ผู้เขียน หัวข้อ: power amp " หวานใจ " ใครก็รู้จัก แล้วต้องทำอย่างไรถึงจะเสียงดี ?  (อ่าน 183982 ครั้ง)

ออฟไลน์ bondturbo

• ทำไปเรื่อยๆ
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 40
    • http://uppic.us/pic.php?picid=3eb56888e3815294554cd99b95b87f71
หม้อแปลงคุณ RuNgPhUnG ซื้อหรือสั่งจากที่ไหนครับ
ข็อมูลส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2798.0

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
หม้อแปลงคุณ RuNgPhUnG ซื้อหรือสั่งจากที่ไหนครับ
ดูจากสติ๊กเกอร์แล้ว สั่งพันที่ Henry ครับ ถ้าจะสั่งตามต้องระบุย้ำว่าใช้ลวดทองแดงด้วยน่ะครับ  [gr_in]

clapping-1-2  POWER AMPLIFIER  NEXT PROJECT IS >>> เพาเวอร์แอมป์ทรานซิสเตอร์ 50 วัตต์ RMS จากสุดยอดชุดคิทที่โด่งดังเมื่อประมาณ 30 ปีมาแล้ว ในซีกโลกอันไกลโพ้น ด้วยการออกแบบที่ซู๊ดดดยอด >>> เราจะขุดเอามาเล่นกันให้สะจายย เด็กเล่นได้ ผู้ใหญ่เล่นดี เจอกันภายในปีนี้แน่น๊อนนนน ครับท่านนน !!!
ฮา... หวานใจยังค่อยๆ กระดึ๊บอยู่เลย กำลังจะมีตัวใหม่มายั่วน้ำลายซะแร้ว.. จะทำทันกันไหมเนี่ย  [smi_ley]

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
ฮา... หวานใจยังค่อยๆ กระดึ๊บอยู่เลย กำลังจะมีตัวใหม่มายั่วน้ำลายซะแร้ว.. จะทำทันกันไหมเนี่ย  [smi_ley]
            กว่าจะลอง จนชัวร์ คงปลายๆปีโน๊นนน แหละครับน้าแว่น อีกนานนน

ออฟไลน์ joke2010

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 9
             clapping-1-2   POWER AMPLIFIER  NEXT PROJECT IS >>> เพาเวอร์แอมป์ทรานซิสเตอร์ 50 วัตต์ RMS จากสุดยอดชุดคิทที่โด่งดังเมื่อประมาณ 30 ปีมาแล้ว ในซีกโลกอันไกลโพ้น ด้วยการออกแบบที่ซู๊ดดดยอด >>> เราจะขุดเอามาเล่นกันให้สะจายย เด็กเล่นได้ ผู้ใหญ่เล่นดี เจอกันภายในปีนี้แน่น๊อนนนน ครับท่านนน !!!
เอามายั่วให้อยากอีกแล้ว ของเก่าทั้งปรีทั้งแอมป์ก็ดองเอาไว้ยังไม่ได้ทำเลย [c--c]
ข้อมูลติดต่อครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=178.0

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]

ตามที่น้าaudiomania  บอกไว้ครับ ผมระบุแบบคว่ำ เหล็กนอก S14 พันลวดทองแดงเรียงเส้น รองกระดาษทุกชั้น ซิดล์ทองแดง เรื่องสี  [entreat-raccoon] ผมรื้อพ่นใหม่แล้ว   [roll]
            กว่าจะลอง จนชัวร์ คงปลายๆปีโน๊นนน แหละครับน้าแว่น อีกนานนน

ทดลองช้าๆ นะครับ รู้สึกบ้านนี้จะมี 2 ทีม มีทีม โซลิด กับ หลอด เป็นเต่ากับกระต่าย เปลียนกันนำ ใครยังลังเลไม่เลือกอย่างไดอย่างหนึ่ง ก็ขาขวิด กันเลยทีเดียว  [roll]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100

ดีครับ  ปลายปีสุดๆ  เลยก็ได้ครับ  จะได้รอ Bonus  ปีหน้า clapping-1-2

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา

ตามที่น้าaudiomania  บอกไว้ครับ ผมระบุแบบคว่ำ เหล็กนอก S14 พันลวดทองแดงเรียงเส้น รองกระดาษทุกชั้น ซิดล์ทองแดง เรื่องสี  [entreat-raccoon] ผมรื้อพ่นใหม่แล้ว   [roll]

ทดลองช้าๆ นะครับ รู้สึกบ้านนี้จะมี 2 ทีม มีทีม โซลิด กับ หลอด เป็นเต่ากับกระต่าย เปลียนกันนำ ใครยังลังเลไม่เลือกอย่างไดอย่างหนึ่ง ก็ขาขวิด กันเลยทีเดียว  [roll]

จะกลับไปห้องหลอด เพื่อนก็ดันมามันกับโซลิตเข้าอีก พลอยทำให้ผมมันตามไปด้วย
ว่าจะเข้าไปทำแอมป์หลอด EL34-SE ให้เสร็จเสียที ก็ยังไม่ว่าง เพราะติดธุระของทางการอีกยาว

เดือนหน้า จะมีเวลาว่างเสาร์ อาทิตย์กับเขาบ้างแล้ว และเมื่อนั้นจึงจะปั่นให้เต็มที่ครับ
 fart-raccoon fart-raccoon

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
หม้อแปลงที่มีทองเนียมตอนนี้เท่าที่รู้มี 3 ยี่ห้อ ( อาจจะมากกว่านี้แต่ไม่มีข้อมูลโดยเฉพาะลูกโตๆๆๆ โดนเกือบหมดส่วนลูกเล็กๆ น่าจะยัง ) และที่สำคัญเราก็ไม่เคยถามว่าทองแดงหรือทองเนียม ถ้าอยากรู้ต้องขูดดูครับอิอิ [yes-raccoon] อันนี้ของผมเองทองแดงแท้แน่นอนเสร็จไป 1 ลูกพรุ่งนี้น่าจะเสร็จอีกลูก ( แต่ว่ามันขี้เกียจพันสุดๆๆๆๆๆ เลย )

ออฟไลน์ วัยรุ่นเลบานอน?

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
  • เเก๊งค์เเมวเหมียวหมูดำ
ทองเนียม คืออะไรครับ
Contact Us        
ถ้าต้องเลือกระหว่าง "นกไร้ขา" กับ "นกไร้ปีก" เธอจะเป็นอะไร?

หม้อแปลงที่มีทองเนียมตอนนี้เท่าที่รู้มี 3 ยี่ห้อ ( อาจจะมากกว่านี้แต่ไม่มีข้อมูลโดยเฉพาะลูกโตๆๆๆ โดนเกือบหมดส่วนลูกเล็กๆ น่าจะยัง ) และที่สำคัญเราก็ไม่เคยถามว่าทองแดงหรือทองเนียม ถ้าอยากรู้ต้องขูดดูครับอิอิ [yes-raccoon] อันนี้ของผมเองทองแดงแท้แน่นอนเสร็จไป 1 ลูกพรุ่งนี้น่าจะเสร็จอีกลูก ( แต่ว่ามันขี้เกียจพันสุดๆๆๆๆๆ เลย )

ผมสั่งพัน 2 ลูก ดิ  ไม่เอาทองเนียมอ่ะครับ

--------------------
ใช้ลวดอลูมิเนียมแท่นลวดทองแดงครับ เพื่อลดต้นทุน

ออฟไลน์ วัยรุ่นเลบานอน?

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
  • เเก๊งค์เเมวเหมียวหมูดำ
--------------------
ใช้ลวดอลูมิเนียมแท่นลวดทองแดงครับ เพื่อลดต้นทุน
  [phok] [phok] รับเเซ่บครับ
Contact Us        
ถ้าต้องเลือกระหว่าง "นกไร้ขา" กับ "นกไร้ปีก" เธอจะเป็นอะไร?

ผมสั่งพัน 2 ลูก ดิ  ไม่เอาทองเนียมอ่ะครับ
-----------------------------------
ท่านพี่ใช้บริการมืออาชีพดีกว่าครับ [yes-raccoon] ของผมมือสมัครเล่นมันไม่สวยแถมกลัวไฟจะลุกอีก [laugh-raccoon]    ตอนสั่งพันต้องย้ำๆๆๆ ซ้ำๆๆๆๆ เลยนะครับ ( มีคนย้ำกับเจ้ำของร้านที่มีปัญหามาแล้ว ยังได้ทองเนียมกับมาเลย ตอนหลังต้องขูดให้ดูจะๆๆ ถึงจะยอมพันให้ใหม่เอากับมันสิ )

อันนี้เป็นตัวอย่างทองเนียม ( ถ้าลูกเล็กน่าจะยังเป็นทองแดงนะ + ไม่แน่ใจ )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กุมภาพันธ์ 2012, 05:29:05 PM โดย toon5420 »

หม้อเทอรอยดัลจากจีน  มักจะเจอทองเนียมกันเป็นแถว ถึงว่าซิราคาขายถูกสุด ๆ
ลูกละไม่เกิน 500 บาท ยังอุตส่าห์ขายได้และมีกำไร
 [tremor-raccoon]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

แปะรวมคอมโบเลยดีกว่าครับ จะได้ไม่ต้องเปิดไป-มาหลายหน้า

จัดการหาลวดทองแดงเบอร์ 17 หรือ 18 AWG ยาวประมาณ 1.5m. พันบนแกนขนาด 8-10mm. จำนวน 16 รอบ และเผื่อปลายแต่ละฝั่งออกมาประมาณ 15mm. (อ้อ.. ให้พันลวด วนขึ้นตามเข็มนาฬิกา อย่าเผลอพันผิดทิศล่ะครับ เดี๋ยวใส่ PCB ไม่ได้) แล้วตัดลวดยาว 1 1/2 นิ้วไว้สองอันสำหรับทำจั๊มพ์ GND ใหญ่บนบอร์ดด้วยนะครับ

เสร็จแล้วเอาคัตเตอร์ขูดฉนวน ระยะยกสูงห่างจากคอยล์ 10mm.

เสร็จแล้วก็ไล้ตะกั่วให้เรียบร้อย ถ้าขูดฉนวนดีแล้ว เวลาไล้ตะกั่วจะต้องเคลือบสวย 100% ไม่มีเศษสีส้มแดงของฉนวนติดอยู่ (อ้อ.. ตรงนี้ใช้คีมช่วยจับลวดด้วยนะครับ ทองแดงนำความร้อนได้ดี เดี๋ยวมือพองไม่รู้ด้วย)

จากนั้นวัดระยะทำจั๊มพ์ GND (ระยะห่าง 0.9inch)

พับขาให้ได้รูปและทดลองใส่ลงบอร์ด

ถ้าขายาวเกินตัดขาให้เหลือประมาณ 3mm. เตรียมบัดกรี (ระยะการตัดขา แนะนำให้มีความสูงอย่างน้อยเท่ากับครึ่งหนึ่งของความกว้างจุดบัดกรี เพื่อที่บัดกรีแล้วตะกั่วจะเติมเต็มและเป็นโคน 45 องศา ซึ่งจะทำให้จุดบัดกรีแข็งแรงและทนทานที่สุด

บัดกรีให้เรียบร้อย และให้เติมตะกั่วปิดรอยคีมตัดลวดทองแดงด้วย เพื่อป้องกันการกัดกร่อนของขาอุปกรณ์ในระยะยาว

บัดกรีลวดจั๊มพ์อื่นๆ ให้เรียบร้อยก่อน เพราะความสูงน้อยสุด

พักบอร์ดใหญ่ไว้ก่อน แล้วมาดูบอร์ดจ่ายไฟแผ่นเล็กกันบ้าง เริ่มจากพับขาอุปกรณ์ให้เหมาะสมกับระยะห่างบน PCB ในรูปจะมีแท่งพลาสติกที่เป็น Lead former เอาไว้วัดระยะขาอุปกรณ์และพับให้ได้ขนาด

แล้วเอานิ้วกดทั้งสองด้าน จะได้แบบนี้

แต่ถ้าจะให้เนี้ยบสุดๆ ต้องใช้คีมแบน เรียบไม่มีหยัก มาช่วยแต่ง (เผื่อมีคนถาม.. ที่เห็นคือคีมยี่ห้อปิแอร์ Pier Gincomi ซื้อที่สหรุ่งโรจน์ครับ ราคาอาจจะแพงหน่อย แต่โคตะระคุ้ม ใช้มาหลายปีแล้ว)

แล้วก็ค่อยๆทำต่อไป

ทีละน้อย

เทคนิคการบัดกรีส่วนตัวของผมนะครับ วุ่นหน่อย แต่รับรองว่าใช้ทนใช้นาน
-เริ่มจากแต้มตะกั่วนิดหน่อยให้อุปกรณ์ไม่หลุดจาก PCB แล้วดูว่าอุปกรณ์แนบสนิทดีแล้วหรือยัง ถ้ายังก็ใช้หัวแร้งจี้แล้วจับอุปกรณ์ให้อยู่ในตำแหน่งที่ถูกต้อง

-จากนั้น ตัดขาอุปกรณ์ (สูตรเดิม คือความสูงอย่างน้อยเท่ากับครึ่งหนึ่งของขนาดจุดบัดกรี)

-แล้วเติมตะกั่วด้านที่ยังว่างอยู่ให้เต็ม เสร็จแล้วค่อยกลับมาเติมด้านที่แต้มเอาไว้ก่อนหน้า ให้สมบูรณ์

มุมมองด้านข้าง จะต้องเป็นโคนสวยงาม (ต้องไม่มียอดแหลมที่ดีบุกปลิวไปหมดแล้วเหลือแต่ตะกั่วอย่างเดียว ซึ่งจุดบัดกรีจะเปราะและไม่ทน ที่พวกช่างเรียกว่าก้อนขี้หมาน่ะครับ)

แล้วก็ค่อยๆทำต่อไปเรื่อยๆ ใจเย็นๆ

แล้วก็ค่อยๆทำต่อ ส่วน R ตัวที่คิดว่าจะมีความร้อนบ้างอย่าง R 100 Ohm กับ 10 Ohm ก็ให้ดัดขาแบบยกลอยขึ้นเล็กน้อย หรือถ้ามีเฟอไรต์บีตเหลือ ก็เอามาใช้หนุนแบบในรูปก็ได้ครับ

แล้วก็ค่อยๆทำบอร์ดแอมป์ไปด้วย

จากนั้นมาจัดการทรานซิสเตอร์ไดรฟ์ 2SB649 / 2SD669 ที่ต้องติดฮีตซิงค์ เฉพาะวงจร"หวานใจ"นี้ จะใช้ไมก้ายางแล้วขันน็อตยึดแบบในรูปให้พอตึงมือ อย่าแน่นเกินไปนัก เดี๋ยวทรานซิสเตอร์แตกครับ ถ้าให้ดีจะใช้แหลวนสปริงช่วยเพิ่มแรงกดเสริมก็ได้ จะได้ขันสกรูไม่ต้องแรงมาก แหวนสปริงก็จะดันทรานซิสเตอร์ให้แนบซิงค์ดีอยู่แล้วครับ

จากนั้น ให้หาแหวนไฟเบอร์รองกันช็อต แล้วขันสกรูยึดฮีตซิงค์ให้เรียบร้อยก่อน แล้วค่อยบัดกรีขาทรานซิสเตอร์

เสร็จแล้ว นำขดลวดที่ทำเอาไว้ ใส่ในตำแหน่งยกลอยประมาณ 10mm ตามรูป แล้วบัดกรีให้เรียบร้อย

ก็จะได้ลงอุปกรณ์เบื้องต้นดังรูป

รูใส่สายบน PCB เจาะไว้ที่ขนาด 1.8mm. หากจะใช้ตาไก่ทองเหลืองมาตรฐาน ขนาดกลาง 2mm จะต้องหาสว่าน 2mm. มาเจาะขยายรูด้วย
จากนั้นใส่ตาไก่ แล้วใช้ด้ามไขควงดันให้แน่น เสร็จแล้วใช้คีมแบนบีบด้านบนให้แบนออกเล็กน้อย ซึ่งจะทำให้ตาไก่ ล็อกตำแหน่งอยู่กับที่ ไม่ลื่นหลุดเวลาบัดกรีจุดใหญ่ๆ ด้านล่างครับ

จากเดิมที่ทำค้างไว้คราวที่แล้ว ต่อด้วยเรื่องใส่ทรานซิสเตอร์กับฮีตซิงค์ครับ รูปนี้ทำเผื่อใช้วันข้างหน้าด้วย หลักการเดียวกันคือ ต่อให้ดี ทำให้แน่หนา และทำเสร็จวัดตัวถังกับซิงค์ต้องไม่ช็อตนะครับ

เริ่มจากเตรียมของที่เกี่ยวข้อง ทั้งทรานซิสเตอร์จานบิน, แผ่นไมก้า(แบบใสต้องทาซิลิโคน ถ้าแบบแผ่นยางก็ง่ายหน่อยสะดวกดีไม่เลอะมือด้วย), บู๊ทฉนวนรองกันช็อต, สกรู+น็อต+แหวนรองน็อต M3 แบบอะลูมิเนียมปกติหรือทองเหลืองได้ก็ดีครับ, หางปลาบัดกรีสายไฟและหุ้มท่อหดไว้ก่อนล่วงหน้า, ซิลิโคนนำความร้อนแบบไม่นำไฟฟ้าแบบสีขาวธรรมดาหรือสีเทาธรรมดาครับ (แบบซุปเปอร์ผสมโลหะที่พวก CPU ใช้ ไม่เอาครับ มันนำไฟฟ้าได้ เดี๋ยวช็อต)

จากนั้นเริ่มบีบซิลิโคนแล้วหาเศษกระดาษแข็งหรือเศษแผ่นพลาสติกมาตัดเป็นแท่งเพื่อทำแถบปาดซิลิโคนให้ทั่วถึง บางๆ ไม่ต้องหนา ทั้งตัวจานบิน และแผ่นไมก้า (ทาด้านเดียว)

แล้วซ้อนแผ่นไมก้าเข้ากับจานบินแบบนี้ครับ ซิลิโคนจะได้กระจายอยู่ทั้งสองฝั่ง

จากนั้นวางตำแหน่งจานบินให้เหมาะกับซิงค์ที่เจาะรูไว้ก่อนหน้า และเล็งให้ถูกกับตำแหน่ง PCB ด้วย (NPN เป็น MJ15024/MJ15003 และ PNP เป็น MJ15025/15004)
พอดีของผมวางแบบ upside-down คว่ำลง ไม่โชว์จานบิน แล้วร้อยสกรูนำร่องไว้ดังรูป

เอาบู๊ทฉนวนใส่อีกฝั่งของฮีตซิงค์ ให้ครบทั้ง 4 ตำแหน่ง

ใส่แหวนรองและน็อตตามลำดับ สำหรับตัวที่ต่อสายใช้งานให้ใส่หางปลาเข้าไประหว่างแหวนกับน็อต M3 เพื่อจะได้รับแรงได้เหมาะสมที่สุด

เล็งตำแหน่งใด้แน่ใจอีกครั้ง

แล้วเริ่มทำการขันล็อกให้แน่นพอตึงมือขั้วหางปลาแน่นพอดีๆ อย่าขันแรงมากเกินไป เดี๋ยวบู๊ทพลาสติกแบนเสียหายได้เหมือนกันน่ะครับ

เสร็จแล้วก็ใช้สายไฟต่อสัญญาณขา B E ให้ครบ

หุ้มท่อหดให้เรียบร้อย แล้วทดลองเอามิเตอร์วัดดู จะต้องไม่มีขาหรือตัวถังช็อตฮัตซิงค์เป็นอันขาด ถ้าช็อตให้รื้อออกแล้วทำใหม่ครับ

เสร็จแล้ว มาจัดการกับทรานซิสเตอร์ BD139 สำหรับชดเชยอุณหภูมิรอยต่อ บัดกรีสายและหุ้มท่อหด+ท่อทนความร้อนให้เรียบร้อยก่อน แล้วติดตั้งคล้ายกัน โดยถ้าใช้แบบปีกหลังเป็นโลหะ ก็ต้องรองด้วยไมก้าด้วย แต่ถ้าเป็นตัวพลาสติกนำความร้อน ก็ทาแล้วขันติดไปเลยก็ได้

ตามรูปครับ แล้วทดลองใช้มิเตอร์วัดขากลาง กับฮีตซิงค์ต้องไม่ช็อตถึงกันนะครับ เช็คให้ชัวร์

แล้วก็บัดกรีสายตามจุดที่อยู่บน PCB ให้เรียบร้อย เป็นอันเสร็จขั้นตอนประกอบของบอร์ดแล้ว

ถ้าใส่แบบตัวเดียว คร่อมแบบนี้เลยครับ ส่วน R 56k ตรงกลางก็ไม่ต้องใส่ครับ

อ้อ.. อย่าเพิ่งถามแนวเสียง C ตัวนี้นะครับ ไม่รู้เหมือนกัน เพราะผมก็เพิ่งได้มาจากบอร์ดเครื่องอะไรไม่รู้เก่าๆ จากคลองถมครับ เห็นเข้าท่าดี เลยเอามาใส่ให้ดู [roll]

ที่เหลือก็เข้าสู่ขั้นตอนการทำภาคไฟหลัก กับโยงไฟทดสอบไฟต่อ และถ้าเรียบร้อยก็ตั้งมิเตอร์วัดกระแสสงบ idle current ได้เลย (รูปขั้นตอนถัดไปอดใจรอกันอีกหน่อยครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กุมภาพันธ์ 2012, 12:48:39 AM โดย audiomania »

Note เพิ่มเติมนิดหน่อยครับ [gr_in]

สายไฟที่ใช้เดินหางปลาและแถวๆ ทรานซิสเตอร์จานบิน แนะนำให้ใช้สายเบอร์ใหญ่พอสมควรครับ ประมาณเบอร์ 16 เป็นอย่างน้อย
ที่เห็นในรูป ผมเอาสาย CANARE 4S8 มาปอกเปลือก แล้วแยกสายออกมาทำน่ะครับ จะได้สีที่ต่างกันชัดเจน ตรวจสอบง่ายครับ

ส่วนสายที่ใช้เดิน BD139 ก็ใช้สายเล็กลงนิดนึงก็ได้ แต่อย่าเล็กหรือฝอยมากไป เพราะจะทำให้ถูกกวนได้ง่าย กะขนาดทองแดงอย่างน้อยประมาณเบอร์ 24 ครับ

อ้อ.. สำหรับเบอร์ทรานซิสเตอร์ ถ้ามองไม่ค่อยเห็น แนะนำให้หาลิควิดเปเปอร์ ป้ายลงที่เบอร์แล้วเอาผ้าเช็ดออกครับ ตัวหนังสือจะลอยเด่นขึ้นมา จะมองได้ง่ายขึ้นครับ ในรูปตัวซ้ายเดิมๆ ต้องมองตัดแสงถึงจะเห็นได้  ส่วนตัวขวาป้ายลิควิดแล้วเอาคมคัตเตอร์ปาดออก เบอร์จะลอยเด่นชัดเจนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กุมภาพันธ์ 2012, 01:54:53 AM โดย audiomania »

เพิ่มเติมครับ ทรานซิสเตอร์แบบจานบิน ควรหาท่อเทฟล่อนที่ขนาดพอดีไม่หลวม หรือเปลือกสายไฟขนาดพอเหมาะ ตัดให้ความยาวกำลังดี หรือท่อหดก็ได้สวมลงไปที่ขาตามภาพ ก่อนประกอบเข้ากับฮีทซิ๊งค์ ก็ดียิ่งขึ้นครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
ขอบคุณพี่  ฮาโมนิค ครับที่มาแนะนำ ว่าแต่ลุงตรอนหายไปไหนน้า  ไม่เห็นมาแนะนำเลย [confused-raccoon]

ว่าแต่ใครนะช่างใจร้ายจัง พอดีวันนี้ไปหาซื้อ mosfet มาทำงาน โปรเจ็คหลอด เจอกับน้าแว่น (ปกติก็เจอกันบ่อยอยู่แล้วไม่ได้นัดหรอกนะ ก็เดินเจอกันที่บ้านหม้อนั่นแหละ) ก็ทักทายกันตามปกติ เห็นถือกระดาษอยู่ปึกนึง เลยถามแกว่าซื้ออะไร แกบอกว่าเพื่อนๆฝากซื้อของ   กระดาษ list อุปกรณ์ตั้งสองสามแผ่น  ไม่สงสารน้าแกบ้างเลย กำลังตุ้ยนุ้ยน่ารักเชียว   ไม่รู้ป่านนี้น้าแกซื้อได้ครบหมดรึยัง  [checks-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กุมภาพันธ์ 2012, 07:37:11 PM โดย CreAte HoUse »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
ขอบคุณพี่  ฮาโมนิค ครับที่มาแนะนำ ว่าแต่ลุงตรอนหายไปไหนน้า  ไม่เห็นมาแนะนำเลย [confused-raccoon]

ว่าแต่ใครนะช่างใจร้ายจัง พอดีวันนี้ไปหาซื้อ mosfet มาทำงาน โปรเจ็คหลอด เจอกับน้าแว่น (ปกติก็เจอกันบ่อยอยู่แล้วไม่ได้นัดหรอกนะ ก็เดินเจอกันที่บ้านหม้อนั่นแหละ) ก็ทักทายกันตามปกติ เห็นถือกระดาษอยู่ปึกนึง เลยถามแกว่าซื้ออะไร แกบอกว่าเพื่อนๆฝากซื้อของ   กระดาษ list อุปกรณ์ตั้งสองสามแผ่น  ไม่สงสารน้าแกบ้างเลย กำลังตุ้ยนุ้ยน่ารักเชียว   ไม่รู้ป่านนี้น้าแกซื้อได้ครบหมดรึยัง  [checks-raccoon]
สงสารครับ [in-love-raccoon] [in-love-raccoon]
น้าแว่นถ้าวันไหนไม่ไปเดินบ้านหม้อ แกทานข้าวไม่ค่อยลง สงสัยช่วงนี้ไปบ่อยเลยตุ้ยนุ้ยขึ้นครับ   [roll]

ขอบคุณพี่  ฮาโมนิค ครับที่มาแนะนำ ว่าแต่ลุงตรอนหายไปไหนน้า  ไม่เห็นมาแนะนำเลย [confused-raccoon]

ว่าแต่ใครนะช่างใจร้ายจัง พอดีวันนี้ไปหาซื้อ mosfet มาทำงาน โปรเจ็คหลอด เจอกับน้าแว่น (ปกติก็เจอกันบ่อยอยู่แล้วไม่ได้นัดหรอกนะ ก็เดินเจอกันที่บ้านหม้อนั่นแหละ) ก็ทักทายกันตามปกติ เห็นถือกระดาษอยู่ปึกนึง เลยถามแกว่าซื้ออะไร แกบอกว่าเพื่อนๆฝากซื้อของ   กระดาษ list อุปกรณ์ตั้งสองสามแผ่น  ไม่สงสารน้าแกบ้างเลย กำลังตุ้ยนุ้ยน่ารักเชียว   ไม่รู้ป่านนี้น้าแกซื้อได้ครบหมดรึยัง   [checks-raccoon]
สงสารครับ [in-love-raccoon] [in-love-raccoon]
น้าแว่นถ้าวันไหนไม่ไปเดินบ้านหม้อ แกทานข้าวไม่ค่อยลง สงสัยช่วงนี้ไปบ่อยเลยตุ้ยนุ้ยขึ้นครับ   [roll]
เสื้อมันหลอกตาครับ...  ยิ่งวันนี้ใส่สีน้ำเงินเหมือนโดเรมอนดีออก   [laugh-raccoon]
ซื้อของไม่ครบหรอกครับ ของที่น้าๆ ฝากมา ระบุยี่ห้อและแบบเฉพาะมา ก็หาเท่าที่หาได้ครับ ถ้าไม่มีก็ไม่สามารถจริงๆ หมดบ้านหม้อแว้ว.. [n_o]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club

เสื้อมันหลอกตาครับ...  ยิ่งวันนี้ใส่สีน้ำเงินเหมือนโดเรมอนดีออก   [laugh-raccoon]
ซื้อของไม่ครบหรอกครับ ของที่น้าๆ ฝากมา ระบุยี่ห้อและแบบเฉพาะมา ก็หาเท่าที่หาได้ครับ ถ้าไม่มีก็ไม่สามารถจริงๆ หมดบ้านหม้อแว้ว.. [n_o]
เจออย่างนี้สักสองเดือน รับรองยุบแน่ๆครับ  [roll]

น้าแว่นถ้าวันไหนไม่ไปเดินบ้านหม้อ แกทานข้าวไม่ค่อยลง สงสัยช่วงนี้ไปบ่อยเลยตุ้ยนุ้ยขึ้นครับ   [roll]
[/quote] หนึ่งในนั้นต้องมีของคนนี้แน่ๆเลย  [smi_ley]

ปล. ลบได้นะครับน้าแว่น เดี๋ยวเผื่อแป๊ะอะไรแล้วไม่ต่อเนื่อง
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

เดี๋ยวรูปทะยอยทำลงครับ กะว่าถ้าทำเสร็จครบหมดเมื่อไหร่ จะย้ายทั้งหมดไปอยู่หน้าแรกครับ จะได้เปิดดูสะดวกๆ น่ะครับ  clapping-1-2

มาต่อกันด้วยขั้นตอนสุดท้ายครับ เรื่องการทดสอบไฟและการปรับแต่ง

เริ่มจากต่อหม้อแปลง เข้าไดโอดบริดจ์ แล้วต่อเข้า C กรองไฟหลักให้ถูกต้องเรียบร้อย ทั้งไฟบวกและไฟลบ แล้วทดลองต่อสายไฟหม้อแปลง 35-0-35 3A ขดไฟหลัก แล้วเสียบไฟทดลองวัดแรงดันที่ได้ด้วยมิเตอร์ ควรจะได้ ค่าออกมาราว +- 48 แต่ตอนไม่มีโหลดจะวัดค่าเพิ่มมากกว่านี้ได้นิดนึง

จากนั้นต่อขดไฟย่อย เข้าวงจรเรกูเลตให้ถูกด้วยเช่นกัน จุดต่อ 0V. จะอยู่ชิดตัว C ด้านในมากสุด ส่วน 45 อีก 2 เส้น จะอยู่ถัดออกมาข้างนอก
อย่าลืม.. ต่อ LED สีแดงให้ถูกขั้วเรียบร้อยก่อน และไม่แนะนำให้เปลี่ยนสี เพราะจุดนี้จะใช้ร่วมกับซีเนอร์ไดโอดเพื่อคุมไฟครับ ไม่ใช่หลอดโชว์ไฟอย่างเดียว

แล้วก็วัดไฟขาออก ควรจะได้ราว +- 50 +-นิดหน่อย แต่สองฝั่งจะต้องได้ค่าใกล้เคียงกันครับ

ถอดปลั๊กออกก่อน แล้วต่อสายเข้าบอร์ดแอมป์หลักให้ครบถ้วน ทั้งไฟหลักเข้าที่ +45, -45 โดยสองเส้นนี้มีแท่นฟิวส์ ต่อฟิวส์ 4A. คั่นกลาง แต่ให้ใส่ฟิวส์ว้ด้าน+ ด้านเดียวก่อน อีกด้านหนึ่งฝั่งไฟ- ยังไม่ใส่เพราะจะต่อมิเตอร์วัดกระแสสงบ idle, และสาย 0V (GND)
ทั้งสามเส้นนี้ แนะนำให้ใช้สายเบอร์ใหญ่ตัวนำด้านในอย่างน้อยประมาณ 1.5 sq.mm. และไฟจากชุดเรกูเลตเข้าที่ +50, -50, 0V. REG. และควรใช้สายเบอร์ใหญ่พอสมควรเช่นกัน 1 sq.mm.
แล้วนำมิเตอร์ตั้งวัดกระแส mA โดยสเกลควรรองรับได้ถึง 100mA เพื่อไม่ให้มิเตอร์พัง
จากนั้นคีบวีดสาย+ เข้าที่ขาฟิวส์ฝั่งที่โยงไปยังจุด -45V บน PCB
ส่วนปากคีบสาย - เข้าที่ขาฟิวส์ฝั่งที่โยงไปยังขั้ว - จาก C จ่ายไฟหลัก
ขั้นตอนนี้ต้องเช็คดูและระวังให้ดี ระหว่างการวัด อย่าให้ปากคีบหลุดเป็นอันขาด เพราะอาจก่อให้เกิดอันตรายได้

และ หาปากคีบหนีบช็อตอินพุตด้วยครับ เพื่อไม่ให้มีสัญญาณกวนเข้ามา เวลาปรับกระแสสงบ

จากนั้นเริ่มจ่ายไฟเข้าบอร์ด สังเกตด้วยสายตาอย่างรวดเร็ว ถ้ามีอะไรผิดปกติเกิดขึ้น ให้รีบปิดสวิตซ์ ชักปลั๊ก ออกทันที แล้วค่อยทำการตรวจแก้ไข

ถ้าไม่ผิดปกติ โดยทั่วไปแล้ว เบื้องต้นที่จุดกึ่งกลางของตัวต้านทานปรับค่า ค่ากระแสสงบที่วัดจากมิเตอร์ น่าจะอยู่ราวๆ 8-12mA

จากนั้นค่อยๆ หมุนตามเข็มนาฬิกา ดูว่าค่ากระแสที่อ่านได้เพิ่มขึ้นหรือไม่ ถ้าปรับเพิ่มขึ้นได้ ถือว่าถูกต้อง ก็ค่อยๆหมุนปรับไปที่ราวๆ 25mA ก่อน แล้วสังเกตความผิดปกติไปด้วย

สังเกตค่าที่วัดได้ไปซักระยะ ค่าอาจจะวิ่งไป-มาอยู่บ้าง ไม่เป็นไร ให้รอไปซักประมาณ 5-10 นาที ซิงค์ตัวเล็กและทรานซิสเตอร์ปรีไดรฟ์ D669 B649 จะมีอุณหภูมิร้อนนิดๆเป็นปกติครับ ไม่มีปัญหา แต่อย่าถึงกับร้อนจัดจนแตะไม่ได้เลย อันนั้นต้องตรวจสอบใหม่ครับ
รอจนซิงค์หลักเริ่มมีอุณหภูมิ  ถึงค่อยปรับให้ปกระแส idle อยู่ราวๆ 25 mA

ถ้าค่าที่ได้เริ่มนิ่ง ไม่ขึ้นลงหวือหวาผิดปกติ ก็โอเคครับ
ถอดปลั๊กออกก่อน  แล้วปลดสายมิเตอร์จากแท่นฟิวส์ ใส่ฟิวส์ 4A. ให้ครบถ้วน
จากนั้นปรับมิเตอร์ไปที่โหมดแรงดัน (Volt) แล้ววัดคร่อมที่ขั้วลำโพงขาออก เพื่อดูไฟ DC Offset
เสียบปลั๊ก และสังเกตุค่าที่อ่านได้ ตอนเปิดสวิตซ์เสียบปลั๊กอาจจะมีกระชากตอนเริ่มเล็กน้อย แต่จะปรับเข้าสู่ 0 ทันที
โดยสุดท้ายแรงดัน DC Offset ไม่ควรเกิน +- 25mV (0.025V.DC)

เสร็จแล้ว ถอดปลั๊กก่อนให้เรียบร้อย
แล้วต่อลำโพงหน่วยกล้าตาย
ปลดสายปากคีบที่ช็อตอินพุตเอาไว้ออกให้หมด
ต่อแหล่งกำเนิดเสียง จากปรีเข้ามาที่แอมป์ตัว(กำลังจะ)เก่งของเรา เปิดเพลงรอไว้เลย บิดโวลุ่มเบาๆไว้ก่อน
จากนั้นเสียบปลั๊กแอมป์ แล้วค่อยๆเร่งโวลุ่ม จะต้องได้ยินเพลงที่ชัดเจน เสียงไม่แตกพร่า ไม่บี้แบนผิดปกติ
ถ้าได้ตามนี้เป็นอันเสร็จขั้นตอนการปรับแต่งข้างแรกแล้วครับ

ที่เหลือก็เพียงทำขั้นตอนนี้กับแอมป์อีกข้างให้เรียบร้อย
จากนั้นเตรียมหากล่อง เลย์เอาต์แบบสวยๆ ใส่ได้เลยครับ

ถ้ายังไง แวะดูตั้งแต่หน้าแรกๆ ด้วยนะครับ จะได้ข้อมูลหลากหลายครบถ้วนครับผม  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
 [roll-eyes]  [res] เสร็จสิ้นกระบวนความ ต่อไปก็มาลุ้นพวกผมกัยล่ะครับ  [laugh-raccoon]

dance1  สำหรับมือใหม่ ใจเย็น ๆ อย่าใจร้อน ค่อย ๆ อ่านคำแนะนำที่น้าแว่นบรรจงอธิบายมาแต่แรก ให้เข้าใจอย่างถ่องแท้ แล้วลงมือปฏิบัติอย่างแน่ใจในทุกขั้นตอน  ใส่คอนเด็นเซอร์แบบอิเลคทรอไลท์ ก็ดูอย่าให้สลับขั้ว ใส่ทรานซิสเตอร์ดูเบอร์ให้ตรงตามที่กำหนด ใส่ไดโอดก็หันให้ถูกทิศทาง ได้ฟังเพลงจากหวานใจแน่นอนครับ ARE YOU READY ?

dance1   สำหรับมือใหม่ ใจเย็น ๆ อย่าใจร้อน ค่อย ๆ อ่านคำแนะนำที่น้าแว่นบรรจงอธิบายมาแต่แรก ให้เข้าใจอย่างถ่องแท้ แล้วลงมือปฏิบัติอย่างแน่ใจในทุกขั้นตอน  ใส่คอนเด็นเซอร์แบบอิเลคทรอไลท์ ก็ดูอย่าให้สลับขั้ว ใส่ทรานซิสเตอร์ดูเบอร์ให้ตรงตามที่กำหนด ใส่ไดโอดก็หันให้ถูกทิศทาง ได้ฟังเพลงจากหวานใจแน่นอนครับ ARE YOU READY ?

I'm not sure. !!!! [unde_cided] [unde_cided] [unde_cided]

I'm not sure. !!!! [unde_cided] [unde_cided] [unde_cided]

อย่า !!!   [tremor-raccoon]  ดิคุณพี่ โธ่ เดะ ๆ

เดี๋ยวคืนนี้จะทะยอยวาดแบบและผังการเดินสายทั้งหมดให้ดูชัดๆ ครับ รออีกหน่อยนาครับผม [yes-raccoon]

อาจารย์ครับ  ตัวนี้มันจะเข้ากับหวานใจไหมครับ [p-h-o-t-o]