ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำหน่อยอยากลองเล่นบ้างเครื่องเล่นแผ่นเสียง  (อ่าน 20567 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
ถ้าเอาเครื่องใชเได้แน่นอนก็  weloveturntable ครับเค้ากำลังมีโปรโมชั่นอยู่ลองเข้าไปดูครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
ระหว่างที่ยังหาเครื่องไม่ได้ก็ศึกษาวิธีการใช้งาน การปรับตั้งอาร์ม ปรับตั้งหัวไปพลางๆครับ

ตอนไปซื้อจะได้ทำการทดสอบได้ด้วยตนเองว่าทุกระบบสามารถใช้งานได้จริง  และลองฟังอย่างมั่นใจแล้วว่าตัวที่หมายตาระบบการทำงานของมัน เข้ากับรูปแบบการใช้งานของเรา

เช่น เป็นคนฟังที่ไม่ค่อยอยู่กับที่ฟัง มักจะทำอย่างอื่นไปด้วย ผมแนะนำว่าควรเล่นระบบ เซมิออโต้ หรือฟูลออโต้ เพราะเวลาหมดด้าน อาร์มจะยกกลับเข้าที่เอง บางทีทำอะไรเพลิน เผลอปล่อยวนทิ้งไว้ มันก็หมุนไม่เลิกครับ

แต่ถ้าไม่เน้นฟังก์ชั่น จะสอยแมนนวล ตอนได้เครื่องมาลองใหม่ๆ มือยังไม่นิ่ง ลงเข็มด้วยมืออาจจะมีปลายหัก หรือแผ่นเป็นรอยได้ ก็ควรใช้ลิฟท์ ค่อยๆปล่อยลงก็ได้ครับ
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ kakamax

• ถูกใจกด Like+ 123
ครับ จะศึกษาดูก่อน

ผมได้โทรไปถามที่ร้าน weloveturntable
ผมว่าจะเอารุ่นถูก ยี่ห้อ โครัมเบีย 4000 บาท
พร้อมเล่น เขาบอกเป็นของญี่ปุ่นมาลอง
เล่นดู ไม่ทราบว่า พอเริ่มต้นได้เปล่า เสียง
เป็นไงค่อยว่ากันทีหลังเขาบอกราคานี้มาฟัง
ได้เลย น้าว่าเป็นไง

ก็ลองไปดูด้วยตัวเองครับ ถ้าสภาพถูกใจก็จัดไป  น้าเค้าคุยง่ายเป็นกันเองดี เป็นนักดีไอวายเหมือนกัน
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
ผมแนะนำ ระบบไดเรค ง่ายสะดวกกว่าพวกสายพาน  จริงๆๆตั้งงบไว้ที่ท่าไหร่สำหรับเทริน ซื้อ หลายเที่ยวมัน จะเสีย เยอะนะครับ  ลอง เสริช เลนโค่ ดู รุ่นใหม่ นำเข้ามาจำหน่าย ราคาไม่ถึงหมื่น นะครับ และก็ ต่อ usbได้ ทำให้เล่นได้หลากหลาย ดีดว่าซื้อมือสองมาใช้นะครับ    ใจเยนๆๆ ผม ใจร้อน ซื้อ มาสี่ห้าตัว มานั่งคิดๆๆเล่น เรก้าrp3ได้เลย อ่ะตอนนั้น

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
ท้ายสุด ข้อควรระวังเครื่องมือสอง นอกจากระบบไฟ แล้ว ต้องระวัง เรื่องความคงทน สภาพการใช้นะครับ  เช่น เวลาเสีย อะไหล่หายากไหม เจอ แพลตเตอร์ หมุนแกว่งๆๆ นี่ก็จบเลย  ผมว่าใจเยนๆๆ นะครับ  ถ้าอย฿ละแวกบ้าน ผใ ยินดีให้ยืมเล่นได้เลย (ระยอง)   หัวเข็ม  นี่ก็ อืม  และแผ่น (แผ่นไทยราคาสุลต่าน) แผ่น นอก ยังพอคบหาได้ เรื่องแผ่น ถาม พี่ guy กับพี่ วิบสมิธเลย  เพราะผมก็ได้ความรู้จากสองท่านนี้มา 

ครับ ลองหา เล่นโค่ดูครับ รุ่นไรครับ

lenco สิบเคขึ้นทั้งนั้นนะครับที่ใช้งานได้น่ะ  ที่นิยมและพอหาได้เยอะในบ้านเราก็ L75 , L85 ครับ   [wink-11]

มีรุ่นไม่ถึงหมื่น   นะ พี่กายรู้ ด้วย ถ้าจำไม่ผิดพี่ติวจะเป็นคนนำเข้า   l75 น่ะวินเทจ  ราวๆๆ15000 นะครับ

หาไม่เจอครับ มีแต่ 10k ขึ้น

ออฟไลน์ paas

• ถูกใจกด Like+ 97
ผมมีเก็บไว้อยู่หลายตัว   ถ้าสนใจจะแบ่งให้ครับใน
ตั้งแต่หลักพันขึ้นครับ

น้า pass พวกหลักพัน ขอดูรูปหน่อย
มีรุ่นไหนบ้าง เอาพวก auto เล่นง่ายๆ

ไปเจอ pioneer รุ่น pl 470 ปรับได้ 2 speed
เขาขาย 4000 แถมปรี phono ให้ ไฟ 220v
รุ่นนี้ น้าเห็นว่าไงบ้างครับ

ก็พอเล่นได้นะครับ แต่ไม่แน่ใจว่า phono  ยี่ห้ออะไรครับ  (ให้พิจารณา Phono ของแถม ควรมีราคาสูงกว่าเครื่องถึงจะถือว่าคุ้ม)

ผมมีความเห็นอย่างนี้ครับ  การเล่นเครื่องเล่นแผ่นเสียง มันละเอียดอ่อน  ต้องใช้ความพิถีพิถันพอสมควร  หลายคนเล่นแล้วหยุดไม่ได้เพราะหลงในเสียง วิธีการเล่น และความคลาสสิคของเครื่อง  หลายคนก็เลิกเพราะความยุ่งยากในการเล่นนั่นแหละ  การเลือกซื้อเครื่องเล่นแผ่นเสียง ผมอยากจะแนะนำให้เลือกรุ่นที่มาตรฐาน ราคาไม่ควรสูงเกินไป
เช่น Technics sl 1200  ราคาหาได้ 7 พัน ขึ้นไปพร้อมเล่น รุ่นนี้ทนทาน เล่นง่ายสะดวกสบาย   โทนอาร์มปรับระดับได้    อีกตัว pioneer PL 1400 หรือ PL 530
เป็นรุ่นใหญ่ ราคาหาได้ 4-7 พัน สภาพดีพร้อมเล่น   2 รุ่นนี้มีความสวยงาม คลาสสิค  เวลาเล่นแผ่นทำให้เราเพลิดเพลินไปพร้อมกับเสียงเพลง   ถ้าเล่นแล้วไม่ชอบ ไม่ถูกใจ ก็ปล่อยออกง่ายไม่เจ็บตัวครับ

การเล่นเครื่องเสียงในยุคเศรษฐกิจฝืดเคือง  ผมเห็นว่าคงต้องพิจารณาหลายๆอย่างครับ

ปรี phono ของแถมผมไม่ค่อยสนเท่าไร
เพราะจะมาทำใหม่อยู่แล้ว ส่วนรุ่นนี้
น้าคิดว่าแพงไปเหลอครับ แล้วเราต้องมาดู
เรื่อง speed ของเครื่องด้วยเปล่า
เห็นบางรุ่นปรับได้หลาย speed

ของน้า pass มีรุ่นไรบ้าง ผมยังไม่ได้ตอบ
ตกลงกับ เจ้าของ pioneer

ที่เหลืออยู่ก็มี Sota sapphlire/AR/Technics sp 10 , sl55/Lenco l78 , l75 /Thorens td320 / Roksan /
Victor JL b37 /Garrard  4hf / Teac tn 202 / arcus  เป็นแมนนวลเกือบทั้งหมด

เล่นแล้วหลงใหลในความคลาสสิคครับ

ที่จะแบ่งให้ได้คือ technics sl55. ครับ

เท่าไรครับน้า

ทาง pm ก็ได้ครับ

ลองติดต่อ ร้าน neo ที่เชียงใหม่ นะครับ   เล่นโค่ รุ่น l83 ราคา7900 บาท ต่อ usb ได้  เปนรุ่นเล็กสุด ถ้าอยากรู้รายละเอียด ผมให้เบอร์ ผู้นำเข้าได้ ไปคุยกันเอาเอง มีหลายรุ่น ครับ

ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Guy_Audio

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
ถ้าเป็นไปได้กระผม อยากให้ลองเล่นเครื่องยุคใหม่ที่ให้มาตรฐานเสียงที่ดี
และการปรับแต่งที่ง่ายก่อนครับ พอทราบถึงคุณภาพเสียงที่ดีแล้ว
ค่อยไปเล่นเครื่อง Vintage ครับ

โปรดสังเกตุได้เลยนะครับ ว่าผู้ที่เริ่มต้นด้วย Rega
มักจะเล่นแบบต่อยอดไปได้ หลงเสียงจากแผ่นกันแทบทุกท่าน
เพราะอาร์มของ Rega ให้เสียงที่ดีมากๆตามบุคลิกของหัวเข็มที่ใส่
รวมถึงการเลือกซื้อแผ่นอย่างรอบคอบคัดแต่ original press
เหตุเพราะตุณภาพของเครื่อง Rega แจกแจงคุณภาพของแผ่นเสียงได้ดีมาก

แต่กับผู้ที่เริ่มด้วยเครื่อง Vintage ยิ่งถ้าขาดผู้แนะนำที่ดี
จะทำให้ได้เครื่องที่ให้คุณภาพที่ดีจริงๆได้ยาก อีกทั้งการซ่อมบำรุง
ให้เครื่องอยู่ในสถาพที่ดีพร้อมใช้รวมถึงการปรับตั้งโทนอาร์มที่ถูกต้อง
จนในบางครั้งเล่นๆไปปัญหาก็จะตามมาทีละอย่าง จนกระทั่งเบื่อไปเองในที่สุด
อีกทั้งเครื่อง Vintage บางเครื่องก็เหมาะกับหัวเข็มทียุติการผลิตไปแล้วอีก
บางเครื่องก็ไม่สามารถปรับแต่งอาร์มได้ละเอียด ทำให้เปิดแผ่นจากค่ายไหนๆ
ก็ให้ซาวด์ที่เหมือนๆกันไปทั้งหมด ไม่สามารถแยกแยะได้เลยครับ
เมื่อเทียบกับซีดีแล้วเสียงโดยรวมยังฟังดูด้อยกว่า จนเลิกเล่นไปเองในที่สุด
เพราะฉนั้นถ้าจะเล่นเครื่อง Vitage ต้องรอบคอบอย่างที่สุดครับ
ด้วยความเคารพรักครับ  [chick4]

ออฟไลน์ Guy_Audio

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
แต่ถ้าจะเล่นจริงจัง ปรึกษาน้า GuyAudio ครับ เรื่องยาว เล่ากันนานเลย
ชอบพระคุณ พี่วรพจน์ มากนะครับ  [chick-flying]
ที่ไว้วางใจน้องกายครับ
กระผมพึ่งเล่นแผ่นเสียงมา 3 ปีเองครับ
โดยเรี่มมีความสนใจและคิดว่าจะเล่นเมื่อ 7 ปีที่แล้ว
เพราะกระผมได้นำขาตั้งลำโพงไปส่งให้กับพี่รวี
ซึ่งเป็นเจ้าของเพจ What r u listening to?
แล้วพี่เขาเปิดแผ่นเสียงให้ฟัง หลังจากนั้นกระผมก็ค่อยๆเริ่มหาข้อมูลต่างๆ
วันละนิด วันละหน่อย อีกทั้งยังคอยศึกษาจากพีๆ หลายต่อหลายท่าน
จนแน่ใจว่าคิดจะเล่นและฟังเสียงจากแผ่นเสียงจริงๆ จึงได้ชวน คุณผึ้ง มาเล่นด้วยกันครับ
แผ่นแรกที่กระผมได้ซื้อพร้อมเครื่องเล่น ก็โพสลงที่เวปหมู่บ้านคุณเล็กนี่แหละครับ
โดยมีพี่ๆ หลายท่านในหมู่บ้านคอยให้การแนะนำอยู่อย่างสม่ำเสมอครับ

สนับสนุน คำแนะนำพี่กาย เลยครับ เล่นแผ่น ต้องใจเย็นๆๆ งบประมาณ เทริน หาดีๆๆตัวเดียวจบหาหัว ที่โดน(ผมแนวเพื่อชีวิต หัวat) เลย แล้วไปมุ่งมั่นที่แผ่น ดีกว่า  แผ่นก็คัดเอาเฉพาะ หัวๆๆกับแนวที่ชอบ พอ ถ้าไม่ได้หัวๆ สภาพไม่ดี ก็อย่าเอา ( แผ่นนี่ดูดเงินดีกว่าเล่น แอมป์เล่นหลอดอีก555)

ออฟไลน์ teeช่างเครื่อง

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 6
จริงๆครับ ผมใช้  sl 1600 mkll ร่วมหัว ไม่ถึงหมื่น แต่แผ่นเสียงไปไกลแล้ว [yellow-lol]

[enjoyment] ตอนนี้ ได้ Technics sl55 + audio
technica AT95 กำลังรอเครื่องมาส่ง
ต่อไปเตรียมหาวงจร ปรี phono หลอด ครับ

ได้เครื่องมาแล้ว หัวเข็มใหม่ audio technica AT95E

ออฟไลน์ pravit

• ถูกใจกด Like+ 67
  • สวัสดีครับ
ได้เครื่องมาแล้ว หัวเข็มใหม่ audio technica AT95E

up หัวเข็มครับ เสียงไปอีก