ผู้เขียน หัวข้อ: กับ OTL 50 W MK2 ได้ต่อมาจากสมาชิกท่านหนึ่ง  (อ่าน 7000 ครั้ง)

ออฟไลน์ boontiam

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
กับ OTL 50 W MK2 ได้ต่อมาจากสมาชิกท่านหนึ่ง
« เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 04:58:49 PM »
 วันนี้มีเวลาว่างนิดหน่อยเลยนั่งบัดกรี ลงอุปกนณ์ ปรากฎว่าขาดไปเยอะเลย ที่แรกคิดว่าขาด อา กับ ซี อีกไมกี่ตัว มีหม้อแปลงมาด้วยแต่ ไม่ทราบว่าผมจะใช้มันได้หรือเปล่า ชมภาพก็แล้วกันครับ
สมาชิกท่านใดเคยทำไปแล้วช่วยตรวจสอบให้หน่อยนะครับ ผมพึ่งเริ่มครับ(หนักใจพอสมควรครับ) ขอบคุณครับ

อันนี้หม้อแปลงครับ ไม่มี มาร์ค สาย ว่าอันไหน pri /sec spec เท่าไร(pmไปถามแต่ยังรอคำตอบอยู่ครับ)

power transistor กับ heat sink(ที่ซื้อมาไมใช่อันนี้นะครับ)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: กับ OTL 50 W MK2 ได้ต่อมาจากสมาชิกท่านหนึ่ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 05:03:53 PM »
ปกติเจ้าของเดิมสั่งอุปกรณ์ไปครบนะครับ เพราะมาเอาที่ร้าน  แต่เจ้าของลำดับที่สองคงจะหรอยไปใช้จึงไม่ครบครับ  ลองถามเจ้าของหม้อดูครับ คุณ Aonamp ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

Re: กับ OTL 50 W MK2 ได้ต่อมาจากสมาชิกท่านหนึ่ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 05:33:24 PM »
น้าเล็กครับ c power supply กับ c out put รุ่นนี้ใช้ของอะไรครับ แบบพอประมาณนะครับ ส่วน relay 12 v มันเป็นขนาดมาตรฐานใช่ไหมครับ
ส่วนฝาครอบหม้อแปลงหาซื้อที่ไหนได้บ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มิถุนายน 2012, 05:49:05 PM โดย boontiam »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 06:05:03 PM »
น้าเล็กครับ c power supply กับ c out put รุ่นนี้ใช้ของอะไรครับ แบบพอประมาณนะครับ ส่วน relay 12 v มันเป็นขนาดมาตรฐานใช่ไหมครับ
ส่วนฝาครอบหม้อแปลงหาซื้อที่ไหนได้บ้างครับ
ขาดอะไรรวบรวมมาแล้วแจ้งมาทีเดียวครับ ของที่จัด GB ผมขนไปเก็บเหล่าเต้งหมดแล้วเดี๋ยวจะไปรื้อมาให้ ตอนนี้พอปิด GB นึงก็จะเหลือของเป็นลังๆเลยเต็มบ้านไปหมดแล้ว จะไม่มีที่เก็บอยู่แล้วครับ    [n_o]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 06:58:35 PM »
ขอบคุณครับ น้า เดี๋ยวผมตรวจสอบก่อนครับว่ามีอะไรขาดบ้าง ขอรบกวนน้าอีกแล้วครับ

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 08:22:08 PM »
 มาแจ้ง ข่าว นิด นะครับ ชุด นี้ ผมได้ ของมาจากชุดกรุ๊บบายไป ไม่เคยแกะ ออกจากซองเลยครับ อย่างดีที่สุด คือเอาแผ่นมานั่งดูก็สุขใจ
หม้อไฟ หนึ่งลูก สองข้างยังไหว  แต่ผมพันเผื่อเลย ครับ กลายเป้นลูกละข้าง จำได้ว่า ขายและก้ แถม ฮีตซิงคื ไปด้วยนะครับ จำไม่ได้ว่าขายไปเท่าไหร่ ไม่น่าเกิน4000มั้งครับ
 และที่สำคัญ ผมจำไม่ด้ด้วยว่าขายใครไป หรือผมขายคุณ ไปหรือเปล่า เพื่อความสบายใจกันนะครับ ผมยินดี รับซื้อคืน เลยครับ ติอต่อมาได้เลยครับ0815883609

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 08:51:27 PM »
มาแจ้ง ข่าว นิด นะครับ ชุด นี้ ผมได้ ของมาจากชุดกรุ๊บบายไป ไม่เคยแกะ ออกจากซองเลยครับ อย่างดีที่สุด คือเอาแผ่นมานั่งดูก็สุขใจ
หม้อไฟ หนึ่งลูก สองข้างยังไหว  แต่ผมพันเผื่อเลย ครับ กลายเป้นลูกละข้าง จำได้ว่า ขายและก้ แถม ฮีตซิงคื ไปด้วยนะครับ จำไม่ได้ว่าขายไปเท่าไหร่ ไม่น่าเกิน4000มั้งครับ
 และที่สำคัญ ผมจำไม่ด้ด้วยว่าขายใครไป หรือผมขายคุณ ไปหรือเปล่า เพื่อความสบายใจกันนะครับ ผมยินดี รับซื้อคืน เลยครับ ติอต่อมาได้เลยครับ0815883609

ไม่ใช่ครับคุณ aon-amp ผมไม่ได้ซี้อต่อจากคุณครับ ซื้อจากสมาชิกอี่กท่านหนึ่งครับ ไม่เป็นไรครับผมคิดว่าซื้อมาไม่แพงครับ ผมขอปรึกษาเรื่องหม้อแปลงที่ไม่มี mark สาย เลยไม่กล้าต่อลอง
ว่ามัมกี่ volts แล้วมีวิธีตรวจสอบขั้วมันอย่างไร ส่วนอุปกรณ์ที่ขาดผมจะหามาใส่ให้ครบครับ จะได้ฟัง OTL กับเขาบ้างเพราะผมไม่มี power amp ฟังเลย มี preamp อยู่ตัวเดียว
เลยไม่ได้ฟัง ขอบคุณมากครับคุณ aon-amp 

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 09:01:27 PM »
หม้อไฟ หนึ่งลูก สองข้างยังไหว  แต่ผมพันเผื่อเลย ครับ กลายเป้นลูกละข้าง จำได้ว่า ขายและก้ แถม ฮีตซิงคื ไปด้วยนะครับ จำไม่ได้ว่าขายไปเท่าไหร่ ไม่น่าเกิน4000มั้งครับ
มันเกี่ยวกันเลยพ่อหารน้ำ เค้าต้องการทราบแค่หม้อไฟ สายไหนไฟเท่าไหร่ก็แจ้งเค้าไปครับ หรือ วิธีการเช็ค  ส่วนของที่ขาด เดี่ยวมือสองเค้าคงแกะไปใช้นั่นแหละครับ  คุณ บุญเตียมเค้ารับไม้มาเป็นมือที่สามแล้วครับ   laughhahaha

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 09:04:10 PM »
วัดความต้านทานเอาเลยครับ มากหน่อยก้ 220ครับ ผมทำมานานแล้ว จำม่ะได้ครับ แก่แล้วด้วย หลงเข้าไปให่ยเลย แอมป์ตัวนี้เสียงดีครับ ยิ่งใช้ปรีหลอดนะ ส่งเสริมเลยทีเดียว ผมใช้ เวอร์ชั่นเก่า(น้องสอยไปแล้ว) เสียงดีเวอร์เลย นี่รุ่น ลิมิเต้ด คงดีกว่าเดิมแน่ๆๆครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2012, 10:01:05 PM »
ขอบคุณมากครับเรื่องหม้อแปลง เดี๋ยวต้องไปหาน็อตยึดให้แน่นก่อนแล้วจะทำตามที่คุณ aon-amp บอกครับ ผมมันรับมาไม้สามแล้วครับ ตอน gb ผมยังไม่ได้เข้าวงการ diy เลยไม่ทัน
แต่เข้ามาแล้วก็มีความอบอุ่นในไมตรีของท่านสมาชิกในนี้ ที่ช่วยแนะนำ ให้คำปรึกษา ผมคิดว่าในโลก cyber ที่ไม่เห็นหน้า ไม่เห็นตัวตนอันแท้จริงกัน แต่มีความจริงใจต่อกัน
ผมว่ามันดีมากเลยครับ ความไว้วางใจ ให้เกียรติซึ่งกันและกัน มันเป็นสังคมอีกสังคมหนึ่งที่รักและชอบในสิ่งคล้ายๆกัน บ้างท่านยอมเสียสละเวลาทำ gb  ให้สมาชิก ซื้อของ สั่งของให้
ต้องขอขอบคุณท่านที่มีน้ำใจเหล่านั้นอีกครั้งหนึ่งมากๆครับ 

ออฟไลน์ onepiece01

• ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2012, 08:40:00 PM »
 [res]ขอภัยคุณน้าด้วยครับ รายละเอียดผมไม่ทราบเลยครับ โดยผมเป็นเเค่คนกลางฝากลงขายครับ ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียครับ( aon-amp > Nooheng(เพื่อน) > onepiece01)
เรื่องอุปกรณ์เพื่อนฝากมายังไงจัดส่งไปให้คุณน้าอย่างนั้นครับ [phok]

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20 มิถุนายน 2012, 12:00:13 AM »
[res]ขอภัยคุณน้าด้วยครับ รายละเอียดผมไม่ทราบเลยครับ โดยผมเป็นเเค่คนกลางฝากลงขายครับ ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียครับ( aon-amp > Nooheng(เพื่อน) > onepiece01)
เรื่องอุปกรณ์เพื่อนฝากมายังไงจัดส่งไปให้คุณน้าอย่างนั้นครับ [phok]

ไม่เป็นไรครับ เรื่องมันผ่านไปแล้วครับ เอาเป็นว่าจบก็แล้วกันครับ อุปกรณ์ที่ขาดเดี๋ยวผมรบกวนน้าเล็กค้นให้ครับ เห็นว่ายังมีเหลืออยู่

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012, 10:46:23 PM »
     ครับทิ้งไว้นานขอมาต่อหลังจากผ่านการทำปรีเรียบร้อยกับมาประกอบต่อ  เมื่อประกอบเสร็จตรวจสอบอุปกรณ์ต่างๆคิดว่าไม่น่าจะผิด แต่ก็รบกวนท่านสมาชิกช่วยตรวจสอบให้อีกที่ครับ
 ครั้งแรกทดสอบเฉพาะส่วนของ supply วัด volt ได้ +63 v ว่าปรกติ relay ทำงานปรกติ หลังจากนั้นก็ต่อไฟเข้าวงจรในบอร์ด ทดลองข้างเดียว  ปรากฏว่า r 150 โอห์ม ไหม้ 
ตามรูปครับ ไม่ทันได้วัด volt ตกคร่อม r 0.22 เลย ที่ถูกต้องแล้วเราต้องต่อ power transistor ตอนเราทดสอบวงจรเลยหรือเปล่าครับ อีกข้างยังไม่ได้ลองต่อ supply กลัวว่าจะเป็นเหมือนกัน
ท่านใดมีวิธีตรวจสอบและแก้ไขยังไงรบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012, 11:01:19 PM »
จานบินได้รองไมก้ารึเปล่าครับ? [unde_cided]

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012, 11:22:03 PM »
จานบินได้รองไมก้ารึเปล่าครับ? [unde_cided]
รองแล้วครับวัดแล้วไม่ถึงแผ่นระบายความร้อนครับ น้า rambutan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012, 11:35:42 PM »
ผมยังสงสัยตรง zener diode ที่บอร์ดเมนว่ามันถูกด้านเปล่าครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012, 11:39:02 PM »
  ลองนับหนึ่งใหม่ ประกอบตามขั้นตอนที่น้าแว่นทำไว้ครับ ตาม link นี้ ดังแน่นอนครับ  >>>  http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=212.0

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012, 11:41:35 PM »
ผมยังสงสัยตรง zener diode ที่บอร์ดเมนว่ามันถูกด้านเปล่าครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2012, 11:45:00 PM »
ดูรูปจากของผมก็ได้ครับ เผื่อจะช่วยได้

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012, 12:08:42 PM »
หลังจากกับมาเริ่มนับหนึ่งใหม่ย้อนตามไปอ่านกระทู้ใหม่ตั้งแต่เริ่มต้น และได้รับคำแนะนำจากน้าเล็ก และ น้า  rambutan เจอปัญหาจาก ทรานซิสเตอร์ ไบแอส 2sd669 ซ็อตทั้งสองข้าง เสีย พาวเวอร์ทรานซิสเตอร์ไป หนึ่งชุด
ตอนนี้มีเสียงแล้วครับ แต่ ทรานซิสเตอร์ทั้งหมดไม่ได้วัด hfe เลยแต่เสียงก็ปกติ ยังไม่ได้ใช้ ปรีเปิดครับ ตอนนี้ฟังจากคอมไปก่อนตามรูปครับ
ขอขอบคุณน้า sansirn น้า audiomania ที่นำสิ่งดีดีมาให้สมาชิกได้ทำกันไว้ ณ โอกาสนี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012, 12:18:48 PM »
หลังจากกับมาเริ่มนับหนึ่งใหม่ย้อนตามไปอ่านกระทู้ใหม่ตั้งแต่เริ่มต้น และได้รับคำแนะนำจากน้าเล็ก และ น้า  rambutan เจอปัญหาจาก ทรานซิสเตอร์ ไบแอส 2sd669 ซ็อตทั้งสองข้าง เสีย พาวเวอร์ทรานซิสเตอร์ไป หนึ่งชุด
ตอนนี้มีเสียงแล้วครับ แต่ ทรานซิสเตอร์ทั้งหมดไม่ได้วัด hfe เลยแต่เสียงก็ปกติ ยังไม่ได้ใช้ ปรีเปิดครับ ตอนนี้ฟังจากคอมไปก่อนตามรูปครับ
ขอขอบคุณน้า sansirn น้า audiomania ที่นำสิ่งดีดีมาให้สมาชิกได้ทำกันไว้ ณ โอกาสนี้ด้วยครับ

ดีใจด้วยครับที่มีเสียงดังแล้ว สำหรับที่นี่แล้วทุกคนยินดี ที่จะช่วยเหลือกันครับ ติดปัญหา สอบถามได้เลย  [clap hand2] [roll]

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2012, 12:55:35 PM »
ดีใจด้วยครับ  [thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon]

อย่าลืมทำบ้านสวยๆให้มันอยู่นะครับ [roll]