ผู้เขียน หัวข้อ: เอามาให้ดูครับ  (อ่าน 3067 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
เอามาให้ดูครับ
« เมื่อ: 20 ตุลาคม 2014, 11:07:33 AM »
   สำหรับนักช็อป ที่ชอบซื้อของต่างประเทศ หรือ ในประเทศตามเว็บต่างๆ ก็ดูๆไว้บ้างนะครับ ของปลอมมันเยอะมาก และ ภายนอกทำออกมาได้เนียน โดยเฉพาะ รุ่นเก่าๆ หรือ เบอร์ที่เป็นที่นิยมของนักเล่น มักจะมีการทำออกมาขายกันเยอะในตลาดโดยเฉพาะแหล่งผลิตใหญ่จากจีน ดังนั้นเวลาซื้อก็ควรดูกันให้ละเอียดนิดนึง ครับ

โดยเฉพาะพวกนี้เห็นโมโตหลังเต่า กระโดดใส่กันก่อน สุดท้ายก็ต้องมานั่งดูขยะ ผมเองก็โดนมาเยอะโดนเฉพาะตอนช่วงหลังจากโรงงานโมโตเลิกผลิตไปสองสามปี เจอ lot ใหญ่ที่ต่างประเทศเก็บมาหลายร้อยตัว ทั้งจริงและปลอมปนกันมาเยอะไปหมดมานั่งแยกสุดท้ายเหลือที่ใช้ได้จริงๆไม่ถึงยี่สิบเปอร์เซ็นต์ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ตุลาคม 2014, 12:03:05 PM โดย CreAteHoUse® »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

Re: เอามาให้ดูครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2014, 11:09:19 AM »
โดยเฉพาะซีค่าใหญ่ๆที่ยัดไส้ ก็พบบ่อยมากในปัจจุบัน

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2014, 11:18:02 AM »
[frightened-12]
เห็นซีแล้วปวดตับเลย ปลอก 6800uF ใส่มาแค่ 2200uF แถมโวลท์ถึงหรือเปล่าไม่รู้

ผมก็เพิ่งโดนไปเมื่อไม่นานครับ ไม่ใช่ซื้อจากตปท.หรอก แต่เป็นที่บ้านหม้อนี่แหล่ะ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2014, 11:29:18 AM »
 ยังมีอีกเคสนึง อย่างซี nippon ตัวใหญ่ๆที่นิยมใช้ในงานภาคจ่ายไฟของแอมป์โซลิต  ด้วยความที่คนเล่นนิยมใช้กัน แต่ของในตลาดมีน้อยจึงทำให้ราคาถีบตัวสูงขึ้น ผมพูดถึงของใหม่นะครับไม่ใช่ของถอดที่ขายๆกันอยู่ตามเว็บดีไอวาย  เค้าก็จะจัดการเอาซีที่มีอยู่ในสต็อกยี่ห้ออื่น มาทำเปลือกพลาสติกด้านนอกใหม่พร้อมสกีนทุกอย่างเรียบร้อย ด้วยที่ผมเป็นคนชอบถอดปลอกพลาสติกออกบ่อย ก็เลยทราบ  ร้านใหญ่ในบ้านหม้อก็แบบนี้เหมือนกัน แต่คงเป็นมาจากโรงงานที่จีนย้อมมา เพราะจะสั่งเป็นยี่ห้อคงไม่มีใครมาแกะเช็คทีละตัวกันครับ ผมซื้อ nippon มาสิบตัวเป็นอีกยี่ห้อทั้งหมดเลยครับ โดยเฉพาะค่า 10000uF/100v

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2014, 11:47:05 AM »
ยังมีอีกเคสนึง อย่างซี nippon ตัวใหญ่ๆที่นิยมใช้ในงานภาคจ่ายไฟของแอมป์โซลิต  ด้วยความที่คนเล่นนิยมใช้กัน แต่ของในตลาดมีน้อยจึงทำให้ราคาถีบตัวสูงขึ้น ผมพูดถึงของใหม่นะครับไม่ใช่ของถอดที่ขายๆกันอยู่ตามเว็บดีไอวาย  เค้าก็จะจัดการเอาซีที่มีอยู่ในสต็อกยี่ห้ออื่น มาทำเปลือกพลาสติกด้านนอกใหม่พร้อมสกีนทุกอย่างเรียบร้อย ด้วยที่ผมเป็นคนชอบถอดปลอกพลาสติกออกบ่อย ก็เลยทราบ  ร้านใหญ่ในบ้านหม้อก็แบบนี้เหมือนกัน แต่คงเป็นมาจากโรงงานที่จีนย้อมมา เพราะจะสั่งเป็นยี่ห้อคงไม่มีใครมาแกะเช็คทีละตัวกันครับ ผมซื้อ nippon มาสิบตัวเป็นอีกยี่ห้อทั้งหมดเลยครับ โดยเฉพาะค่า 10000uF/100v

น้าเล็กพอจะมีข้อสังเกตุมั้ยครับว่าแท้-เทียมดูอย่างไร ต้องลองเทียบน้ำหนักดู หรือว่าต้องซื้อจากที่ไหน

พอจะแนะนำได้มั้ยครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2014, 11:53:59 AM »
แค่เปลี่ยนปลอกนอก แต่ข้างในค่าเดิมตามที่ระบุก็ว่าไปอย่างครับพี่เล็ก
แต่ค่าที่ไม่ได้ตามระบุนี่น่ากลัว
--------------------------
ผมเคยโดนเบอร์ยอดนิยม 2SK215 แต่ FAKE แน่นอน
ตอนไปซื้อไม่ได้หาข้อมูล ขอแค่ได้เบอร์นี้มาก็พอแล้ว
พอได้ของมาแล้วถึงเอะใจ  มันสกรีนแบบไม่ค่อยเรียบร้อย
ได้ข้อมูลมาว่านอกจากช็อตหรือค่าไม่ได้ตาม ขาอาจไม่ตรงด้วย
เลยไม่เสี่ยงดีกว่า
--------------------------
เดี๋ยว DAV AVR-Transistor Tester เสร็จ จะเอามาวัดให้ดู
คราวนี้ไปซื้อจะพกไปวัดหน้าร้านเลย  [angry-11]

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2014, 09:41:19 AM »
แบบนี้ก็มีนะ ครับ    [chick5]

ออฟไลน์ niraso

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 41
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2014, 09:52:29 AM »
ศัลยกรรมซะดูไม่ออกเลย ต้องผ่าดูถึงจะรู้

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2014, 10:02:58 AM »
ไว้ใจไม่ได้ซะแล้วเล่นแบบเนียนเลยต้องหามิเตอร์วัดซีมาใช้อีกแล้ว  [pig90132]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2014, 10:34:46 AM »
 [frightened-12] ยังดีที่หุ้มใหม่แล้ว ขั่วลบยังอยู่ข้างเดียวกับของเดิม

ออฟไลน์ Arnai

• ถูกใจกด Like+ 47
  • เป็นตัวอย่างที่ดี มีค่ามากกว่าคำสั่งสอน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2014, 11:17:37 AM »
สงสัยจะโดน.เหมือนกัน  ตุนไว้เยอะซะด้วยย.. [frightened-12]

ออฟไลน์ gotgi³

• ถูกใจกด Like+ 82
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2014, 12:08:27 PM »
ซื้อ C บ้านหม้อคงต้องพกมิเตอร์ไปด้วยซะแล้ว   [chick7]

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2014, 12:17:03 PM »
 ซื้อ ซี made in thailand ซิครับไม่มีย้อมแน่นอน มีให้เลือกเล่นเยอะแยะโดยเฉพาะ Elna มีทุกรุ่น โดยเฉพาะพวก Audio grade ที่ส่งออกอย่างเดียวเวลาเหลือเค้าก็จะโล๊ะสต็อกออกมาครั้งละมาก ได้ของดีและไม่แพงด้วย (แต่ตอนนี้เริ่มแพงแล้วเหมือนกัน จากเมื่อก่อนเคยขายราคาส่ง เดี๋ยวนี้ตั้งราคาทั่วไปแล้ว)

ออฟไลน์ POCOYO

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 8
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2014, 09:47:59 PM »
[frightened-12]เดี๋ยวนี้ของปลอมเยอะมาก ขนาดในเครื่องบินรบอเมริกายังมีชิ้นส่วนอิเล็กทรอนิกส์ปลอมเลย แล้วเราจะไปเหลือเหรอครับ... [frightened-11]