ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใด ชอบเลี้ยงสุนัขบ้างครับ  (อ่าน 7245 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcohol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
ท่านใด ชอบเลี้ยงสุนัขบ้างครับ
« เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 03:02:59 PM »
ไปเจอรูปเก่า แล้วอดคิดถึงเจ้าจอมป่วนไม่ได้

ถ้าผมยกแอมป์เอามาฟังนอกบ้าน เจ้าตัวนี้จะเป็นตัวป่วน สร้างความวุ่นวายให้ปวดหัว
แอมป์เสียงดีของน้าเล็ก มันก็กระโดดข้ามเฉยเลย เสียวสันหลังวูบ กลัวจะเตะหลอดแตก

มันชอบมานอนฟังเพลงครับ

แต่แล้ว เจอนักซิ่งในหมู่บ้านทับสิ้นชื่อ คิดแล้วก็อดนึกถึงไม่ได้ ไปดีเถอะนะเจ้าโบ้.... [c--c]

ท่านใดชอบเลียงสุนัขบ้างครับ หากมีโอกาสจะได้รบกวนสอบถามข้อมูลเพื่อเป็นความรู้
ในการดูแลสุนัขในบ้านครับ

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
Re: ท่านใด ชอบเลี้ยงสุนัขบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 03:19:54 PM »
ก็มีเลี้ยงใว้บ้าง ครับ แต่สมัยละ 2 ตัว ^^ ตายไป 1 ก็ไปซื้ออีก 1 ให้ครบ 2

พ่อเค้าชอบหมาไทย เมื่อก่อนจะเน้นแต่หลังอาน หางดาบ มีทั้งแชมป์ และก็ที่เพื่อนเค้าผสมให้มา แต่ก็ เจอยาเบื่อบ้านอื่นตายบ้าง โดนอุ้มบ้าง ก็เลยหา ร๊อดไวเล่อ มาเลี้ยง.... แต่สุดท้ายก็ทนเสียงเด็กแถวบ้านโวยวายไม่ได้ มันเดินเฉยๆ เด็กๆก็แหกปากร้องกันแล้ว

ก็เลยเอาไปใว้สวนทุเรียนที่เมืองจันทร แทน ต่อมาก็มี อิงลิชค๊อคเกอร์ สแปเนี่ยล ตัวนี้ได้แชมป์ เพื่อนพ่ออุ้มมาส่งให้จากอังกฤษเลย เลี้ยงได้6 เดือน ข้างบ้านบอก มีคนมาอุ้มมันไป.... อ้าวเค้าเห็นแต่ทำมัยเค้าไม่ห้ามฟะ!

แล้วก็ไปถูกใจ เจ้าร้องเท้า ฮัชปั้ปปี้ เลยไปจกบัซเซทฮาว หมาล่านกเป็ดน้ำมาเลี้ยง แต่สงสัยเลี้ยงดีไปหน่อย หุ่นมันเลยกลายเป้นใส้กรอกอีสานต่อขา วันๆนอนเอาปากเกยจานข้าว ออกกำลังกายบ้างเป้นครั้งคราวเวลาเจอ หนูท่อ หรือแมลงสาบวิ่งผ่าน ตัวนี้เลี้ยงดีไปนิด หนักร่วมๆ 17 กิโล

ออกไปเดินอุ้ยอ้ายหน้าบ้านแป๊บเดียว โดนเค้าอุ้มไปตามระเบียบ.... ก็เลยเปลี่ยนแนว ซื้อบางแก้วมาเลี้ยงซะเลย บัดนี้หมาแก่ ตัวแรก อายุราวๆ 16 ปีคน ยังไม่มีใครกล้าอุ้มมันไปไหน หลงๆลืมๆ อดีตแชมป์แต่โดนรถทับสะโพกหลังเสีย เลยเดินเป๋

บางแก้วอีกตัวน่าจะเป็นลูกผสม ระหว่างบางแก้วกับแมวน้ำ...เพราะถ้ามันไม่มุนออกไปซิ่งนอกบ้าน มันก็จะลงไปนอนแช่น้ำในบ่อบัว
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ onepiece01

• ถูกใจกด Like+ 14
Re: ท่านใด ชอบเลี้ยงสุนัขบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 03:20:55 PM »
ผมเลี้ยงอยู่ครับคุณน้า ก่อนอื่นขอเเสดงความเสียใจด้วยครับคุณน้า ผมเลี้ยงไว้ในบ้านเหมือนกันครับ จะกั้นคอกให้เค้าได้วิ่งเล่นออกกำลังกายตอนเช้า สายๆหน่อย กินเเล้วก็นอน บ่ายๆก็ออกมาปลดทุกข์  ตัวไหนไม่คุ้นก็เอาออกมาอยู๋ด้วยบ่อยๆไปไหนไปด้วย สักพักก็คุ้นครับ
ในบ้านจะเลี้ยง ชิวาวา กับ ชิสุครับ นอกบ้านก็จะเป็นพิทบูลครับ ตอนเเรกคิดว่าตัวเองจะเอาไม่อยู่เเล้วกับเจ้าพิทบูล เพราะด้วยพลังเยอะ กลัวจะไปกัดใครเค้าเข้า ไปๆมาๆก็พอไหวครับ เเต่คนนอกบ้านไม่ได้เลย มีครั้งเดียวที่ตีเค้าจะวิ่งไปหารถนี่ล่ะครับ ซัดซะล้มทั้งยืนจนขี้เเตกเลย หลังจากนั้น
ก็กลัวผมมาตลอด แหๆตีด้วยความเป็นห่วงน่ะครับ [heart_shell]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 03:36:22 PM »
ผมเลี้ยงอยู่ครับคุณน้า ก่อนอื่นขอเเสดงความเสียใจด้วยครับคุณน้า ผมเลี้ยงไว้ในบ้านเหมือนกันครับ จะกั้นคอกให้เค้าได้วิ่งเล่นออกกำลังกายตอนเช้า สายๆหน่อย กินเเล้วก็นอน บ่ายๆก็ออกมาปลดทุกข์  ตัวไหนไม่คุ้นก็เอาออกมาอยู๋ด้วยบ่อยๆไปไหนไปด้วย สักพักก็คุ้นครับ
ในบ้านจะเลี้ยง ชิวาวา กับ ชิสุครับ นอกบ้านก็จะเป็นพิทบูลครับ ตอนเเรกคิดว่าตัวเองจะเอาไม่อยู่เเล้วกับเจ้าพิทบูล เพราะด้วยพลังเยอะ กลัวจะไปกัดใครเค้าเข้า ไปๆมาๆก็พอไหวครับ เเต่คนนอกบ้านไม่ได้เลย มีครั้งเดียวที่ตีเค้าจะวิ่งไปหารถนี่ล่ะครับ ซัดซะล้มทั้งยืนจนขี้เเตกเลย หลังจากนั้น
ก็กลัวผมมาตลอด แหๆตีด้วยความเป็นห่วงน่ะครับ [heart_shell]

น่ากลัวกว่าพิทบูลอีกอ่ะ  [tremor-raccoon]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ igqsung

• ถูกใจกด Like+ 45
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 04:03:46 PM »
ผมเลี้ยงไว้ 2 ตัวครับ เป็นลูกผสมระหว่าง ทีเรียกับชิทสุ ตายไปตัวแล้วครับ วิ่งออกไปนอกบ้านเจอพวกหมาพันธุ์พื้นบ้านไล่ขับ และโดนกัดมา พาไปหาหมอหมดไปเป็นพัน หมอบอกรอดยาก โดนกัดที่ท้องครับ หมอบอกว่าน่าจะกัดโดนใส้ (แตก) ต้องผ่าตัด ก็ประมาณ 6-7 พัน แต่หมอบอกอีกว่า ผ่าตัดก็ใช่ว่าจะรอด 50:50 น่าสงสารครับ เลี้ยงมาตั้งแต่เล็กๆ ต้องป้อนนมให้ ตอนนี้ยังเหลือตัวนี้ครับเป็นเพื่อนไอ้ตัวเล็กอยู่ครับ

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 04:15:18 PM »
ของผม บางแก้วครับ  ยอมรับเลยว่า มันรักเจ้าของมากๆๆๆ แต่ ชอมขุดดิน ชอบแช่น้ำ ที่บ้านมีอ่างบัว มันลงไปแช่กัดปลาตายประจำ555 laughhahaha

ออฟไลน์ jamezzss

• ถูกใจกด Like+ 3
  • Fight...!
    • ที่อยู่ติดต่อ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 04:16:30 PM »

น่ากลัวกว่าพิทบูลอีกอ่ะ  [tremor-raccoon]

พิทบูล นิสัยดีน่ะครับ ที่บ้านผมที่นครศรี เลี้ยงไว้ 1 ตัวครับ คนมันไม่กัด มันจะกัดหมาด้วยกันเอง  [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 04:28:51 PM »

น่ากลัวกว่าพิทบูลอีกอ่ะ  [tremor-raccoon]

พิทบูล นิสัยดีน่ะครับ ที่บ้านผมที่นครศรี เลี้ยงไว้ 1 ตัวครับ คนมันไม่กัด มันจะกัดหมาด้วยกันเอง  [yes-raccoon]

ครับ นิสัยดีครับ ชอบบ้าพลังเหมือนผมด้วยเข้าทางเลย  [smi_ley] ผมเลี้ยงไว้ที่ บ้านบัวทอง 2 ตัว ที่นราธิวาส อีก 1 ครับ เล่น ชักเยอ กับมันสนุกดีครับ [tremor-raccoon]
รูปเจ้ามิคกับคูเปอร์ครับ

• Fight...!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 04:33:21 PM »

น่ากลัวกว่าพิทบูลอีกอ่ะ  [tremor-raccoon]

ครับ นิสัยดีครับ ชอบบ้าพลังเหมือนผมด้วยเข้าทางเลย  [smi_ley] ผมเลี้ยงไว้ที่ บ้านบัวทอง 2 ตัว ที่นราธิวาส อีก 1 ครับ เล่น ชักเยอ กับมันสนุกดีครับ [tremor-raccoon]

เห็นหน้าแล้วคิดถึงตัวที่บ้าน ชื่อน้ำแข็งครับ  [roll]
ของผมไม่ได้ตัดหูครับ เมื่อก่อนเป็นหมาที่น้าผมเลี้ยงที่กทม.เนี้ยแหละ แต่ลูกสาวแกเปิดประตู เจ้าน้ำแข็งเลยหลุดไปกัดหมาข้างๆบ้าน เลยจำเป็นต้องนั่งเครื่องมาอยู่กับผมที่นครศรีฯ

เมื่อก่อนเป็นแชมป์ลากน้ำหนักด้วยครับ  [gr_in]

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 04:35:45 PM »
คนที่เลี้ยงสุนัข จะมีความผูกพันกับมัน เราไปไหนนาน ๆ เขาก็จะรอคอยเรากลับบ้าน

สุนัขเป็นสัตว์แสนรู้ ซื่อสัตย์ รักเจ้าของ เมื่อเขาจากเราไปก็อดคิดถึงไม่ได้เช่นกัน

มีพรรคพวกเขาจะเอาบางแก้วมาให้เลี้ยง ผมไม่กล้าเอามาเลี้ยง เพราะหลายคนที่เลี้ยงบอกว่ามันดุ
แต่ทำไม เพื่อนผมคนที่เลี้ยงบางแก้วขายเป็นล่ำเป็นสัน กลับเลี้ยงบางแก้วไม่ดุเลย
จะดุก็ต่อเมื่อเข้าไปในบ้านเขา อย่าไปหยิบของในบ้าน มิเช่นนั้น โดนกัดแน่ครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 04:42:28 PM »

เห็นหน้าแล้วคิดถึงตัวที่บ้าน ชื่อน้ำแข็งครับ  [roll]
ของผมไม่ได้ตัดหูครับ เมื่อก่อนเป็นหมาที่น้าผมเลี้ยงที่กทม.เนี้ยแหละ แต่ลูกสาวแกเปิดประตู เจ้าน้ำแข็งเลยหลุดไปกัดหมาข้างๆบ้าน เลยจำเป็นต้องนั่งเครื่องมาอยู่กับผมที่นครศรีฯ

เมื่อก่อนเป็นแชมป์ลากน้ำหนักด้วยครับ  [gr_in]

เเจ่มไปเลยครับ ของผมรุ่นพ่อเจ้ามิคกับเจ้าคูเปอร์ก็เป็นเเชมป์เช่นกันครับ เเต่เจ้า 2 ตัวนี้เป็นเเชมป์เห่าเก่งที่สุดในบ้านมากกว่าครับ laughhahaha

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 04:49:55 PM »
คนที่เลี้ยงสุนัข จะมีความผูกพันกับมัน เราไปไหนนาน ๆ เขาก็จะรอคอยเรากลับบ้าน

สุนัขเป็นสัตว์แสนรู้ ซื่อสัตย์ รักเจ้าของ เมื่อเขาจากเราไปก็อดคิดถึงไม่ได้เช่นกัน

มีพรรคพวกเขาจะเอาบางแก้วมาให้เลี้ยง ผมไม่กล้าเอามาเลี้ยง เพราะหลายคนที่เลี้ยงบอกว่ามันดุ
แต่ทำไม เพื่อนผมคนที่เลี้ยงบางแก้วขายเป็นล่ำเป็นสัน กลับเลี้ยงบางแก้วไม่ดุเลย
จะดุก็ต่อเมื่อเข้าไปในบ้านเขา อย่าไปหยิบของในบ้าน มิเช่นนั้น โดนกัดแน่ครับ

จากประสพการณ์ส่วนใหญ่อยู่ที่เราเลี้ยงน่ะครับคุณน้า ว่าออกมาดุหรือไม่ ที่บ้านผมเลี้ยงชิสุดุกว่าพิทบูลอีกครับ  [tremor-raccoon] พนง.ไปรษณีย์มาส่งพัสดุ ชิสุ วิ่งไล่กัดเลยครับ พิทบูลนอนนิ่งอยู่ในบ้าน ยังนึกอยู๋เลยถ้าเป้นพิทบูลที่ไล่กัดภาพที่ออกมาคงไม่เหมือนกันเเน่ครับ [tremor-raccoon]

พูดถึงประโยคที่น้าว่า...คนที่เลี้ยงสุนัข จะมีความผูกพันกับมัน เราไปไหนนาน ๆ เขาก็จะรอคอยเรากลับบ้าน    เเล้วทำให้ผมนึกถึงไอโก้(เป็นพันพนธุ์ อิงลิช คอกเกอร์ครับ) เนื่องจากพ่อผมไปทำงานต่างจังหวัด เจ้าโก้เฝ้ารอหน้าบ้านไม่ยอมทานอะไรเลยครับ จนตอมใจตาย [cry1]

ออฟไลน์ monalisa

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 04:54:21 PM »

ผมเคยเลี้ยงพิทบูล อยู่สองตัว ลายเสือ ตัวแรกไม่ได้ฝึกมา โอ้โห หมาดีๆนี่เอง ต้องล่ามด้วยโซ่ล่ามช้างแล้วใ่ส่แม่กุญแจล็อกที่คอด้วย เคยเห็นมันกัดหมาที่มาเดินวนเวียนอยู่แถวมันแล้วหิ้วขึ้นบันไดไปหน้าตาเฉย ต้องช่วยกันเอาเหล็กมางัดปาก อีกตัวหนึ่งฝึกมา นิสัยดีมากครับ กินไม่มูมมาม แต่เห็นลูกบอลแล้วไม่ได้ จะต้องวิ่งแล้วเอาหัวดันลูกบอลไปมา ผมเคยเลี้ยงมาหลายพันธุ์ครับ ตั้งแต่ อัลเซเชียล โดเวอร์แมน ร็อตไวเลอร์ ไทยหลังอาน หมาบ้านทั่วไป ตัวสุดท้ายที่เพิ่งตายเป็นบางแก้ว หวงของและเจ้าของดีมากครับ เหมือนมันฝังอยู่ในสายเลือดของมันเลย เลี้ยงสุนัขควรเอาใจใส่ครับ พามันไปเดินเล่นบ้าง อาบน้ำใ้ห้บ้าง เล่นกับมัน อย่าล่ามหรือขังกรงไว้นานๆ จะทำให้มันเครียดและจะดุครับ
บัญชีและที่อยู่==>http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=196.0

• Fight...!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 05:15:52 PM »
ตอนผมกลับบ้านไม่ต้องหวง วิ่งมาเลยครับ ล้มทั้งยืน เพราะเจ้าน้ำแข็งนี้ก็แข็งแรงมาก เคยวิ่งชนมันเหมือนกัน เราเจ็บเองซะงั้น  [laugh-raccoon]

ดูว่าสุนัขเขารักเราแค่ไหน มองตาแล้วรู้เลยครับ  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 05:37:41 PM »
อยากเลี้ยงแต่ไม่มีสถานที่ ชอบบางแก้วมากครับ ตอนทำงานที่ปักธงชัย บ้านเพื่อนเขาได้บางแก้วมาตัวเล็ก 2 ตัว ผู้ กับเมีย ตัวผู้โดนรถชนตายตั้งแต่เล็ก เลิกงานไปตั้งวงที่บ้านเพื่อนจะเล่นวิ่งไล่กับมันทุกวัน ผมว่ามันขี้เล่นครับ โดนรถชนสโพกเคลื่อนยังวิ่งได้อยู่ พอดีย้ายกลับบ้าน  6 ปี กลับไปเยี่ยมเพื่อนมันยังจำได้ครับ ตั้งวงก๊งเหล้ามันก็นั่งเฝ้าม่ไปไหนเลยครับ

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 07:48:49 PM »

fart-raccoon  การเลี้ยงสุนัขเราต้องแบ่งเวลาเล่นกับเค้าด้วย เพราะสุนัขที่เราเลี้ยงจะไว้ใจเรามากที่สุดและเห็นเราเป็นพื่อนที่ดีที่สุดของเค้าด้วยเช่นกัน จะเห็นได้ว่าบางครั้งก็มาชวนเราเล่นด้วย การดูแลก็อาบน้ำให้บ้างเมื่อสกปรก ดูว่ามีเห็บ หมัด มากวนใจเค้าบ้างมั๊ย แต่ถ้าเป็นสุนัขต่างชาติผมไม่รู้ครับ เคยเลี้ยงแต่สุนัขไทยจนถึงวันที่มันได้แก่ตายจากไปอยู่ตัวนึง ถึงแม้มันไกล้จะตายเพียงได้ยินเสียงเรามันก็มีอาการตอบสนองเหมือนกับดีใจ ... ผมเองคิดว่าการมีเวลาเล่นกับสุนัขที่เราเลี้ยงบ้างเป็นเรื่องสำคัญที่สุดครับ
          สุนัขต่างชาติก็คงไม่แตกต่างกันมาก อาจจะไม่เหมือนกันในรายละเอียดเท่านั้น แม้ไม่ได้เลี้ยงแต่ก็ไปลูบหัวเล่นของเค้าที่ขังไว้ในรั้ว พันธุ์ไซบีเรียนครับ สุนัขพันธุ์นี้ไม่ดุ ลูบหัวเล่นได้ทุกตัวที่เคยเจอมา .. แต่ดูแล้วสุนัขพันธุ์นี้ผมว่าไม่เหมาะกับสภาพอากาศร้อนในบ้านเรานัก ถ้าไม่ดูแลให้ดีก็เหมือนกับเอาเค้ามาทรมาน
          คนที่ชอบเลี้ยงสุนัข... จะเป็นมนุษย์ที่มีจิตใจอ่อนโยน มีเมตตากับสัตว์โลกทั้งมวลและเพื่อนมนุษย์ด้วยกัน มีจิตใจที่ดีเป็นพื้น ... เพราะฉะนั้นเมื่อเป็นเช่นนี้แล้ว คุณพี่ Alcohol ช่วยโอนตังค์ไปให้ผมไว้ซื้อหลอดซักห้าหกพันบาทได้มั๊ยขอรับ ?
  laughhahaha   

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 10:02:21 PM »

fart-raccoon  การเลี้ยงสุนัขเราต้องแบ่งเวลาเล่นกับเค้าด้วย เพราะสุนัขที่เราเลี้ยงจะไว้ใจเรามากที่สุดและเห็นเราเป็นพื่อนที่ดีที่สุดของเค้าด้วยเช่นกัน จะเห็นได้ว่าบางครั้งก็มาชวนเราเล่นด้วย การดูแลก็อาบน้ำให้บ้างเมื่อสกปรก ดูว่ามีเห็บ หมัด มากวนใจเค้าบ้างมั๊ย แต่ถ้าเป็นสุนัขต่างชาติผมไม่รู้ครับ เคยเลี้ยงแต่สุนัขไทยจนถึงวันที่มันได้แก่ตายจากไปอยู่ตัวนึง ถึงแม้มันไกล้จะตายเพียงได้ยินเสียงเรามันก็มีอาการตอบสนองเหมือนกับดีใจ ... ผมเองคิดว่าการมีเวลาเล่นกับสุนัขที่เราเลี้ยงบ้างเป็นเรื่องสำคัญที่สุดครับ
          สุนัขต่างชาติก็คงไม่แตกต่างกันมาก อาจจะไม่เหมือนกันในรายละเอียดเท่านั้น แม้ไม่ได้เลี้ยงแต่ก็ไปลูบหัวเล่นของเค้าที่ขังไว้ในรั้ว พันธุ์ไซบีเรียนครับ สุนัขพันธุ์นี้ไม่ดุ ลูบหัวเล่นได้ทุกตัวที่เคยเจอมา .. แต่ดูแล้วสุนัขพันธุ์นี้ผมว่าไม่เหมาะกับสภาพอากาศร้อนในบ้านเรานัก ถ้าไม่ดูแลให้ดีก็เหมือนกับเอาเค้ามาทรมาน
          คนที่ชอบเลี้ยงสุนัข... จะเป็นมนุษย์ที่มีจิตใจอ่อนโยน มีเมตตากับสัตว์โลกทั้งมวลและเพื่อนมนุษย์ด้วยกัน มีจิตใจที่ดีเป็นพื้น ... เพราะฉะนั้นเมื่อเป็นเช่นนี้แล้ว คุณพี่ Alcohol ช่วยโอนตังค์ไปให้ผมไว้ซื้อหลอดซักห้าหกพันบาทได้มั๊ยขอรับ ?
  laughhahaha   

ให้ได้อย่างซิ... [heart_shell]
เดี๋ยวผมยุให้เจ้าหรั่งกัดเอานะ

น้าเฉยจะเล่นหลอดไรเหรอครับ แฟนผมยังซื้อหลอดมาตุนไว้เพียบเลย

หลอดกาแฟครับ
 laughhahaha laughhahaha

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 10:11:13 PM »
เจ้าหรั่งที่ผมพูดถึง

หมาขี้เล่น เล่นสนุกได้ทั้งวัน พอถึงสองทุ่มล้มตัวหลับเหมือนเด็ก
ใครมาบ้านไม่มีเห่า กระดิกหางต้อนรับทุกคนเลยครับ

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 10:36:34 PM »
เคยเลี้ยงครับ จะบอกว่าผมบ้าหมามากกว่าเครื่องเสียงอีกครับ แต่ก่อนหนังสือเกี่ยวกับหมาเป็นตั้งๆอ่านจนหมด อ่านหลายรอบด้วยครับ  ชอบอ่านเผ่าพันธุ์แต่ละพันธุ์ ต้นตระกูลมาจากไหน ผสมกับอะไร  วิธีที่ธรรมชาติคัดเลือกสายพันธุ์ผสมกันเอง กับข้ามสายพันธุ์ อ่านอย่างมันส์เลยครับ  พอดีญาติผมเขามีฟาร์มรู้ว่าผมชอบหมา ก็ให้ลูกที่ผสมพ่อพันธุ์แม่พันธุ์นอกมา เลี้ยงได้ปีกว่าก็ตาย ผมร้องไห้เลยครับ คิดถึงมันมาก สักพักก็ไปซื้อมาใหม่ พันธุ์เดิม(อัลเซเซี่ยน) พอเลี้ยงไปเริ่มรู้เลยครับ ว่าพันธุ์แท้กับพันธุ์ทางต่างกันมาก ปากเปราะเห่าไม่หยุด ขนาดไม่เคยขัง ขี้กลัว จิตใจไม่มั่นคง ใครที่คิดจะเลี้ยงหมา ก็ให้ดูพื้นฐานอุปนิสัยของแต่ละพันธุ์ว่าเป็นยังไง ชอบแบบไหน  ก่อนที่จะเลี้ยง เพราะมันจะต้องอยู่กับเราไปอีกนาน
   เรื่องพันธุ์บางแก้ว ก็ได้ยินมาว่ามันมีนายเดียว เขาว่าคนที่เลี้ยงมันมาได้ 3เดือน แล้วให้คนไปเลี้ยงต่อ แล้วให้2คนที่เลี้ยงเรียกมันมา มันจะมาหาคนแรกก่อน ฟังแล้วซึ้งเลย  พูดเรื่องถึงเรื่องนี้แล้วคิดถึงหนังเรื่องหนึ่ง ฮาชิ..หัวใจพูดได้   ดูแล้วถึงกับน้ำตาซึมครับ

http://movie.108dog.com/dog/8.php  รีวิวครับเผื่อกระตุ้นคนรักหมา อยากดู
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ วัยรุ่นเลบานอน?

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
  • เเก๊งค์เเมวเหมียวหมูดำ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 10:37:01 PM »
เคยเลี้ยงเเต่หมาพันธุ์ไทยบ้านอ่ะครับ เลี้ยงตั้งกะเเต่ตัวเล็กๆทั้งคนทั้งหมา [gr_in] จำได้สมัยมันยังอยู่เวลากลับจากโรงเรียนมันจะวิ่งมารับ 55
 ตอนเย็นๆเวลากินข้าวเหลือจะเอาไปให้มัน มันกระดิกหางดิ๊กๆต้องคอยบอกมันว่าเด๋วก่อน เด๋วเอาให้กิน อยู่มาวันหนึ่งเเถวบ้านมีคนย้ายมาใหม่พี่เเกไม่พอใจที่มาเเกมามีอะไรกันกับหมาของผมเเล้วเเกเดือดร้อนเเทนหมาหรือยังไงไม่ทราบ เอายาเบื่อคลุกกับกระดูกให้หมาผมกินซะงั้น  [entreat-raccoon]ตอนนั้นคุณดำมันมีลูกน้อยๆอยู่สองสามตัวทั้งเเม่หมาลูกหมาเมายาเบื่อเละเทะ ลูกมันเมายาเบื่อวิ่งกลับบ้านชนเสาไฟฟ้า (ภาพยังติดตามันจนทุกวันนี้เลยครับ)laughhahaha เเม่มันสภาพอิดโรยเหมือนโดนไปเยอะ ผมนั่งเฝ้ามันดูจนวินาทีสุดท้ายของมัน ดูตาของมันอาการหมาโดนยาเบื่อนี่บอกตรงๆโคตรสงสารเลยครับเเต่ทำอะไรไม่ได้นั่งลูบหัวมันอยู่ตอนจนมันตายไป  [entreat-raccoon]  เเล้วอุ้มมันใส่ปุ๋งกี๋ขุดหลุมฝังให้มัน หมาดำกับผมมันโตมาพร้อมๆกับผมผูกพันธ์กับมันคิดถึงมัน เเต่ทำไมคนที่วางยาเบื่อเนี่ยทำทำไมครับพยายามหาคำตอบอยู่ว่าจะไปถามคนทำเเต่มันไม่อยู่ซ่ะเเล้ว  [n_o]  จากนั้นมาก็ไม่เคยเลี้ยงหมาอีกเลย ทุกวันนี้เวลากลับบ้านชอบไปเล่นกับโกลเด้นของพี่ๆเเถวบ้านมันกวนตีนดี  มีอีกเรื่องนึงไม่นานมานี้ผมมีโอกาศเข้าไปเก็บข้อมูลในหมู่บ้านเห็นหมาตัวนึงเหมือนคุณดำมากๆครับ(เห็นเเล้วคิดถึง)ผมได้เเต่จอดรถดูเเต่ก้ไม่ได้ไปเล่นกับมันเหมือนหมาผมอย่างเคย  [roll] คุณดำมันมีลูกหลายคอกเเล้วครับ คงกระจายไปทั่วเมืองเเล้วมั้ง 55 กลับบ้านไปเห้นลูกมันเเล้วก็นึกในใจว่าเห้ยนี่มันลูกคุณดำนี่หว่า 55 ก็เเอบยิ้มในใจเป็นความสุขเล็กๆน้อยดีครับ  [heart_shell]
Contact Us        
ถ้าต้องเลือกระหว่าง "นกไร้ขา" กับ "นกไร้ปีก" เธอจะเป็นอะไร?

ออฟไลน์ ozztum

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2011, 11:51:56 PM »
ที่บ้านผมก็เลี้ยงไว้ที่บ้าน เลี้ยงไว้เยอะมาก ตาผมเลี้ยงไว้ตัวไหนตัวโปรดก็จะได้นอนบนบ้าน ส่วนตัวไหนธรรมดาก็จะได้เลี้ยงไว้นอกบ้าน ตัวโปรดกินข้าวสุก ตัวธรรมดากินข้าวต้ม ที่บ้าน อาทิตย์หนึ่งใช้ข้าวสาร 1กระสอบใหญ่ คนแก่ซื้อเป็นถังหรือเป็นกิโลไม่เป็นครับ แต่ผมเชื่อนะเลี้ยงหมาเยอะๆแล้วได้บุญ ตอนนั้นตาผมป่วยเป็นมะเร็งลำไส้ขั้นที่สอง ลูกเท่ากำปั้นได้ ผ่าตัดแล้วรักษาหายขาด แถมไม่เสียเงินด้วย เพราะใช้บัตรสุขภาพคนแก่ ถ้าเกิดเสียตังจริงๆคงหมดเป็น แสนๆเหมือนกัน ถือว่าโชคดีมากเลยครับ แถมพอผ่าตัดยังตัองให้ ครีโมต่อ แต่คนส่วนมากการให้ครีโม ผมมันต้องล่วง แต่ตาผมให้ครีโมผมไม่ล่วงเลย หรือไม่แพ้ครีโม ให้ติดต่อกัน 6 เดือน พอถึงวันที่ให้ครีโมครบ แล้วก็ตรวจ ทุกๆเดือนเป็น เวลา หนึ่งปี ผลสรุปว่า หายขาด จากโรคนี้เลย ผมเลยเชื่อว่า การเลี่ยงสัตว์หรืออะไรก็แล้วแต่ที่ไม่ใช้การกักขังหรือนำมาเลี้ยงพอการทรมาน มันได้บุญมากมาก มันคือทานอย่างหนึ่ง

ออฟไลน์ igqsung

• ถูกใจกด Like+ 45
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2011, 08:01:12 AM »
เมื่อเช้าแต่งตัวเสร็จนั่งดูข่าว รอเวลามาทำงาน อเมริกันทีเรียพิทบูล (เรียกถูกรึปล่าวไม่รุ) กัดเจ้าของบ้าน คุณยายวัย 71 เสียชีวิตในบ้านตัวเอง เห็นข่าวแล้วสลดครับ

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2011, 05:29:33 AM »
พี่ตัวไหนที่ตายครับ ผมดูรูปไม่ได้ครับที่ทำงาน ใช่ เจ้าหรั่งหรือเปล่าครับ เพราะวันนั้นที่ไปก็มีตัวเดียวครับ หรือว่ามีตัวอื่นซ่อนอยู่ครับ แต่ไม่น่าจะมีนะเพราะไปทั้งวันก็มีแต่ เจ้าหรั่งนี่แหละมากวนตลอดเวลา สงสัยมันได้กลิ่น สุนัขจากผม  [smi_ley]

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2011, 07:18:40 AM »
พี่ตัวไหนที่ตายครับ ผมดูรูปไม่ได้ครับที่ทำงาน ใช่ เจ้าหรั่งหรือเปล่าครับ เพราะวันนั้นที่ไปก็มีตัวเดียวครับ หรือว่ามีตัวอื่นซ่อนอยู่ครับ แต่ไม่น่าจะมีนะเพราะไปทั้งวันก็มีแต่ เจ้าหรั่งนี่แหละมากวนตลอดเวลา สงสัยมันได้กลิ่น สุนัขจากผม  [smi_ley]

เจ้าแรมโบ้ครับ ตัวก่อนเจ้าหรั่ง

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2011, 07:38:23 AM »

เจ้าแรมโบ้ครับ ตัวก่อนเจ้าหรั่ง
นึกว่าเจ้าหรั่งไปซะแล้วเห็นกันอยู่หลัดๆ

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 24 ธันวาคม 2011, 08:55:49 AM »
 ไปเจอมา  laughhahaha

<a href="http://embed.break.com/MjI2MzE0NA==" target="_blank" class="new_win">http://embed.break.com/MjI2MzE0NA==</a>
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 09 มกราคม 2012, 10:10:00 PM »
เคยเลี้ยงครับแต่ตอนนี้ตายไปแล้วครับอายุ 14 ปี ตอนนี้ยังลืมเจ้าตัวนี้ไม่ได้คงอีกซักพักใหญ่ๆๆ