ผู้เขียน หัวข้อ: พวกซุปเปอร์ทวิสเตอร์ ต้องมีความถี่อย่างต่ำเท่าไหร่ครับ  (อ่าน 2919 ครั้ง)

ออฟไลน์ tono168

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 9
รบกวนพี่ๆน้าๆที่เคยใช้ มันมีค่าตั้งแต่35,000-120,000hz
ความถี่ที่เท่าไหร่ ถึงจะเป็นซุปเปอร์ทวิสเตอร์จริวๆ

ออฟไลน์ malako

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 88

20000 Hz  ขึ้นนะครับ

แล้ว35,000กับ50,000hz  ถ้าฟังจริงๆมัรแตกต่างกันจนรู้สึกได้ชัดๆไหมครับ

ดูๆพวกซุปฯทีมีสเป็ก50,000-120,000hz มันเเพงเกิน ซื้อลำโพงคู่ใหม่ได้เลย

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
แล้ว35,000กับ50,000hz  ถ้าฟังจริงๆมัรแตกต่างกันจนรู้สึกได้ชัดๆไหมครับ
เกิน 12000 Hz ก็ต้องใช้ความรู้สึกแล้วครับ แล้วดอกที่ตอบสนองอย่างที่น้าว่ามานั้นราคาไม่มีต่ำกว่า ครึ่งแสนแน่ๆครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ tryman

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 36
รบกวนพี่ๆน้าๆที่เคยใช้ มันมีค่าตั้งแต่35,000-120,000hz
ความถี่ที่เท่าไหร่ ถึงจะเป็นซุปเปอร์ทวิสเตอร์จริวๆ
เรื่องนี้แล้วแต่ความต้องการครับ เกิน 20000 Hz คือเกินความสามารถมนุษย์ได้ยินได้ ก็น่าจะเรียกว่า super tweeter ได้ทั้งหมดครับ
เพียงแต่ว่า ปลายสุดมันจะไปได้ถึงไหน นั่นอีกเรื่องนึงครับ
รายละอียดส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=854.0

ออฟไลน์ mybestboss

• ถูกใจกด Like+ 117
เขาเอาไว้ทำอะไรครับ ในเมื่อมนุษย์ไม่ได้ยินเสียงความถี่สูงขนาดนั้น  [what11]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
 ไม่ได้ใช้หูครับ แต่เป็นกายวิภาค ใช้ความรู้สึกในการซึมซับบรรยากาศนั้น ต้องทดสอบทั้งแบบมีและไม่มีจะรู้สึกได้อย่างชัดเจน โดยเฉพาะของดีๆ ครับ นัยบอส
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ใช่ครับ เคยลองฟังระหว่างมีและไม่มีซุปเปอร์ทวิสเตอร์ มันต่างกัน โดยเฉพาะหางเสียงเครื่องเคาะ+โลหะ กังวานต่างกันชัดเจน

ออฟไลน์ mybestboss

• ถูกใจกด Like+ 117
คงมีผลกับเสียงความถี่สูงด้วยกัน  [Old2]

เขาเอาไว้ทำอะไรครับ ในเมื่อมนุษย์ไม่ได้ยินเสียงความถี่สูงขนาดนั้น  [what11]

ไม่ได้ใช้หูครับ แต่เป็นกายวิภาค ใช้ความรู้สึกในการซึมซับบรรยากาศนั้น ต้องทดสอบทั้งแบบมีและไม่มีจะรู้สึกได้อย่างชัดเจน โดยเฉพาะของดีๆ ครับ นัยบอส

ถูกต้องครับ ในอีกทางเรียก การรับรู้(สัมผัส)ทางอายตนะ ทั้งภายในและภายนอก ภายในหก ภายนอกห้า  (หู ตา จมูก ปาก ผิวหนัง จิต)

เห็นราคาไม่แรง Fostex T90A  [fb-smiling]
มีพี่ๆคนไหนเคยใช้บ้างครับ
เอาไปเสริมกับชุดเดิม ดีไหมครับ

ต้องดูว่าชุดเดิม มีอะไรบ้างครับ

และที่สำคัญที่สุดในการเล่นถึงระดับนี้คือ อคูสติกของห้อง
ต่อมาคือประสบการณ์ในอดีต เช่นฟังเพลงนี้แล้ว หวลคิดถึงคนที่เคยหักอกเราทันที
จากนั้นจมอยู่ในความสุข เศร้าปนกัน

ออฟไลน์ samud

• Diyless
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 13
พี่อธิบายได้ถึงก้นบึ้งจิต แห่งการรับรู้(ของผม)แท้ ๆ ครับ [enjoyment]

พี่อธิบายได้ถึงก้นบึ้งจิต แห่งการรับรู้(ของผม)แท้ ๆ ครับ [enjoyment]

ผมเคยเป็น และยังเป็นอยู่เมื่อฟังบางเพลงนะครับ

ถ้าจะรัก ก็ไม่ต้องลืม คำว่า เสียใจ  จากหนัง Love Story

ผู้ชายเรามักจดจำความพลัดพราก มากกว่าความสมหวัง
ห้วงรักเหวลึก  ยืนยงคงกะพันเสมอครับ

ข้าน้อยขอคารวะ1จอก [0002053E]

แล้วจะซื้อดีไหมเนี่ย
ผมใช้ลำโพงฮอร์นเทคนิค E100
จะเอาFosrex T90A
หรือรอหาไพโอเนียร์ R7หรือ9ทีเดียว จบไปเลย