ผู้เขียน หัวข้อ: ตรวจ & ส่งการบ้าน ETUDE  (อ่าน 419865 ครั้ง)

ออฟไลน์ Blue

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
Re: ตรวจ & ส่งการบ้าน ETUDE
« ตอบกลับ #510 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 10:43:19 PM »
ผมหมุนปรับเสียงทุ้ม ดอกซัพวูฟเฟอร์ขยับเข้า-ออกแรงมากครับ บิดแก๊กนึงก็ขยับทีนึง ไม่ทราบว่าของน้า ๆ ท่านอื่นเป็นกันหรือเปล่า

ออฟไลน์ jinn

• ถูกใจกด Like+ 49
  • ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน
« ตอบกลับ #511 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 11:42:57 PM »
กะลังนั่งอมยิ้ม.. อยู่...

ขอบคุณ....น้า...น้า....ทุกท่าน...ด้วยนะครับ...ที่ทำให้ได้ฟังเสียง....อีตุ๊ด...ตัวนี้....

ข้อมูลส่วนตัว...ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #512 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 11:44:21 PM »

มีอาการใหม่ๆมานำเสนอรายวันเลยครับน้า Blue อิ อิ น้าลองปิดเครื่องแล้วหมุนตัวโวลลุ่มไป ๆ มา ๆ หลายๆรอบ แล้วปิดสุดไว้ เปิดเครื่องแล้วลองเปิดฟังดูใหม่ครับ ถ้าดีขึ้นแสดงว่าตัวโวลลุ่มอาจจะสกปรกนิดหน่อยแล้วครับ
          ส่วนตัวผมเอง ถ้าจะลองปรีแอมป์ที่ทำขึ้นใหม่ จะต่อผ่านปรีแอมป์ตัวอื่นที่ใช้ได้ดีอยู่แล้วก่อนครับ ถ้ามีปัญหาจะช่วยบล็อคให้เราได้ชั้นนึง ไม่ถึงแอมป์ ถึงลำโพงเลย เมื่อแน่ใจค่อยมาต่อกับแอมป์ครับ ปลอดภัยกว่า... ไปนอนก่อนล่ะครับ

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #513 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 11:46:43 PM »
กะลังนั่งอมยิ้ม.. อยู่...
ขอบคุณ....น้า...น้า....ทุกท่าน...ด้วยนะครับ...ที่ทำให้ได้ฟังเสียง....อีตุ๊ด...ตัวนี้....

ยินดีด้วยน่ะ... มีความสุขกับการฟังเพลงครับพ๊ม.... ไว้หากล่องใส่ให้เรียบร้อยสิครับ [yes-raccoon]

ออฟไลน์ cammer

• The Old Buffalo
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 16
« ตอบกลับ #514 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2012, 11:48:22 PM »
ผ่านไปห้าชั่วโมงแล้วอุณหภูมิคงที่ไม่เพิ่มไม่ลด น่าจะโอเคแล้วครับ  นำวิธีการข้างต้นไปทำกันได้ครับ

ทำกันแล้ว ติดตรงไหน มีปัญหาเืรื่องอะไรมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ [yes-raccoon]

ถึงใช้หม้อแปลงตัวที่สั่งกับพี่ก็ต้องทำแบบนี้ด้วยใช่ไหมครับ ไอซีถึงจะไม่ร้อน..ผมมี R 3.9 ohm 5W ใช้ได้หรือเปล่าครับ...หลอดนี่ผมแทบจะไม่รู้เรื่องเลย..นี่เป็นเครื่องหลอดเครื่องแรกของผม.. [confused-raccoon]

« ตอบกลับ #515 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 12:01:04 AM »

มีอาการใหม่ๆมานำเสนอรายวันเลยครับน้า Blue อิ อิ น้าลองปิดเครื่องแล้วหมุนตัวโวลลุ่มไป ๆ มา ๆ หลายๆรอบ แล้วปิดสุดไว้ เปิดเครื่องแล้วลองเปิดฟังดูใหม่ครับ ถ้าดีขึ้นแสดงว่าตัวโวลลุ่มอาจจะสกปรกนิดหน่อยแล้วครับ
          ส่วนตัวผมเอง ถ้าจะลองปรีแอมป์ที่ทำขึ้นใหม่ จะต่อผ่านปรีแอมป์ตัวอื่นที่ใช้ได้ดีอยู่แล้วก่อนครับ ถ้ามีปัญหาจะช่วยบล็อคให้เราได้ชั้นนึง ไม่ถึงแอมป์ ถึงลำโพงเลย เมื่อแน่ใจค่อยมาต่อกับแอมป์ครับ ปลอดภัยกว่า... ไปนอนก่อนล่ะครับ

เราก็นึกว่าใคร น้า John (ใครเข้าฝันให้ใช้ชื่อนี้ครับ  [laugh-raccoon] [laugh-raccoon])

ผมลองทำอย่างน้าว่ามาแล้ว ยังเหมือนเดิม เดี๋ยวว่าจะลองเช็ค C หลังโวลุ่มปรับเสียงทุ้มดูก่อน
แล้วก็จัดการเรื่องลดไฟต่ำ - ไฟสูง แล้วจะรายงานผลอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #516 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 12:04:29 AM »
 จัดไปครับ เฉลี่ยความร้อนมาเผื่อไอซีเพิ่มอีกหน่อย ค่าก็ประมาณนี้แหละครับ 3.9-5.6 ohm ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #517 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 12:08:27 AM »
จัดไปครับ เฉลี่ยความร้อนมาเผื่อไอซีเพิ่มอีกหน่อย ค่าก็ประมาณนี้แหละครับ 3.9-5.6 ohm ครับ

โอเช..ขอบคุณครับ 3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ cammer

• The Old Buffalo
  • ถูกใจกด Like+ 16
« ตอบกลับ #518 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 12:16:10 AM »

ขอบคุณครับพี่..พรุ่งนี้ค่อยลุยต่อ... [yes-raccoon]

ออฟไลน์ SS-Tiger

• ถูกใจกด Like+ 15
« ตอบกลับ #519 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 02:54:46 PM »
ส่งการบ้านด้วยคน เห็นเขาทำกันแล้วอยากฟังเสียงเหมือนกัน ทนไม่ไหวเลยรีบหาของมาลง

« ตอบกลับ #520 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 02:56:45 PM »
ฟ้องด้วยภาพ หม้อแปลงที่สั่งจากทางร้าน 2 ตัว กว่าจะถึงบ้านผมสภาพแบบนี้ซะแล้ว.......เฮ้อ

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #521 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 03:03:19 PM »
ฟ้องด้วยภาพ หม้อแปลงที่สั่งจากทางร้าน 2 ตัว กว่าจะถึงบ้านผมสภาพแบบนี้ซะแล้ว.......เฮ้อ
ชื้อจากไหนครับ ใช้บริการขนส่งอะไรครับ ถึงได้ยับเยินแบบนี้ครับ สงสัยจังว่าห่อด้วยอะไรครับ
ผมไปไปรษณีย์ ตัวแทนแถวๆบ้านผมไปส่ง dac ให้คุณแว่นซ่อมให้ คนรับฝากของยังต้องถามว่าเป็นอะไร เขาจะโยนนะค๊ะ เขาโยนแน่นอนค๊ะ
ฟังแล้วผมแทบไม่อยากจะส่งเลย ครับ  laughhahaha
มันจะมีไหมนะที่ว่า มีบริการพิเศษ แบบเป็นที่รู้กันว่า ฝากพิเศษแพงขึ้นอีกนิด รับรองไม่มีบุบสลาย เหมือนฝากท้องทำคลอดพิเศษไงครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #522 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 03:06:42 PM »

หม้อขาว เอ้ย หม้อบุบ ยุบ บู้บี้ ข้างในกล่องเขาใส่อะไรกันกระแทกมาบ้างหรือเปล่าครับ ส่งรูปกลับไปให้ร้านดูเลยครับ  [roll] แล้วขอฝาข้างอันใหม่ หรือไม่ก็เคาะพ่นสีเอง  [c--c]

« ตอบกลับ #523 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 04:00:26 PM »
ชื้อจากไหนครับ ใช้บริการขนส่งอะไรครับ ถึงได้ยับเยินแบบนี้ครับ สงสัยจังว่าห่อด้วยอะไรครับ
ผมไปไปรษณีย์ ตัวแทนแถวๆบ้านผมไปส่ง dac ให้คุณแว่นซ่อมให้ คนรับฝากของยังต้องถามว่าเป็นอะไร เขาจะโยนนะค๊ะ เขาโยนแน่นอนค๊ะ
ฟังแล้วผมแทบไม่อยากจะส่งเลย ครับ  laughhahaha
มันจะมีไหมนะที่ว่า มีบริการพิเศษ แบบเป็นที่รู้กันว่า ฝากพิเศษแพงขึ้นอีกนิด รับรองไม่มีบุบสลาย เหมือนฝากท้องทำคลอดพิเศษไงครับ

หม้อแปลง Henry สั่งตรงกับทางร้านเลยครับ เขาใส่กล่องลูกฟูกธรรมดา ข้างห่อด้วยกระดาษหนังสือพิมพ์ซัก 2 ชั้นได้มั้งครับ
เป็นผลงานการส่งของชิ้นโบว์แดงของไปรษณีย์ไทย

ออฟไลน์ khawfang

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #524 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 04:19:28 PM »

วัดโวลท์แล้วยังใช้ได้อยู่มั๊ยคะ ถ้าใช้ได้คงใช้ได้ไปอีกนานเพราะได้ผ่านการทดสอบอย่างเข้มขันมาแล้วค่ะ   [))]

« ตอบกลับ #525 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 04:41:36 PM »

วัดแล้วโวลท์ โอเคครับ ถ้าภาษาขายของเขาอาจบอกว่า "ขายหม้อแปลงขนาดเล็ก ฝาบุบทั้งสองข้าง ไม่มีผลต่อเสียง"

« ตอบกลับ #526 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 04:53:03 PM »
เสร็จแล้วครับ อยู่บนแท่นชั่วคราวซึ่งทำรอไว้ก่อนแล้วตั้งแต่รอ PCB
ปรับไฟไส้หลอด 6.3V เรียบร้อย เสียบหลอด ดูความเรียบร้อยอีกครั้งก่อนเสียบไฟ
เปิดสวิทย์ Power ,หลอด LED ติดปกติ , เปิดทิ้งไว้ประมาณ 2 นาที (เป็นการรอที่นานมาก) ,ไม่มีกลิ่นใด ๆ ,ปิดเครื่อง
ลองจับซิ้งดูร้อนพอสมควร คงเป็นปกติเหมือนท่านอื่น

« ตอบกลับ #527 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 05:16:10 PM »
เด๋วขอลองฟังซักพัก จะมารายงานต่อครับ

ออฟไลน์ gotgi³

• ถูกใจกด Like+ 82
« ตอบกลับ #528 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 05:25:08 PM »

ต้องดูต้นทางด้วยครับว่าหีบห่อให้ยังไง ผมสั่งหม้อแปลงกับ Tron กับ แสงทอง แล้วให่ส่งทางไปรษณีย์ประจำ ไม่เคยมีปัญหาครับ ทาง Tron กับ แสงทอง เขาหีบห่ออย่างแน่นหนามาก เพราะเขารู้ สันดอนไปรษณีย์ไทยดี

ออฟไลน์ gotgi³

• ถูกใจกด Like+ 82
« ตอบกลับ #529 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 05:30:53 PM »
เสร็จแล้วครับ อยู่บนแท่นชั่วคราวซึ่งทำรอไว้ก่อนแล้วตั้งแต่รอ PCB
ปรับไฟไส้หลอด 6.3V เรียบร้อย เสียบหลอด ดูความเรียบร้อยอีกครั้งก่อนเสียบไฟ
เปิดสวิทย์ Power ,หลอด LED ติดปกติ , เปิดทิ้งไว้ประมาณ 2 นาที (เป็นการรอที่นานมาก) ,ไม่มีกลิ่นใด ๆ ,ปิดเครื่อง
ลองจับซิ้งดูร้อนพอสมควร คงเป็นปกติเหมือนท่านอื่น

[clap hand2] [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

« ตอบกลับ #530 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 11:37:52 PM »
เสร็จแล้วอีก...หนึ่งท่าน...ยินดีด้วยนะครับ...

ตัวนี้ฟังตอนเช้า..เช้า.....แจ่มมาก....ขอบอก... [yes-raccoon]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #531 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 11:41:36 PM »
คอนเด็นเซอร์... 1uF/100V (หรือลองเปลี่ยนดูเพราะเป็น IN & OUT ของเสียงเพลง) = 4 ตัว , 47uF/25V อีเลคทรอไลท์ = 4 ตัว , 220pF/100V โพลี่สไตลีน = 2 ตัว , 0.068uF/63V เมทัลไลซ์โพลีเอสเตอร์ฟิล์ม = 2 ตัว , 0.033uF/63V เมทัลไลซ์โพลีเอสเตอร์ฟิล์ม = 4 ตัว , 0.015uF/63V เมทัลไลซ์โพลีเอสเตอร์ฟิล์ม = 2 ตัว , 100uF/400V อิเลคทรอไลท์ = 1 ตัว , 100uF/400V อิเลคทรอไลท์ = 1 ตัว , 4700uF/16V อิเลคทรอไลท์ = 1 ตัว , 10uF/16V อิเลคทรอไลท์ = 1 ตัว , 100uF/16V อิเลคทรอไลท์ = 1 ตัว , WIMA 0.1/400V = 2 ตัว...  (จะเปลี่ยนเป็นแบบไหนก็เลือกเอานะ)

ที่ผมขีดคือไม่มีบน pcb ครับ ในรายการขาด 47uF/16v ไปตัวนึง (เดาว่าน่าจะแทนในตำแหน่งของ 10 uF ในรายการ) แล้วก็ตัวสีแดง 0.015uF  บน pcb เป็น 0.0015 uF  และ ขาด 0.1uF/63 ข้างซี 4700 uF ไปตัวนึงครับ

สอบถามเล็กน้อยครับพี่ ตกลงค่าซี 0.015uF(ในรายการอุปกรณ์ที่ตัวสีแดง) นี่ใช้ขนาด 0.0015uF หรือ 0.015uF ครับพี่  [unde_cided]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

« ตอบกลับ #532 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 11:48:21 PM »
บน ตัว c สีฟ้าของผม = 1N5J100

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มิถุนายน 2012, 11:53:23 PM โดย jinn »

« ตอบกลับ #533 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2012, 11:56:32 PM »
0.0015  ผมไม่เคยจ่ายตัวสีแดงนะครับ เพราะผมไม่มี ครับ  แต่ที่จัดให้เพื่อนๆจะเป็น siemens สี เงิน กับ สี น้ำเงินครับ  ส่วนตัวสีแดง wima ที่จัดให้ 1 ตัวจะเป็น 0.1uF ครับ ใช้ bi cap ซี 4700
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ tosa2k

• ถูกใจกด Like+ 86
« ตอบกลับ #534 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 12:45:36 AM »
0.0015  ผมไม่เคยจ่ายตัวสีแดงนะครับ เพราะผมไม่มี ครับ  แต่ที่จัดให้เพื่อนๆจะเป็น siemens สี เงิน กับ สี น้ำเงินครับ  ส่วนตัวสีแดง wima ที่จัดให้ 1 ตัวจะเป็น 0.1uF ครับ ใช้ bi cap ซี 4700

ครับพี่ผมก็ได้สีเงินจากพี่ครับ พอดีจะลองทำอีกชุดเลยมาถามรายการอุปกรณ์ครับพี่  [res]
ติดต่อผมได้ที่นี่ครับ ^^<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10084.0 มือใหม่อยากเล่นหลอด ^^"

« ตอบกลับ #535 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 03:49:40 PM »
วันนี้ส่งหม้อออกไปเกือบหมดแล้วเหลือคนเดียวที่ยังค้างอยู่ รีบปั่นกันออกมานะครับ  วันนี้ก็ถึงคิวผมละ เสร็จซะที มาส่งการบ้านกะเค้าด้วยเหมือนกัน  [smi_ley]

« ตอบกลับ #536 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 04:15:22 PM »
ซี 47uF ของน้าเล็กทำไมมันไปอยู่ติดกันได้หว่า  รู้สึกจะแปลก ๆ ไม่เห็นเหมือนของผมเลย  หรือว่าซีกับอาร์ตรงจุดนี้สลับกันได้เปล่าครับ

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #537 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 04:28:15 PM »
วันนี้ส่งหม้อออกไปเกือบหมดแล้วเหลือคนเดียวที่ยังค้างอยู่ รีบปั่นกันออกมานะครับ  วันนี้ก็ถึงคิวผมละ เสร็จซะที มาส่งการบ้านกะเค้าด้วยเหมือนกัน  [smi_ley]

---------------
โดนทั้งบน ทั้งล่างเลย  [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #538 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 04:51:11 PM »
ซี 47uF ของน้าเล็กทำไมมันไปอยู่ติดกันได้หว่า  รู้สึกจะแปลก ๆ ไม่เห็นเหมือนของผมเลย  หรือว่าซีกับอาร์ตรงจุดนี้สลับกันได้เปล่าครับ
เข้าใจถูกต้องแล้วครับ ตำแหน่งนี้เค้าเรียกว่า คาโทด  ซีกับอาร์ ขนานกันอยู่ จะใส่ตัวไหนไว้นอกไว้ในค่าคือกันเด้อ ซิบอกไห่  แต่ในรูปผมใช้ 100 uF ครับ [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #539 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2012, 04:55:21 PM »
ซี 47uF ของน้าเล็กทำไมมันไปอยู่ติดกันได้หว่า  รู้สึกจะแปลก ๆ ไม่เห็นเหมือนของผมเลย  หรือว่าซีกับอาร์ตรงจุดนี้สลับกันได้เปล่าครับ
เข้าใจถูกต้องแล้วครับ ตำแหน่งนี้เค้าเรียกว่า คาโทด  ซีกับอาร์ ขนานกันอยู่ จะใส่ตัวไหนไว้นอกไว้ในค่าคือกันเด้อ ซิบอกไห่  แต่ในรูปผมใช้ 100 uF ครับ [yes-raccoon]

รู้ช้าไปซะแล้วเรา ถ้าใส่ซีตามตำแหน่งของน้าเล็ก ความกว่างพอดีกับขาของซีเลย ของผมดัดขาซีซะหมดหล่อ   [c--c]