ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้าน sweetheart (หวานใจ)  (อ่าน 83764 ครั้ง)

ออฟไลน์ falakamo

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 39
Re: ส่งการบ้าน sweetheart (หวานใจ)
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: 03 มีนาคม 2012, 09:19:03 PM »
เจ๋งครับพี่โม่  สอนผมทำบ้างซิครับ พี่โม่  [yes-raccoon]
เทพจำแรงหละน้าหนะ [thumbs-up-raccoon]

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
Re: ส่งการบ้าน sweetheart (หวานใจ)
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: 05 มีนาคม 2012, 10:01:25 PM »
วันนี้หวานใจมีเสียงแล้วครับ
1.ส่ง tr toshi ยอดนิยมลงไปนึกว่าจะไม่รอด tr ที่เหลือลองพรุ่งนี้
2.เสียงดีเยี่ยมเลยครับขนาดของที่ใส่ธรรมดา เสียงคนละแนวกับ lm3886 อย่างแรง

มีปัณหานิดรบกวนสอบถามหน่อยครับ
1. ผมลองกับ mp3 นะครับตอนลองกับ lm3886 เร่งเสียงครึ่งเสียงดัง ok แต่ หวานใจเต็ม max เลย ตอนหลังลองเอาปรีมาต่อเปิด 80-85% เสียงถึงจะดัง ok gain ขยายของหวานใจมันต่ำกว่า lm3886 หรือเปล่าครับ
2. หรือว่าผมลงอุปกรณ์ผิด
3. ผมใช้ mje15032+33 แทน hitachi 669+649 เกี่ยวกันหรือเปล่า
4. หรือว่าปรกติแต่ผมใช้ mp3 gain มันต่ำไป ( ตอนหลังใช้ c input 3.3 UF ตัวเดียวแทน+ถอด r56k ออกแล้วเสียง ok กว่า )
5.ปรับกระแส idle ได้ปรกติ dc offset ประมาณ 15-16 mv

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มีนาคม 2012, 11:08:01 PM โดย toon5420 »

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #152 เมื่อ: 06 มีนาคม 2012, 01:03:54 AM »
วันนี้หวานใจมีเสียงแล้วครับ
1.ส่ง tr toshi ยอดนิยมลงไปนึกว่าจะไม่รอด tr ที่เหลือลองพรุ่งนี้
2.เสียงดีเยี่ยมเลยครับขนาดของที่ใส่ธรรมดา เสียงคนละแนวกับ lm3886 อย่างแรง

มีปัณหานิดรบกวนสอบถามหน่อยครับ
1. ผมลองกับ mp3 นะครับตอนลองกับ lm3886 เร่งเสียงครึ่งเสียงดัง ok แต่ หวานใจเต็ม max เลย ตอนหลังลองเอาปรีมาต่อเปิด 80-85% เสียงถึงจะดัง ok gain ขยายของหวานใจมันต่ำกว่า lm3886 หรือเปล่าครับ
2. หรือว่าผมลงอุปกรณ์ผิด
3. ผมใช้ mje15032+33 แทน hitachi 669+649 เกี่ยวกันหรือเปล่า
4. หรือว่าปรกติแต่ผมใช้ mp3 gain มันต่ำไป ( ตอนหลังใช้ c input 3.3 UF ตัวเดียวแทน+ถอด r56k ออกแล้วเสียง ok กว่า )
5.ปรับกระแส idle ได้ปรกติ dc offset ประมาณ 15-16 mv
เอาทีละข้อครับ
1.ถูกต้องครับ เกนขยายของ 3886 เร่งไปเกือบ 33 เท่า ส่วนหวานใจใส่เต็ม เกนอยู่ที่ 19.3 ครับ ถ้าถอด 150k ตรงกลางบอร์ดออก ก็จะได้เพิ่มมาที่ 24 เท่า แต่ถ้าอยากได้แรงกว่านี้ นอกจากถอด 150k แล้ว ต้องเปลี่ยน R 39k 1W เป็น 47k 1W ด้วย จะได้เกนที่ 28.8 ครับ ซึ่งเป็นเกนที่สูงสุดที่แนะนำสำหรับแอมป์ตัวนี้แล้วครับ
2.ไม่มีน่ามีอะไรผิดครับ
3.ก็มีผลไม่มากนักครับ ใช้ได้ แค่ปกติผมคุ้นกับการใช้ MJE15030-31 มากกว่าครับ กระแสกับเกนกำลังพอดีน่ะครับ (สำหรับท่านอื่น ไม่แนะนำให้ทำตามโดยไม่เช็คขาให้ดีนะครับ เพราะ B649/D669 กับ MJE1503x ขาเรียงกลับหัวกัน ใส่แทนไปตรงๆ มีเศร้าครับ)
4.เหลือ C ตัวเดียว วงจรกรองก็จะลดทอนน้อยลง เสียงเปิดสบายกว่า และอิมพิแดนซ์สูงนิ๊ดนึงครับ
5.ปกติครับ ไม่น่าเป็นห่วง ขอให้ไม่เกิน +- 50mV ก็ใช้ได้ครับ
 clapping-1-2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มีนาคม 2012, 02:22:48 AM โดย audiomania »

« ตอบกลับ #153 เมื่อ: 06 มีนาคม 2012, 02:33:24 AM »
อีกนิดนึงครับ แอมป์ตัวนี้เหมาะใช้ร่วมกับปรีครับ เพราะต้องการสัญญาณตั้งแต่ 20mV p-p แต่ไม่เกิน 1V p-p ครับ

« ตอบกลับ #154 เมื่อ: 06 มีนาคม 2012, 08:32:23 AM »
ขอบคุณน้าแว่นมาครับตอบชัดเจนมากๆ   [yes-raccoon]ลองถอด 150k ออก gain 24 เท่าเร่ง volum น้อยลงแล้วครับประมาณ 80% ของเครื่อง mp3 ยังไม่ต่อ pre คงต้องเผาอีกนิดแล้วคอยดูว่าใส่ r150k กับไม่ใส่เสียงอันใหนโดนกว่ากัน lm3886 gain เกือบ 33 เท่าเร่งเสียงนิดดังระเบิดเลย วันนี้จะลองใส่ tr sanken ดูเคยลองเบอร์ใหญ่เสียงไม่โดนอย่างแรง มีแต่เบส ส่วน toshiba ก็วัยรุ่นเกิน เร็วๆ สดๆ สวนตัวชอบ on เป็นพิเศษหน้าตา + เสียงดูมีระดับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #155 เมื่อ: 06 มีนาคม 2012, 09:16:23 AM »
อีกนิดนึงครับ แอมป์ตัวนี้เหมาะใช้ร่วมกับปรีครับ เพราะต้องการสัญญาณตั้งแต่ 20mV p-p แต่ไม่เกิน 1V p-p ครับ
ถ้าสัญญาณมากกว่า 1 V p-p หล่ะครับ จะเกิดอะไรขึ้นครับอาจารย์  [confused-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #156 เมื่อ: 06 มีนาคม 2012, 10:39:17 AM »
ถ้าสัญญาณมากกว่า 1 V p-p หล่ะครับ จะเกิดอะไรขึ้นครับอาจารย์  [confused-raccoon]
แหม.. พี่เล็กอย่าเรียก อ. ครับ ไม่เอาๆ [c--c]

ในความเป็นจริง ถ้าสัญญาณมาเต็ม 1Vp-p นี่ดังสนั่นครับ ใกล้จุดกำลังขับสูงสุดที่ 8 โอห์มแล้วแต่รูปคลื่นยังไม่แตก เว้นแต่หม้อไฟจ่ายไม่ไหวจริงๆ
แต่ถ้าเป็น 6 หรือ 4 โอห์ม จะดังกว่ามาก เพราะรีดวัตต์ออกมาอีก ถ้าหม้อกับซิงค์เอาไม่อยู่นี่ เสียงจะพร่าแตก และร้อนด้วย  [gr_in]

« ตอบกลับ #157 เมื่อ: 06 มีนาคม 2012, 11:31:12 AM »
  เรียกได้ซิ ผมก็เป็นลูกศิษย์คนนึงนา ทั้งสอนสั่ง แนะนำ ให้คำปรึกษาที่ดีมาโดยตลอดครับ เป็นการให้โดยไม่หวังสิ่งตอบแทน แบบนี้ผมเรียก อาจารย์ หมดแหละ  ฝั่งของแข็ง ยังมีอาจารย์ พี่ ลุง เฉยๆๆ อีกคน   [roll]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #158 เมื่อ: 06 มีนาคม 2012, 12:39:19 PM »

อย่า !!!  อย่ามาเรียกผมเป็นอาจารย์ เดี๋ยวต้องเกาขี้กลากบนหัวกันเมื่อยมือแน่ๆ....ว่าแต่... เมื่อมี " หวานใจ " ละ ก็ต้องมีปรี " คู่ขวัญ " ด้วยสิเน๊อะ ถึงจะเข้ากั๊น เข้ากัน อย่างเช่นปรีโทนทรานซิสเตอร์ ซักอันนึงเน๊อะ หรือว่าจะเป็น PV-01 ดีล่ะ อันหลังนี่ก็โบราณอ่ะ แต่ผมก็ฟังอยู่แทบทุกวันนะ  

« ตอบกลับ #159 เมื่อ: 06 มีนาคม 2012, 12:45:43 PM »

อย่า !!!  อย่ามาเรียกผมเป็นอาจารย์ เดี๋ยวต้องเกาขี้กลากบนหัวกันเมื่อยมือแน่ๆ....ว่าแต่... เมื่อมี " หวานใจ " ละ ก็ต้องมีปรี " คู่ขวัญ " ด้วยสิเน๊อะ ถึงจะเข้ากั๊น เข้ากัน อย่างเช่นปรีโทนทรานซิสเตอร์ ซักอันนึงเน๊อะ หรือว่าจะเป็น PV-01 ดีล่ะ อันหลังนี่ก็โบราณอ่ะ แต่ผมก็ฟังอยู่แทบทุกวันนะ  
------------
ขอแหลมๆๆ เลยนะครับท่าน อาจารย์ ๆๆๆๆ เกากันมันเลย [laugh-raccoon]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #160 เมื่อ: 07 มีนาคม 2012, 01:27:20 AM »
ทยอยส่งกันเรื่อยครับกลัวเหงา  [roll] เป็นเรื่องการวางตัว ตามนี้เลยครับ สงสัยต้องอีกสักอาทิตย์  laughhahaha

« ตอบกลับ #161 เมื่อ: 07 มีนาคม 2012, 01:41:14 AM »
ซีก็เล็ก ซิ้งค์ก็เล็ก อย่างนี้มันหวานรื้อ คุณรุ่ง  [smi_ley]  ว่าแต่จุกสีเหลืองๆที่อยู่ข้างหน้ามันคืออะไรอ่ะครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: 07 มีนาคม 2012, 02:33:18 AM »
ซีก็เล็ก ซิ้งค์ก็เล็ก อย่างนี้มันหวานรื้อ คุณรุ่ง  [smi_ley]  ว่าแต่จุกสีเหลืองๆที่อยู่ข้างหน้ามันคืออะไรอ่ะครับ

มี C ตัวใหญ่อีก 2 ตัวและซิ้งค์อีกแถวหนึ่ง ผลรวม C ข้างละ 26,700uF

จุกเหลืองนั้น Spectrol RES 500K แยกซ้ายขวา

พรุ่งนี้วันหยุด  laughhahaha ผมเก็บเอกสารจะไปทำงานอีก ดูเอาเถอะ  [phok] [phok]

« ตอบกลับ #163 เมื่อ: 07 มีนาคม 2012, 04:32:30 PM »
 วันนี้เอามาไล่ปัดฝุ่นล้างทำความสะอาด เลยต่อลองฟังกับ ปรีหลอด ส่วนตัวผมว่าหวานใจไม่เหมาะกับหลอดเลยครับ ไปกันได้ดีกับ pre solid ครับ เสียงไม่ยานเกินไปเหมือนปรีหลอด วันนี้เลยเอาตุลามาปัดรังควาน ล้างทำความสะอาดเสร็จราด pro gold แล้วก็เปลี่ยน โวลุ่ม บาลานซ์ โทน bas triple แล้วใช้สายทอง 14K เดินจากโวลุ่มเข้า PCB ไปกันได้ดีทีเดียวครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: 07 มีนาคม 2012, 04:58:25 PM »
เดี๋ยวเอามาปัดบ้างดีกว่าครับคืนนี้ 3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ Say Goodbye

• ถูกใจกด Like+ 17
« ตอบกลับ #165 เมื่อ: 07 มีนาคม 2012, 05:13:55 PM »
พี่เล็กครับ...ปัดๆ มาแถวนี้บ้างก็ได้นะครับ...(ไม่เอาฝุ่นนะครับ [roll])....

« ตอบกลับ #166 เมื่อ: 07 มีนาคม 2012, 05:19:47 PM »

[roll-eyes]  โหห..... มี  T1 รุ่นลายทองแดงเดินด้วยเทป ด้วยอ่ะ.. เก็บไว้นา ของหายาก ei  ei

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #167 เมื่อ: 08 มีนาคม 2012, 12:43:10 PM »
ได้รับไดโอดBYจากน้าบังแล้วครับขอบคุณน้ำใจมากครับ [thanks-raccoon]
อวยพรวันเกิดอีกครังแล้วกันครับ   ขอให้สุขภาพแข็งแรง ไร้จี่ไร้ฮัมนะครับ ขอให้ยิ่งเผาเสียงยิ่งดีนะครับ [roll]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #168 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012, 09:43:43 PM »
Transistor ขาทอง ตัวนี้เอาไปใส่ตรงไหนในหวานใจได้บ้างครับ

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #169 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012, 11:20:26 PM »
โอ้.. พี่ณรงค์ได้มาจากไหนครับนี่
ตัวนี้เป็น Germanium แบบ PNP แต่ VCE max มีแค่ 40 v. ไม่เหมาะกับหวานใจครับ แต่กระแสเยอะพอดู น่าจะเอาไปทำปรีได้ หรือแอมป์หูฟังได้เหมือนกัน  [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #170 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012, 11:33:12 PM »

น้าคนข้างบนโน่นน่ะ... ที่มี T1 น่ะ... ขอยืมไปโคลน ทำ GB หน่อยดิน้า  นะ นะ   clapping-1-2

( จะเกินไปมั๊ยนี่ อะไรผ่านตาเป็นไม่ได้ จะ clone !!! ไปรักษาอาการนี้ได้ที่ไหนอ่ะ )

« ตอบกลับ #171 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012, 11:49:14 PM »

น้าคนข้างบนโน่นน่ะ... ที่มี T1 น่ะ... ขอยืมไปโคลน ทำ GB หน่อยดิน้า  นะ นะ   clapping-1-2

( จะเกินไปมั๊ยนี่ อะไรผ่านตาเป็นไม่ได้ จะ clone !!! ไปรักษาอาการนี้ได้ที่ไหนอ่ะ )
ใช่ตรูหรือเปล่าหว่า   ถ้าใช่ก็เอาดิผมก็ชอบครับ  ไปกันได้ดีมั่กๆกับหวานใจ ออริจินัล จากยานเหมือนลุงเฉย กลายเป็นฟิตปั๋งเหมือนน้าแว่น อิอิ 3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #172 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012, 11:50:27 PM »
แล้วเราจะหาอุปกรณ์กันได้มั้ยอ่ะครับ พี่ คุณเฉยๆ [confused-raccoon]

« ตอบกลับ #173 เมื่อ: 09 มีนาคม 2012, 11:55:44 PM »
แล้วเราจะหาอุปกรณ์กันได้มั้ยอ่ะครับ พี่ คุณเฉยๆ [confused-raccoon]

เอาจริงเหล่อะ... ล้อเล่งอ่ะ วงจรนี้บ้านหม้อมีขายเยอะมากครับ คงไม่ต้อง clone ให้เสียเวลา  fart-raccoon

« ตอบกลับ #174 เมื่อ: 10 มีนาคม 2012, 12:08:56 AM »

เอาจริงเหล่อะ... ล้อเล่งอ่ะ วงจรนี้บ้านหม้อมีขายเยอะมากครับ คงไม่ต้อง clone ให้เสียเวลา  fart-raccoon
มันไม่เหมือนอ่ะดิ เคยไปเดินดูแล้ว   [n_o]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #175 เมื่อ: 10 มีนาคม 2012, 05:15:49 AM »
โอ้.. พี่ณรงค์ได้มาจากไหนครับนี่
ตัวนี้เป็น Germanium แบบ PNP แต่ VCE max มีแค่ 40 v. ไม่เหมาะกับหวานใจครับ แต่กระแสเยอะพอดู น่าจะเอาไปทำปรีได้ หรือแอมป์หูฟังได้เหมือนกัน  [yes-raccoon]

น้าแว่นจะเอาไปทำโครงการอะไร กระซิบบอกให้ทราบนะครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #176 เมื่อ: 10 มีนาคม 2012, 09:06:02 AM »

น้าคนข้างบนโน่นน่ะ... ที่มี T1 น่ะ... ขอยืมไปโคลน ทำ GB หน่อยดิน้า  นะ นะ   clapping-1-2

ใช่ตรูหรือเปล่าหว่า   ถ้าใช่ก็เอาดิผมก็ชอบครับ  ไปกันได้ดีมั่กๆกับหวานใจ ออริจินัล จากยานเหมือนลุงเฉย กลายเป็นฟิตปั๋งเหมือนน้าแว่น อิอิ 3-2-1-raccoon

T1  ผมเห็นด้วยอีก  1เสียงครับ   ถึงแม่จะเล่น  T2   อยู่  แต่ความ Classic  นั้น  T1  ยังเต็มตัวอยู่ครับ   ต้องไปคว้านหา  Siemens 10Uf  เอา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มีนาคม 2012, 09:38:19 AM โดย tfender »

ออฟไลน์ jamezzss

• ถูกใจกด Like+ 3
  • Fight...!
    • ที่อยู่ติดต่อ
« ตอบกลับ #177 เมื่อ: 10 มีนาคม 2012, 10:13:29 AM »
ส่งด้วยครับ มีบางส่วนยังไม่ลงอุปกรณ์ นั่งวัดแมตช์ R เล่นเอาปวดคอเลย   [yell-raccoon]

« ตอบกลับ #178 เมื่อ: 10 มีนาคม 2012, 11:39:30 AM »
ตัวนี้เป็น Germanium แบบ PNP แต่ VCE max มีแค่ 40 v. ไม่เหมาะกับหวานใจครับ แต่กระแสเยอะพอดู น่าจะเอาไปทำปรีได้ หรือแอมป์หูฟังได้เหมือนกัน  [yes-raccoon]

น้าแว่นจะเอาไปทำโครงการอะไร กระซิบบอกให้ทราบนะครับ
โอ้.. ยังไม่มีโครงการครับ  [c--c]

ส่งด้วยครับ มีบางส่วนยังไม่ลงอุปกรณ์ นั่งวัดแมตช์ R เล่นเอาปวดคอเลย   [yell-raccoon]

ทุ่มทุนสุดๆ ไปหา Riken มาจากไหนเนี่ย....
R เทพเกือบทุกตัวแล้ว แต่ไหง 4k7 ยังเหมือนเดิมอยู่เลย (ถ้าโมขนาดนี้ 4k7 ตรงนี้ก็มีผลนะครับ) ฮี่...ยุต่อๆ [smi_ley]

อ้อ.. เดี๋ยวพอลองเสียงแล้วเสร็จ ทดลองเอาเจ้า 0.1uF กลางบอร์ด ที่เป็นของ Thomson กับ 0.1 uF Siemens ที่อยู่ระหว่างคอยล์กับซิงค์ เป็นตัวอื่นดูครับ เผื่ออยากลองแนวเสียงอื่นๆบ้าง  [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #179 เมื่อ: 10 มีนาคม 2012, 11:43:50 AM »
ตัวนี้เป็น Germanium แบบ PNP แต่ VCE max มีแค่ 40 v. ไม่เหมาะกับหวานใจครับ แต่กระแสเยอะพอดู น่าจะเอาไปทำปรีได้ หรือแอมป์หูฟังได้เหมือนกัน  [yes-raccoon]

โอ้.. ยังไม่มีโครงการครับ  [c--c]

ทุ่มทุนสุดๆ ไปหา Riken มาจากไหนเนี่ย....
R เทพเกือบทุกตัวแล้ว แต่ไหง 4k7 ยังเหมือนเดิมอยู่เลย (ถ้าโมขนาดนี้ 4k7 ตรงนี้ก็มีผลนะครับ) ฮี่...ยุต่อๆ [smi_ley]

อ้อ.. เดี๋ยวพอลองเสียงแล้วเสร็จ ทดลองเอาเจ้า 0.1uF กลางบอร์ด ที่เป็นของ Thomson กับ 0.1 uF Siemens ที่อยู่ระหว่างคอยล์กับซิงค์ เป็นตัวอื่นดูครับ เผื่ออยากลองแนวเสียงอื่นๆบ้าง  [yes-raccoon]

ตรง 0.1Uf  กลางบอร์ดนั้น  หากค่า  C  เกิน 0.1 ใช้แทนได้ไหมครับ  เช่นวัดจริงได้ 0.15  หรือ 0.18Uf    อ่ะครับอาจารย์