ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้ลงมือสร้าง SymPrime : The Builder  (อ่าน 200688 ครั้ง)

ออฟไลน์ suriya4320

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
Re: กระทู้ลงมือสร้าง SymPrime : The Builder
« ตอบกลับ #300 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2014, 08:03:54 PM »
ผมใช้ทรานต์ซิสเตอร์เบอร์คู่ฮิตครับ

ออฟไลน์ cammer

• The Old Buffalo
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 16
Re: กระทู้ลงมือสร้าง SymPrime : The Builder
« ตอบกลับ #301 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2014, 09:21:12 PM »
ผมใช้ทรานต์ซิสเตอร์เบอร์คู่ฮิตครับ

R 0.33 ตัวเขียวๆซื้อมาจากไหนครับ..อยากได้

ออฟไลน์ songphol

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 115
« ตอบกลับ #302 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2014, 10:25:36 PM »
 [fb-smiling] รองไปดูที่ นัฐพงษ์ ครับ ผมเคยซื้อมาใช้อยู่  [wink-11]

ออฟไลน์ cammer

• The Old Buffalo
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 16
« ตอบกลับ #303 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2014, 10:27:17 PM »
[fb-smiling] รองไปดูที่ นัฐพงษ์ ครับ ผมเคยซื้อมาใช้อยู่  [wink-11]
ขอบคุณครับ..

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #304 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2014, 01:46:21 AM »
ของน้า suriya4320 เลือกใช้อุปกรณ์ฉีกไปจากความเป็นกลางมากอยู่ บุคลิกสีสันเสริมของอุปกรณ์มีผลเยอะนะครับ อาจจะจูนเสียงให้เข้าที่ภายหลังได้ยากเลยล่ะครับ

ออฟไลน์ suriya4320

• Member
  • *
« ตอบกลับ #305 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2014, 11:26:56 AM »
ของน้า suriya4320 เลือกใช้อุปกรณ์ฉีกไปจากความเป็นกลางมากอยู่ บุคลิกสีสันเสริมของอุปกรณ์มีผลเยอะนะครับ อาจจะจูนเสียงให้เข้าที่ภายหลังได้ยากเลยล่ะครับ
ลองฟังไปซักพักครับน้าแว่น แล้วค่อยปรับแต่งอีกที แต่เท่าที่ได้ฟังตอนนี้ เสียงเริ่มนิ่งแล้วครับ ผมว่าผมชอบแนวนี้ครับ ขอบคุณมากครับน้าแว่น

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #306 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2014, 11:32:06 AM »
ลองฟังไปซักพักครับน้าแว่น แล้วค่อยปรับแต่งอีกที แต่เท่าที่ได้ฟังตอนนี้ เสียงเริ่มนิ่งแล้วครับ ผมว่าผมชอบแนวนี้ครับ ขอบคุณมากครับน้าแว่น

ตอนนี้โทนเสียงที่เสี่ยฟังอยู่เด่นในย่านไหนครับผม...  ขอรบกวนปรึกษาเป็นแนวทางในการพัฒนาปรับปรุงของผมด้วยครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #307 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2014, 11:42:42 AM »
ดีแล้วหล่ะครับ เพราะจะได้เกิดการเรียนรู้เป็นประสพการณ์ตรงจากการใช้อุปกรณ์ เพราะของในระบบที่แตกต่างกัน อาจจะส่งผลถึงผลลัพธ์ที่ออกมาแตกต่างกันอย่างสิ้นเชิง  สิ่งที่ผู้จัดแนะนำไว้เป็นสิ่งที่ดีสำหรับเป็นแนวทางว่าจะไม่ผิดพลาดแน่นอน แต่เมื่อเราจำเป็นที่จะต้องใช้ในอุปกรณ์ที่แตกต่างออกไปก็ใช่ว่าจะให้ผลลัพธ์ที่ไม่ดี ดังนั้นควรลองด้วยตัวเองกับระบบของเราเองดีที่สุดครับ  เพราะจะไม่มีใครสามารถบอกได้ว่าเมื่อมีเครื่องเสียงตัวนึงไปสอดแทรกอยู่ในระบบของเราแล้วจะให้ผลลัพธ์ออกมาเป็นเช่นไร โดยเฉพาะกับปรีที่ใช้ร่วม และ ลำโพง ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ ton taopoon

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 27
« ตอบกลับ #308 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2014, 11:58:33 PM »
ผ่าน50ชั่วไมงแล้วครับปรับไฟง่ายดี ไฟดีซีออฟเซตน้อยมากข้างละประมาณ .005 mv  [huge-thumbs-up] ตอนนี้เปิดเครื่องเล่น mp3 ต่อตรงเข้าแอมป์เข้าลำโพงคอมโปธรรมดาไปก่อนเสียงเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้นเรื่อยๆอีกซัก 2-3 วันจะจับมาฟีทเจอร์ริ่งกับกล่อมกรุงดูครับ [chick-clap]

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #309 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2014, 12:13:57 AM »
เสร็จไปอีกคนแล้ว...
ของผม เสาร์-อาทิตย์ที่ผ่านมาตัดเล็กได้ 2 อัน  สงสัยปีใหม่คงเสร็จ
  [chick-cry]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #310 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2014, 12:30:36 AM »
ผ่าน50ชั่วไมงแล้วครับปรับไฟง่ายดี ไฟดีซีออฟเซตน้อยมากข้างละประมาณ .005 mv  [huge-thumbs-up] ตอนนี้เปิดเครื่องเล่น mp3 ต่อตรงเข้าแอมป์เข้าลำโพงคอมโปธรรมดาไปก่อนเสียงเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้นเรื่อยๆอีกซัก 2-3 วันจะจับมาฟีทเจอร์ริ่งกับกล่อมกรุงดูครับ [chick-clap]

หม้อร้อนไหมครับ

« ตอบกลับ #311 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2014, 12:58:17 AM »
สบายๆครับเสี่ย แค่อุ่นๆ ตอนแรกว่าจะสั่งพันพอดีเจ็แกมีหม้อ 27-0-27 5แอมป์เต็มเหล็กนอกเลยสอยมาซะก็ okนะ

ออฟไลน์ hondaman

• Member
  • *
« ตอบกลับ #312 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2014, 09:25:37 AM »
สบายๆครับเสี่ย แค่อุ่นๆ ตอนแรกว่าจะสั่งพันพอดีเจ็แกมีหม้อ 27-0-27 5แอมป์เต็มเหล็กนอกเลยสอยมาซะก็ okนะ
สอบถามหน่อยครับ หม้อลูกละเท่าไหร่ครับ

« ตอบกลับ #313 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2014, 10:01:59 AM »
 [fb-smiling]
สอบถามหน่อยครับ หม้อลูกละเท่าไหร่ครับ

ประมาณ 550-650 ครับขนาด5แอมป์นะครับ ตอนสั่งต้องเน้นให้ใช้เหล็กนอกครับ ผมใช้มาหลายลูกก็ยังไม่มีปัญหาอะไร [frightened-11]

ออฟไลน์ hondaman

• Member
  • *
« ตอบกลับ #314 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2014, 11:50:22 AM »
[fb-smiling]

ประมาณ 550-650 ครับขนาด5แอมป์นะครับ ตอนสั่งต้องเน้นให้ใช้เหล็กนอกครับ ผมใช้มาหลายลูกก็ยังไม่มีปัญหาอะไร [frightened-11]
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ToB

• Member
  • *
« ตอบกลับ #315 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2014, 03:35:38 PM »
ขอสอบถาม c-bp 470/10 ลองดูในผังวงจร ก็มีทิศทางชัดเจน และตัวซีเองก็มีขาสั้น-ยาว เลยสงสัยว่าถ้าลงผิดข้าง จะมีผลต่อเสียงมั้ยครับ

« ตอบกลับ #316 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2014, 07:54:38 PM »
ขอสอบถาม c-bp 470/10 ลองดูในผังวงจร ก็มีทิศทางชัดเจน และตัวซีเองก็มีขาสั้น-ยาว เลยสงสัยว่าถ้าลงผิดข้าง จะมีผลต่อเสียงมั้ยครับ
มีผลครับ แต่ให้ผลต่างกันนิดเดียว ถ้าว่างๆ เบิร์นแล้วทดลองเปลี่ยนสลับดูได้ครับ

« ตอบกลับ #317 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2014, 10:06:57 PM »
ผ่านไปอีก 1 สัปดาห์
ถอดใจประกาศขายแล้ว 1
 [dont-know-raccoon]

ออฟไลน์ kharukang

• ถูกใจกด Like+ 24
« ตอบกลับ #318 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2014, 10:36:38 PM »
น้าแว่นครับ หม้อ 24-0-24 36-0-36  40-0-40
ลูกไหนใช้ได้ดีสุดครับกับแอมป์ตัวนี้ครับ
ข้อมูลส่วนตัว

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14025.0

« ตอบกลับ #319 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2014, 10:44:15 PM »
น้าแว่นครับ หม้อ 24-0-24 36-0-36  40-0-40
ลูกไหนใช้ได้ดีสุดครับกับแอมป์ตัวนี้ครับ
สูงสุดแนะนำที่ 30-0-30  เกินนี้ไม่ได้แล้วครับ แค่นี้ DC ก็ทะลุ 41V แล้วครับ

ออฟไลน์ dowson

• ลับเฉพาะ
  • ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #320 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2014, 10:50:50 PM »

ช่วยผมด้วยครับบบบ!! น้าแว่นครับผมก็มีปัญหาอีกหนึ่ง..?
คือว่าลองต่อไฟเข้าระบบแล้วใช้สายไฟ(ปากคีบ)ไหม้ครับ ไฟ28.8v-0-28.8v แต่อุปกรณ์บนบอร์ดไม่มีอะไรเสียหาย LED ก็ติดสว่างครบทั้งสองดวง เป็นเหมือนกันทั้งสองบอร์ดสองหม้อไฟเลยครับ ตกกะใจมากมายและตอนนี้ก็ยังไม่กล้าดำเนินการใดๆต่อเพราะเสียขวัญครับ กำลังอยู่ระหว่างเรียก32ขวัญกลับมาอยู่ครับ..ขวัญเอ๋ย ขวัญมา

« ตอบกลับ #321 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2014, 10:54:21 PM »

ช่วยผมด้วยครับบบบ!! น้าแว่นครับผมก็มีปัญหาอีกหนึ่ง..?
คือว่าลองต่อไฟเข้าระบบแล้วใช้สายไฟ(ปากคีบ)ไหม้ครับ ไฟ28.8v-0-28.8v แต่อุปกรณ์บนบอร์ดไม่มีอะไรเสียหาย LED ก็ติดสว่างครบทั้งสองดวง เป็นเหมือนกันทั้งสองบอร์ดสองหม้อไฟเลยครับ ตกกะใจมากมายและตอนนี้ก็ยังไม่กล้าดำเนินการใดๆต่อเพราะเสียขวัญครับ กำลังอยู่ระหว่างเรียก32ขวัญกลับมาอยู่ครับ..ขวัญเอ๋ย ขวัญมา
เดี๋ยวครับน้า ใจเย็นๆ ค่อยๆ เรียบเรียงเรื่องทีละตอนครับ อะไรไหม้ เกิดอะไรขึ้นครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #322 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2014, 10:57:17 PM »
 ปากคีบสำเร็จที่ขายตามท้องตลาดส่วนใหญ่จะใช้สายขนาดเล็กมากครับ เมื่อเรานำมาใช้งานกับแอมป์ที่มีกระแสไหลผ่านเยอะๆมักจะมีปัญหา หรือ แรงสุดก็สายไหม้ครับควรหลีกเลี่ยงโดยเฉพาะกับ main ไฟที่จ่ายเข้าระบบ  เมื่อก่อนผมเองก็เจอปัญหาบ่อยๆกับไฟจุดไส้หลอดที่กระแสเกิน 3 A ขึ้นทำไมไม่ติดหว่าสุดท้ายคือสายขาดใน หรือ บางครั้งก็สายไหม้ไปเลยก็มีครับ  ไงก็ระวังเรื่องการใช้งานกันนิดนึงเพื่อความปลอดภัยครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #323 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2014, 10:58:03 PM »
น้า dowson ไม่ถ่ายรูปจุดที่ไหม้ให้ คุณหมอ.. ดูหน่อยหล่ะครับ
แต่ถ้าเป็นไปได้ ผมว่าไม่ควรใช้สายปากคีบลองไฟนะ โอกาศที่จะคลอน ต่อไม่แน่น และสปาร์คที่จะต่อมีสูง

« ตอบกลับ #324 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2014, 11:02:45 PM »
สายไฟเดินไฟหลัก ผมแนะนำอย่างน้อยสุดขอที่ 1 sq.mm. ครับ แต่ถ้าได้ถึง 2.5 sq.mm. จะแจ๋วมาก
ส่วนสายปากคีบสำเร็จแพ็กละไม่กี่บาท บัดกรียังไม่บัดกรีเลยครับ แค่บีบลวกๆไว้เท่านั้น และสายไฟเล็กมาก นับเส้นได้เลยครับ

ออฟไลน์ dowson

• ลับเฉพาะ
  • ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #325 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2014, 11:15:47 PM »
คือว่าผมใช้สายปากคีบซื้อมาจากร้านอมรมาคีบระหว่างหม้อแปลงเข้าบอร์ดแอมป์ทั้ง 3 เส้นครับบวก-ลบ-กรานด์ เส้นไฟบวกไหม้ก่อนเลยครับไฟลุกเลยครับสายไฟบวมพองควันคลุ้งเหม็นไปทั้งบ้านเลยครับ ตกกะใจซิครับไม่เคยเจอครับเลยไม่กล้าดำเนินการใดๆต่อเลยครับ เกรงใจคนในบ้านด้วยเหม็นฝุดๆครับ. คือผมใช้ C ที่ตรงจุดไฟเข้าบวกลบค่า 250uF/250v. มันไม่น่าจะเกี่ยวใช่ไหมครับน้า OK.ครับน้าคือว่าผมต้องใจกล้าใช้สายไฟเบอร์ใหญ่ขึ้นในการทดลองใหม่ใช่ไหมครับน้าแว่น..ขอเวลาทำใจนิดครับมันยังสั่นๆอยู่เลยครับ

« ตอบกลับ #326 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2014, 11:23:04 PM »
คือว่าผมใช้สายปากคีบซื้อมาจากร้านอมรมาคีบระหว่างหม้อแปลงเข้าบอร์ดแอมป์ทั้ง 3 เส้นครับบวก-ลบ-กรานด์ เส้นไฟบวกไหม้ก่อนเลยครับไฟลุกเลยครับสายไฟบวมพองควันคลุ้งเหม็นไปทั้งบ้านเลยครับ ตกกะใจซิครับไม่เคยเจอครับเลยไม่กล้าดำเนินการใดๆต่อเลยครับ เกรงใจคนในบ้านด้วยเหม็นฝุดๆครับ. คือผมใช้ C ที่ตรงจุดไฟเข้าบวกลบค่า 250uF/250v. มันไม่น่าจะเกี่ยวใช่ไหมครับน้า OK.ครับน้าคือว่าผมต้องใจกล้าใช้สายไฟเบอร์ใหญ่ขึ้นในการทดลองใหม่ใช่ไหมครับน้าแว่น..ขอเวลาทำใจนิดครับมันยังสั่นๆอยู่เลยครับ
ถ้าเช็คละเอียดทั้งหมด ว่า C ไม่กลับขั้วแน่ๆ หรือเช็คลำดับทรานซิสเตอร์เรียงใหม่อีกครั้ง ให้แน่ใจครับ ว่าใส่ถูกต้อง
ถ้าไม่มั่นใจ ต้องหา R 100 โอห์ม 5 W 2 ตัว ต่ออนุกรมไฟเลี้ยง บวกตัวนึง และลบตัวนึงครับ แล้วค่อยทดสอบอีกครั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 สิงหาคม 2014, 11:28:54 PM โดย audiomania »

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #327 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2014, 11:31:21 PM »
ที่จริงไม่น่าใหม้ถึงกับไฟลุกสายน๊ะผมว่ามีอะไรผิดปกติแล้วครับ โดยเฉพาะตรงไดโอดน้าใส่ผิดหรือเปล่าครับ
แล้วตอนเกิดเหตุหม้อแปลงร้อนหรือเปล่าครับ [what11]

« ตอบกลับ #328 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2014, 11:39:31 PM »
ใช่ครับ จริงๆ กระแสตอนปรับ idle กระแสผ่านนิดเดียว ไม่เกิน 200mA ก็ไม่ทำให้สายไหม้ครับ

« ตอบกลับ #329 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2014, 11:43:10 PM »
ผมว่างานนี้น้า dowson ต้องเช็คเริ่มใหม่หมดแต่ต้นอีกครั้งครับ ทั้งลำดับการใส่
เรื่องรองฉนวน ฮีตซิงค์ บู๊ทรอง และวัดว่าทรานซิสเตอร์ทั้งจานบิน ทรานซิสเตอร์ปีก TO-220 ช็อตกับซิงค์หรือไม่