ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามอ.แว่น อ.ตรอน  (อ่าน 6600 ครั้ง)

ออฟไลน์ colt-bat

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 18
สอบถามอ.แว่น อ.ตรอน
« เมื่อ: 26 สิงหาคม 2013, 10:23:15 PM »
 [confused-face] สงสัยอีกแล้วครับ
ต่อ magnet ma-5 pre pr5 ฟัง cd ปกติไม่มีกลิ่นอะไร 
เอาเครื่องเล่นแผ่นเสียงมาต่อ ไม่มีอะไร   ฟังไป 2 นาที ไปขยับขั้วที่ปรี เส้น ground ก็หลุดไม่ได้ต่อ ขยับไปได้ยินเสียง บื่อออกลำโพง บื่อไม่นานพอได้กลิ่นรีบปลดไฟ  มีกลิ่นเหม็นใหม้
  น้าเล็ก noise ที่เกิดจากผมไปขยับขั้วหลังปรี ช่อง phono( แค่ช่วงเวลาอึดใจเดียว  )  เส้น ground ก็หลุด ทำให้ลำโพงใหม้แบบเกิอบตายสนิท
 มารู้เมื่อกี้ลำโพงข้างขวาดังแบบคนเป็นหวัดไม่ใส ดมดูใช่เลยเหม็นใหม้พังไปแล้วใช่ไหมครับ
มีเสียงครับแต่ฟังไม่ได้ครับมันบี้ๆ เบาๆ  กลิ่นเหม็นพิลึกครับ [0002053E] [0002053E] [afraid] [afraid] [afraid]

ออฟไลน์ electron

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
Re: สอบถามอ.แว่น อ.ตรอน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2013, 10:55:35 PM »

[dizzy-smiley]  แล้วคุณโยมสงสัยอะไร ยังไงครับ เท่าที่อ่านดูอาตมา เอ๊ย กระผมไม่เห็นมีข้อสงสัยอะไรเลยขอรับ ?

อ้ออ.... อยู่ตรงท้ายของการบอกเล่านี่เอง น่าจะพังทั้งแอมป์และลำโพง ด้วยครับคุณโยม ... สาเหตุน่าจะเกิดจากการออสซิลเลทครับ เป็นการสันนืษฐานในเบื้องต้น.... กรณีนี้เป็นตัวอย่างให้ทุกคนเห็นสัจะธรรมที่ว่า ควรตรวจเช็คความเรียบร้อยของการเชื่อมต่อทุกอย่างให้ดีและแน่นหนาอยู่เสมอ อย่าประมาทเพราะสิ่งเล็กๆที่เรียกว่ารัก..เอ๊ยความเผลอเลออาจจะทำให้เสียของรักได้ครับพ๊ม

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2013, 10:58:20 PM »

[dizzy-smiley]  แล้วคุณโยมสงสัยอะไร ยังไงครับ เท่าที่อ่านดูอาตมา เอ๊ย กระผมไม่เห็นมีข้อสงสัยอะไรเลยขอรับ ?

อ้ออ.... อยู่ตรงท้ายของการบอกเล่านี่เอง น่าจะพังทั้งแอมป์และลำโพง ด้วยครับคุณโยม ... สาเหตุน่าจะเกิดจากการออสซิลเลทครับ เป็นการสันนืษฐานในเบื้องต้น.... กรณีนี้เป็นตัวอย่างให้ทุกคนเห็นสัจะธรรมที่ว่า ควรตรวจเช็คความเรียบร้อยของการเชื่อมต่อทุกอย่างให้ดีและแน่นหนาอยู่เสมอ อย่าประมาทเพราะสิ่งเล็กๆที่เรียกว่ารัก..เอ๊ยความเผลอเลออาจจะทำให้เสียของรักได้ครับพ๊ม

บาป ...
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2013, 11:01:46 PM »
ลำโพงเน่าไปซะแล้ว......แพงมั้ยครับเนี๊ย   [crying-watermelon]

พอเกิดเหตุการณ์นี้ทำให้คิดได้ว่า.....น่าจะใส่วงจรป้องกันลำโพงซะก็ดี   [sad-watermelon]

ถ้ามันออสซิลเลท...ป้องกันลำโพงจะช่วยได้มั้ยครับ  [confused-face]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2013, 11:02:13 PM »
               สำหรับลำโพงไม่ต้องสงสัยอะไรแล้ว เพราะกระจ่างชัดแจ้งอยู่แล้วว่าเสียไปแล้วแน่ๆ ส่วนเพาเวอร์แอมป์ต้องไล่ตรวจเช็คดูครับ ตั้งแต่ทรานซิสเตอร์เพาอวเอร์ย้อนกลับเข้าไปจนถึงภาคไดรฟ์ครับ ถ้าทำเองไม่ไหว ส่งไปแม็กเน็ทที่ซอยสุคนธสวัสดิ์ 14 ตรงข้ามเยื้องๆกับโรงเรียนสตรืวิทยา 2 รอซ่อมแป๊บนึงเดี๋ยวก็กลับมาฟังได้เหมือนเดิม ครับ แต่ลำโพงนี่สิจะทำไงดีล่ะ ?

สำหรับลำโพง.... มีอยู่สองทางเลือกครับ ทางแรกส่งร้านซ่อม ซึ่งไม่เหมือนเดิมอยู่แล้วเมื่อซ่อมเสร็จ ทางที่สองหาดอกที่เหมือนเดิมมาใส่ซึ่งก็ยากอีกละครับ ... ว่าแต่ลำโพงอะไร รุ่นไหนล่ะครับ ?.... อ้ออ... อย่าเรียกผมว่า อ.  อีกนะครับผมไม่ใช่ อ. ของใครและเป็นไม่ได้แน่ๆ เฉยขอร้อง พวกตัวย่อเนี๊ยะกลัวโดนอุ้มอ่ะ 

รอความคิดเห็นจาก อ.แว่น ต่อนะครับ (เรียก อ. เหมาะสมดีเพราะน้าแว่นออกจะ อวบๆอ่ะ) อิ อิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 สิงหาคม 2013, 11:11:00 PM โดย electrOn »

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2013, 11:07:28 PM »
MA-5 คงอัดกำลังเสียงบรื่อ(ความถี่ต่ำ)เข้าลำโพงไปเต็มเหนี่ยว ราวๆ 100W. RMS ลำโพงเสียงทุ้มคงรับกำลังอัดไม่ไหว ว๊อยซ์เบียดกระบอกไหม้ไปแล้ว งานนี้ส่งช่างลำโพงเปลี่ยนว๊อยซ์สถานเดียวครับ

ส่วน MA-5 สภาพยังโอเคหรือไม่ ก่อนต่อลำโพงใหม่ คงต้องหามิเตอร์วัดไฟ DC ถ้าวัดแล้วรั่วเกิน 0.1V. แสดงว่าไม่ปลอดภัย ต้องเช็คแอมป์ด้วย

ถ้าช่วงใช้งานปลอดภัย ให้ลองหาลำโพงหน่วยกล้าตาย มาต่อลองฟังเสียงเบาๆ ทำทีละข้างครับ ถ้ายังมีเสียงสดใส ก็น่าจะรอด

และทุกครั้งที่มีการขยับสาย เปลี่ยนสาย ถอดสาย ต้องปิดเครื่องและรอให้มั่นใจว่าประจุคงค้างออกไปจนถึงจุดที่ปลอดภัยก่อน จึงค่อยปรับเปลี่ยนสายครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2013, 11:14:20 PM »

[embarrassed]   รึว่าคุณน้าจะเปลี่ยนเป็นแอมป์รุ่น MA-8 (พัฒนานิดหน่อยมาจาก MA-5) ก็ได้ครับ รุ่นนี้เค้าใส่ป้องกันลำโพงเข้าไปหมดทุกเครื่องแล้ว ที่ผลิตมาล็อตหลังๆนี่ล่ะครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2013, 11:15:28 PM »
ลำโพงเน่าไปซะแล้ว......แพงมั้ยครับเนี๊ย   [crying-watermelon]

พอเกิดเหตุการณ์นี้ทำให้คิดได้ว่า.....น่าจะใส่วงจรป้องกันลำโพงซะก็ดี   [sad-watermelon]

ถ้ามันออสซิลเลท...ป้องกันลำโพงจะช่วยได้มั้ยครับ  [confused-face]
No.. No.. อันนี้ไม่ได้เรียกว่าออสซิลเลตหรือเป็นความผิดพลาดนะครับ
เป็นเรื่องที่สัญญาณ"มา" อย่างไร ก็"ขยาย"ไปอย่างนั้น

เพราะการขยับสายอินพุตระหว่างทำงาน เป็นเรื่องต้องห้าม อันตรายมาก เพราะจะทำให้ระดับสัญญาณ ไม่ได้เทียบกราวด์ชั่วขณะ นั่นหมายถึงสัญญาณจะถูกเหนี่ยวจากมือเราด้วยแรงดันไม่ทราบค่า ซึ่งมักจะสูงกว่าสัญญาณเสียงจริงที่ต้องการแค่ไม่กี่ร้อยมิลลิโวลต์เท่านั้น

ถ้ามีตัวป้องกันลำโพง ก็พอจะป้องกันกรณีนี้ได้ครับ แต่อย่างที่ผมเรียนไว้ข้างต้น จะทำอะไรกับระบบสายสัญญาณ ขอให้ปิดเครื่องให้หมด และรอ.. ครับ โดยเฉลี่ยอย่างน้อยครึ่งนาที ถึงจะเริ่มปลอดภัยขอรับ

แต่ถ้าเป็นเครื่องหลอด ไฟสูงเป็นร้อยๆโวลต์ แนะนำให้รอซัก 2-3 นาที แวะไปยืดเส้นยืดสายซักพัก ค่อยกลับมาทำครับ [shy_whistler]

ออฟไลน์ johnney_chivas

• ยิ่งได้ฟัง ยิ่งหลงไหล
  • ถูกใจกด Like+ 159
  • ทุกสิ่ง..เกิดขึ้น ตั้งอยู่และดับไป...เป็นวัฏจักร
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2013, 11:23:35 PM »

พอเกิดเหตุการณ์นี้ทำให้คิดได้ว่า.....น่าจะใส่วงจรป้องกันลำโพงซะก็ดี   [sad-watermelon]

ถ้ามันออสซิลเลท...ป้องกันลำโพงจะช่วยได้มั้ยครับ  [confused-face]
No.. No.. อันนี้ไม่ได้เรียกว่าออสซิลเลตหรือเป็นความผิดพลาดนะครับ
เป็นเรื่องที่สัญญาณ"มา" อย่างไร ก็"ขยาย"ไปอย่างนั้น

เพราะการขยับสายอินพุตระหว่างทำงาน เป็นเรื่องต้องห้าม อันตรายมาก เพราะจะทำให้ระดับสัญญาณ ไม่ได้เทียบกราวด์ชั่วขณะ นั่นหมายถึงสัญญาณจะถูกเหนี่ยวจากมือเราด้วยแรงดันไม่ทราบค่า ซึ่งมักจะสูงกว่าสัญญาณเสียงจริงที่ต้องการแค่ไม่กี่ร้อยมิลลิโวลต์เท่านั้น

ถ้ามีตัวป้องกันลำโพง ก็พอจะป้องกันกรณีนี้ได้ครับ แต่อย่างที่ผมเรียนไว้ข้างต้น จะทำอะไรกับระบบสายสัญญาณ ขอให้ปิดเครื่องให้หมด และรอ.. ครับ โดยเฉลี่ยอย่างน้อยครึ่งนาที ถึงจะเริ่มปลอดภัยขอรับ

แต่ถ้าเป็นเครื่องหลอด ไฟสูงเป็นร้อยๆโวลต์ แนะนำให้รอซัก 2-3 นาที แวะไปยืดเส้นยืดสายซักพัก ค่อยกลับมาทำครับ [shy_whistler]

ขอบคุณครับ...แอมป์หลอดผมไหม้ไปครั้งนึงก็เพราะไม่ปิดเครื่องก่อนนี่แหละครับ ดีที่ไม่เสียอะไรมากมาย  [embarrassed]
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=12328.0

ออฟไลน์ yaatone

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2013, 11:33:57 PM »

[bomb1-watermelon]...การขยับสายอินพุตระหว่างทำงาน เป็นเรื่องต้องห้าม อันตรายมาก
ผมว่าน่าจะทำกันหลายคนตอนเทสเครื่องแล้วมันไม่มีเสียง... (รวมทั้งผมด้วย)

ออฟไลน์ niraso

• ถูกใจกด Like+ 41
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2013, 11:50:53 PM »
สงสัยเราจะได้มือระเบิดประจำเวปคนใหม่แล้ว  [afraid] (ขออนุญาตฺแซวนะครับ)

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2013, 11:53:15 PM »
ขอบคุณท่านพี่ทุกท่านครับ ลำโพงหน่วยกล้าตายครับท่านพี่ ราตาคู่ละ 200 ครับ ross 8 ohm 3 นิ้ว 35 watt ดีนะไม่เอาตัวรักลอง
ลำโพงไม่มีปัญหาครับ  แต่คนทำครับ  [afraid] [afraid] [afraid]

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2013, 11:57:26 PM »

[yellow-lol]   มือใหม่จริงๆ.... เจอแค่นี้ตกใจไปหลายวัน อิ อิ ถ้าเจอควันและไฟพุ่งออกมาจากแอมป์จะขนาดไหน  น่า... เดี๋ยวก็ชินไปเองครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2013, 11:59:28 PM »
ขอบคุณท่านพี่ทุกท่านครับ ลำโพงหน่วยกล้าตายครับท่านพี่ ราตาคู่ละ 200 ครับ ross 8 ohm 3 นิ้ว 35 watt ดีนะไม่เอาตัวรักลอง
ลำโพงไม่มีปัญหาครับ  แต่คนทำครับ  [afraid] [afraid] [afraid]

ถ้าเป็นลำโพง 200w คงไม่ตาย   [crying-watermelon]

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2013, 12:11:51 AM »
voice เบียดจริงๆครับน้าตรอน กลิ่นเหม็นทั้งห้อง ดีนะเจ้าอาวาสนอนแล้วไม่ได้กลิ่น ไม่งั้นได้ย้ายฐาน diy ออกนอกบ้านแน่  [yellow-lol] [yellow-lol]
ยังปอดไม่หายเลย  [smiling-tongue]
ก็ยังสงสัยครับ ถ้าพื้นที่ผมยืน เป็นไม้ มันจะทำให้ความต่างศักย์ที่ อ แว่น ว่า  น้อยลงไหมครับ ตอนผมสัมผัสกับหัวสายผมยินบนปูน

ขอบคุณพี่ทุกท่านครับ ฝันดีครับ ผมไปนอนก่อนนะ จะหลับไหมไม่รู้  [0002053E] [0002053E]

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2013, 12:17:21 AM »

เป็นอีกรสชาดนึงของการ ดีไอวายครับ อย่าไปตกใจอะไรมากมาย ทุกอย่างเกิดขึ้นได้ จึงได้เตือนให้ละเอียดรอบคอบอยู่เสมอ รวมทั้งตัวผมเองด้วย ลืมโน่นนี่ประจำ [shy_whistler]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2013, 12:57:19 AM »
เรื่องยืนแข็งตายนี่ พี่เฉยรู้ดีกว่าใคร จริงมะ  ผมยังเก็บไว้ให้อยู่นะ ใจดี๊ใจดีส่งมาให้เรา Morel ซะด้วย เอา 2000 วัตต์กระแทกไปทีเดียว ซาละเปาหลุด สไปเดอร์นุ่มเลย [yellow-lol]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2013, 08:38:17 AM »
 [yellow-lol] [yellow-lol] ฝันร้ายเมื่อคืนผ่านไปแล้ว  [yellow-lol] [yellow-lol] งด diy 1  week ยืนไว้อาลัยกับลำโพงกล้าตาย 1 นาที

เช้านี้เพื่อนบอกเลิกเล่น เอา pre pr-7 มาให้ฟังเล่น  [dizzy-smiley] จะให้ทั้งที่ยี่ห้ออื่นก็ไม่ได้ [yellow-lol] มันสยองจริงๆ [afraid]

ออฟไลน์ ton taopoon

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 27
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2013, 10:36:57 AM »
magnet มันน่ากลัวขนาดนั้นเลยหรือน้า ผมใช้ sa4+a42 มาเป็นชาติแล้วไม่เห็นเป็นไรนิ.....

[huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up]

พูด๔ึงแมกเนตยังอยากได้ลำโพง ls 521 อยู่เลยชอบมากๆ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2013, 10:47:50 AM »
 มันเป็นความโชคดีของคุณแล้วครับ ที่ไม่เกิดอะไรกับเครื่องของคุณ หรือ อยากจะให้เกิดล่ะ  คงไม่มีใครอยากจะให้เกิดหรอกครับมันเป็นเรื่องแอคซิเด็น แต่เรื่องแบบนี้มันเกิดขึ้นได้กับทุกเครื่อง ทุกยี่ห้อ และทุกเวลาแหละครับ ถ้าใช้งานมาเป็นเวลานาน แล้วไม่มีการตรวจสอบตรวจเช็คมันบ้างน่ะครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ ton taopoon

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 27
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2013, 11:02:55 AM »
มันเป็นความโชคดีของคุณแล้วครับ ที่ไม่เกิดอะไรกับเครื่องของคุณ หรือ อยากจะให้เกิดล่ะ  คงไม่มีใครอยากจะให้เกิดหรอกครับมันเป็นเรื่องแอคซิเด็น แต่เรื่องแบบนี้มันเกิดขึ้นได้กับทุกเครื่อง ทุกยี่ห้อ และทุกเวลาแหละครับ ถ้าใช้งานมาเป็นเวลานาน แล้วไม่มีการตรวจสอบตรวจเช็คมันบ้างน่ะครับ

ผมเคยโดนแล้วพี่ แต่ไม่ใช่ชุดนี้... เป็นอีกชุดเปิดพาวเวอร์ไฟรั่วเปิดปั้บกรวยลำโพง ms902i ดูดเข้าไปจนสุดรีบปิดเครื่องวอยซ์เบียดเรียบร้อย [dizzy-smiley] [dizzy-smiley]ยกลำโพงไปเคลมเค้าก็ใจดีเปลี่ยนดอกให้..... [embarrassed]

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2013, 11:10:19 AM »
 ไม่เกิดเหตุการณ์ใดๆที่มาทำร้ายของที่เรารักน่ะดีที่สุดแล้วครับ บางเครื่องนานๆใช้ทีก็ควรตรวจเช็คซะหน่อยเพราะถ้าผิดพลาดครั้งเดียวอาจจะต้องทำให้สูญเสียของรักเราไปเลย ต่อครั้งแรกผมเองมักจะต่อผ่าน ชุดป้องกันลำโพง และ ฟิวส์(มันน่าจะมีชื่อเรียกแต่ผมเรียกไม่ถูก ลักษณะเหมือนกับฟิวส์ แต่ถ้ามีไฟรั่วมาแล้วไฟจะติด หรือ ถ้ามากๆจะขาดเลยครับ)

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2013, 11:48:07 AM »
เอ่อ.. ผมขอเปรียบเหมือนขับรถยนต์น่ะครับ ต่อให้ซื้อรถถูกหรือแพงขนาดไหนก็ตาม ไม่มีใครกล้ารับประกันการใช้งานอย่างไม่เหมาะสมหรอกครับ ขนาดรถถังว่าถึกทน ยังต้องมีหลายพลทหารดูแลแต่ละชิ้นส่วนเลย

อย่างรถยนต์ ถ้าไม่ดูแล ใช้งานอย่างเดียว ไม่ดูแลว่าจะมีหนู แมลงสาบมากัดกินสายไฟหรือไม่ หรือขับไปเรื่อยๆ จนไม่รู้ว่าดอกยางโล้นหมด หรือลมอ่อนเกินไป หรือขับลากเกียร์จนเครื่องพัง ใช้คลัชหรือเบรกไม่เป็นไม่ถนอม

หากมันจะเกิดอุบัติเหตุ ด้วยสาเหตุของความประมาทหรือความไม่ใส่ใจดูแล เหตุแห่งกรรมหาใช่เพียงเครื่องจักรไม่  [dont-know]

คนขับรถแบบถนอมๆ ทะเบียน 1ก ที่สภาพดีๆ ผมก็เห็นวิ่งอยู่บนถนนได้ไม่อายใคร  แต่กลับบางคันรุ่นปี 2011 แต่สภาพเครื่องยังกะเอาไปวิ่งผ่านสมรภูมิมายังงั๊น.. เดินเฉียดใกล้ๆ ก็ได้ยินเสียงเครื่องครางหึ่งออกมา

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 29 สิงหาคม 2013, 08:53:00 AM »
 [yellow-lol] เมื่ออาทิตย์ก่อน ประกอบ ic amp งานค้างนานแล้ว ทดลองแบบกระสือมั่นใจ ดังดีมาก ตัดสินใจประกอบต่อสายอย่างดี วางหม้อแปลง ใส่อุปกรณ์จนครบ
เอาไปต่อเข้าระบบ ไม่ดัง  [afraid] ทดลองมา10ครั้งผ่านจนพอใจ มาตอนนี้ไม่ดัง [dizzy-smiley] รื้ออีกครับ รื้อจนเป็นกระสือแบบเดิม ไม่ดังครับ สัมผัส volume มีเสียงฮัมบื่อน้อยๆออกลำโพง
วัดไฟออกที่ output ได้ 34 mv. จะถอดใจแล้วท่านพี่ สุดท้าย cd ผมไปลดเสียงลงที่ระดับ 0  [yellow-lol]  มันเลยกลายเป็นกระสือจนถึงวันนี้  [yellow-lol] [0002053E] [0002053E]แต่ยังไม่มีอะไรพัง