ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์ส่งท้ายปี ตามสัญญา (SymPrime Amplifier)  (อ่าน 160194 ครั้ง)

ออฟไลน์ sw067362

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 115
Re: แอมป์ส่งท้ายปี ตามสัญญา
« ตอบกลับ #180 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 08:29:21 AM »
ได้ความรู้มากมายเลยครับผม....ขอบคุณครับ [huge-thumbs-up]

ออฟไลน์ bw1971

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #181 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 10:57:45 AM »
สอบถามครับ
 [postman]
R27, R28 ค่า 0.22  หากเราใช้ 0.1 หรือ 0.33 ตามแต่ที่เราจะหาได้แทน
จะมีผลอะไรหรือเปล่าครับ เพราะผมเห็นวงจร ocl มักใช้ค่าประมาณนี้

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #182 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 11:13:16 AM »
สอบถามครับ
 [postman]
R27, R28 ค่า 0.22  หากเราใช้ 0.1 หรือ 0.33 ตามแต่ที่เราจะหาได้แทน
จะมีผลอะไรหรือเปล่าครับ เพราะผมเห็นวงจร ocl มักใช้ค่าประมาณนี้

ถ้าถามว่าแทนได้ไหม  ในทางการทำงานได้  แต่วงจรทุกวงจรจะกำหนดค่าจุดที่เหมาะสมที่สุดในการทำงานครับ  หากผิดพลาดประการใด ก็ขออภัย มา ณ ที่นี้ด้วยครับผม

ออฟไลน์ kharukang

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 24
« ตอบกลับ #183 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 02:45:15 PM »
อยากฟังเสียงจัง [smile-12] [smile-12] [smile-12]
ข้อมูลส่วนตัว

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14025.0

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #184 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 03:35:04 PM »
สอบถามครับ
 [postman]
เปลี่ยนได้ครับ  คือจริงๆ RE เนี่ยมันพันกันในลักษณะการควบคุมแบบลูปปิดครับ เป็นตัวคุม/ยั้งการจ่ายกระแส ออกไป ทำให้ระบบโดยรวมคุมการขยายให้มีเสถียรภาพได้ ต้นฉบับ Mike.B ใช้ 0.22 กับ MJL ส่วนเวอร์ชั่นของ Pavel เค้าใช้ค่า 0.15 กับ 2SC/2SA ครับ ส่วนของผม ใช้ 0.5 ขนานกัน 3 ตัว (0.167) ครับ โดยที่ของผมเน้นไม่ใช้ R Metal film เด็ดขาด

พารามิเตอร์พวกนี้ตอน sim ก็พอดูได้คร่าวๆ แต่ในทางปฏิบัติต้องต่อเทส sweep ความถี่ แล้วดูว่ามันมีโอกาสเกิดออสซิลเลตแค่ไหนน่ะครับ แล้วเผื่อ Gap ความเสี่ยงไว้ ถ้าเผื่อไว้ไม่มากพอ เครื่องที่ลองอาจจะไม่เป็นไร แต่ต่อเครื่องใหม่อาจจะมีปัญหาก็ได้ครับ

ออฟไลน์ bw1971

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #185 เมื่อ: 30 มกราคม 2014, 06:09:52 PM »
ขอบคุณครับ
 [0002053E]

ออฟไลน์ modcanfire

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #186 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2014, 11:26:03 AM »
เผื่อ คนจะหาอุปกรณ์เลย
แต่รอน้าแว่น แจ้ง Part List เอง ดีกว่านะครับ

อุปกรณ์ใช้ตามนี้เลยหรือป่าวครับ จะได้สะสมเสบียงรอ  [what11]

« ตอบกลับ #187 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2014, 12:42:25 PM »
Part List บางตัวมีการเปลี่ยนแปลงครับ เดี๋ยวขอสรุป Final ทีเดียวน่ะครับผม ภายในสัปดาห์นี้ล่ะครับ
ช่วงนี้อยู่ระหว่างเบิร์นยักษ์ขาวตกมัน (EVO Oil) อยู่ครับ แววดีมากเลย...

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #188 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2014, 12:45:08 PM »
 ขณะที่ใช้ EVO oil รายละเอียดย่าน mid hi - hi เป็นอย่างไรบ้างครับ จะได้เตรียมอุปกรณ์ไว้รับมือครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #189 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2014, 01:31:59 PM »
ขณะที่ใช้ EVO oil รายละเอียดย่าน mid hi - hi เป็นอย่างไรบ้างครับ จะได้เตรียมอุปกรณ์ไว้รับมือครับ
หลักๆ เลย กับวงจรนี้ในทางผ่านเสียงหลัก กับ R feedback ขอให้หลีกเลี่ยง R Metal film รวมถึง DALE RN ด้วยครับ  ใส่ปุ๊บฟ้องปั๊บ เสียงซิบๆ ไรฟันจะเสนอตัวออกมาเลยทีเดียว และไม่แนะนำ Carbon composite ด้วยเช่นกัน เสียงจะหม่นๆ ฟังแล้วไม่สนุกครับ

แนะนำ R Carbon Film เป็นหลักครับ

ส่วน C coupling ก่อนหน้านี้ผมลอง WIMA กับ SCR ไปแล้ว แล้วก็ซื้อ EVO Oil อีกคู่นึงที่สั่งมาจาก Ebay มาลองก่อนหน้าพักนึงแล้วครับ ก่อนซื้อตัวเทียบเพิ่มจากพี่เล็กภายหลัง เทียบกับตอนที่ใช้ SCR ครับพบว่า EVO Oil เป็น C ที่ใช้เวลาเบิร์นไม่ใช่เล่นเหมือนกัน (150 ชั่วโมงขึ้น ถึงจะหยุดเปลี่ยนบุคลิกไปมา)

หลังเบิร์นแล้ว เทียบกับ SCR PA ที่สวิตซ์สลับฟังอยู่ SCR จะให้เวทีเสียงหุบเข้ากลางกว่า EVO นิดนึง ทำให้เบสมารวมตรงกลางด้วยเช่นกัน

ส่วนด้าน mid hi แล้ว C EVO Oil ให้เสียงที่เวทีเปิดมากขึ้น รายละเอียด น้ำเสียงดีทีเดียว ให้เนื้อเสียงที่มีเนื้อหนังอยู่นิดๆ ไม่หนาเกิน ไม่พุ่งโด่งเหมือนในชั่วโมงแรกๆ ที่ฟัง
ด้าน hi ให้ปลายเสียงทอดยาวกว่า SCR พอควร

โดยรวมแล้วพอผ่านเบิร์นแล้ว เสียงมาครบทุกย่านและคุมโทนอยู่ในระดับใกล้ๆกัน ได้ดีครับ

« ตอบกลับ #190 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2014, 08:59:57 PM »
               พี่น้องครับ    ....พร้อมกันหรือยัง  ที่จะสนุกไปกับ Symasym  ในเวลาอันใกล้นี้  ...ท่านผู้มีเกียรติโปรดทราบ.ท่านใดที่ยังไม่มีหม้อ  ให้เตรียมหาหม้อไว้ให้พร้อมไว้ได้เลยนะครับ  ส่วนที่เลือกสำนักไหนก็ตามแต่กระเป๋าสตางค์ของท่านกันเลยนะครับ

« ตอบกลับ #191 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2014, 09:33:42 PM »
จริงๆ เคลียร์แบบตัวที่เห็นเรียบร้อยแระ.. ว่าจะลงอาทิตย์นี้อยู่แล้วเชียว

พอดีลูกขุนกระซิบมาว่า ถ้าเป็นจานบินมาเทียบหน่อย จะเป็นยังไง.. อั๊ยยะ.. งานงอก ทำ PCB มาลองเพิ่มอีก ให้รู้กันจริงๆไปเลย..  [fb-smiling]

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #192 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2014, 09:42:15 PM »
จริงๆ เคลียร์แบบตัวที่เห็นเรียบร้อยแระ.. ว่าจะลงอาทิตย์นี้อยู่แล้วเชียว

พอดีลูกขุนกระซิบมาว่า ถ้าเป็นจานบินมาเทียบหน่อย จะเป็นยังไง.. อั๊ยยะ.. งานงอก ทำ PCB มาลองเพิ่มอีก ให้รู้กันจริงๆไปเลย..  [fb-smiling]
--------------
แจ่มครับ ทำ 2 ver เลย

« ตอบกลับ #193 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2014, 09:43:22 PM »

--------------
แจ่มครับ ทำ 2 ver เลย

แบบนี้จัดเต็มเลยลูกพี่ตูน

« ตอบกลับ #194 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2014, 10:03:47 PM »

ทำไมน้าไม่จับจานบินแป๊ะซิ้งค์แล้วลากสายมาจิ้ม pcb เดิมล่ะครับ เผื่อไม่ดี จะได้ไม่ต้องเสียเวลา เสียตังค์เพิ่มครับ ถ้าดีค่อยสร้าง pcb ใหม่อีกหนึ่งเวอร์ชั่นก็ไม่สายครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #195 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2014, 10:27:18 PM »

ทำไมน้าไม่จับจานบินแป๊ะซิ้งค์แล้วลากสายมาจิ้ม pcb เดิมล่ะครับ เผื่อไม่ดี จะได้ไม่ต้องเสียเวลา เสียตังค์เพิ่มครับ ถ้าดีค่อยสร้าง pcb ใหม่อีกหนึ่งเวอร์ชั่นก็ไม่สายครับ
อ๋อ.. วงจรนี้ ใส่จานบินแล้วยังไงก็ฟังได้แน่ๆ ครับ แค่อยากจะทดสอบว่ามันจะดีกว่าหรือไม่เท่านั้นเองครับ ตอนแรกก็ว่าจะเดินสายเหมือนกัน แต่จะเทียบ A-B ยาก เพราะต้องรื้อเข้าออก เลยทำเพิ่มเลยดีกว่า

สุดท้ายถ้าจะกรุ๊ปบาย PCB กัน คงจะทำเวอร์ชั่นตัวที่ดีกว่ามาทำกันครับ เพราะถ้าทำทั้งสองแบบนี้ค่าเซ็ตอัพบานเลย
อีกอย่างเท่าที่เช็คราคาทรานซิสเตอร์ ON Semi ที่เมืองนอกแล้ว ทรานซิสเตอร์ NJW MJW กับจานบิน MJ ที่เลือกใช้ นี่ราคาพอๆ กันเลย

« ตอบกลับ #196 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2014, 10:43:31 PM »
Preview รูปย่อลงมาประมาณนี้ ขนาดจริงจะใหญ่พอๆกันกับของเดิมครับ

ออฟไลน์ Mr.Q

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #197 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2014, 11:32:35 PM »
จานบินนี่ เวลาประกอบเสร็จคงต้องใส่กล่องปิดฝาให้มิดชิด ไม่งั้นเดี๋ยวทรานซิสเตอร์บินหนี  [yellow-lol]

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #198 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2014, 11:46:58 PM »
จานบินนี่ เวลาประกอบเสร็จคงต้องใส่กล่องปิดฝาให้มิดชิด ไม่งั้นเดี๋ยวทรานซิสเตอร์บินหนี  [yellow-lol]
-------------
 มุขรุ่นใหญ่ ละอ่อนยอมเลยจริงๆ

ออฟไลน์ cammer

• The Old Buffalo
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 16
« ตอบกลับ #199 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2014, 12:07:53 AM »
ผมไม่ชอบจานบิน..เนื่องจากขั้นตอนการติดตั้งอยากกว่า..ผมคนขี้เกียจ.. [yellow-lol]

ออฟไลน์ suriya4320

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #200 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2014, 12:19:59 AM »
ไว้อาลัยให้กับมุขรุ่นใหญ่ 1 นาที ครับ 555

« ตอบกลับ #201 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2014, 12:48:57 AM »

แหม.....นาน ๆ มาที  ไปได้มุขมาจากไหนอ่ะลูกพี่

« ตอบกลับ #202 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2014, 04:36:57 AM »
เริ่มขั้นตอนเผาอุ่นเครื่องแล้ว... เสียงช่วงแรกสว่างจ้ามาเลย อันนี้ยังไม่ต้องไปสนใจครับ
ไว้เบิร์นซัก 2-3 วัน+ล้างสนามแม่เหล็กหลายๆรอบก่อน ค่อยมาเอามาฟังจริงจังกันซะที  [happy-dreaming]

ตอนนี้ใช้จานบินยอดนิยม MJ15003/15004 ON Semi. ครับ น่าจะไปด้วยกันได้สบาย

เปรียบเทียบในแง่การประกอบก่อน จานบินจัดการวุ่นวายกว่าพอดู โดยเฉพาะเรื่องเจาะซิงค์ให้แม่นๆ ใส่บู๊ทไม่ให้ช็อต ใส่ฉนวนไมก้ารองแล้ว ทาซิลิโคนแต่พอดีไม่มากเกิน สกรูขันยึดให้แน่น วัดเช็คไม่ให้ตัวถังช็อตซิงค์ เพราะมันเป็นตัวนำของทรานซิสเตอร์ขา C ครับ ไฟ+ - มาเต็มๆ

การประกอบอื่นๆ ก็เหมือนกับเวอร์ชั่นก่อนหน้านี้ครับ

หวังว่าอาทิตย์นี้น่าจะรู้ผลแล้วล่ะว่าจะตัวไหนจะเข้าวิน  [fb-smiling]

« ตอบกลับ #203 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2014, 08:54:00 AM »
 มารอฟังผลครับ   [frightened-12]

« ตอบกลับ #204 เมื่อ: 13 กุมภาพันธ์ 2014, 08:57:00 AM »
เริ่มขั้นตอนเผาอุ่นเครื่องแล้ว... เสียงช่วงแรกสว่างจ้ามาเลย อันนี้ยังไม่ต้องไปสนใจครับ
ไว้เบิร์นซัก 2-3 วัน+ล้างสนามแม่เหล็กหลายๆรอบก่อน ค่อยมาเอามาฟังจริงจังกันซะที  [happy-dreaming]

ตอนนี้ใช้จานบินยอดนิยม MJ15003/15004 ON Semi. ครับ น่าจะไปด้วยกันได้สบาย

เปรียบเทียบในแง่การประกอบก่อน จานบินจัดการวุ่นวายกว่าพอดู โดยเฉพาะเรื่องเจาะซิงค์ให้แม่นๆ ใส่บู๊ทไม่ให้ช็อต ใส่ฉนวนไมก้ารองแล้ว ทาซิลิโคนแต่พอดีไม่มากเกิน สกรูขันยึดให้แน่น วัดเช็คไม่ให้ตัวถังช็อตซิงค์ เพราะมันเป็นตัวนำของทรานซิสเตอร์ขา C ครับ ไฟ+ - มาเต็มๆ

การประกอบอื่นๆ ก็เหมือนกับเวอร์ชั่นก่อนหน้านี้ครับ

หวังว่าอาทิตย์นี้น่าจะรู้ผลแล้วล่ะว่าจะตัวไหนจะเข้าวิน  [fb-smiling]

อยากฟังมาก ๆ ครับตัวนี้

« ตอบกลับ #205 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2014, 01:34:38 PM »
พร้อม Test Run  ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มีนาคม 2014, 06:58:26 PM โดย tfender »

« ตอบกลับ #206 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2014, 01:46:56 PM »
พร้อมนานแล้วรอมาตั้งแต่ปลายปี เตรียมไว้ทั้ง EI และ รอเธอ 24-0-24 และ 27-0-27 ลูกละ 5A. ภาคจ่ายไฟก็ทำไว้เสร็จหมดแล้ว   [embarrassed]

« ตอบกลับ #207 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2014, 02:05:26 PM »
 [embarrassed] ชะอุ๊ย.. หม้อมารอกันหมดแว้ว...

ตอนนี้เผาไป 2 คืนแล้ว

ผมว่างานนี้อาจจะมีแววได้กลับไปทำตัวพลาสติกกันครับ  [happy-dreaming]
เพราะตัวจานบินที่ลองอยู่ตอนนี้มันให้ผลในแง่ความไหลลื่นดี เสียงอิ่มกว่านิดเดียว แต่เรื่องจะให้ฟังสนุก ฟังมันส์นั้น พลาสติกทำได้ดีกว่าครับ (เท่าที่วัดเบื้องต้นกับอุปกรณ์ในตลาด ค่า Hfe พลาสติกสูงกว่าจานบินราวๆ เท่าตัวนึง) เดี๋ยวรอผ่านช่วงเบิร์นไปก่อน ค่อยปรับไบอัสทดสอบจุดลงตัวกันอีกที

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #208 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2014, 02:10:24 PM »
ติดตามอยู่ครับ [fb-smiling]

« ตอบกลับ #209 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2014, 02:35:35 PM »
บ่นเพิ่มนิดนึง..
ไม่รู้ว่ารู้สึกไปเองรึเปล่าว่า เดี๋ยวนี้จานบินตัวใหม่ๆในบ้านหม้อ ค่า Hfe มันต่ำเตี้ยติดดินเหลือเกิน วัดด้วยมิเตอร์ดิจิตอล ได้ค่าแถวๆ 30-50 บางตัวได้แค่ 5 ก็มี เอามาต่อในวงจรเรกูเลตไฟยังทำงานได้อยู่ แปลว่ามันไม่ตอบสนองกระแสไบอัสที่ต่ำๆซะแล้ว

ไม่เหมือน 2N3055 MJ2955 โมโตตัวเก่าที่ผมใช้ใน MA-1ตั้งแต่ปี 1991 นั่นน่ะ Hfe 150 up จนป่านนี้ยังนิ้งอยู่เลย..

ว่าแล้วหันไปคบกะพลาสติกดีก่า.. [happy-dreaming]