ผู้เขียน หัวข้อ: หาวงจร ss Class a สักวงจรครับ  (อ่าน 15145 ครั้ง)

ออฟไลน์ kla2000

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 23
หาวงจร ss Class a สักวงจรครับ
« เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2012, 04:11:57 PM »
ช่วงนี้รู้สึกเริ่มเบื่อๆกับเจ้าเพาเวอร์แอมป์ ss ที่ใช้ฟังอยู่เป็นประจำขึ้นมาสะแหละ เลยคิดจะเริ่มขึ้นแท่นทำเพาเวอร์ขึ้นมาใหม่สักตัว ตอนแรกว่าจะทำเป็นแอมป์หลอด แต่มวลสารก็ยังไม่ครบประจวบกับงบที่ยังไม่มีพอที่จะทำมันขึ้นมาได้ ก็เลยขอหันมาคบกับท่านพี่ ss อีกสักครา ก็คิดไปคิดมาก็นึกออกขึ้นมาได้ว่า เจ้าเพาเวอร์แอมป์ Class a เรายังไม่เคยทำเลยนี่หว่า เอาหละหว่าขอลองสักที ก็เลยจะมาถามท่านขุนทั้งหลายว่า ท่านใดเคยทำหรือเคยเล่น ตัวไหนแล้วติดใจบ้าง แล้วพอจะมีอะไรที่จะแนะนำกระผมได้บ้าง เชิญได้เลยครับ 

Re: หาวงจร ss Class a สักวงจรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2012, 04:14:59 PM »
ลองถามท่านอาจารกู๋อยู่หลายครา ก็มาสนใจอยู่วงจรของ JLH Class a Update 2005  [roll-eyes]

ออฟไลน์ electron

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
Re: หาวงจร ss Class a สักวงจรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2012, 05:22:58 PM »

[pig90115]  [pig90115]  ลุยเลยครับน้า.... ผมก็อยากรู้เหมือนกัลลล์ว่าเจ๋งม๊ะ ได้แต่ไปเมียง ๆ มอง ๆ ไม่ได้ลองครับ ... รอชม ๆ ๆ  clapping-1-2

ออฟไลน์ I-DiY

• ถูกใจกด Like+ 9
  • Do It Your Self
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2012, 05:57:37 PM »

ไม่สนใจ  Pass Labs Aleph 30 Stereo Amp    หน่อยเหรอครับ  [heyheybaby_watch]
I-DiY

ขอบคุณมาก จริง ๆ นะจ๊ะ

ออฟไลน์ punTR

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2012, 06:01:54 PM »
เคยทำอยู่ตัวเดียว zen V5 ว่าจะเอา A1 มาเทียบเคียงก็ยังไม่มีเวลา [c--c]

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2012, 06:16:06 PM »

ไม่สนใจ  Pass Labs Aleph 30 Stereo Amp    หน่อยเหรอครับ  [heyheybaby_watch]

Pass Labs Aleph 30 Class a MosFet ก็น่าสนใจแฮะ แต่ใช้ mosfet เอาพุทข้างละ 6 ตัวแหนะ มันกี่วัตกันหละนี่

ออฟไลน์ I-DiY

• ถูกใจกด Like+ 9
  • Do It Your Self
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2012, 06:34:07 PM »
วงจรนี้คู่เดียวเองครับ (ตามรูป)  [gr_in]                 แต่ว่าที่จริงวงจรขนานสามคู่นี่น่า !!  [pig90124]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 กรกฎาคม 2012, 06:52:21 PM โดย I-DiY »
I-DiY

ขอบคุณมาก จริง ๆ นะจ๊ะ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2012, 06:38:13 PM »
ฝากวงจรนี้ไว้ใน ตัวเลือก

http://home.ca.inter.net/~lloyd.maclean/Krell/Krell.htm

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2012, 07:57:16 PM »
เห็นแล้วก็อยากทำทุกตัว เลือกไม่ถูกเลย หลายใจอีกแล้วเรา  [heyheybaby_punching]

ออฟไลน์ My_bee

• Power is everything.
  • ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2012, 07:49:24 PM »
เห็นแล้วก็อยากทำทุกตัว เลือกไม่ถูกเลย หลายใจอีกแล้วเรา  [heyheybaby_punching]

อิอิ
 [checks-raccoon] [checks-raccoon]

ออฟไลน์ prapan2012

• ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2012, 10:17:48 PM »

http://home.ca.inter.net/~lloyd.maclean/Krell/Krell.htm

ดูเหมือนจะไม่ร้อนเลย  [tremor-raccoon] หึหึ
ที่อยู่คับ และ บัญชีโอนเงิน
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1951.0

ออฟไลน์ jeerasak2330

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
  • ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2012, 10:47:43 PM »
 [heyheypig445] อยากให้มีคนทำ GB 100watt  class A  จังเลยครับ  [res]

ออฟไลน์ alfa@

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 กรกฎาคม 2012, 11:12:16 PM »

ดูเหมือนจะไม่ร้อนเลย  [tremor-raccoon] หึหึ

เอาแบบระบายด้วยน้ำซิ ไม่รู้เวิอร์คป่ะครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012, 02:27:09 PM »
ถามหน่อยครับ เท่าที่อ่านมา ทำไมวงจร class a ถึงร้อนกว่าวงจร class อื่น แล้วทำไม เมื่อบิดโวลุ่ม ทำไมถึงกลายเป็น class ab อ่ะครับ ^^  [unde_cided]  [pig90124]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012, 04:17:48 PM »
ถามหน่อยครับ เท่าที่อ่านมา ทำไมวงจร class a ถึงร้อนกว่าวงจร class อื่น แล้วทำไม เมื่อบิดโวลุ่ม ทำไมถึงกลายเป็น class ab อ่ะครับ ^^  [unde_cided]  [pig90124]
คลาส A จัดวงจรให้กระแสไบอัสสูงเพื่อให้จุดทำงานเป็นเชิงเส้นมากกว่า และเมื่อไบอัสสูง ก็ย่อมหมายถึงพลังงานสูญเสียไปเปล่าๆมากเช่นกัน ก็จะออกมาในรูปความร้อนครับ

ส่วนเรื่องบิดโวลุ่ม น่าจับใจความคลาดเคลื่อน.. เพราะไม่เกี่ยวกัน
แต่น่าจะหมายถึงการหมุนเกือกม้าตั้งกระแสสงบ (idle) ในแอมป์บางวงจรที่รองรับการปรับไบอัสได้กว้างๆ คือถ้าเราดันไบอัสต่ำหน่อย และยังไม่ถึงช่วง linear สมบูรณ์เต็มที่ ก็จะอยู่ในช่วงคลาส AB และถ้าเราตั้งไบอัสสูงๆ ก็จะเข้าไปใกล้คลาส A ครับ [gr_in]

• วัยเด็กมีแรงมีเวลาไม่มีเงิน วัยทำงานมีเงินมีแรงไม่มีเวลา วัยชรามีเวลา มีเงินแต่ไม่มีแรง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012, 04:26:04 PM »
    [res]น้่าแว่นพอมีวงจร class a สัก 100 watt มั้ยครับ [res]
พอฟัง decepticon A1 แล้วชักชอบ class A ครับแหลมเนียนหูมาก เสียงคนร้องก็น่าฟังครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012, 04:44:13 PM »
    [res]น้่าแว่นพอมีวงจร class a สัก 100 watt มั้ยครับ [res]
พอฟัง decepticon A1 แล้วชักชอบ class A ครับแหลมเนียนหูมาก เสียงคนร้องก็น่าฟังครับ
โอ้... เล่น class A เลยหรือครับ 100W. ถ้าเป็น A แท้ๆ อย่าเลยครับทำไม่ไหวเหมือนกัน... เพราะประสิทธิภาพจะอยู่ที่ราว 20% ที่เหลือ 80% เป็นความร้อนทั้งหมด สองข้างก็สูญเสียเป็น 800W. เป็นอย่างน้อย ซิงค์น่าจะเท่าหม้อน้ำรถยนต์ แถมหม้อแปลงก็น่าจะใหญ่และหนักเอาเรื่องเลยครับ

ถ้าวัตต์สูง เอาไว้ทำพวก AB กำลังดีๆ ดีกว่าครับ สบายทั้งคนทำและงบในกระเป๋าด้วย  [roll]

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012, 04:59:22 PM »
คลาส A จัดวงจรให้กระแสไบอัสสูงเพื่อให้จุดทำงานเป็นเชิงเส้นมากกว่า และเมื่อไบอัสสูง ก็ย่อมหมายถึงพลังงานสูญเสียไปเปล่าๆมากเช่นกัน ก็จะออกมาในรูปความร้อนครับ

ส่วนเรื่องบิดโวลุ่ม น่าจับใจความคลาดเคลื่อน.. เพราะไม่เกี่ยวกัน
แต่น่าจะหมายถึงการหมุนเกือกม้าตั้งกระแสสงบ (idle) ในแอมป์บางวงจรที่รองรับการปรับไบอัสได้กว้างๆ คือถ้าเราดันไบอัสต่ำหน่อย และยังไม่ถึงช่วง linear สมบูรณ์เต็มที่ ก็จะอยู่ในช่วงคลาส AB และถ้าเราตั้งไบอัสสูงๆ ก็จะเข้าไปใกล้คลาส A ครับ [gr_in]

เค้าคงหมายถึง วงจร Auto class A ครับน้าแว่นในรถจะนิยมใช้เยอะมาก แล้วเอามาชูเป็นจุดขายว่าวงจรของเค้าเป็น class A แต่เมื่อ เร่งโวลุ่มเกิน 10w แล้วจะสวิทช์ไปเป็น Class AB ครับ แต่ในความเป็นจริงแล้ว วงจรเป็นแบบ คลาส AB ที่ตั้ง ไบอัสไว้สูงตามที่น้าแว่นว่ามาครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012, 05:01:31 PM »
 ใช่เลยครับ อย่าง Xindak 100w class A ก็ใช้ซื้งค์กว้างฟุตกว่า ยาวเกือบ 3 ฟุต กับน้ำหนักอีก 60 kg เปิดไปสักชั่วโมงนึง เอามือไปแตะ หนังหลุดติดเลย   [shock1]

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012, 09:25:20 PM »
 [clap hand2]ขอบคุณพี่เล็กและน้าแว่นด้วยครับที่ให้ความรู้ครับ [clap hand2]

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012, 09:29:48 PM »
[clap hand2]ขอบคุณพี่เล็กและน้าแว่นด้วยครับที่ให้ความรู้ครับ [clap hand2]

แล้วยังอยากอยู่มั๊ยอ่า  class a  100 watts  อ่ะ   [roll]

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 09 สิงหาคม 2012, 09:37:29 PM »
 [roll] 55555 เดินตามผู้ใหญ่ดีกว่าครับ  [gr_in]

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2012, 07:40:35 PM »
ถามหน่อยครับ เท่าที่อ่านมา ทำไมวงจร class a ถึงร้อนกว่าวงจร class อื่น แล้วทำไม เมื่อบิดโวลุ่ม ทำไมถึงกลายเป็น class ab อ่ะครับ ^^  [unde_cided]  [pig90124]

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ  [pig6456]
ช่วงนี้ยุ่งๆ ไม่ค่อยได้เข้ามาเลยครับ  [res]
ขอบถามต่อหน่อยครับ ทำไมวงจร class a ถึงให้เสียงที่แหลมและเพราะกว่า class อื่นครับ  [shock1]
ปล. มีโปรเจค หรือ วงจร class a ไว้ขับ ลำโพงคอม เล็กๆ ซัก 3-7 นิ้ว แนะนำบ้างไหมครับ   fart-raccoon
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2012, 07:55:53 PM »
ถามหน่อยครับ เท่าที่อ่านมา ทำไมวงจร class a ถึงร้อนกว่าวงจร class อื่น แล้วทำไม เมื่อบิดโวลุ่ม ทำไมถึงกลายเป็น class ab อ่ะครับ ^^  [unde_cided]  [pig90124]

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ  [pig6456]
ช่วงนี้ยุ่งๆ ไม่ค่อยได้เข้ามาเลยครับ  [res]
ขอบถามต่อหน่อยครับ ทำไมวงจร class a ถึงให้เสียงที่แหลมและเพราะกว่า class อื่นครับ  [shock1]
ปล. มีโปรเจค หรือ วงจร class a ไว้ขับ ลำโพงคอม เล็กๆ ซัก 3-7 นิ้ว แนะนำบ้างไหมครับ   fart-raccoon
ขอบคุณครับ
ถ้าแบบกำปั้นทุบดินคือ เนื่องจากวงจรคลาส A ต้องไบอัสเยอะ ให้ถึงจุด linear ตลอดช่วงสัญญาณ ถึงจึงจะทำงานได้ นั่นหมายถึงถ้าไฟน้อยไปวงจรก็แป๊ก..

เมื่อเป็นเช่นนั้นวงจรคลาส A จึงต้องใช้ไฟกำลังสำรองที่มากพอ ทำให้กองหนุนเยอะ มาเต็มเปี่ยม และไฟนิ่งเรียบด้วย เสียงเบส เสียงกลางก็ดี และด้วยไฟที่ดี ก็ย่อมทำให้สามารถถ่ายทอดรายละเอียดเล็กๆน้อยๆได้ดีกว่าด้วยเช่นกัน

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2012, 10:35:08 AM »
ขอบคุณครับ แต่ก็ยังไม่เกตอยู่ดี - -  [res]
อ้าวหาอ่านต่อไป  [heyheypig447]
สู้ต่อไป ทาเคชิ  [pig90124]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2012, 04:57:56 PM »
ไปเจออันนี้มาครับ class A 100W ลองดูขนาดเทียบกับคน และเวลาอยู่ในห้องฟังสิครับ บ้านเรามีขายนะ ราคายังไม่ลด 650,000 น่าจะขอส่วนลดได้หลายหมื่นอยู่
หนักเท่ากับข้าวสาร 1 กระสอบ กระสอบป่านนะ 100 กิโลพอดี

กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2012, 05:03:50 PM »
ไปเจออันนี้มาครับ class A 100W ลองดูขนาดเทียบกับคน และเวลาอยู่ในห้องฟังสิครับ บ้านเรามีขายนะ ราคายังไม่ลด 650,000 น่าจะขอส่วนลดได้หลายหมื่นอยู่
หนักเท่ากับข้าวสาร 1 กระสอบ กระสอบป่านนะ 100 กิโลพอดี

ว้าวๆๆๆ อลังการมาก [roll-eyes] [roll-eyes]

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2012, 05:10:04 PM »
ว้าวๆๆๆ อลังการมาก [roll-eyes] [roll-eyes]

ลงมือเลยครับน้า... ฮีทซิ๊งค์น่าจะสั่งได้ที่ king sound หย่ายขนาดนี้อ่ะ สั่งตัดตามความยาว  รอชมๆ  [roll]

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2012, 05:13:39 PM »

ลงมือเลยครับน้า... ฮีทซิ๊งค์น่าจะสั่งได้ที่ king sound หย่ายขนาดนี้อ่ะ สั่งตัดตามความยาว  รอชมๆ  [roll]

คงม่ายหวายอะครับน้า คงต้องกิน ม่าม่า ไวไว เก็บเงินซื้อค่าฮีทซิ๊งค์กันเป็นปี  laughhahaha  laughhahaha

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 15 สิงหาคม 2012, 07:10:34 AM »

คงม่ายหวายอะครับน้า คงต้องกิน ม่าม่า ไวไว เก็บเงินซื้อค่าฮีทซิ๊งค์กันเป็นปี  laughhahaha  laughhahaha

สัก 5w 10w ก็พอครับน่า แต่เอาให้เสียงแจ๋มๆไปเลยครับ ^^  [shock1]