ผู้เขียน หัวข้อ: 6DJ8 Preamp  (อ่าน 246100 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcohol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
Re: 6DJ8 Preamp
« ตอบกลับ #540 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 09:01:25 PM »
วันนี่พี่น้องเขามาร้อมเพลงด้วยกัน

เมื่อตอนแรกฟังช่วงก่อนเที่ยง เจ้าบ้านบอกว่าปรีแอมป์ของผมจูนมาอบอุ่น นุ่มไป ปลายแหลมดันไม่สุด
ผมจึงบอกให้ใจเย็น ๆ ก่อน อย่าใจร้อน งานนี้ผมลงทุนเอา Jensen .047uf/630v. ไปทำ D Coupling ในภาคจ่ายไฟ
และเอา Mollary ตัวสีส้มเอาไป Bi-cap ที่ C Output ผลที่ฟังไปจากบ้านมันทำให้เสียงเนียน ไร้สากเสียน ลดคมย่านปลายแหลม ไม่ให้กัดหู

เดี๋ยวมาว่ากันต่อว่าทำไม เจ้าบ้านบอกว่าแหลมดันไม่สุด
วันนี้ต้องยกมื่อให้ pre 6dj8 ของพี่ณรงค์ ขับขานเสียงเพลงได้สมบรูณ์สุดๆ ใสสะอาดหมดจดไร้สากเสี่ยน สมกับปรีหลอดจริงๆ ขอแนะนำน้องใหม่ที่ทำแอมป็เสร็จแล้วถ้ามีเวลาให้ยกมาเทียบกันบ้างครับ จะได้รู้ว่าแอมป์เราเสียงดีพอแล้วหรือยัง ถ้ายังจะได้กลับไปปรับปรุงใหม่ ความสนุกจะอยู่ตรงนี้ครับ ใครทำแล้วเสี่ยงดีกว่านั่นคือสนุกสุดยอด  อย่าเล่นอยู่คนเดียวนะครับ  [smi_ley]

ที่ฟังว่าตัวของผมพอไปวัดไปวาได้คงเพราะผมแอบปรับลดไฟลงไปอีก 5 โวลต์ เหลือ 85 โวลต์
เพราะกลัวไปกัดหูเข้าบ้าน

ปรีของพี่สมชาย หากลดไฟลงมาอีก และเอา C โพลีฯ ดี ๆ สัก 1 คู่ไปคล่อม C 330uf ก่อนที่จ่ายไฟเข้าเพลท
จะดึงเสียงให้เนียนขึ้นมาอีก ส่วน C Output อย่าเพิ่งไปถอดเปลี่ยน
บางทีอาจจะลงตัวไปเลยก็ได้

แต่ตัวของพี่เสียงก็ดีอยู่แล้วนะครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
  • ถูกใจกด Like+ 27
  • WOW WOW WOW Simply the best
« ตอบกลับ #541 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 09:02:17 PM »

พี่ Al เคยลองเป็น Paper in oil .... bi cap ภาคจ่ายไฟหรือยังครับ ...............

เช่น Oil คร่อม Electrolyte ..... PIO คร่อม ... MKP ..............

« ตอบกลับ #542 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 09:08:44 PM »

พี่ Al เคยลองเป็น Paper in oil .... bi cap ภาคจ่ายไฟหรือยังครับ ...............

เช่น Oil คร่อม Electrolyte ..... PIO คร่อม ... MKP ..............

วันนี้ผมก็เอา Jensen PIO ค่า 0.047uf/630 v. คล่อม 330uf แล้วถอดเอา Wima ออกมา
ตามที่พี่ต้อมบอกมานั่นใช่เลย แอบจำมาใช้แต่งเสียงสนุกไปเลยครับ
 [yes-raccoon]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #543 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 09:11:27 PM »
ยังครับพี่ TOM แอมป์หลอดคงยังไม่ลงมือครับ ผมยังรอ3886 อยู่อีกตัวครับกับปรีหลอดเดียววงจรพี่อัลนั้นแหละครับ ตอนนี้เสร็จแล้วแต่รอหม้ออยุ่ครับ
ผมได้ฟังของพี่สมชาย มันเข้ากับลำโพงที่ผมมีอยู่ได้ดีเลยครับ ผมก็เลยยังพอมีความหวังอยู่บ้างครับ ว่าจะมีแอมป์ดีๆกับเขาบ้างครับ
 แต่ก็ต้องยกเครติดให้คุณรุ่งครับ อันตัวผมฝีมือไม่ถึงครับ ทำไม่สำเร็จครับ คงเป็นด้วยบุคลิกนิสัยส่วนตัวผมด้วยครับ เป็นคนสมาธิสั้นไปหน่อยครับ ควบคุมตัวเองไม่ค่อยได้ทั้งๆที่อายุก็ปาเข้าไป45ขวบแล้ว
เลยไม่ค่อยจะเหมาะกับงานแบบนี้ครับ แต่ก็ชอบครับ ยังพอจะปรับเปลี่ยนอะไหล่ได้บ้างครับ laughhahaha

วันนี้ผมก็ดีใจครับที่พี่อัลพี่สุทินพี่สมชาย มาเยี่ยมบ้านครับ แต่ละท่านได้ให้ความรู้ แนะนำ ผมให้กลับมาเดินในทางที่ควรเดิน
ก็หวังว่าวันข้างหน้าคงจะได้ตอนรับพี่ๆทุกคนและท่านอื่นครับ สถานที่คับแคบไปหน่อยครับ แต่น้ำใจไม่คับแคบครับ ให้พี่อัลเลี้ยงก๋วยเตี๋ยวครับ laughhahaha

ออฟไลน์ TOM

• Less is More ..... Back to basic ..........
« ตอบกลับ #544 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 09:14:46 PM »

วันนี้ผมก็เอา Jensen PIO ค่า 0.047uf/630 v. คล่อม 330uf แล้วถอดเอา Wima ออกมา
ตามที่พี่ต้อมบอกมานั่นใช่เลย แอบจำมาใช้แต่งเสียงสนุกไปเลยครับ
 [yes-raccoon]

ดีครับ  ถ้ามีประโยชน์  

...............แบบนี้ต้องสอนผมพันหม้อแปลงแล้วละครับ ............. 5555 .... ทวงบุญคุณ ...... แย่มาก .... ผมนะครับ ..... 55555 ..... laughhahaha laughhahaha laughhahaha laughhahaha laughhahaha [roll] [roll] [roll] [roll-eyes] [roll-eyes] [res] [res]

ตอนนี้ Wima ก็เอาไปใช้ Bi cap  C Coupling พลาสติกตัวเหลืองๆๆ แล้วครับ ...........

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #545 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 09:18:30 PM »
ยังครับพี่ TOM แอมป์หลอดคงยังไม่ลงมือครับ ผมยังรอ3886 อยู่อีกตัวครับกับปรีหลอดเดียววงจรพี่อัลนั้นแหละครับ ตอนนี้เสร็จแล้วแต่รอหม้ออยุ่ครับ
ผมได้ฟังของพี่สมชาย มันเข้ากับลำโพงที่ผมมีอยู่ได้ดีเลยครับ ผมก็เลยยังพอมีความหวังอยู่บ้างครับ ว่าจะมีแอมป์ดีๆกับเขาบ้างครับ
 แต่ก็ต้องยกเครติดให้คุณรุ่งครับ อันตัวผมฝีมือไม่ถึงครับ ทำไม่สำเร็จครับ คงเป็นด้วยบุคลิกนิสัยส่วนตัวผมด้วยครับ เป็นคนสมาธิสั้นไปหน่อยครับ ควบคุมตัวเองไม่ค่อยได้ทั้งๆที่อายุก็ปาเข้าไป45ขวบแล้ว
เลยไม่ค่อยจะเหมาะกับงานแบบนี้ครับ แต่ก็ชอบครับ ยังพอจะปรับเปลี่ยนอะไหล่ได้บ้างครับ laughhahaha

วันนี้ผมก็ดีใจครับที่พี่อัลพี่สุทินพี่สมชาย มาเยี่ยมบ้านครับ แต่ละท่านได้ให้ความรู้ แนะนำ ผมให้กลับมาเดินในทางที่ควรเดิน
ก็หวังว่าวันข้างหน้าคงจะได้ตอนรับพี่ๆทุกคนและท่านอื่นครับ สถานที่คับแคบไปหน่อยครับ แต่น้ำใจไม่คับแคบครับ ให้พี่อัลเลี้ยงก๋วยเตี๋ยวครับ laughhahaha

ครับ  Op amp ... ผมก็อยากลอง 3875  อยู่นะครับ ... มันเข้าแนวคิดผมครับ Less is more back to basic simply the best KISS Keep it simple (Stupid) ................

แอมพ์หลอดมีเสน่ห์วัตต์ไม่ต้องเยอะ  ฟังโดยรวมไม่ต้องดังมาก  แต่เวลาสวิงที เสียงดังคับห้อง ..............

ลำโพง Jamo รุ่นไหนครับ  ผมเคยขายไป 1 คู่  ...............เพราะจำเป็น ...

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #546 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 09:18:37 PM »
ตอนนี้ผมใช้ DVP 3005K ของ Phillips  ฟังและแต่งเสียงเพลงครับ ..............

เครื่องเล่น DVD รุ่นใหม่ที่ใช้ Chip รุ่นสูง ๆ ผมเอามาฟังเพลงแล้วไม่เคยรู้สึกรังเกียจเลย
แต่กลับมีความสุขในการฟังเพลงเสียด้วยซ้ำไป

วันนี้ สนุกสนานตามคนประสาที่ชอบพอกัน อะไรที่พอจะบอกกันได้ก็บอกกันตามตรง
คุณ Cleaning เจ้าบ้านก็ทำตัวสุภาพให้เกียรติแขกมาเยือน

แต่ผมก็ยังปากเสียอยู่ดีครับ
 [laugh-raccoon] [laugh-raccoon]

ถ้าว่ากันผมจะปากเสียมากกว่า  แต่พี่ Al  พูดตรงๆๆ ไปตามเนื้อผ้าแบบสุภาพ  เพราะ รัก เพื่อนๆๆ ด้วยความจริงใจ .....

ตกลงคุณ Cleaning จะทำแอมพ์หลอดหรือไม่ครับ .... อยากลองฟัง 3875 อีกที  ว่าจะเอาของที่ให้มาทำดูครับ .......

แต่คงต้องรวบรวมทุนอีกนาน ...... ชีวิต .............55555

laughhahaha laughhahaha laughhahaha laughhahaha [phok] [phok]
ในหมู่บ้านนี้ ผมชอบ และนับถือ ในความเป็นผู้หลัก ผู้ใหญ่ ที่คอยชี้แนะอย่างถูกต้อง และ จริงใจ
ของทั้งสองท่านเป็นอันมากเลยครับ ทั้ง คุณอา ต้อม และ คุณอา ณรงค์ ยากที่จะหาใครมาเทียบเท่าได้
รับรองได้เลยครับ ว่าถ้าได้ทั้งสองท่าน ชี้แนะ ไม่มีหลงทางแน่นอน  [thanks-raccoon]

« ตอบกลับ #547 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 09:20:35 PM »
พี่ต้อมว่างเมื่อใดก็แวะไปที่บ้านก็แล้วกัน ก่อนเข้าไปต้องเช็คล่วงหน้าก่อนนะ
เผื่อว่าผมไป ตจว. จะได้ไม่เสียเวลา

หม้อไฟ และ OPT ไม่ใช่เรื่องยากอย่างที่คิดครับ

« ตอบกลับ #548 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 09:22:58 PM »
ตอนนี้ผมใช้ DVP 3005K ของ Phillips  ฟังและแต่งเสียงเพลงครับ ..............

เครื่องเล่น DVD รุ่นใหม่ที่ใช้ Chip รุ่นสูง ๆ ผมเอามาฟังเพลงแล้วไม่เคยรู้สึกรังเกียจเลย
แต่กลับมีความสุขในการฟังเพลงเสียด้วยซ้ำไป

วันนี้ สนุกสนานตามคนประสาที่ชอบพอกัน อะไรที่พอจะบอกกันได้ก็บอกกันตามตรง
คุณ Cleaning เจ้าบ้านก็ทำตัวสุภาพให้เกียรติแขกมาเยือน

[laugh-raccoon] [laugh-raccoon]

ถ้าว่ากันผมจะปากเสียมากกว่า  แต่พี่ Al  พูดตรงๆๆ ไปตามเนื้อผ้าแบบสุภาพ  เพราะ รัก เพื่อนๆๆ ด้วยความจริงใจ .....

ตกลงคุณ Cleaning จะทำแอมพ์หลอดหรือไม่ครับ .... อยากลองฟัง 3875 อีกที  ว่าจะเอาของที่ให้มาทำดูครับ .......

แต่คงต้องรวบรวมทุนอีกนาน ...... ชีวิต .............55555

laughhahaha laughhahaha laughhahaha laughhahaha [phok] [phok]
ในหมู่บ้านนี้ ผมชอบ และนับถือ ในความเป็นผู้หลัก ผู้ใหญ่ ที่คอยชี้แนะอย่างถูกต้อง และ จริงใจ
ของทั้งสองท่านเป็นอันมากเลยครับ ทั้ง คุณอา ต้อม และ คุณอา ณรงค์ ยากที่จะหาใครมาเทียบเท่าได้
รับรองได้เลยครับ ว่าถ้าได้ทั้งสองท่าน ชี้แนะ ไม่มีหลงทางแน่นอน  [thanks-raccoon]

ผมน่ะตัวดีเลยนะ พาเข้ารกเข้าพง บ่อยครั้งเลยครับ
 laughhahaha

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #549 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 09:23:22 PM »
นัดสอนพันหม้อเมื่อไรผมขอแจมด้วยนะครับ

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #550 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 09:23:51 PM »
พี่ต้อมว่างเมื่อใดก็แวะไปที่บ้านก็แล้วกัน ก่อนเข้าไปต้องเช็คล่วงหน้าก่อนนะ
เผื่อว่าผมไป ตจว. จะได้ไม่เสียเวลา

หม้อไฟ และ OPT ไม่ใช่เรื่องยากอย่างที่คิดครับ

ต้องรวบรวมทุนก่อนครับ ... คงอีก 6 เดือน - 1 ปี ครับ  ตอนนี้ยังวิจัยฝุ่นอยู่ครับ .............55555  laughhahaha laughhahaha laughhahaha

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #551 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 09:25:13 PM »
ตอนนี้ผมใช้ DVP 3005K ของ Phillips  ฟังและแต่งเสียงเพลงครับ ..............

ถ้าว่ากันผมจะปากเสียมากกว่า  แต่พี่ Al  พูดตรงๆๆ ไปตามเนื้อผ้าแบบสุภาพ  เพราะ รัก เพื่อนๆๆ ด้วยความจริงใจ .....

ตกลงคุณ Cleaning จะทำแอมพ์หลอดหรือไม่ครับ .... อยากลองฟัง 3875 อีกที  ว่าจะเอาของที่ให้มาทำดูครับ .......

รับรองได้เลยครับ ว่าถ้าได้ทั้งสองท่าน ชี้แนะ ไม่มีหลงทางแน่นอน  [thanks-raccoon]

ผมน่ะตัวดีเลยนะ พาเข้ารกเข้าพง บ่อยครั้งเลยครับ
 laughhahaha

เช่นกันครับ  ผมนะ อยู่ทีมพาออกอ่าว ออกทะเล  ออกมหาสมุทรนะครับ .................. [roll] [roll] [roll] [roll]

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #552 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 09:25:44 PM »
นัดสอนพันหม้อเมื่อไรผมขอแจมด้วยนะครับ

แบบนี้ให้พี่ไปเรียน  แล้วผมไปแจมดีกว่า .................

« ตอบกลับ #553 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 09:32:56 PM »

แบบนี้ให้พี่ไปเรียน  แล้วผมไปแจมดีกว่า .................

พ่อกำนัน ยกเครื่องพันเรียงลวดมาลองเลย
พันหม้อเอาไปทำแอมป์หลอดสักแท่น แล้วจะได้รู้ว่ามันสนุกขนาดไหนกับการทำแอมป์หลอดด้วยการพันหม้อใช้เอง

คราวนี้แหล่ะ ปั่นหม้อเพลินไปเลยครับ
 [yes-raccoon] [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #554 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 09:33:37 PM »

งั้นผมขอออกค่าลวดครับ แล้วผมจะได้เอาหม้อที่หัดพันกันกลับบ้านครับ  [smi_ley]

ลำโพงผม jamo s64 ครับ เห็นเขาว่ารุ่นพี่มันดีมากๆครับเสียงกลางเยี่ยมมากแต่ว่า 30k กว่าๆครับ laughhahaha

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #555 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 09:37:45 PM »
ใช้ DAC ด้วยหรือเปล่าครับ

DAC ไม่ดีหรือครับ

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #556 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 09:39:59 PM »

พ่อกำนัน ยกเครื่องพันเรียงลวดมาลองเลย
พันหม้อเอาไปทำแอมป์หลอดสักแท่น แล้วจะได้รู้ว่ามันสนุกขนาดไหนกับการทำแอมป์หลอดด้วยการพันหม้อใช้เอง

คราวนี้แหล่ะ ปั่นหม้อเพลินไปเลยครับ

ว่างกันเมื่อไรนัดกันได้เลยครับ ผมจะยกเครื่องพันเน่าๆไป เดี๋ยวผมหาซื้อลวดไปเผื่อพีต้อมด้วยครับ

« ตอบกลับ #557 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 09:41:38 PM »

คนปากเสียขอพูดเองดีกว่า

นั่นคือตัวบั่นทอนปลายแหลม มันกดเสียงย่านนี้ให้ฟังว่าเนียน แต่ขริง ๆ แล้วมันอั้น เสียงไม่โปร่ง
ซึ่งผมเคยบ่นไปสองรอบแล้วครับ

• UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #558 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 09:43:46 PM »
DAC ของอะไรครับผม [c--c]

« ตอบกลับ #559 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 09:46:16 PM »

ว่างกันเมื่อไรนัดกันได้เลยครับ ผมจะยกเครื่องพันเน่าๆไป เดี๋ยวผมหาซื้อลวดไปเผื่อพีต้อมด้วยครับ

เครื่องพันดี ๆ วันเดียวก็น่าจะได้ครบ ทั้งหม้อไฟและ OPT
แถมได้โชคอีก 1 ลูกด้วยครับ

« ตอบกลับ #560 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 09:46:48 PM »

นั่นคือตัวบั่นทอนปลายแหลม มันกดเสียงย่านนี้ให้ฟังว่าเนียน แต่ขริง ๆ แล้วมันอั้น เสียงไม่โปร่ง

ครับ

« ตอบกลับ #561 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 09:50:38 PM »

ครับ

มันยังมีปัจจัย Op-Amp ที่ใส่เข้าไปด้วย บางทีผมอาจด่วนตัดสินใจลงไป
ได้ยินอย่างไรก็ว่ากันไปตามเนื้อผ้าที่ได้ฟัง ณ ขณะนั้น

ผมอาจด่วนตัดสินใจลงไปก็ได้ครับ

« ตอบกลับ #562 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 10:00:23 PM »

ตัวนี้ครับ ผมเอาopamp 637 ใส่ครับ ตอนนี้เอาตัวเดิมของมันกลับไปก่อนครับ ผมฟังสลับกับ dvd ผมฟังต่างน้อยมากครับ แต่เสียงปลายก็ยังดีกว่า dvd ครับ
กดสลับช่องทดสอบเลยครับ ค่าตัว dvd 4090บาท  dac 9300 บาท เสียงต่างไม่มากเลย คงเพราะว่า dvd pioneer ใช้ชิปตัวเดียวกับ กับ dac ด้วยครับ

DAC ที่มาจากการตกผลึกของประสบการณ์ดิจิตอลระยะยาว

ยุคปัจจุบันนี้เป็นยุคของ DAC และระบบดิจิตอลโดยแท้จริง ผู้ผลิตทุกรายต่างเร่งรีบพัฒนาและออกผลิต ภัณฑ์เกี่ยวกับดิจิตอลโดยเฉพาะ DAC ออกมาแทบทุกราย รายไหนไม่มี DAC นับว่าเชยเอาทีเดียว.... แต่ การออกแบบผลิตภัณฑ์เพื่อให้ได้คุณภาพเสียงในระดับดีเยี่ยมนั้นต้องใช้ประสบการณ์และความชำนาญ ทางด้านดิจิตอลโดยเฉพาะ ซึ่งแตกต่างจากระบบอนาลอกเป็นอย่างมาก

Poppulse นับเป็นผู้บุกเบิกพัฒนาและเป็นผู้ผลิตผลิตภัณฑ์ทางดิจิตอลรายใหญ่รายหนึ่งในระดับโลก ผลิต ภััณฑ์ของ Poppulse มีความผลากหลายและมีการพัฒนาอย่างต่อเนื่อง อาทิเช่น แอมป์ระบบดิจิตอล เครื่องแปลงระบบดิจิตอล (USB to S/PDIF) เครื่องแปลงสัญญาณดิจิตอลพร้อม DAC ในตัว จนมาถึง ผลิตภัณฑ์ตัวล่าสุด Poppulse PCM1796 ซึ่งเป็นเครื่องที่รวบรวมเทคโนโลยีระดับสูงทางดิจิตอลเอาไว้ มากมาย

Poppulse PCM1796 ใช้ชิพแปลงสัญญาณดิจิตอลจาก Burr-Brown PCM1796 ซึ่งทำงานในระดับ 24bit/192 KHz ให้ค่าไดนามิกเรนจ์สูงและน้อยส์ต่ำ ชิพ Digital Receiver จาก Cirrus Logic CS8416 ซึ่งทำงานในระดับ 24 bit/192 KHz เช่นกัน สามารถรับสัญญาณอินพุทดิจิตอลได้ทั้ง Coaxial Optical และ USB โดยชิพรับสัญญาณ USB เป็นของ C-Media CM108 สามารถกดเลือกอินพุทได้จากสวิทช์ ด้านหน้า

Poppulse PCM1796 ออกแบบโดยแยกภาตจ่ายไฟออกจากภาคแปลงสัญญาณดิจิตอลอย่างเด็ดขาด โดยแยกออกเป็นคนละแท่นเครื่อง แต่เชื่อมติดกับบนแผงอลูมิเนียมหน้าและหลัง ตัวถังทั้งหมดผลิตจาก อลูมิเนียมล้วนเพื่อลดการกวนทางดิจิตอล ทางเดินสัญญาณดิจิตอลออกแบบให้สั้นที่สุด ภาคจ่ายไฟแยก อิสระระหว่างดิจิตอลและอนาลอก ภาคแปลงกระแสเป็นแรงเคลื่อนปรับจูนโดยเแพาะ อุปกรณ์คัดเกรดคุณ ภาพทั้งเครื่อง คุณจึงมั่นใจได้ในคุณภาพเสียงระดับเยี่ยมยอดจากผู้ผลิตผู้ช่ำชองอย่าง Poppulse...

NEW DAC from PopPulse in sleek aluminum chasis.

We now have in stock the PCM 1796 MkII which replaced the standard PCM1796.  Provides 3 inputs(USB, Optical & Coax) The two piece aluminium box chassis design serves to separate the high quality mains power transformer from the sensitive DAC conversion circuitry. In doing so, the signal to noise ratio is enhanced by interference being reduced. As well as featuring optical toslink and coaxial digital SPDIF inputs, the PopPulse PCM1796 DAC features a very high quality USB 2 input.

Using the excellent CM-108 receiving chip, this USB 2 input directly converts and feeds the data stream into the high performance BB / TI PCM1796 DAC chip in the superior I2S format (avoiding any needless jitter inducing conversion into SPDIF).

Key upgrades from the prior version:

1. 7808 change to LT-323AT 2pc.
2. Elna caps changed to National FC caps & Nichon for audio caps
3. Output OPA change to LM-49720

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
« ตอบกลับ #563 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 10:06:53 PM »
 clapping-1-2

แล้วจะติดจ่าหน้าซองเสร็จไหมล่ะเนี่ย

ตามอ่านปานว่าจะลงแดง

แล้วเด็กใหม่อย่างเราก็ติดกระทู้ที่ท่านผู้รู้ทั้งหลายข้างต้น นำความรู้ข้อคิดเห็นเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยมาให้โดยไม่รู้ตัวเลย

[checks-raccoon]

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
« ตอบกลับ #564 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 11:14:17 PM »

และแล้วจ่าหน้าก็สำเร็จลงได้

[heart_shell]

อ้อ  วันนี้ไปสั่งหม้อของทั้งสองแบบไว้แล้ว

แบบที่ 1 เหล็กนอกแต่ไม่เรียงเส้น 700 บาท (ถ้าเีรียง 900 บาท) แพงนิ

Primary : 220 - 230v.
Secondary : 230 - 0 - 230v/150mA.
               : 5v./3A For 5Y3GT
               : 6.3v/1.5A  For 6BM8 คนรับงานบอกว่าชุดนี้เอาเป็น 2A ไปเลย
               : 6.3v/2A     For 6DJ8 x 2

เลยกลายเป็น 6.3v/2A 3 ชุด

Secondary : 230 - 0 - 230v/150mA.
               : 6.3v/2A  For 6BM8 x 1

แบบที่ 2 เหล็กนอกแต่ไม่เรียงเส้น 280 บาท ประหยัดหน่อย

Primary : 220 - 230 v.
Secondary : 160 - 0v./150mA.
               : 9v/2A.

วันที่ 7 คงได้เป็นวัตถุดิบที่ใช้ในการหมักบ่มรวมกับมวลสารที่หมักไปก่อนหน้านั้น หลังคงไม่ยอกเช่นหม้อหวานใจน๊ะ

« ตอบกลับ #565 เมื่อ: 02 มิถุนายน 2012, 11:14:40 PM »
DAC ก็ใช้ได้น๊ะครับ แล้วไปทำอะไรเพิ่มหรือเปล่าครับ คุณ cleaning

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #566 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2012, 02:20:29 AM »

นัดได้เลยครับ ผมว่างตลอดครับ .............

clapping-1-2 clapping-1-2 clapping-1-2 clapping-1-2

ออฟไลน์ TOM

« ตอบกลับ #567 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2012, 02:24:19 AM »

และแล้วจ่าหน้าก็สำเร็จลงได้

[heart_shell]

อ้อ  วันนี้ไปสั่งหม้อของทั้งสองแบบไว้แล้ว

แบบที่ 1 เหล็กนอกแต่ไม่เรียงเส้น 700 บาท (ถ้าเีรียง 900 บาท) แพงนิ

: 6.3v/1.5A  For 6BM8 คนรับงานบอกว่าชุดนี้เอาเป็น 2A ไปเลย

เลยกลายเป็น 6.3v/2A 3 ชุด

: 6.3v/2A  For 6BM8 x 1

แบบที่ 2 เหล็กนอกแต่ไม่เรียงเส้น 280 บาท ประหยัดหน่อย

Primary : 220 - 230 v.
Secondary : 160 - 0v./150mA.
               : 9v/2A.

วันที่ 7 คงได้เป็นวัตถุดิบที่ใช้ในการหมักบ่มรวมกับมวลสารที่หมักไปก่อนหน้านั้น หลังคงไม่ยอกเช่นหม้อหวานใจน๊ะ

สั่งที่ไหนครับผม ....................

« ตอบกลับ #568 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2012, 04:26:40 AM »
DAC ก็ใช้ได้น๊ะครับ แล้วไปทำอะไรเพิ่มหรือเปล่าครับ คุณ cleaning
เปล่าเลยครับ ก็แค่เปลี่ยนเบอร์ opamp ครับ ตัวนี้ก็ตัวที่มีคนเล่นเยอะเหมือนกัน ก็แปลกใจว่าทำไม พี่อัล ไม่ชอบก็ไม่รู้ครับ และถูกลดชั้นไปเท่าdvd
ผมก็ยังแปลกใจครับ

« ตอบกลับ #569 เมื่อ: 03 มิถุนายน 2012, 06:13:11 AM »
เปล่าเลยครับ ก็แค่เปลี่ยนเบอร์ opamp ครับ ตัวนี้ก็ตัวที่มีคนเล่นเยอะเหมือนกัน ก็แปลกใจว่าทำไม พี่อัล ไม่ชอบก็ไม่รู้ครับ และถูกลดชั้นไปเท่าdvd
ผมก็ยังแปลกใจครับ

เดี๋ยวต้องยกตัวผมไปให้พี่ Alcohol ลองฟัง แต่ของผม OpAmp ตัวท้าย 627 เปลียนแจ๊คเดิมเป็นสีทอง CMC มั้ง และสายที่ไปหามันของเดิมเป็นลวด ผมเปลียนเป็นสายไฟจากสายลำโพง Kimber 8TC ครับ