ผู้เขียน หัวข้อ: DIY ลำโพงตามหัวใจเรียกร้อง  (อ่าน 21561 ครั้ง)

ออฟไลน์ first_class

• ติดต่อผมได้ที่นี่
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 26
  • High Efficency Speaker Lover.
Re: DIY ลำโพงตามหัวใจเรียกร้อง
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 25 มีนาคม 2019, 04:14:02 PM »
ดอก full range ของ foster 20f3 ครับ ได้มาเพราะมองแล้วชอบครับ กรวยกระดาษขาวมีกรวยเล็กอยู่ตรงกลาง ขอบผ้าม้วนเข้า มองแล้วนี้มันคุ้นๆมากเลยครับน้า  [yemo23]
ทรงด้านหน้านี้มัน fostex ที่คุ้นๆครับน้า เป็นลำโพงของญี่ปุ่นคือกัน สองยี่ห้อนี้ลองหาข้อมูลดูเองนะครับผมไม่กล้าสรุปอะไร

ตูดลำโพงตัวนี้ลึกมากครับเกือบ 12 cm ตอนตีตู้ผมเพื่อไว้ไม่งั้นก็ใส่ตู้ไม่ลงครับ เป็นอีกจุดที่เห็นแล้วรีบตะคุบครับอะนิโก้

ลงตู้แล้วดูกลืนกันดีครับ

ช่วงเสียงลงตู้แล้วถือว่ากว้างพอใช้ได้ครับน้าประมาณ 90Hz ถึงเกือบๆ 9kHz สำหรับผมถือว่าพอเพียงละครับ และถือว่าดีสำหรับลำโพงประเภาท full range ตัวหนึ่งเลยครับ [finger10]

กราฟตัวนี้ดูดีกว่า ตัวแรก เสียงดีกว่าไหมครับ
ติดต่อผมได้ที่นี่ ครับ

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=20315.0

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 216
Re: DIY ลำโพงตามหัวใจเรียกร้อง
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 25 มีนาคม 2019, 10:19:49 PM »
กราฟตัวนี้ดูดีกว่า ตัวแรก เสียงดีกว่าไหมครับ

เรื่องเสียงถ้าเทียบกัน foster 20f3 จะออกจังหวะช้ากว่าหน่อยเสียงร้องดูหนาชัดโดยรวมฟังเพราะดีครับน้า แต่ถ้าพูดถึงความครบรส fostex 20X01R จะดูดีกว่าครับเพราะจังหวะจะดูเร็วกว่าเนื้อเสียงบางกว่าหน่อยแต่เบสกับเสียงสูงเขาจะชัดและครบรสกว่าพอควรครับน้า

• DAV Staff
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 26 มีนาคม 2019, 10:33:38 PM »
ลำโพง full range ขนาด 8 นิ้วตัวสุดท้ายครับน้า national du-axial บอกเลยครับน้าตัวนี้รูปร่างน่าตาสวยมากสำหรับผม ตูดลำโพงดูมีสีสันดีครับ
ด่านหน้าลำโพงก็ดูเท่ดีมีลำโพงกระดาษเสียงสูงอยู่ตรงกลางดอกแถมเล่นรวดลายสวยดีครับ

ลงตู้ back load horn เหมือนเดิมครับ

ผลวัดครับ

เท่าที่ฟังดูเสียงจะซอฟสุดจากที่ลองครับน้า จังหวะเสียงช้าถืงช้ามากคือฟังเพลงแล้วรู้สึกเอื่อยๆเสียงแหลมออกเบาและมลๆ ดีหน่อยตรงเสียงกลางคนร้องดูชัดและนุ่มดีครับ
ไม่ได้ว่าขี้เหล่นะครับน้า ลำโพงแบบนี้สำหรับผมฟังได้นานดีครับไม่บาดหูเอื่อยๆเรื่อยๆมลๆ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 26 มีนาคม 2019, 11:20:24 PM »
 ลำโพง อะไรมันเสื่อมหย่อนยานเป็นธรรมดา ครับ ดีที่ฟังสบายๆสำหรับคนที่ไม่ซีเรียสกับเสียงที่นุ่มๆยืดๆหน่อยตามอายุคนฟัง  [yemo06]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 26 มีนาคม 2019, 11:47:48 PM »
ลำโพง อะไรมันเสื่อมหย่อนยานเป็นธรรมดา ครับ ดีที่ฟังสบายๆสำหรับคนที่ไม่ซีเรียสกับเสียงที่นุ่มๆยืดๆหน่อยตามอายุคนฟัง  [yemo06]

ชอบแนวโบราณๆครับน้าเล็ก เรื่องเสียงผมไม่ซีเรียสอะไรมากครับแต่ละตัวมันก็มีจุดดีและเด่นของตัวมัน เอาไว้ฟังวนๆกันไปครับน้า [sp-snail16]

อันนี้ก็แนวโบๆเช่นเดิมครับน้า จะทำตัวต่อไป 2 วูฟเฟอร์กับ 1 ฮอร์นเป็นของ pioneer ทั้งคู่ครับ แบบตู้มีอยู่ในใจละครับน้าแต่คงอีกซักพักครับถึงทำ [yemo37]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 30 มีนาคม 2019, 01:29:32 PM »
เริ่มตีตู้ลำโพงครับ ผมจะใช้ดอกลำโพงของ pioneer ครับ ถ้าลำโพงญี่ปุ่นแบบโบราณ pioneer ถือว่าไม่น้อยหน้าใครครับ เขาพายายามยกระดับไปเทียบกับ altec jbl สังเกตุุได้จากรูปแบบลำโพงที่ดูแล้วมีความค้ายกันในบางรุ่นครับน้า แต่ที่ผมชอบเพราะราคาถือว่าย่อมเยาและคุณภาพดีใช้ได้ครับ

ดอกลำโพงที่จะใช้ผมเลือกวูฟเฟอร์รุ่น 30-713F-3 เป็นดอก 12 นิ้ว ตัวนี้วัสดุดีครับขอบยางบางและห่อยตัวดีครับ กรวยลำโพงช่วงชักลึกและขยับตัวดีมากครับ ส่วนดอกเสียงสูงผมใช้รุ่น PD-40-3 ร่วมกับปากแบบงอ 90 องศาครับ ผมชอบไดเวอร์รุ่นนี้มากครับถึงจะเป็นรุ่นกลางๆแต่ข้อดีของมันคือให้เสียงสูงที่ถือว่าดีคือไปได้แถวๆ 10kHz และระดับความไวที่ถือว่าใช้ได้โดยรวมถือว่าดีครบด้านครับ

ส่วนตู้ลำโพงผมเลือกใช้แบบตู้ของ altec 9844 เป็นแนวทางครับ มีปรับบ้างเพื่อให้เข้าและสดวกกับงานที่ทำครับ ที่เลือกเพราะเป็นแบบตู้ที่กระทัดลัด ดอกต่างๆจะรวมกลุ่มกัน ขนาดช่องอากาศของตู้ยังกระจุกอยู่กับดอกลำโพงเลย คิดว่าเสียงต่างๆคงกลืนกันดีครับ

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 30 มีนาคม 2019, 01:52:46 PM »
 [yemo20]  เยี่ยมครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

• DAV Staff
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 30 มีนาคม 2019, 02:29:44 PM »
[yemo20]  เยี่ยมครับ

เสร็จตัวนี้จะหยุดตีตู้ก่อนครับน้า ออกเร็วเกินไม่มีที่จะเก็บละครับ [06snail]

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 30 มีนาคม 2019, 02:47:07 PM »
 ระวังโดนไล่ไปนอนที่สวนมะเดื่อนะครับ   [yemo06]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 30 มีนาคม 2019, 03:05:27 PM »
แนวที่ผมชอบมีแต่ตู้ใหญ่ๆทั้งนั้นเลยครับน้าเล็ก ตีทีใช้กำลังสู้กับน้ำหนักไม้พอควรเลยครับ เหนื่อยแต่ชอบครับมันรู้สึกมีสมาธิและท้าทายดีครับน้า ชักอยากมีห้องฟังใหญ่ครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 31 มีนาคม 2019, 07:44:10 PM »
ใส่ดอกกับเตรียมตู้ลำโพงครับ ขั้นต่อไปก็ทำคอสแต่วันนี้พอละครับเหนื่อยแล้ว  [33snail]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 01 เมษายน 2019, 11:59:41 PM »
ทำคอสครับรอบนี้ผมใช้ 2 order ตัดทั้ง woofer และ horn ครับ

woofer ตัดแล้วได้อย่างในรูปครับ เส้นสีเขียวใส่คอสครับ

้horn ตัดแล้วได้อย่างในรูปครับ เส้นสีเขียวใส่คอสครับ

ส่วนอันนี้เอา woofer กับ horn มารวมกันครับ รวมแล้วจะได้เส้นสีน้ำเงินครับ

สรุปคอสผมจะได้อย่างในรูปครับน้า

กราฟ woofer กับ horn ผมจะตัดกันอยู่ประมาณ 800 Hz ครับน้า
ฟังเพลงแล้วพอใจจุดนี้ละครับน้า เรื่องเสียงพอจับแนวได้บ้างละครับแต่เดียวขอมาเล่าอีกทีตอนเก็บงานละกันครับ วันนี้ฟังแบบนี้ไปชิวๆก่อนครับ [sp-snail01]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 02 เมษายน 2019, 11:28:00 PM »
เอาคอสใส่ลงตู้ครับน้า เอาลงแบบง่ายๆอย่างในรูปละครับ รอบนี้ผมเน้นใช้อะไหล่หลักของ pioneer ครับไม่ใช่เพียงแต่ดอกลำโพงอย่างเดียว coil หรือแม่แต่สายไฟในตู้ก็เป็นของ pioneer ครับไม่ใช่ว่ามันดีอะไรครับน้า มันแค่มีคุณค่าทางใจครับ 555 ส่วน C ผมใช้แบบอิเล็กโตรไลท์ครับ

เก็บงานปิดตู้เอาไปฟังละครับน้า ง่ายๆแบบนี้ละครับเพราะไม่มีอะไรมากพายายามจะทำให้ดูยาวแต่ได้เท่านี้ครับ [04snail]

เท่าที่ฟังเสียงดีใช้ได้เลยครับน้า ออกแนววินเทสแบบที่ผมคุ้นครับคือเสียงจะออกเฉื่อยหน่อยเสียงร้องจะดูร้องช้าขึ้นแต่ชัดและดูมีมวลครับ โดยรวมเสียงเขาจะไม่สดครับน้าแทบทุกย่านเสียงเลยจะดูนุ่มและมลหน่อยครับ ส่วนที่ชอบอีกอย่างคือเสียงต่ำครับเสียงใหญ่แน่นและนุ่มครับ

vdo ลงไว้ซักเพลงครับน้าพอฟังได้เป็นแนวนะครับ แต่อัดแล้วเสียงต่างจากจริงพอควรครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2019, 05:57:09 PM »
เป้าหมายต่อไป Subwoofer ครับ [yemo37]

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2019, 06:38:49 PM »
  อยากได้พวกนี้ไม่บอกมีเป็นคลังครับ เหลือจากตอนปิดร้าน มีเพื่อนๆมาขอแบ่งกันเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พฤษภาคม 2019, 07:19:30 PM โดย CreÃte_Lek ♫ »

• DAV Staff
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2019, 06:51:10 PM »
ตอนแรกก็จะใช้ลำโพงบ้านกับ amp plate ครับน้าเล็ก แต่เห็นเครื่องเสียงรถยนต์แล้ว spec เขาโหดดีครับเลยเอาทางนี้ครับ เดียวค่ำๆจะเอาประการณ์มาเล่ามาคุยนะครับน้า

• DAV Staff
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2019, 08:14:07 PM »
ครับขอเล่าหน่อยครับ เกี่ยวกับเรื่องเอาเครื่องเสียงรถยนต์มาใช้ในบ้านครับ ขออภัยที่อาดเขียนยาวหน่อยครับ แต่ขอบอกว่าหาอ่านที่อื่นจะไม่ได้รวมๆหรือมีเรื่องที่บอกแบบนี้ครับเพราะที่จะเล่านี้ผมหาข้อมูลและก็เจอมากับตัวเองครับ

เริ่มเครื่องเสียงรถยนต์เขาใช้ไฟ 12v เป็นหลักครับจ่ายให้ทั้งปรีและแอมป์ ซึ่งก็คือไฟที่มาจากแบตร์รถนะครับ แต่อย่าไปดูถูกนะครับ 12v ว่ามันน้อยจุดนี้ละครับทำให้ผมปวดหัวจนจะโละทิ้งมาแล้ว เก่นไว้ก่อนครับ

ที่ผมเอาลำโพง subwoofer รถมาใช้เพราะมันดูโหดดีครับ ดูครับดอก 12 นิ้ว แม่เหล็กคู่ ว้อยคู่ 4 ohm 2 ขด เวลาใช้จับขนานกันจะเป็น 2 ohm ครับ
ขอบโฟมขอบอกครับแข็งมากมือนี้กดแทบไม่ลงครับ และกรวยลำโพงก็แข็งมากกดแทบไม่ขยับเช่นกันครับ แต่เห็นแข็งแบบนี้เวลามันทำงานมันขยับเข้าออกระยะเป็นนิ้วเลยครับ
ดอกที่ผมใช้ยี่ห้อ bostwick ครับชื่อชั้นอยู่ระดับเริ่มต้นถึงกลาง ทราบมาว่าผลิตในไทยครับ

ต่อมาคือแอมป์ครับ ที่นิยมเอามาขับ Subwoofer ก็ต้อง class D ครับเพราะให้กำลังสูงและไม่ร้อนมาก ส่วนที่นิยมเอาไปขับเสียงกลางกับสูงเขานิยม class ab ครับ
ผมเลือกใช้ class D 2000w ยี่ห้อ "กระทิงดุ" แค่ชื่อก็โหดแล้ว ไม่ต้องบอกนะครับว่ามาจากไหน ถ้าถามผมคิดว่าชื่อไทยแต่มาจากจีนครับ

เล่ามาเหมือนจะง่ายๆไม่มีอะไรครับ แต่ปัญหาหลักคือ power supply 12v ที่จะเอามาใช้ในบ้านครับ ตอนแรกผมก็หาดูในเน็ตเห็นเขาเอา power supply ของคอมมาใช้กันก็เห็นว่าใช้ได้
แต่ขอบอกครับมันไม่ใช้ทุกกรณี ถ้าคิดจะเอามาขับแอมป์ class D อย่างของผมขอบอกว่าเลิกคิดไปได้เลยครับ ผมลองแล้ว power supply คอมวัตต์แท้แบร์นดัง 750w หรือประมาณ 60A ไม่สามารถทำให้ แอมป์ทำงานได้ครับ ติดไฟโพเทค

เจอแบบนี้ตอนแรกผมท้อเลยครับ จะแก้โดยเอาแบตร์มาใช้แล้วครีบชาร์ต หรือจะใช้ switching โม 150-200A ซึ่งเสียงพัดลมดังมากและคือมันโมเกิน spec จริงไปมาก ทั้ง 2 แบบนี้ผมรับไม่ได้ทั้งคู่ครับ
สุดท้ายผมมาจบทางใช้ switching 12v 50A 4 ตัวจับขนานกันครับ ดีหน่อยเพราะเสียงพัดลมเบาและจะทำงานเฉพาะตอนที่ร้อนเท่านั้น

ครับอย่างที่เล่าครับ เครื่องเสียงรถยนต์ spec เขาโหดครับ แต่เดินมาถึงจุดนี้แล้วก็ต้องไปต่อครับ รู้อย่างนี้เล่นดอกเครื่องเสียงบ้านกับแอมป์เพลด หรือซื้อ active sub สำเร็จรูปก็จบได้ง่ายๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พฤษภาคม 2019, 02:14:12 PM โดย atriam »

• DAV Staff
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2019, 08:36:55 PM »
ที่ทำ subwoofer เพราะเดียวนี้ชอบฟังเพลงตามวัยครับน้า [53snail]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2019, 01:08:00 PM »
ที่วางแอมป์กับ power supply ครับ [finger11]

« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2019, 01:26:37 PM »
 [yemo20]  ขยันจัง

• DAV Staff
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2019, 01:32:19 PM »
[yemo20]  ขยันจัง

ขอบคุณครับน้าเล็ก ทำอะไรได้ก่อนก็ค่อยๆทำไปนะครับน้า ที่เห็นเศษไม้เหลือจากทำตู้ครับ เดียวตู้ sub ต้องไปซื้อไม้แผ่นใหม่อีกทีครับ [finger16]

ออฟไลน์ t43_noi

• ทำดัง... แต่ฟังไม่เป็น..
  • ถูกใจกด Like+ 24
  • นักรื้อ. สายคลอง
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2019, 01:50:53 PM »
 [yemo20]  ตามมาแอบเก็บข้อมูลครับ

ออฟไลน์ paas

• ถูกใจกด Like+ 97
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2019, 02:25:03 PM »
ที่วางแอมป์กับ power supply ครับ [finger11]

สวยงามครับ  [finger10] [finger10] [finger10]

น้า triam ตัดไม้ยังไงให้เรียบ ไม่มีฉีกขาดเลยครับ  [finger11] [finger11]

• DAV Staff
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2019, 02:41:08 PM »
[yemo20]  ตามมาแอบเก็บข้อมูลครับ
ขอบคุณและยินดีครับน้าหน่อย [14snail]

สวยงามครับ  [finger10] [finger10] [finger10]

น้า triam ตัดไม้ยังไงให้เรียบ ไม่มีฉีกขาดเลยครับ  [finger11] [finger11]

ไม่มีเทคนิคไรเลยครับน้า paas คิดว่าใบเลื่อยยังใหม่และใช้งานไม่เยอะ กับไม้อัดที่เอามาทำยังไม่เก่าจนแห้งกอบ เลยตัดมาได้สวยครับน้า

ออฟไลน์ sw067362

• ถูกใจกด Like+ 115
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2019, 03:41:34 PM »
น้าเตรียมเก่งมากครับทำหลายตู้และ ผมทำตู้หนึ่งเครื่องมือมีแค่เลื่อยลัยดา กับเลื่อยฉลุ ทำเสร็จแฟนหามเข้าโรงพยาบาลนอนโรงพยาบาล 3 คืน หลังจากนั้นแฟนบอกให้จ้างเขาทำเถอเสียดายชีวิต 555

• DAV Staff
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2019, 03:57:29 PM »
น้าเตรียมเก่งมากครับทำหลายตู้และ ผมทำตู้หนึ่งเครื่องมือมีแค่เลื่อยลัยดา กับเลื่อยฉลุ ทำเสร็จแฟนหามเข้าโรงพยาบาลนอนโรงพยาบาล 3 คืน หลังจากนั้นแฟนบอกให้จ้างเขาทำเถอเสียดายชีวิต 555

เลื่อยมือเลยเป็นใครก็แย่ครับน้า ที่ผมทำเองส่วนหนึ่งเพราะจ้างเขาแล้วไม่ค่อยได้ดังใจครับจู้จี้มากไม่ได้ และคิดว่าเอามาทำหลายตัวอย่างน้อยราคาก็พอกับจ้างเขาแต่ได้เครื่องมือไว้ใช้ครับ

• DAV Staff
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2019, 08:34:47 PM »
เอาแอมป์กับ power supply ใส่เข้าชั้นวางครับ
ใส่เบรกเกอร์เดินสายไฟต่างๆครับน้า สายไฟที่เดินเน้นสายทองแดงใหญ่หน่อยครับ ผมใช้ 2.5 mm 4 เส้นรวมกันครับ และอีกอย่างอย่าเดินให้ยาวเกินความจำเป็นมากครับ

ลองขยับกรวยลำโพงดูครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พฤษภาคม 2019, 09:21:49 PM โดย atriam »

« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2019, 08:57:38 PM »
ไม่พอหรอกครับ 2.5 sq.mm อย่างน้อยต้องนิ้วโป้ง  แอมป์พวกนี้บริโภคกระแสอย่างต่ำก็ 60A.

• DAV Staff
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2019, 09:05:39 PM »
ไม่พอหรอกครับ 2.5 sq.mm อย่างน้อยต้องนิ้วโป้ง  แอมป์พวกนี้บริโภคกระแสอย่างต่ำก็ 60A.

ผมบอกไม่ละเอียดครับน้าเล็ก 2.5 mm 4 เส้นครับน้า

ปล.แก้ไขด้านบนละครับ

« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 09 พฤษภาคม 2019, 10:47:35 PM »
 ก็ยังเล็กอยู่ดีครับ