ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนอุปกรณ์  (อ่าน 3675 ครั้ง)

ออฟไลน์ pravit

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 67
  • สวัสดีครับ
เปลี่ยนอุปกรณ์
« เมื่อ: 29 มกราคม 2016, 09:11:46 PM »
ในตู้ลำโพง มีวงจรเนตเวิร์ค ถ้าเราเปลี่ยนอุปกรณ์จากเดิมโดยยังคงค่าเดิมแต่เปลี่ยนให้เกรดดีกว่าเดิม เสียงจะดีขึ้นกว่าเดิมหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: เปลี่ยนอุปกรณ์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 มกราคม 2016, 09:36:21 PM »
 ไม่แน่ว่าจะดีกว่าเดิมเสมอไป   สำคัญที่สุดคือทำแล้วถูกหู ถูกใจหรือเปล่า ถ้าโดนก็จบ ไม่โดนก็ใส่กลับ  ทำปรีพังไปแล้ว ตอนนี้จะเริ่มหาอย่างอื่นมาลองของอีกใช่เปล่า   [yellow-lol]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ LED

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 26
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 มกราคม 2016, 09:39:15 PM »
ในตู้ลำโพง มีวงจรเนตเวิร์ค ถ้าเราเปลี่ยนอุปกรณ์จากเดิมโดยยังคงค่าเดิมแต่เปลี่ยนให้เกรดดีกว่าเดิม เสียงจะดีขึ้นกว่าเดิมหรือเปล่าครับ
[/quote   อันนี้ผมขอแชร์ ความเห็นนิดนึงนะครับ ตัวผมเองก็ไม่รู้ความหมายของคำว่า อุปกรณ์ เกรดดีกว่าเดิมครับ ไม่รู้ว่า จะเปรียบว่าดีไม่ดี โดยใช้อะไรเป็นตัวชี้วัด
เช่นราคา ยี่ห้อ หน้าตา ฯลฯ  (แต่ถ้ามองทางด้านการตลาด ของดีอาจจะต้องแพงกว่า อันนี้ ก็ไม่รู้ว่าจริงเสมอไป หรือไม่)
   แต่ถามว่าเปลี่ยนอุปกรณ์ แล้ว ดีขึ้นหรือไม่ อันนี้ก็ไม่สามารถทราบได้ว่า มันจะดีขึ้นหรือเปล่า บางทีมันอาจจะไม่ถูกใจเราก็ได้ครับ
(คนส่วนมากถ้าได้เสียตังค์แล้วก็ต้องคิดว่ามันดีขึ้น)
    ผมว่าถ้าจะเปลี่ยนอุปกรณ์ในวงจร เนตเวิร์ค น่าจะนำรูปอุปกรณ์ และ ข้อมูล  มาโพส แล้วให้พี่ๆ ช่วยแชร์แนะนำ กันดีกว่าครับ
ว่าตัวไหน เปลี่ยนอะไรเข้าไปดี    เสียงเป็นอย่างไร น่าจะเป็นวิธี ที่ถูกทางกว่าครับ จะได้ไม่ต้องลองผิดลองถูก
(สำหรับตัวผมเองไม่เคย ต่อลำโพง หรือ เนทเวิร์ค เลยครับก็ไม่รู้จะแนะนำอย่างไร อุปกรณ์ที่ใช้ส่วนมากก็อุปกรณ์พื้นๆ ที่พอหาได้ทั่วไปครับ )
       สุดท้ายนี้ ขอโทษด้วยที่ใช้คำพูดอะไรที่ตรงๆ ไปหน่อยนะครับ
 สวัสดีครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 มกราคม 2016, 09:50:37 PM »
ไม่แน่ว่าจะดีกว่าเดิมเสมอไป   สำคัญที่สุดคือทำแล้วถูกหู ถูกใจหรือเปล่า ถ้าโดนก็จบ ไม่โดนก็ใส่กลับ  ทำปรีพังไปแล้ว ตอนนี้จะเริ่มหาอย่างอื่นมาลองของอีกใช่เปล่า   [yellow-lol]

คำว่าเสียงดีก็เสียงดี ตามคนปกติมาตฐานฟังกันแระครับ  เช่นเปลี่ยนจาก  C ที่ติดมาเป็นของทั่วไปราคาถูก เป็นของมียี่ห้อราคาเพิ่มขึ้นพอสมควร คิดว่าน่าจะทำให้เสียงดีกว่าเดิม ไม่ยึดติดว่าต้องแนวเดิม

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 มกราคม 2016, 09:54:51 PM »
[/quote   อันนี้ผมขอแชร์ ความเห็นนิดนึงนะครับ ตัวผมเองก็ไม่รู้ความหมายของคำว่า อุปกรณ์ เกรดดีกว่าเดิมครับ ไม่รู้ว่า จะเปรียบว่าดีไม่ดี โดยใช้อะไรเป็นตัวชี้วัด
เช่นราคา ยี่ห้อ หน้าตา ฯลฯ  (แต่ถ้ามองทางด้านการตลาด ของดีอาจจะต้องแพงกว่า อันนี้ ก็ไม่รู้ว่าจริงเสมอไป หรือไม่)
   แต่ถามว่าเปลี่ยนอุปกรณ์ แล้ว ดีขึ้นหรือไม่ อันนี้ก็ไม่สามารถทราบได้ว่า มันจะดีขึ้นหรือเปล่า บางทีมันอาจจะไม่ถูกใจเราก็ได้ครับ
(คนส่วนมากถ้าได้เสียตังค์แล้วก็ต้องคิดว่ามันดีขึ้น)
    ผมว่าถ้าจะเปลี่ยนอุปกรณ์ในวงจร เนตเวิร์ค น่าจะนำรูปอุปกรณ์ และ ข้อมูล  มาโพส แล้วให้พี่ๆ ช่วยแชร์แนะนำ กันดีกว่าครับ
ว่าตัวไหน เปลี่ยนอะไรเข้าไปดี    เสียงเป็นอย่างไร น่าจะเป็นวิธี ที่ถูกทางกว่าครับ จะได้ไม่ต้องลองผิดลองถูก
(สำหรับตัวผมเองไม่เคย ต่อลำโพง หรือ เนทเวิร์ค เลยครับก็ไม่รู้จะแนะนำอย่างไร อุปกรณ์ที่ใช้ส่วนมากก็อุปกรณ์พื้นๆ ที่พอหาได้ทั่วไปครับ )
       สุดท้ายนี้ ขอโทษด้วยที่ใช้คำพูดอะไรที่ตรงๆ ไปหน่อยนะครับ
 สวัสดีครับ

ขอบคุณครับน้า LED พรุ่งนี้จะลงวงจรให้ดูครับ จะได้วิเคราะห์ถูก

ออฟไลน์ tono168

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 9
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 มกราคม 2016, 10:54:53 PM »
ถ้าลำโพงแพงๆ ไม่อยากโมฯให้ราคาตก
ก็ใช้ Bybee
หรือ ClarityCap MR10nH630Vdc
มาค่อมที่ขั้วแดง/ดำ หลังลำโพง...ครับ
เสียงเปลี่ยนเหมือนกัน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 มกราคม 2016, 10:57:40 PM »
เท่าที่เคยลองๆมา จะกลมกล่อมขึ้น
รอยต่อเบส-กลาง-แหลม เนียนขึ้น เสียงจะใสๆพริ้วๆขึ้น
แต่ค่าตัว ตัวนึงก็หลักพันนะครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 มกราคม 2016, 11:23:32 PM »
แสดงว่าตกข่าวเกี่ยวกับ bybee เมื่อปีที่แล้ว  ลองหาอ่านดูครับ เป็นบทความต่างประเทศ ถ้าชอบทางสาย voodoo ต้องขยันตามข่าวหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มกราคม 2016, 12:18:27 AM โดย CreÃteHoUse ♫ »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 มกราคม 2016, 11:33:05 PM »
ไม่คิดขายครับ ไม่โมก็ไม่มีคนซื้อ  สรุปว่าคันเฉยๆ อยากลองดู ไม่ได้เปลี่ยนวงจร เพียงแต่เปลี่ยนอุปกรณ์บางตัว ที่คิดว่า มีผลต่อเสียง

ออฟไลน์ chiko

• ถูกใจกด Like+ 170
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 มกราคม 2016, 12:08:02 AM »
ลองเลยครับน้า....แล้วมาเหลาให้ฟังด้วย [0002053E]

ออฟไลน์ niraso

• ถูกใจกด Like+ 41
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 มกราคม 2016, 12:13:34 AM »
"เปลี่ยนอุปกรณ์จากเดิมโดยยังคงค่าเดิมแต่เปลี่ยนให้เกรดดีกว่าเดิม" ก็จะได้รู้แนวเสียงของอุปกรณ์ที่เปลี่ยนลงไปครับ
บางอย่างอาจมากขึ้น บางอย่างอาจลดลง และต้องรออุปกรณ์ burn 
ส่วนคำตอบที่ว่าดีกว่าเดิมไหมนี่ เป็นเรื่องรสนิยมของผู้ฟัง เพราะแต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน จึงเป็นคำถามที่ผู้ถามต้องหาคำตอบเอง ผู้มีประสบการณ์ หรือผู้รู้ คงตอบได้เพียงว่า ใส่อะไรลงไปแล้วเสียงจะออกแนวไหน บางทีผลมันไม่ออกมาตามที่แนะนำก็มี ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่าง
ดังนั้น ถ้ามีเงิน มีเวลา อยากรู้ก็ลองเลยครับ ถือเป็นประสบการณ์

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 มกราคม 2016, 12:26:23 AM »
พรุ่งนี้งัดออกมาดู ว่าอันไหนควรเปลี่ยน ถ้าไม่ควรก็ปล่อยตามเดิมครับ

ออฟไลน์ malako

• ถูกใจกด Like+ 88
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 30 มกราคม 2016, 05:04:36 AM »
ทุกครั้งที่มีการเปลี่ยนแปลง ย่อมมีได้ และมีเสียทั้งสิ้น ครับ

ต้องดูก่อนว่า เสียงจากของเดิม มันมีอะไรที่ขาด มีอะไรที่เกิน
บางที่เมื่อรู้แล้ว เราอาจเปลี่ยนอย่างอื่นในระบบแทนก็ได้
สำหรับผม  ลำโพงคือสิ่งสุดท้าย ที่คิดจะโม หรือแก้ไข
หมายถึง ผมจะซื้อตัวใหม่แทน
หรือถ้ายังไม่พร้อม  ผมจะจัดการที่ห้องฟัง ครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 30 มกราคม 2016, 10:08:25 AM »
เริ่มจากเปลี่ยนสายไฟในลำโพงก่อนก็ดีครับ ใช้สายดีๆหน่อย ดอกเบสใช้ทองแดง ส่วนกลาง-แหลมใช้สายเงิน [huge-thumbs-up]แค่นี้เสียงก็เปลี่ยนไปเยอะครับ แล้วค่อยๆขยัย เปลี่ยนตัวอื่นๆเพิ่ม

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 30 มกราคม 2016, 10:38:39 AM »
พรุ่งนี้งัดออกมาดู ว่าอันไหนควรเปลี่ยน ถ้าไม่ควรก็ปล่อยตามเดิมครับ
  ทำออกมาให้ดีกว่า ดอก 3 นิ้วยังไม่ได้ลงตู้ตัวนี้นะ  [wink-12]

<a href="http://www.youtube.com/v/lvPU-JpNSIo?version=3&amp;amp;hl=en_US" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/lvPU-JpNSIo?version=3&amp;amp;hl=en_US</a>

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 30 มกราคม 2016, 02:34:26 PM »
เสียงใสดี รายละเอียดดี มันของประเทศไหนครับ ลงตู้ตงจะดีแน่ ใจมันสับสน

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 30 มกราคม 2016, 02:38:32 PM »
ขอบคุณทุกคำแนะนำ เรื่องเปลี่ยนสายคงยังไม่เปลี่ยน เบื้องต้นลองอันง่ายๆก่อนเช่นเนตเวิร์คตงค่าเดิมไว้ ต่อไปค่อยว่ากันครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 31 มกราคม 2016, 07:13:14 AM »
  ทำออกมาให้ดีกว่า ดอก 3 นิ้วยังไม่ได้ลงตู้ตัวนี้นะ  [wink-12]

<a href="http://www.youtube.com/v/lvPU-JpNSIo?version=3&amp;amp;hl=en_US" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/lvPU-JpNSIo?version=3&amp;amp;hl=en_US</a>

อยากได้จัง 3 นิ้วเนี๊ยะ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 31 มกราคม 2016, 09:27:15 AM »
 3 นิ้วครึ่ง ครับพี่ แม่เหล็กนีโอ มันเลยมีขนาดเล็ก  เสียงก็เล็กดี รสโต ต่อตรงแม้ไม่มี filter ก็โอเค จะโชว์เดี่ยว หรือ จะไปแทรกกลางก็ทำได้ดีเพราะให้ช่วงการตอบสนองที่กว้าง ครับ แต่ที่ผมไม่มีแล้วนะครับเอามาแค่สี่สิบคู่หมดไปเรียบร้อยแล้ว ครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 31 มกราคม 2016, 06:11:12 PM »
3 นิ้วครึ่ง ครับพี่ แม่เหล็กนีโอ มันเลยมีขนาดเล็ก  เสียงก็เล็กดี รสโต ต่อตรงแม้ไม่มี filter ก็โอเค จะโชว์เดี่ยว หรือ จะไปแทรกกลางก็ทำได้ดีเพราะให้ช่วงการตอบสนองที่กว้าง ครับ แต่ที่ผมไม่มีแล้วนะครับเอามาแค่สี่สิบคู่หมดไปเรียบร้อยแล้ว ครับ

อ้าว !  เสียดายจัง

ผมหันมาเล่นของเบาๆ ครับ