ผู้เขียน หัวข้อ: Project OTL 30 -50W แอมป์ตัวเล็ก แต่เสียงยิ่งใหญ่  (อ่าน 726992 ครั้ง)

ออฟไลน์ dumdum

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • มีไม่อะไรดีที่สุดแค่ทำให้ดีที่สุดชีวิตก็มีความสุข
จากรูปน่าจะฮัมจาก
1.สายสัญญาณอินพุท  1.1 ยาว   1.2แยกออกมาอย่าไปรวมกับสายไฟอื่น    1.3อยู่ใกล้หม้อแปลง    
2.วอลลุ่ม  ใช้แบบไหนครับ  ถ้าใช้แบบตัวถังเหล็กอาจต้องต่อตัวถังลงกราวด์ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มิถุนายน 2011, 07:29:57 PM โดย dumdum »

ออฟไลน์ igqsung

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 45
จากรูปน่าจะฮัมจาก
1.สายสัญญาณอินพุท  1.1 ยาว   1.2แยกออกมาอย่าไปรวมกับสายไฟอื่น    1.3อยู่ใกล้หม้อแปลง    
2.วอลลุ่ม  ใช้แบบไหนครับ  ถ้าใช้แบบตัวถังเหล็กอาจต้องต่อตัวถังลงกราวด์ด้วย

วอลุ่ม ไม่ได้ใช้ครับน้า ทำเป็น power อย่างเดียวครับ เมื่อวานเลิกงานกลับไปจัดสายใหม่โดยการบิดเกลียว ก็ลดลงนิดหน่อยแต่ก็ยังได้ยินเสียงฮัมอยู่ครับแล้วก็นั่ง งง หมดมุขแล้วครับน้า น้าๆท่านใดมีวิธีบ้างครับบ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
รบกวนถามและหาวิธีแก้ไขครับ คือผมสร้างบ้านให้เจ้า OTL ใหม่ หลังจาก wire สายเสร็จทดลองเปิดฟัง มันมีเสียงฮัมครับ เสียงดังคล้ายๆกับตอนเวลาที่เราเปิดไฟบ้านอะครับ ผมมีประเด็นมาให้ช่วยพิจารณาครับ
  1ใช้ IEC แบบมี filter
  2 ใช้หม้อแปลงที่ผ่านการใช้งานมาแล้ว
  3 เอา ground ของ IEC ลงจุด สตาร์ กราวด์
ส่วนวิธีการลงกราวด์ก็ทำตามแบบที่หน้า 1ครับ
  ลองหมุนหม้อแปลงไฟ 90 องศาซ้ายหรือขวาก็ได้ครับ  จริงๆแล้วชุดนี้ไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องสัญญาณ เพราะทางเดินสั้นมาก แต่ก็ควรจัด ไฟเดินกลาง สัญญาณ ซ้าย และ ขวาเดินริม ครับ ลองทำอย่างแรกดูก่อน ครับ  ใช้ TR เบอร์อะไร ปรับ bias ไว้กี่ mA. ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
พี่เล็กครับ  ตอนนี้ผมปรับไว้  10ma.   แบบนี้  มากหรือน้อยไปครับ

ออฟไลน์ igqsung

• ถูกใจกด Like+ 45
รบกวนถามและหาวิธีแก้ไขครับ คือผมสร้างบ้านให้เจ้า OTL ใหม่ หลังจาก wire สายเสร็จทดลองเปิดฟัง มันมีเสียงฮัมครับ เสียงดังคล้ายๆกับตอนเวลาที่เราเปิดไฟบ้านอะครับ ผมมีประเด็นมาให้ช่วยพิจารณาครับ
  1ใช้ IEC แบบมี filter
  2 ใช้หม้อแปลงที่ผ่านการใช้งานมาแล้ว
  3 เอา ground ของ IEC ลงจุด สตาร์ กราวด์
ส่วนวิธีการลงกราวด์ก็ทำตามแบบที่หน้า 1ครับ
  ลองหมุนหม้อแปลงไฟ 90 องศาซ้ายหรือขวาก็ได้ครับ  จริงๆแล้วชุดนี้ไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องสัญญาณ เพราะทางเดินสั้นมาก แต่ก็ควรจัด ไฟเดินกลาง สัญญาณ ซ้าย และ ขวาเดินริม ครับ ลองทำอย่างแรกดูก่อน ครับ  ใช้ TR เบอร์อะไร ปรับ bias ไว้กี่ mA. ครับ
ขอบคุณครับพี่เล็ก ผมใช้ TR MJ2955,2N3055 " ON" ครับ ปรับ Bias ไว้ที่ ประมาณ 7 mv  ครับ

พี่เล็กครับ  ตอนนี้ผมปรับไว้  10ma.   แบบนี้  มากหรือน้อยไปครับ
10 mV หรือเปล่าครับ ตั้ม
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

เออ.. ใช่ครับพี่  ผมจำผิด [headache]   ขนาดนี้เป็นยังไงบ้างครับพี่  หรือว่าต้องปรับไปช่วงประมาณเท่าไหร่ดีครับ  แบบเสียงกลองสแนร์กระชับหน่อยอ่ะครับ

ออฟไลน์ jamezzss

• ถูกใจกด Like+ 3
  • Fight...!
    • ที่อยู่ติดต่อ

เออ.. ใช่ครับพี่  ผมจำผิด [headache]   ขนาดนี้เป็นยังไงบ้างครับพี่  หรือว่าต้องปรับไปช่วงประมาณเท่าไหร่ดีครับ  แบบเสียงกลองสแนร์กระชับหน่อยอ่ะครับ

น้าตั้ม ใช้เบอร์ mj15003/15004 ใช่ไหมครับ

เคยถามน้าแว่นบอก ไบอัสที่   70 mA  หรือประมาณ 15 mV กำลังดีครับ เพราะผมกำลังจะลองเบอร์นี้อยู่เหมือนกัน เลยถามไว้นานแล้ว :)

แล้วแต่ชอบครับ เบอร์ที่ใช้ bias ได้ 100 mA. ของตั้มตอนนี้อยู่ที่ 40 mA.  bias หนักขึ้นก็จะได้ใส และ อิมแพคที่ดีขึ้นครับ ขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละคน  ส่วนของผม bias 30 mA. จากคู่ของ 2955,3055 ครับ

แล้วแต่ชอบครับ เบอร์ที่ใช้ bias ได้ 100 mA. ของตั้มตอนนี้อยู่ที่ 40 mA.  bias หนักขึ้นก็จะได้ใส และ อิมแพคที่ดีขึ้นครับ ขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละคน  ส่วนของผม bias 30 mA. จากคู่ของ 2955,3055 ครับ

ขอบคุณครับพี่    10 วันจูน ทีนึงครับ  ,   ที่สำคัญบรรยากาศห้องฟังของผมไม่ค่อยจะเอื้ออำนวยเท่าไหร่เลยจับแนวทางยากหน่อย  พอจะหมุนไขควง  เดี๋ยวลูกชายก็เรียก  หมุนอีกที  คุณแม่ก็เรียก  เลยงง..เลย  ไม่รู้ Bias  ไปที่เท่าไหร่ดี [lostteeth]

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
           หลังจากได้รับหม้อแปลงที่ส่งไปให้"แสงทอง"เพิ่มขดลวดฝั่งไฟเข้าเป็น 0-220-230-240V ตอนนี้หม้อแปลงไม่มีเสียงครางให้กวนใจแล้วครับ
           หาเวลาต่อให้เสร็จจะได้ปิดฝาเจ้า OTL30W (MJ15003+15004)  แผ่น PCB เวอร์ชั่น "คนขี้เกียจเดินสายไฟ"   ในส่วนตัวชอบเสียงตรงที่ปรับกระแสอยู่ที่ 50mA (12.5mV/0.25 Ohm) [))] [))] [))] [))]
          กระทู้นี้จะครบ 200 หน้าแล้ว Vo Vo
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มิถุนายน 2011, 09:02:54 PM โดย YoungOne »

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
          หลังจากได้รับหม้อแปลงที่ส่งไปให้"แสงทอง"เพิ่มขดลวดฝั่งไฟเข้าเป็น 0-220-230-240V ตอนนี้หม้อแปลงไม่มีเสียงครางให้กวนใจแล้วครับ
           ต่อให้เสร็จจะได้ปิดฝาโลง OTL30W (MJ15003+15004)  เวอร์ชั่น "คนขี้เกียจเดินสายไฟ" เสียที   ปรับกระแสอยู่ที่ 50mA (12.5V/0.25 Ohm)
          กระทู้นี้จะครบ 200 หน้าแล้ว Vo Vo

ไม่ทราบว่าต่อเข้าชุด 230 หรือ 240 v. ครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
น้า youngone สั่งหม้อแบบนี้ ต้องเพิ่มเงินเยอะมั้ยครับ น่าสนใจดี ผมจะได้สั่งมั่ง  [roll]
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ไม่ทราบว่าต่อเข้าชุด 230 หรือ 240 v. ครับ
ต่อไว้กับชุด 240V ครับ ไฟฟ้าที่บ้านวัดได้ 238-239V ครับ [cry1]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มิถุนายน 2011, 09:03:57 PM โดย YoungOne »

น้า youngone สั่งหม้อแบบนี้ ต้องเพิ่มเงินเยอะมั้ยครับ น่าสนใจดี ผมจะได้สั่งมั่ง  [roll]
        ตอนแรกสั่งพันไม่ได้คิดเรื่องไฟเกินครับ เลยสั่งขดลวดด้านไฟเข้า 0-220V มาลองต่อใช้งานมีเสียงครางมาก เลยส่งไปให้บริษัทแก้ไขให้ ทางบริษัทไม่คิดค่าใช้จ่ายอะไรครับ  [))]
        เพื่อนสมาชิกที่จะสั่งพันหม้อแปลงขอให้ตรวจสอบแรงดันไฟฟ้าที่บ้านด้วยครับ จะได้ไม่ต้องเสียเวลาเหมือนผม [cry1]

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
        ตอนแรกสั่งพันไม่ได้คิดเรื่องไฟเกินครับ เลยสั่งขดลวดด้านไฟเข้า 0-220V มาลองต่อใช้งานมีเสียงครางมาก เลยส่งไปให้บริษัทแก้ไขให้ ทางบริษัทไม่คิดค่าใช้จ่ายอะไรครับ  [))]
        เพื่อนสมาชิกที่จะสั่งพันหม้อแปลงขอให้ตรวจสอบแรงดันไฟฟ้าที่บ้านด้วยครับ จะได้ไม่ต้องเสียเวลาเหมือนผม [cry1]
ยินดีด้วยครับไม่ครางแล้ว ของผมก็สั่งทางST ไป แต่ตอนสั่งไปไม่ได้วัดไฟบ้านไปอะครับ สั่งไฟเข้า 220V ไป ตอนนี้ได้รับหม้อมาแล้ว ลองต่อเข้ากับ OTL แล้วโชคดีที่ไม่มีเสียงคราง แต่กว่าจะดังได้สองข้าง ก็พลิกคว่ำพลิกหงายอยู่หลายตลบ เกือบจะไม่ได้เอาไปเข้ากับแก็ง U30 แล้วเชียว  jump hahaha no

ออฟไลน์ sansirn

[megaphone2]เปิดสูตร(ไม่)ลับฉลองกระทู้ครบ 200 หน้าครับ [megaphone2]

ชุดทรานซิสเตอร์เอาต์พุต
-ถ้าชอบเสียงเบสลึก กลางออกเลสแบ็คหน่อย แหลมใส ฟังร็อคมันๆ แนะนำ MJ15024+MJ15025
-ถ้าชอบเสียงอิ่มแบบแฟลตๆ ฟังเพลงแบบออดิโอฟาย แนะนำ MJ15003+MJ15004
-ถ้าชอบกลางชัดๆ เบสกับแหลมออกแนวสุภาพ เหมาะฟังเพลงแจ๊ส ฟัง FM แนะนำ MJ15015+MJ15016
-ถ้าชอบเสียงสไตล์คลาสสิค เบสดี กลางแจ่ม แหลมใส (แต่ความเร้าใจเป็นรอง 2 ตัวบน) ฟังเพลงได้หลากหลาย แนะนำ 2N3055+MJ2955 (ST จะออกแนวคมชัด ส่วน Moto จะออกแนวนุ่มนวล)

ชุดทรานซิสเตอร์อินพุตและปรีไดรฟ์
-ตัว 2N5401+2N5551 ในภาคอินพุต จะเอาดีเรื่องความสดใส แต่ถ้าอยากได้รายละเอียดและมวลเสียง (ความใสจะลดลงเล็กน้อย) ต้องใช้ 2N3440+2N5415

จัดกันไปตามชอบครับ........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มิถุนายน 2011, 08:30:22 AM โดย sansirn »

มาเปิดหน้า 200 เหรอครับ  [HAHAHA]

เข้ามาอัพเดทเกี่ยวกับทรานซิสเตอร์เอาต์พุตครับ
-ถ้าชอบเสียงเบสลึก กลางออกเลสแบ็คหน่อย แหลมใส ฟังร็อคมันๆ แนะนำ MJ15024+MJ15025
-ถ้าชอบเสียงอิ่มแบบแฟลตๆ ฟังเพลงแบบออดิโอฟาย แนะนำ MJ15003+MJ15004
-ถ้าชอบกลางชัดๆ เบสกับแหลมออกแนวสุภาพ เหมาะฟังเพลงแจ๊ส ฟัง FM แนะนำ MJ15015+MJ15016
-ถ้าชอบเสียงสไตล์คลาสสิค เบสดี กลางแจ่ม แหลมใส (แต่ความเร้าใจเป็นรอง 2 ตัวบน) ฟังเพลงได้หลากหลาย แนะนำ 2N3055+MJ2955 (ST จะออกแนวคมชัด ส่วน Moto จะออกแนวนุ่มนวล)

ส่วนตัว 2N5401+2N5551 ในภาคอินพุต จะเอาดีเรื่องความสดใส แต่ถ้าอยากได้รายละเอียดและมวลเสียง (ความใสจะลดลง) ต้องใช้ 2N3440+2N5415 ....... จัดกันไปตามชอบครับ

[))] [))]  เพิ่งมาเปิดสูตรหน้า 200 นี่เอง    ตอนนี้ของผม  -ถ้าชอบเสียงอิ่มแบบแฟลตๆ ฟังเพลงแบบออดิโอฟาย แนะนำ MJ15003+MJ15004

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
OTL เป็นตำำนานเสียแล้ว เพราะกว่าจะอ่านจบ 200 หน้า

คุณสรรเสริญ หรือคุณแว่น จับเอามาทำ Text Book รวมตำนานให้เป็นเล่มเดียวกันดีไหม
เพื่อสะดวกในการค้นหาตามอ่านที่เป็นสาระสำคัญครับ
 [thumb up] [thumb up] [thumb up]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

[))] [))]  เพิ่งมาเปิดสูตรหน้า 200 นี่เอง    ตอนนี้ของผม  -ถ้าชอบเสียงอิ่มแบบแฟลตๆ ฟังเพลงแบบออดิโอฟาย แนะนำ MJ15003+MJ15004
คุณ tfender ได้ลองใช้ TR 2N5401+2N5551 ในภาคอินพุต บ้างหรือยัง   ถ้ามีอุปกรณ์อยู่แล้วอยากให้ลองดูบ้าง ในความเห็นส่วนตัวผมว่าเหมาะกับ MJ15003+MJ15004 มาก ครับ :)

คุณ tfender ได้ลองใช้ TR 2N5401+2N5551 ในภาคอินพุต บ้างหรือยัง   ถ้ามีอุปกรณ์อยู่แล้วอยากให้ลองดูบ้าง ในความเห็นส่วนตัวผมว่าเหมาะกับ MJ15003+MJ15004 มาก ครับ :)

ป๋าครับ  ผมไม่มีลองเลยอ่ะครับ   ก็อยากลองฟังเหมือนกันครับผม

OTL เป็นตำำนานเสียแล้ว เพราะกว่าจะอ่านจบ 200 หน้า

คุณสรรเสริญ หรือคุณแว่น จับเอามาทำ Text Book รวมตำนานให้เป็นเล่มเดียวกันดีไหม
เพื่อสะดวกในการค้นหาตามอ่านที่เป็นสาระสำคัญครับ

งานนี้ต้องยกให้น้า audiomania ครับ ฝีมืองานเอกสารเหนือชั้นกว่าผมหลายนัก  [thumb up]

คุณ tfender ได้ลองใช้ TR 2N5401+2N5551 ในภาคอินพุต บ้างหรือยัง   ถ้ามีอุปกรณ์อยู่แล้วอยากให้ลองดูบ้าง ในความเห็นส่วนตัวผมว่าเหมาะกับ MJ15003+MJ15004 มาก ครับ :)

น้า tfender เขายังเป็นวัยรุ่น+วัยมันส์ ต้องแนะนำมอสเฟต 250+250 วัตต์ครับ   [HAHAHA]

น้า tfender เขายังเป็นวัยรุ่น+วัยมันส์ ต้องแนะนำมอสเฟต 250+250 วัตต์ครับ   [HAHAHA]
[huhuhu] [huhuhu]
แล้วเจ้า"กล้วยไข่" จะรับไหวไหมครับ 250วัตต์มอสเฟท นะ |:(

แล้วเจ้า"กล้วยไข่" จะรับไหวไหมครับ 250วัตต์มอสเฟท นะ |:(
น้องกล้วยไข่ ถึงตัวจะเล็ก แต่ใจใหญ่นะพี่ ....ลองถามคนออกแบบดูได้  [roll]

แจกทริกเล็กๆ สำหรับโม OTL ครับ......
ถึงน้าๆ ที่มี OTL30W อยู่ในครอบครอง..... ท่านใดใช้สายไฟ ธรรมดาเดินในเครื่องอยู่ ผมแนะนำให้ลองอัพเกรดเปลี่ยนเป็นสายเทฟล่อนที่น้า thaisolar เอามาขายดูนะครับ มันสามารถอิมพรูฟเสียงขึ้นไปได้อีกหลายเลยทีเดียว .... ใช้ไม่เกิน 2 เมตร รวมราคาไม่ถึงร้อยบาท แลกกับความใสและเนียนของเสียงที่ได้เพิ่มมา คุ้มมักๆ (เดี๋ยวผมไปตามเก็บค่าโฆณาชวนเชื่อกับน้า thaisolar ทีหลัง  (^_^))

ปล. ข้อมูลการใช้อุปกรณ์หรือการโมดิฟาย ที่ผมลงไว้ในกระทู้นี้ ใช้ได้ดีกับ OTL30W วงจรนี้เท่านั้นนะครับ ไม่สามารถใช้ได้กับแอมป์ทุกวงจร มันต้องอาศัยความเข้ากันได้อย่างลงตัวระหว่างวงจรและอุปกรณ์ เสียงจึงจะออกมาดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มิถุนายน 2011, 09:54:49 AM โดย sansirn »

ออฟไลน์ nakpat

• My Profile
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
น้องกล้วยไข่ ถึงตัวจะเล็ก แต่ใจใหญ่นะพี่ ....ลองถามคนออกแบบดูได้  [roll]

แจกทริกเล็กๆ สำหรับโม OTL ครับ......
ถึงน้าๆ ที่มี OTL30W อยู่ในครอบครอง..... ท่านใดใช้สายไฟ ธรรมดาเดินในเครื่องอยู่ ผมแนะนำให้ลองอัพเกรดเปลี่ยนเป็นสายเทฟล่อนที่น้า thaisolar เอามาขายดูนะครับ มันสามารถอิมพรูฟเสียงขึ้นไปได้อีกหลายเลยทีเดียว .... ใช้ไม่เกิน 2 เมตร รวมราคาไม่ถึงร้อยบาท แลกกับความใสและเนียนของเสียงที่ได้เพิ่มมา คุ้มมักๆ (เดี๋ยวผมไปตามเก็บค่าโฆณาชวนเชื่อกับน้า thaisolar ทีหลัง  (^_^))

ปล. ข้อมูลการใช้อุปกรณ์หรือการโมดิฟาย ที่ผมลงไว้ในกระทู้นี้ ใช้ได้ดีกับ OTL30W วงจรนี้เท่านั้นนะครับ ไม่สามารถใช้ได้กับแอมป์ทุกวงจร มันต้องอาศัยความเข้ากันได้อย่างลงตัวระหว่างวงจรและอุปกรณ์ เสียงจึงจะออกมาดี

ถามครับ แล้วสายของท่าน thaisolar ควรใช้ขนาดเท่าไหร่ในแต่ละจุดครับ...........

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
ค่อยๆ อ่านทีละหน้าน่ะดีแล้วครับ ขลังดี... [roll]
คือเนื้อหาหลัก กับส่วนสำคัญที่รวมไว้ที่หน้าแรกน่าจะครบถ้วนอยู่แล้วครับ แต่รายละเอียดเนื้อเรื่องจะป็นแบบไหน ก็ต้องค่อยๆ อ่านกันครับ
ถ้าจะรวบรวมทั้งหมดอีกที นึกถึงช่วงเคลียร์กระทู้เว็บเมื่อหลายเดือนก่อน ยังงงอยู่เลยครับ ตอนนั้นนั่งเช็คกระทู้นี้ 100 กว่าหน้า ก็ใช้เวลาทั้งคืนกว่าจะเสร็จน่ะครับ [sleepy]

OTL30W ของผมใช้สายลำโพงมาทำสายไฟครับ อาจารย์ที่ปรึกษาช่วยจัดหาให้ :) :)

ออฟไลน์ Low ProFile

• ถูกใจกด Like+ 4
ขอร่วมฉลองครบ 200 หน้าด้วยคนนะครับ เอารูปมาให้ชมครับ
จริงๆแล้วทำเสร็จได้สักพักแล้วนะครับ เป็นแอมป์ SS ทรานซิสเตอร์ ตัวที่สองนับจาก Magnet MA-1 ที่ต่อตั้งแต่สมัยเรียน

รูปตอนลงปรินต์เสร็จแล้วลองต่อไปลองเสียง เสียงที่ได้ฟังครั้งแรก  [))]

ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=847.0

ออฟไลน์ Low ProFile

• ถูกใจกด Like+ 4
หลังจากที่ลองต่อฟังแบบเปลีอยๆได้สักระยะแนวเสียงที่ได้ถูกใจมาก เลยเริ่มหากล่องสวยๆมาใส่
และแล้วก็ได้กล่องของน้า thaisolar สวยโดนใจมาก แต่ราคาก็โดนเช่นกัน..อิอิ สู้ๆก็มันสวยนิ
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=847.0