ผู้เขียน หัวข้อ: อยากจะทำ DAC มั้ง ช่วยผมหน่อย  (อ่าน 89539 ครั้ง)

ออฟไลน์ nong

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 7
Re: อยากจะทำ DAC มั้ง ช่วยผมหน่อย
« ตอบกลับ #180 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2012, 11:16:35 PM »
ทำตัวปั๊ม S1 กับ มงกฏ ยากไหม ตัวกี่ตังค์  [roll] ตกลง S1 มันมีกี่มงกฏ

แบบนี้ปั๊มมงกฏเกินหรือเปล่า หรือตั้งใจทำ  [c--c]

นี่ก็ S2 พิมพ์เดียวกับเบอร์เลย

เคยมีน้าๆคุยกันครับ S2 http://www.htg2.net/index.php?topic=77615.0

ออฟไลน์ nong

• ถูกใจกด Like+ 7
Re: อยากจะทำ DAC มั้ง ช่วยผมหน่อย
« ตอบกลับ #181 เมื่อ: 29 กุมภาพันธ์ 2012, 11:18:36 PM »
ตัวนี้ของผมไม่มีสังกัด

ออฟไลน์ civicdotcom

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #182 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2012, 12:38:36 PM »
    อยากจะบอกคุณรุ่งว่า ผมอ่านกระทู้นี้ไม่ต่ำกว่า 10 รอบแล้ว (รอบแรกอ่านทั้งหมด รอบหลังๆอ่านเฉพาะส่วนที่สนใจ) เป็น 1 ใน 3 กระทู้  ที่ผมคิดว่า เป็นกระทู้ในดวงใจสำหรับผมเลย  คือเก็บรวบรวมข้อมูลมาดีมาก  รายละเอียดแทบจะทุก ตร นิ้วของdac วศินเลย มีอะไรสงสัยในแดควสินก็มาเปิดดูในกระทู้นี้ และอีกกระทู้ให้เป็นที่สุดในดวงใจ คือ gainclone ของอาจารย์สรรเสริญ เป็นอีกตัวที่พยายาม ลอกแบบของจริงให้มากที่สุด ตัวนี้ก็พยายามลอกแบบทุกรายละเอียดจริงๆ  เห็นความตั้งใจในการลอกต้นแบบ ไม่ว่ากล่อง แผ่นปรินซ์ อื่นๆ เห็นตัวแค่เนี้ย จะโคลนกันให้เหมือนต้องมีข้อมูลแน่นจริงๆ  เช่นขนาดแผ่นปรินซ์  แค่ได้สัมผัสความเหมือนกับgaincard ก็สุดคุ้มแว้ววว.. (เสียงดีไม่ดีอีกเรื่องหนึ่ง) สมกับคำว่าโคลน

แต่น้าอัลของผม ไปปู้ยี่ปู้ยำ ซะจนเป็น gainขุนศึก ไปซะแว้ว ฮ่าๆ ไม่เหลือร่องรอย gaincard เลย

ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #183 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2012, 12:49:33 PM »
    อยากจะบอกคุณรุ่งว่า ผมอ่านกระทู้นี้ไม่ต่ำกว่า 10 รอบแล้ว (รอบแรกอ่านทั้งหมด รอบหลังๆอ่านเฉพาะส่วนที่สนใจ) เป็น 1 ใน 3 กระทู้  ที่ผมคิดว่า เป็นกระทู้ในดวงใจสำหรับผมเลย  คือเก็บรวบรวมข้อมูลมาดีมาก  รายละเอียดแทบจะทุก ตร นิ้วของdac วศินเลย มีอะไรสงสัยในแดควสินก็มาเปิดดูในกระทู้นี้ และอีกกระทู้ให้เป็นที่สุดในดวงใจ คือ gainclone ของอาจารย์สรรเสริญ เป็นอีกตัวที่พยายาม ลอกแบบของจริงให้มากที่สุด ตัวนี้ก็พยายามลอกแบบทุกรายละเอียดจริงๆ  เห็นความตั้งใจในการลอกต้นแบบ ไม่ว่ากล่อง แผ่นปรินซ์ อื่นๆ เห็นตัวแค่เนี้ย จะโคลนกันให้เหมือนต้องมีข้อมูลแน่นจริงๆ  เช่นขนาดแผ่นปรินซ์  แค่ได้สัมผัสความเหมือนกับgaincard ก็สุดคุ้มแว้ววว.. (เสียงดีไม่ดีอีกเรื่องหนึ่ง) สมกับคำว่าโคลน

แต่น้าอัลของผม ไปปู้ยี่ปู้ยำ ซะจนเป็น gainขุนศึก ไปซะแว้ว ฮ่าๆ ไม่เหลือร่องรอย gaincard เลย

[heyheybaby_watch] ตัวนี้ต้องเก็บดองอีกนาน เพราะ TDA1541 ไม่สามารถทำงานได้ตามหน้าที่ของมัน ก็รอผู้ขายเขาจะใจดีเอาของจริงมาคืน  [laugh-raccoon] ต้องไปเล่นตัวใหม่ของพี่เล็กก่อน และก็รื้อบอร์ดขาว ของที่น้าคลีนส่งมาให้เล่น  [roll]

« ตอบกลับ #184 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2012, 12:56:56 PM »
ก็รอผู้ขายเขาจะใจดีเอาของจริงมาคืน 

งั้นถูกหวยง่ายกว่าครับ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #185 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2012, 03:41:34 AM »
ลืมไปเลยว่าน้าคลีนส่งนี้มาให้เล่น

น่าจะผ่านร้อนผ่านหนาวมาเยอะ

เลยหาเวลาว่างจากงาน จับ IC ที่ใช้งานได้มาใส่ PCB ที่ไม่เสียหายมากนัก 2 ตัวซ้ายมือ ส่วนตัวขวามือผมเอาแปะไว้ไม่ได้เอาตะกั่วออก แยะกันแล้วกลัวหาย  [roll]

และก็ รื้อเปลี่ยนอุปกรณ์นิดหน่อย  [roll]

ทำตามของเดิมให้มากที่สุด และตามอ่านกระทู้บอร์ดตัวนี้ด้วย น้าที่ทำดังแล้วช่วย ตรวจการบ้านผมด้วยสิครับ บางจุด  [confused-raccoon]  [res]

ว่างๆค่อยมาทำต่อ   [heyheybaby_jump]

« ตอบกลับ #186 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2012, 08:53:21 PM »
 คุณ รุ่งครับ
   ตกลง บอร์ดtda ที่ไฟลบดรอปเกิดจากอะไรครับ 
ผมมีบอร์ด tda 2 ตัว ซึ่งผมไม่ได้ทำเอง ซื้อมาครับ คนทำบอร์ดtdaเป็นคนละคนทำ  ที่ตำแหน่ง r8 คนแรกใช้ค่า 25 โอมห์  อีกบอร์ดหนึ่งใช้ค่า 12 โอมห์   

บอร์ดtdaที่ค่า 25 โอมห์ ผมซื้อพร้อมภาคซัพพลาย มันก็เปิดติดดังปกติ ต่อมาผมได้บอร์tdaที่ใช้ค่า12 โอมห์มา ผมจึงทำบอร์ดซัพพลายเอง อุปกรณ์ตามกระทู้บอร์ดขาวเป๊ะ เอามาต่อกับบอร์ดtdaที่ใช้ค่า 12 โอมห์ ก็เปิดดังตามปกติ
  ต่อมา ผมเลยลองเอาบอร์ดtda ทั้งสองตัวมาขนานกัน โดยใช้บอร์ดซัพพลายที่ซื้อมา ก็ดังน่ะครับ (แต่รู้สึกมันจะเสียงซ่าๆ ตอนแรก ต้องเปิดได้สัก10 นาที เสียงซ่าถึงจะไม่ได้ยิน แต่ก็แอบมีหน่อยๆ) คราวนี้ผมเอาบอร์ดซัพพลายที่ผมทำเอง(ตามอุปกรณ์บอร์ดขาว) เสียงซ่ามาก แต่ก็ยังฟังเป็นเพลงได้ แต่ทิ้งไว้นานเสียงซ่าก็มาตลอด

ผมเลยต่อบอร์ดtda ตัวเดียว ไม่ขนานว่ามันจะเกิดปัญหากับตัวไหน เป็นดังนี้ครับ
  ใช้ซัพพลาย(ตามบอร์ดขาว) ต่อกับ tdaที่ใช้ค่าอาร์ 25 โอมห์ ไม่ดังครับ (ไฟ-15 โวลล์ดรอป) แต่ไปต่อกับบอร์ดtdaค่า12โอมห์ดังปกติ

ใช้บอร์ดซัพพลายที่ซื้อมา  ต่อกับ tda ที่ใช้ค่า 25 โอมห์ดังปกติ(ฟังดีๆมันจะไม่สงัด ให้เป็นว่าดังปกติ) แต่ไปต่อกับ บอร์ดtdaค่า12 โอมห์ เสียงดังแต่ซ่าครับ
   พูดง่ายๆ เหมือนต้องจับคู่ใครคู่มัน พอเอามาขนานกัน เสียงซ่าจะดังขึ้น  ผมเลยเปลี่ยนตำแหน่งr8 เป็นค่า 12 โอมห์ ให้เหมือนกันทั้งสองตัว (แต่ยังไม่ได้ลองครับว่า มันจะหายซ่าไหม)

เดี๋ยวมาต่อครับ กำลังเรียบเรียงความคิดอยู่ว่าจะเขียนยังไง แต่สงสัยบอร์ดcs ตรงวงจร shut lagurateมาก (เขียนถูกป่าวหว่า) มันแปลกมากๆ  ขอส่งไปก่อนเดี๋ยวข้อมูลหาย ขี้เกียจพิมพ์ใหม่

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #187 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2012, 09:07:34 PM »
คุณ รุ่งครับ
   ตกลง บอร์ดtda ที่ไฟลบดรอปเกิดจากอะไรครับ 
ผมมีบอร์ด tda 2 ตัว ซึ่งผมไม่ได้ทำเอง ซื้อมาครับ คนทำบอร์ดtdaเป็นคนละคนทำ  ที่ตำแหน่ง r8 คนแรกใช้ค่า 25 โอมห์  อีกบอร์ดหนึ่งใช้ค่า 12 โอมห์   

บอร์ดtdaที่ค่า 25 โอมห์ ผมซื้อพร้อมภาคซัพพลาย มันก็เปิดติดดังปกติ ต่อมาผมได้บอร์tdaที่ใช้ค่า12 โอมห์มา ผมจึงทำบอร์ดซัพพลายเอง อุปกรณ์ตามกระทู้บอร์ดขาวเป๊ะ เอามาต่อกับบอร์ดtdaที่ใช้ค่า 12 โอมห์ ก็เปิดดังตามปกติ
  ต่อมา ผมเลยลองเอาบอร์ดtda ทั้งสองตัวมาขนานกัน โดยใช้บอร์ดซัพพลายที่ซื้อมา ก็ดังน่ะครับ (แต่รู้สึกมันจะเสียงซ่าๆ ตอนแรก ต้องเปิดได้สัก10 นาที เสียงซ่าถึงจะไม่ได้ยิน แต่ก็แอบมีหน่อยๆ) คราวนี้ผมเอาบอร์ดซัพพลายที่ผมทำเอง(ตามอุปกรณ์บอร์ดขาว) เสียงซ่ามาก แต่ก็ยังฟังเป็นเพลงได้ แต่ทิ้งไว้นานเสียงซ่าก็มาตลอด

ผมเลยต่อบอร์ดtda ตัวเดียว ไม่ขนานว่ามันจะเกิดปัญหากับตัวไหน เป็นดังนี้ครับ
  ใช้ซัพพลาย(ตามบอร์ดขาว) ต่อกับ tdaที่ใช้ค่าอาร์ 25 โอมห์ ไม่ดังครับ (ไฟ-15 โวลล์ดรอป) แต่ไปต่อกับบอร์ดtdaค่า12โอมห์ดังปกติ

ใช้บอร์ดซัพพลายที่ซื้อมา  ต่อกับ tda ที่ใช้ค่า 25 โอมห์ดังปกติ(ฟังดีๆมันจะไม่สงัด ให้เป็นว่าดังปกติ) แต่ไปต่อกับ บอร์ดtdaค่า12 โอมห์ เสียงดังแต่ซ่าครับ
   พูดง่ายๆ เหมือนต้องจับคู่ใครคู่มัน พอเอามาขนานกัน เสียงซ่าจะดังขึ้น  ผมเลยเปลี่ยนตำแหน่งr8 เป็นค่า 12 โอมห์ ให้เหมือนกันทั้งสองตัว (แต่ยังไม่ได้ลองครับว่า มันจะหายซ่าไหม)

เดี๋ยวมาต่อครับ กำลังเรียบเรียงความคิดอยู่ว่าจะเขียนยังไง แต่สงสัยบอร์ดcs ตรงวงจร shut lagurateมาก (เขียนถูกป่าวหว่า) มันแปลกมากๆ  ขอส่งไปก่อนเดี๋ยวข้อมูลหาย ขี้เกียจพิมพ์ใหม่
จะต่อกี่บอร์ดก็แล้วแต่ให้รวมแล้วประมาณ 20-22 ohm.พอครับ ถ้าเป็นอย่างที่แจ้งมา บอร์ดนึง 25 อีกบอร์ดนึง 12 ให้ถอด 12 ออก แล้วจั๊มพ์สายจากบอร์ด 25 มาจั๊มพ์ไว้เฉยๆไม่ต้องใส่ R ครับ ผมไม่รู้หรอกครับว่าตรงไหน R8 แต่เดาว่าคงเป็น R I/V ที่ทางออกของ TDA ใช่หรือเปล่า
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #188 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2012, 09:24:20 PM »

r8 ครับ  สงสัยรู้จักแต่ rca   บอร์ดตัวเองทำขึ้นแต้ๆ บอกไม่รู้จัก

« ตอบกลับ #189 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2012, 09:33:09 PM »
ใช้ 12 ohm ตามวงจรครับตอนหลังมีการแก้ไปใช้ 24 ohm เพื่อช่วยลดความร้อนให้ TL 431  แต่ไม่จำเป็นครับ ผมใช้มากว่าสี่ปีไม่เคยมีพังสักครั้งครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #190 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2012, 10:19:05 PM »
  ต่อครับ
    หลังจากผมเปลี่ยน  r8 เป็น 12 โอมห์ ทั้ง2บอร์ด เสียงปกติแล้วครับ ใช้กับบอร์ดซัพพลายบอร์ดขาวนั่นแหละ  แต่ซิงค์ไฟบวกมันร้อน  ก็เลยลองเอาหม้อแปลงอีกตัวหนึ่ง มาต่อจ่ายเฉพาะบอร์ดcs (ผมเชื่อมกราวน์เข้าหาบอร์ดtdaอยู่น่ะ) ต่อยังไงก็เสียงซ่า  ผมเลยไปเอาบอร์ดcs ซึ่งเป็นของแดคซัวเลา มาต่อลองดู  เปิดเครื่องมาซ่าประมาณ 2 นาที เหมือนซีมันเก็บหรือคายประจุ หลังจากนั้นก็ไม่ซ่าอีกเลย  แต่สิ่งไม่น่าเชื่อก็เกิดขึ้น  ผมรู้สึกถึงรายละเอียดที่ผุดขึ้นมา (จะว่าเป็นกับสายเทพก็จะให้ราคาสายเกินไป55+) ผมคิดว่า ตูฟังเสียงซ่าทั้งวัน พอมันสงัด มันเลยชัด เหมือนรายละเอียดมันเพิ่ม  (ยังงั้น ช่วยลองดูให้หน่อยน่ะครับว่าใช่ไหม อ่านต่อให้จบอยู่ชวงท้ายๆ ที่จะให้ลอง) จริงๆเวทีมันกว้างขึ้นอีก เดี๋ยวจะว่าบ้านเดียวกับสมรักษ์  ยังพูดเหมือนกันอีก (ก็สมรักษ์ลูกพี่ผม ฮ่าๆ )

ผมก็คิดน่ะด้านไฟลบ ปรับไว้ตั้ง -18  จ่ายให้บอร์ดtda -5 กับ -15  จากลบ18 ไปลบ5 ไม่เห็นร้อน  แต่ไฟด้านไฟบวก ปรับไป12โวลท์ จ่ายให้ic 5 โวล์กับร้อน   ผมยังไม่เอ๊ะใจ shut lategulate ของบอร์ดcs

อันนี้คือรูป ที่ใช้บอร์ด cs

ผมก็คิดน่ะด้านไฟลบ ปรับไว้ตั้ง -18  จ่ายให้บอร์ดtda -5 กับ -15  จากลบ18 ไปลบ5 ไม่เห็นร้อน ตกค่อมตั้ง13โวลท์ แต่ไฟด้านไฟบวก ปรับไป12โวลท์ จ่ายให้ic 5 โวล์กับร้อน ตกค่อม แค่7 โวลท์แต่ร้อนกว่าเยอะ  ผมยังไม่เอ๊ะใจ shut lategulate ของบอร์ดcs  พอผมต่อแบบนี้คือแยกหม้อแปลงไปจ่ายบอร์ดcsอีกต่างหาก  ด้านไฟบวกไม่ร้อนเลย  อุ่นเล็กน้อย  แต่ทีแปลกสุดๆ ต่อมา ผมก็มาลองกับบอร์ดcs วศินดูบ้าง  ก็แยกหม้อแปลงจ่ายไฟต่างหากให้กับบอร์ดcsวศิน ต่อยังไงก็เสียงซ่า  ผมเริ่มสงสัยshut reg แล้ว นึกถึงคำพูดน้าแว่นได้ ถ้าจ่ายไฟสูงเกิน3โวลท์ วงจร ic regจะไม่ทำงาน ผมเลยลองปรับไฟดู ยิ่งปรับเสียงซ่ายิ่งหาย ผมปรับมาเหลือ 5โวลท์เลย ยังซ่าอยู่นิดๆ ผมเลยลองปรับลงมาอีก ปรากฏว่าที่ 4.60 ไม่ได้ยินเสียงซ่าแล้ว  (ตอนปรับไฟก็กลัวพังเหมือนกันนะแต่อยากรู้ ) ผมเลยปรับลงว่ามันจะต่ำสุดเท่าไหร่ ได้3.20 โวลท์ ใช้ถ่านได้สบาย ต่ำกว่านี้ ic csไม่ทำงาน ยิ่งไฟน้อย เสียงยิ่งเงียบ แปลกไหม

อันนี้คือต่อเข้ากับบอร์ด cs wasin  ปรับที่บอร์ดภาคจ่ายไฟ อยู่ระหว่าง 4.6 - 3.2 ครับ (ตอนนี้ผมคิดว่า วงจรshut reg มันไม่ทำงานแล้วมัง เดาเอา)ลองดูว่าสงัดจริงไหม  และที่อยากให้ลองไม่ต้องรีคล็อก รายละเอียดผมว่าดีกว่ารีคล็อกอีกครับ  ไว้รอบอร์ดพี่เล็กที่กรุบบายแบบไม่รีคล็อก ลองมาเทียบกันดูน่ะครับ ว่าเป็นอย่างไร

ปล ลืมว่าจะถามเรื่องเกี่ยวกับวงจรshut regulate ในบอร์ด ว่ามันไปดึงกระแสส่วนไหน มันถึงดรอป ทำไมtdaแผ่นแรก r8 ใช้r25 โอมห์ได้ ไฟไม่ดรอป  แล้วshut reg  บอร์ดcs มันทำงานยังไง  ทำไมมันทำงาน ที่ไฟ 3.2 โวล์ได้

« ตอบกลับ #191 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2012, 10:50:02 PM »
 ไม่รู้ครับ แต่จ่ายแจกแต่ละบอร์ดดีกว่าแน่นอนครับ ผมใช้แยกเลย ตรงไหน 5V จ่าย 5V ต้องการเท่าไหร่จ่ายให้เท่านั้น ดีกว่าชัดเจนครับ ic ไม่ต้องทำงานหนัก หากผ่านเข้าตาม terminal ก็อย่าลืมบวก โวลท์ดร็อปไปกับ ไอซี regulate แต่ละตัวด้วยครับ แต่ที่ผมลองผมจ่ายตรงๆเข้า ic เลย เพราะตัว regulate ที่ผมใช้ปรับไฟได้ และ จ่ายกระแสได้แต่ละจุด 3A ซึ่งแต่ละจุดกินกระแสไม่เกิน 0.3 A ครับ

« ตอบกลับ #192 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2012, 12:00:43 AM »
  ต่อครับ
    หลังจากผมเปลี่ยน  r8 เป็น 12 โอมห์ ทั้ง2บอร์ด เสียงปกติแล้วครับ ใช้กับบอร์ดซัพพลายบอร์ดขาวนั่นแหละ  แต่ซิงค์ไฟบวกมันร้อน  ก็เลยลองเอาหม้อแปลงอีกตัวหนึ่ง มาต่อจ่ายเฉพาะบอร์ดcs (ผมเชื่อมกราวน์เข้าหาบอร์ดtdaอยู่น่ะ) ต่อยังไงก็เสียงซ่า  ผมเลยไปเอาบอร์ดcs ซึ่งเป็นของแดคซัวเลา มาต่อลองดู  เปิดเครื่องมาซ่าประมาณ 2 นาที เหมือนซีมันเก็บหรือคายประจุ หลังจากนั้นก็ไม่ซ่าอีกเลย  แต่สิ่งไม่น่าเชื่อก็เกิดขึ้น  ผมรู้สึกถึงรายละเอียดที่ผุดขึ้นมา (จะว่าเป็นกับสายเทพก็จะให้ราคาสายเกินไป55+) ผมคิดว่า ตูฟังเสียงซ่าทั้งวัน พอมันสงัด มันเลยชัด เหมือนรายละเอียดมันเพิ่ม  (ยังงั้น ช่วยลองดูให้หน่อยน่ะครับว่าใช่ไหม อ่านต่อให้จบอยู่ชวงท้ายๆ ที่จะให้ลอง) จริงๆเวทีมันกว้างขึ้นอีก เดี๋ยวจะว่าบ้านเดียวกับสมรักษ์  ยังพูดเหมือนกันอีก (ก็สมรักษ์ลูกพี่ผม ฮ่าๆ )

ผมก็คิดน่ะด้านไฟลบ ปรับไว้ตั้ง -18  จ่ายให้บอร์ดtda -5 กับ -15  จากลบ18 ไปลบ5 ไม่เห็นร้อน  แต่ไฟด้านไฟบวก ปรับไป12โวลท์ จ่ายให้ic 5 โวล์กับร้อน   ผมยังไม่เอ๊ะใจ shut lategulate ของบอร์ดcs

อันนี้คือรูป ที่ใช้บอร์ด cs

ผมก็คิดน่ะด้านไฟลบ ปรับไว้ตั้ง -18  จ่ายให้บอร์ดtda -5 กับ -15  จากลบ18 ไปลบ5 ไม่เห็นร้อน ตกค่อมตั้ง13โวลท์ แต่ไฟด้านไฟบวก ปรับไป12โวลท์ จ่ายให้ic 5 โวล์กับร้อน ตกค่อม แค่7 โวลท์แต่ร้อนกว่าเยอะ  ผมยังไม่เอ๊ะใจ shut lategulate ของบอร์ดcs  พอผมต่อแบบนี้คือแยกหม้อแปลงไปจ่ายบอร์ดcsอีกต่างหาก  ด้านไฟบวกไม่ร้อนเลย  อุ่นเล็กน้อย  แต่ทีแปลกสุดๆ ต่อมา ผมก็มาลองกับบอร์ดcs วศินดูบ้าง  ก็แยกหม้อแปลงจ่ายไฟต่างหากให้กับบอร์ดcsวศิน ต่อยังไงก็เสียงซ่า  ผมเริ่มสงสัยshut reg แล้ว นึกถึงคำพูดน้าแว่นได้ ถ้าจ่ายไฟสูงเกิน3โวลท์ วงจร ic regจะไม่ทำงาน ผมเลยลองปรับไฟดู ยิ่งปรับเสียงซ่ายิ่งหาย ผมปรับมาเหลือ 5โวลท์เลย ยังซ่าอยู่นิดๆ ผมเลยลองปรับลงมาอีก ปรากฏว่าที่ 4.60 ไม่ได้ยินเสียงซ่าแล้ว  (ตอนปรับไฟก็กลัวพังเหมือนกันนะแต่อยากรู้ ) ผมเลยปรับลงว่ามันจะต่ำสุดเท่าไหร่ ได้3.20 โวลท์ ใช้ถ่านได้สบาย ต่ำกว่านี้ ic csไม่ทำงาน ยิ่งไฟน้อย เสียงยิ่งเงียบ แปลกไหม

อันนี้คือต่อเข้ากับบอร์ด cs wasin  ปรับที่บอร์ดภาคจ่ายไฟ อยู่ระหว่าง 4.6 - 3.2 ครับ (ตอนนี้ผมคิดว่า วงจรshut reg มันไม่ทำงานแล้วมัง เดาเอา)ลองดูว่าสงัดจริงไหม  และที่อยากให้ลองไม่ต้องรีคล็อก รายละเอียดผมว่าดีกว่ารีคล็อกอีกครับ  ไว้รอบอร์ดพี่เล็กที่กรุบบายแบบไม่รีคล็อก ลองมาเทียบกันดูน่ะครับ ว่าเป็นอย่างไร

ปล ลืมว่าจะถามเรื่องเกี่ยวกับวงจรshut regulate ในบอร์ด ว่ามันไปดึงกระแสส่วนไหน มันถึงดรอป ทำไมtdaแผ่นแรก r8 ใช้r25 โอมห์ได้ ไฟไม่ดรอป  แล้วshut reg  บอร์ดcs มันทำงานยังไง  ทำไมมันทำงาน ที่ไฟ 3.2 โวล์ได้

เปลี่ยนจาก 25 มาเป็น 12 เสียงปกติ นั้นแสดงว่า วงจรกินกระมากกว่าที่ 25 ohm ควบคุมไว้ หรือมากว่า 50mA จึงทำให้ -15V ดรอปลงไป แต่พอเปลี่ยนเป็น 12ohm ซึ่งจ่ายกระแสได้ 104mA ซึ่งมากว่าวงจรก็ทำให้ไฟลบไม่ดรอป ส่วน 2 บอร์ด นั้น กินกระแสต่างกันขึ้นอยู่กับอุปกรณืในบอร์ดนั้นละครับ

ที่ปรับ -18V และ 12V คือปรับที่บอร์ด supply ใช่ไหมครับ และที่ตัวที่ร้อนคือ  ซิ้งค์ชุดบวกจะร้อนมาก ก็ไม่แปลกครับ  เพราะถ้า หม้อแปลง 18-0-18 AC ก็จะได้ไฟ 25-0-25  จาก -25 มาเป็น -18 มีไฟตกคร่อมแค่ 7 Vdc และ +25 เหลือ +12 ตกคร่อมตั้ง 13Vdc จึงทำให้ IC Regulate ด้านบวก ร้อนกว่าด้านลบ

หลังจากนั้น 12V เป็น 5V ตัวที่ร้อนจะเป็นพวก TL431 เพราะเป็นตัวควบคุมแรงดัน ส่วน LM317 จะควบคุมกระแส วงจรกินกระแสไม่เยอะก็ไม่ร้อนครับ เช่นเดียวกับ -18V ที่จ่ายให้วงจร

ส่วนเสียงซ่านั้น R11,R12 ในวงจรก็มีผล ที่พี่เล็กบอกไว้ 47ohm ถ้าขนานแล้ว ต้องได้ 22-25 ohm  และในกรณีลดไฟลง เสียงซ่าไม่ได้หายไปไหน คงลดลงตามอัตราส่วนของไฟที่ลงลง หากปรับลงต่ำจนสุดเท่าที่ IC ทำงานได้ เสียงซ่าก็ยังคงมีแต่ก็น้อยที่สุดจนแทบไม่มี  น่าจะประมาณนี้ [confused-raccoon]

ส่วน IC จะทำงานที่ไฟเท่าไรนั้น ก็ทำตั้ง ไฟต่ำสุดที่ไอซียังคงทำงาน ไปจนถึงมากสุดที่ไอซีทำงานได้ก่อนจะพัง ก็คือ min 4.75 กับ max 5.25 หากมากกว่าหรือต่ำกว่าก็ยังทำงานได้แต่อาจไม่เต็มความสามารถมากนัก

« ตอบกลับ #193 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2012, 10:01:29 AM »
     เข้าใจแล้วครับ  ผมนึกว่า ตั้งไฟบวกไว้12 จ่ายไฟไปไอซีบอร์ดcs 5โวล์  ตกคร่อม 7 โวลล์  นึกว่าตกคร่อม7โวลล์ที่บอร์ดซัพพลาย   ที่จริงตกคร่อมที่บอร์ด cs นี่เอง
     ถ้าไล่จากหลังไดโอด มา25 โวล์ ก็จะตกคร่อมที่ lm317 บอร์ดซัพพลาย 13โวลท์   

แล้วสงสัยว่า ทำไมแยกหม้อแปลง ไปจ่ายไฟบอร์ดcsต่างหาก  ทำไมเสียงมันซ่า ผมใช้หม้อแปลง 12 0 12 แยกจ่ายให้บอร์ดcsอย่างเดียว  โดยใช้ไฟบวกข้างเดียว ปรับไฟที่บอร์ดซัพพลาย ตอนแรกตั้งไว้ 8 โวลล์   คิดว่าตอนนี้lm317 ในบอร์ดcs ทำงาน  แต่เสียงมันซ่ามาก   พอลดมา ถึง 4.6 โวลล์ (ก็เท่ากับว่า lm317 ที่อยู่ในบอร์ดcs ไม่ทำงาน ไฟผ่านเฉยๆ )เสียงซ่าค่อยหายสนิท    มันปกติไหมครับ เปิดนานๆ มันจะพังไหม เมื่อคืน ผมเปิดทิ้งไว้ทั้งคืนไม่พัง ตื่นเช้าไปจับซิ้งดูไม่ร้อนสักตัว   

ปล    ผมลืมบอกไป ผมต่อแบบ opa ผมไปอ่านดู เขาว่าถ้าต่อแบบนี้ ไม่ต้องใส่ r iv (ที่เขาเรียกกัน D1)  ถ้าต่อกับหลอด ผมก็จะใส่อาร์ไอวี  แต่ต่อแบบ ออปแอมขนาน 2 บอร์ดไม่ได้เลยครับ ไม่ว่าจะใส่อาร์ค่าน้อยๆ หรือไม่ใส่ คิดว่าสัญญาณมันคงแรงไป  บอร์ดสีเขียวๆอยู่ขวาสุดนั่นแหละครับ ที่เป็นแบบopa

ออฟไลน์ APICHART.SR

• ถูกใจกด Like+ 31
« ตอบกลับ #194 เมื่อ: 28 กันยายน 2017, 11:32:12 AM »
Power Supply For 12AX7 Tube Output

สอบถามข้อมูลหน่อยครับ ผมจะใช้ Tube output 12ax7 Board Rectifier เป็น EZ81 กำลัง งง ว่าจะต้องสั่งหม้อแปลง Spec เท่าใหร่ครับ  #S_052#

มีท่านใดใช้ EZ-81 ในภาค Power Supply ของ IV บ้างครับ ขอความคิดเห็นเมื่อเทียบกับใช้ Diode Rectify ครับ ขอบคุณมากครับ

ผมใช้ EZ80 ครับ กระแสจ่ายได้น้อยกว่า EZ 81 ครับ ในส่วนตัวผมใช้หลอดเสียงไพเราะกว่า Diode
แน่นอน หลอดแต่ละยี้ห้อ แนวเสียงก็จะไม่เหมือนกัน  ;) ;)

ขอความช่วยเหลือเรื่อง DAC Wasin 2.2 ครับ

คือผมไม่แน่ใจค่า C บนบอร์ด Power Supply 12AX7 Tube Output Board ครับ

ตรงค่า C3 และ C10 ใน Bill of Material ระบุไว้ 1000uF/16V (วงกลมเขียว)

แต่ใน PCB ระบุ 470uF/35V (วงกลมแดง)

แล้วผมควรจะใช้ค่าไหนดีครับ

คำตอบก็คือมีค่าอะไรในมือก็ไส่ได้ครับ
-
ขอรายรายละเอียดการต่อสายระบบไฟและการวัดไฟภาค IV ด้วยครับน้ารุ่ง

« ตอบกลับ #195 เมื่อ: 28 กันยายน 2017, 11:50:34 AM »
Power Supply For 12AX7 Tube Output

สอบถามข้อมูลหน่อยครับ ผมจะใช้ Tube output 12ax7 Board Rectifier เป็น EZ81 กำลัง งง ว่าจะต้องสั่งหม้อแปลง Spec เท่าใหร่ครับ  #S_052#

มีท่านใดใช้ EZ-81 ในภาค Power Supply ของ IV บ้างครับ ขอความคิดเห็นเมื่อเทียบกับใช้ Diode Rectify ครับ ขอบคุณมากครับ

ผมใช้ EZ80 ครับ กระแสจ่ายได้น้อยกว่า EZ 81 ครับ ในส่วนตัวผมใช้หลอดเสียงไพเราะกว่า Diode
แน่นอน หลอดแต่ละยี้ห้อ แนวเสียงก็จะไม่เหมือนกัน  ;) ;)

ขอความช่วยเหลือเรื่อง DAC Wasin 2.2 ครับ

คือผมไม่แน่ใจค่า C บนบอร์ด Power Supply 12AX7 Tube Output Board ครับ

ตรงค่า C3 และ C10 ใน Bill of Material ระบุไว้ 1000uF/16V (วงกลมเขียว)

แต่ใน PCB ระบุ 470uF/35V (วงกลมแดง)

แล้วผมควรจะใช้ค่าไหนดีครับ

คำตอบก็คือมีค่าอะไรในมือก็ไส่ได้ครับ
-
ขอรายรายละเอียดการต่อสายระบบไฟและการวัดไฟภาค IV ด้วยครับน้ารุ่ง

ภาคนี้ผมไม่ได้ทำครับ..ตอนนี้น้าทำอะไรไปบ้างแล้วครับลงอุปกรณ์ครบยังครับ

« ตอบกลับ #196 เมื่อ: 28 กันยายน 2017, 12:49:34 PM »
ยังไม่ได้ลงอะไรเลยครับเดี๋ยวลงแล้วจะรบกวนอีกทีครับ [embarrassed]

« ตอบกลับ #197 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2017, 01:25:15 PM »
 [chick-guitar]หลังจากดองมาตั้งนานอยากลองทำและฟังเสียงกะเขามั้ง ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าตรงไหนต้องกลับ ledมั้ง c ตัวไหนต้องกลับขาครับ การปรับไฟยังไงรบกวนพี่ๆแนะนำหน่อยจ้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ตุลาคม 2017, 01:32:18 PM โดย APICHART.SR »

« ตอบกลับ #198 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2017, 01:32:26 PM »
 หุหุ  ภาคดิจิตอล [frightened-12]  วัด R ดูดิว่ามีซักตัวนึงมั้ยที่มีค่าตรงกับวงจร  [chick-confuse]

« ตอบกลับ #199 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2017, 01:46:12 PM »
หุหุ  ภาคดิจิตอล [frightened-12]  วัด R ดูดิว่ามีซักตัวนึงมั้ยที่มีค่าตรงกับวงจร  [chick-confuse]
ๆตัวไหนหละลุง บอกโหน่ยตาบ่ดี

« ตอบกลับ #200 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2017, 02:06:03 PM »
 R / C ที่ใช้ได้วัดค่าก่อนใส่ทุกตัวหรือเปล่า บอร์ดดิจิตอลต้องการความเที่ยงตรง แต่เห็นน้าเอา R CC ไปใส่ทั้งหมด ซึ่งมันขึ้นชื่อในเรื่องของความเพี้ยนมากที่สุด หรือ ไมก้าโบราณที่เอาใช้ copling signal input นั่นค่าก็ไม่น่าจะตรงครับ

« ตอบกลับ #201 เมื่อ: 01 ตุลาคม 2017, 05:15:49 PM »
R / C ที่ใช้ได้วัดค่าก่อนใส่ทุกตัวหรือเปล่า บอร์ดดิจิตอลต้องการความเที่ยงตรง แต่เห็นน้าเอา R CC ไปใส่ทั้งหมด ซึ่งมันขึ้นชื่อในเรื่องของความเพี้ยนมากที่สุด หรือ ไมก้าโบราณที่เอาใช้ copling signal input นั่นค่าก็ไม่น่าจะตรงครับ
ขอบคุณครับลุง ช่วยผมหน่อยครับไม่ตรงจริงๆ ฝากขอR และ c ให้หน่อยครับเดี๋ยวหาเข้าไปเอาๆๆๆคราบขอบคุณมากๆๆๆๆ

« ตอบกลับ #202 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2017, 07:38:14 AM »
สอบถามหน่อยครับตามรูปที่วงสีแดงคืออะไรครับผม

« ตอบกลับ #203 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2017, 09:15:32 AM »
 จุดต่อไฟจุดไส้หลอดครับ

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #204 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2017, 09:17:58 AM »
สอบถามหน่อยครับตามรูปที่วงสีแดงคืออะไรครับผม
ขาไฟจุดใส้หลอดครับน้า

« ตอบกลับ #205 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2017, 11:06:48 AM »
จุดต่อไฟจุดไส้หลอดครับ
ไฟ6.3v เข้าขาไหนครับลุง

« ตอบกลับ #206 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2017, 11:17:34 AM »
 [frightened-12] เดี๋ยวขอไปกินยาแก้ปวด แล้วหลับซักตื่นนึงก่อนนะครับ ไมเกรนขึ้น

ออฟไลน์ Warm

• ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #207 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2017, 11:26:21 AM »
 [yellow-lol]

ออฟไลน์ kakamax

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #208 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2017, 11:35:08 AM »
[frightened-12] เดี๋ยวขอไปกินยาแก้ปวด แล้วหลับซักตื่นนึงก่อนนะครับ ไมเกรนขึ้น
ผมว่าพี่เล็กนอนน้อยครับ พักผ่อนบ้างครับนอนเกิน ตี 2 ทุกวัน

ออฟไลน์ mybestboss

• ถูกใจกด Like+ 117
« ตอบกลับ #209 เมื่อ: 03 ตุลาคม 2017, 11:38:16 AM »
พี่หายท้องเสียมาเป็นไมเกรนต่อ [yellow-lol]

มันเป็นไฟ AC ต่อเข้าขาไหนก็ได้ครับ