ผู้เขียน หัวข้อ: Power Amplifier 120 watts Mosfet episode II  (อ่าน 54995 ครั้ง)

ออฟไลน์ electron

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
Re: Power Amplifier 120 watts Mosfet episode II
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2011, 11:52:53 AM »
มาช้าไปเปล่าครับถ้ามีของขอร่วมด้วย1ชุดครับ 120 w

มีท่านนึงเอา pcb มาขายอยู่ห้องซื้อขายครับ ลองไปหาดูครับ pcb สีแดงๆ   [roll-eyes]

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2612.15  นี่เลย

ออฟไลน์ pinpong

• Newbie
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
Re: Power Amplifier 120 watts Mosfet episode II
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 19 สิงหาคม 2011, 12:18:27 PM »
ขอบคุณครับ [))]

ออฟไลน์ DIDNOT

• จับปลาข้างเดียวมันคงไม่ดัง
  • Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2011, 08:00:22 AM »
เรียนถามครับ C จ่ายไฟภาคหน้าผมใส่ ค่า 220 uF elna silmic II แทนที่จะเป็น 680 uF เพราะหาได้แค่นี้ ถ้าเปลี่ยนไปใช้ตามค่าในวงจรมันจะได้อีกมากไหมครับ อีกอย่างผมซื้อ C ตัวส้มๆสามขาของน้า Thaisolar ค่า 1000 uF ถ้าจะใส่ตรงนี้มันจะพอได้ไหมครับ แต่ไม่รู้ว่าต่อยังไงเหมือนกันมันมีสามขาอ่ะ ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบครับ มาดูเฉยๆก็ขอบคุณเหมือนกันครับ [roll]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2011, 08:09:24 AM »
เรียนถามครับ C จ่ายไฟภาคหน้าผมใส่ ค่า 220 uF elna silmic II แทนที่จะเป็น 680 uF เพราะหาได้แค่นี้ ถ้าเปลี่ยนไปใช้ตามค่าในวงจรมันจะได้อีกมากไหมครับ อีกอย่างผมซื้อ C ตัวส้มๆสามขาของน้า Thaisolar ค่า 1000 uF ถ้าจะใส่ตรงนี้มันจะพอได้ไหมครับ แต่ไม่รู้ว่าต่อยังไงเหมือนกันมันมีสามขาอ่ะ ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบครับ มาดูเฉยๆก็ขอบคุณเหมือนกันครับ [roll]

680 uF   กี่  Volt ครับ 100V   หรือเปล่าครับป๋า

« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2011, 08:42:54 AM »

ตอบน้า Y NOT SEVEN เอ๊ยย DIDNOT เจ้า 680 ของน้าถ้าโวลท์เตจที่ใช้ได้ (70-100)ได้ก็คือไฟแต่ละข้างกี่โวลท์ เช่นไฟบวก 63 volt น้าใช้ซีที่ทนได้ 70 volt ก็ใส่ไปโลดเน้ออ คือซีต้องทนโวลท์ได้มากกว่าโวลท์ในวงจร ก็โอเช สำหรับตัวสีส้มสามขาจากน้าไทยโซล่า ขาที่ใช้งานคือขาที่ตรงกันครับ อีกขานึงเป็นขาเปล่าๆเพื่อยึดให้แน่นหนาไม่สามารถโยกเยกได้นั่นเอง (เกรดทหารจำเป็นเพราะงานหนัก) จะเป็นขาที่ยึดติดกับตัวถังครับ ถ้าโวลท์เตจใช้ได้และน้ามีปัญญาใส่เข้าไป ก็ใช้ไปเถิดครับ เจริญพร

ออฟไลน์ DIDNOT

• จับปลาข้างเดียวมันคงไม่ดัง
  • Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2011, 10:24:21 AM »
ขอบคุณญาติโยมที่ช่วยมาดูครับ
ใช่แล้วครับ Volt ที่ทนได้ผมใช้สูงกว่าไฟเลี้ยงครับ อ่าเดี๋ยวจะลองตัวสีส้มดูถ้ามีเวลานะ

ออฟไลน์ Hannan

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 13
  • DIY เล็กๆ
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2011, 10:32:51 AM »

ตอบน้า Y NOT SEVEN เอ๊ยย DIDNOT เจ้า 680 ของน้าถ้าโวลท์เตจที่ใช้ได้ (70-100)ได้ก็คือไฟแต่ละข้างกี่โวลท์ เช่นไฟบวก 63 volt น้าใช้ซีที่ทนได้ 70 volt ก็ใส่ไปโลดเน้ออ คือซีต้องทนโวลท์ได้มากกว่าโวลท์ในวงจร ก็โอเช สำหรับตัวสีส้มสามขาจากน้าไทยโซล่า ขาที่ใช้งานคือขาที่ตรงกันครับ อีกขานึงเป็นขาเปล่าๆเพื่อยึดให้แน่นหนาไม่สามารถโยกเยกได้นั่นเอง (เกรดทหารจำเป็นเพราะงานหนัก) จะเป็นขาที่ยึดติดกับตัวถังครับ ถ้าโวลท์เตจใช้ได้และน้ามีปัญญาใส่เข้าไป ก็ใช้ไปเถิดครับ เจริญพร
น้าเฉยไปบวชมาเมื่อไรแล้วครับ  [unde_cided] [unde_cided]
contact ข้าพเจ้า<br />http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1625.0

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 20 กันยายน 2011, 04:52:28 PM »
  บันทึกเพิ่มเติมสำหรับ 120 W

พี่ bnop ได้พบกับปัญหาล่าสุดคือ เมื่อประกอบเสร็จเรียบร้อยแล้ว ไม่สามารถปรับกระแสสงบได้ครับ แต่เอ้าท์พุทเป็นศูนย์โวลท์ปกติ ... สาเหตุที่พบคือ ซี ซิลเวอร์ไมก้า ที่ต่อคร่อมขาเพาเวอร์มอสเฟ็ต เพื่อป้องกันการออสซิลเลทในการทำงาน ... รั่ว... ครับ ซีซิลเวอร์ไมก้ารั่ว เป็นสาเหตุที่คาดไม่ถึงจริงๆ ถ้าท่านใดมีปัญหานี้เกิดขึ้นขอให้ดูกรณีนี้เป็นแนวทาง
              กรณีที่ซี ซิลเวอร์ไมก้ารั่ว... เพื่อนผมก็เคยเจอ สร้างความปวดหัวให้อย่างดี เพราะคิดไม่ถึงว่าจะเกิดจากตรงนี้ได้ ไล่เปลี่ยนจนแทบจะหมดเครื่องไม่หายครับ อาการคือมีเสียงแกร๊ก ๆ ออกลำโพง (ใช้อยู่ในภาคหน้ารุ่น MA-300F) หาเท่าไรก็ไม่เจอ จนปัญญาจริงๆแล้ว เหลือเจ้าซี ซิลเวอร์ไมก้าเป็นผู้ต้องสงสัยสุดท้าย ลองเปลี่ยนดู อาการไม่ปกตินั้น หายไปทันทีครับ ...ขอบันทึกไว้เป็นกรณีตัวอย่างครับพ๊ม

ผมเองใช้ ซี เซรามิคธรรมดา ยังไม่เจอปัญหานี้ครับ แต่กำลังจะ(จะจริงๆเพราะยังไม่ได้รื้อ)รื้อมาทำใหม่ หาซี ซิลเวอร์ไมก้ามาแล้วดว้ย จะใส่แทน เซรามิคดีมั๊ยเนี๊ยะ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กันยายน 2011, 05:04:43 PM โดย ElectroN »

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 20 กันยายน 2011, 05:47:42 PM »
C-Silver mica มันมีหลายเกรดอ่ะครับ ปกติซีชนิดนี้ทนมาก สมัยก่อนถูกใช้ในภาค RF amp ของเครื่องส่งกำลังสูงๆ
เคสของพี่ bnop น่าจะเกิดจาก C ทนแรงดันไม่ได้ อาจจะเจอซีตกเกรดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กันยายน 2011, 07:44:05 PM โดย sansirn »

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 20 กันยายน 2011, 07:40:53 PM »
สงสัยต้องถ่ายรูป C ผู้ต้องหา มาแสดงตนซะแล้ว...  [roll-eyes]
หรือหาซื้อมิเตอร์วัด C ติดบ้านไว้บ้างก็ดีครับ  (^o^)

ออฟไลน์ dumdum

• ถูกใจกด Like+ 3
  • มีไม่อะไรดีที่สุดแค่ทำให้ดีที่สุดชีวิตก็มีความสุข
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 20 กันยายน 2011, 08:01:25 PM »
ใช้ 120 สลับกับGc อยู่ครับ

ออฟไลน์ ตาปุ๊_ภูเก็ต

• ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 20 กันยายน 2011, 08:12:42 PM »

พี่ข้างบ้านเค้าจ้างให้ทำคัพ เห็นบอกว่าสำรองไฟแอมป์ซับของรถยนต์  ช่วยได้จิงป่าวคัพ  [c--c]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 20 กันยายน 2011, 08:25:55 PM »

พี่ข้างบ้านเค้าจ้างให้ทำคัพ เห็นบอกว่าสำรองไฟแอมป์ซับของรถยนต์  ช่วยได้จิงป่าวคัพ  [c--c]

[roll-eyes] ค่าทั้งหมดรวมแล้วเท่าไหร่ครับ 1 F หรือ 2 F เพราะของรถยนต์ที่ใช้กันตัวเท่าข้าวหลามหนองมน  [roll] น่าจะมีน้าท่านไหนลองเอาไปใส่ แอมป์บ้างนะครับ Vo

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 20 กันยายน 2011, 08:27:22 PM »

พี่ข้างบ้านเค้าจ้างให้ทำคัพ เห็นบอกว่าสำรองไฟแอมป์ซับของรถยนต์  ช่วยได้จิงป่าวคัพ  [c--c]

ใช้  C   รุ่นอะไรครับพี่บ่าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 พฤศจิกายน 2011, 04:22:10 PM โดย tfender »

« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 20 กันยายน 2011, 08:29:06 PM »
Elna 4700uf 35v ต่อขนานกันคัพ

« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 20 กันยายน 2011, 08:50:33 PM »

ช่วยได้ครับขึ้นอยู่กับความจุรวมด้วยว่าโอเชมั๊ย เหมาะสมกับแอมป์ที่ไปใช้รึปล่าว ช่วยได้มากหรือน้อยก็อยู่ที่การดึงไฟไปใช้งานจ้าา ... การต่อใช้งานควรระมัดระวังให้ดีครับ อย่าต่อผิดขั้วน๊า....  (^o^)

« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 20 กันยายน 2011, 08:57:18 PM »

ช่วยได้ครับขึ้นอยู่กับความจุรวมด้วยว่าโอเชมั๊ย เหมาะสมกับแอมป์ที่ไปใช้รึปล่าว ช่วยได้มากหรือน้อยก็อยู่ที่การดึงไฟไปใช้งานจ้าา ... การต่อใช้งานควรระมัดระวังให้ดีครับ อย่าต่อผิดขั้วน๊า....  (^o^)
  [res]  [res]  [thumb up]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 20 กันยายน 2011, 09:52:00 PM »

baby cap farm for tweeter only [smi_ley]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 20 กันยายน 2011, 11:02:07 PM »

baby cap farm for tweeter only [smi_ley]

พี่แกโหดคัพมีอีก 2 ถุง จะต่อเพิ่มอีกนะแต่ผมขอต่อเท่านี้ก่อนคัพ  [roll] ทำของเองก่อน  [roll]

« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 20 กันยายน 2011, 11:54:29 PM »
จัดปายครับ [smi_ley]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 21 กันยายน 2011, 12:01:37 AM »
พี่เล็กอธิบายให้ผม สว่างทีคัพ มันช่วยอะไรได้บ้าง  พี่ใช้ซียี่ห้ออะไร ค่าเท่าไร ราคาเท่าไรได้คัพ แล้ววงจรเล็กของรูปบนนะคัพเป็วงจรอะไรคัพ  [res]  [res]

ออฟไลน์ speckzzii

• =เล่นหลงทางไปเรื่อย=
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 21 กันยายน 2011, 03:38:10 AM »
จัดปายครับ [smi_ley]

โหเห็นแล้วลมแทบจับพี่เล็กนี่จัดหนักที่สิ่งจริงๆ [roll-eyes] [roll-eyes] [roll-eyes]

« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 21 กันยายน 2011, 03:44:04 PM »
 ช่วยในเรื่องกำลังสำรองในช่วงที่โวลเตทสวิง โดยเฉพาะในช่วงที่พีคข้อดีของการทำ farm ดีกว่า การใช้ capแบบตัวใหญ่เดียวเพราะสามารถเก็บและจ่ายได้ในช่วงเวลาวินาที  ข้อดีทางเสียงที่เห็นชัดเลยก็ในเรื่องของ อิมแพค จะหนักแน่น และ ชัดเจน และน้ำเสียงสดใสมีพลัง (แต่ก็ขึ้นอยู่กับ capที่ใช้ด้วย ที่เห็นในรูปเป็น Elna audio grade ครับ)

วงจรเล็กจะมีสองส่วนอันแรกเป็น Digital volt meter อีกส่วนจะเป็นชุด ไดโอด ที่กันไฟไหลย้อนกลับกรณีที่มี load อื่นที่ต้องการกระแสมากกว่า พูดง่ายๆก็คือตัวตะกะ ให้ไหลเข้าอย่างเดียวไม่ให้ไหลออก

« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 24 เมษายน 2012, 11:00:48 PM »
เดี๋ยว DAV หนึ่งสองศูนย์ดับบลิวเอ็ม จะน้อยใจ  [laugh-raccoon] ท่านที่มีแผ่น PCB สีแดงเก็บอยู่ (เฉพาะบอร์ดแดงเท่านั้นนะครับ บอร์ดฟ้าไม่เกี่ยว ) แล้วเอามาทำให้ร้องเพลง ไม่ว่าจะกระสือ หรือ ลงกล่องพร้อมสรรพแล้ว (ได้แต้มต่อ)  เอามาเปิดกระทู้ แล้วโม้...ให้น้ำไหลไฟดับกันไปเลย (เน้นฮาครับ)  เดี๋ยวผมจะให้ลุง ตรอนเป็นคนคัดเลือกผู้ที่ โม้ได้ถูกใจลุงตรอนที่สุดเป็นผู้ชนะ  โดยผู้ที่ชนะจะได้รับชุดอัพเกรด พวก R C ที่คัดสรรแล้วว่าดี และเหมาะกับ   DAV หนึ่งสองศูนย์ดับบลิวเอ็ม ( ผมจูนมากว่า หนึ่งปีหกเดือนแล้ว ) แล้วผมจะเปิดตัวแอมป์ผมในวันนั้นด้วยเลยครับ ระยะเวลานับตั้งแต่วันนี้ถึงสิ้นเดือน 31 พฤษภาคม เวลา 12.00 น. ช่วงบ่ายจะให้ลุงตรอนเป็นผู้คัดเลือก  [yes-raccoon]

อุปกรณ์ที่จะแจกก็จะมีประมาณนี้ ซึ่งจะเหมือนๆกับของที่ผมใช้ เพราะบางตัวไม่มีขายสั่งมาใช้งานเองเท่านั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เมษายน 2012, 11:04:59 PM โดย CreAte HoUse »

ออฟไลน์ modcanfire

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 25 เมษายน 2012, 07:59:58 PM »
เอาการบ้านมาส่งครับ   [gr_in]จะเสร็จทันประกวดหรือเปล่าหว่า [confused-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 เมษายน 2012, 08:32:29 PM โดย modcanfire »

« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 25 เมษายน 2012, 08:05:48 PM »
ถ้าจะเข้าร่วมกิจกรรมที่ผมตั้ง ก็ไปตั้งกระทู้ใหม่ แล้ว โม้กันตามสะดวกครับ เดี๋ยวคณะกรรมการจะตามไปเก็บคะแนนเองครับ   [smi_ley]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 25 เมษายน 2012, 09:05:31 PM »
ว้า... งานนี้ mod ร่วมสนุกไม่ได้ด้วย เดี๋ยวเคลียร์งานมาทำแบบ Episode II Extra โชว์ดีกว่า....  [smi_ley]

« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 25 เมษายน 2012, 09:11:49 PM »
จัดไปครับน้าแว่น ใครไม่ให้ เดี๋ยวผมจับแจกเอง เพื่อเป็นวิทยาทานกับ เพื่อนสมาชิก [smi_ley]

ออฟไลน์ modcanfire

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 25 เมษายน 2012, 09:38:34 PM »
ว้า... งานนี้ mod ร่วมสนุกไม่ได้ด้วย เดี๋ยวเคลียร์งานมาทำแบบ Episode II Extra โชว์ดีกว่า....  [smi_ley]
จัดมาให้ไวเลยครับรอลอกตั้งนานแล้ว [roll]

« ตอบกลับ #119 เมื่อ: 25 เมษายน 2012, 09:53:57 PM »

[shock1] ขอย้ำว่า.... ควรใส่ชุดป้องกันลำโพงด้วยนะครับ