ผู้เขียน หัวข้อ: IC 3886  (อ่าน 494604 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: IC 3886
« ตอบกลับ #1020 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 09:11:53 PM »
  สวยดี แต่มันดูไม่เหมือนเครื่องเล่นเลย  เห็นเยอะมากในจีน แต่ละบริษัทแข่งแนวอวกาศกันทั้งนั้น   ผมเองชอบแบบนี้ครับ ฟังมาก็หลายเที่ยว แต่ไม่เคยได้ยกกลับบ้านเลย มันหนักมากครับ  แค่ได้ฟัง  ได้จับเล่นก็โอแล้ว [tremor-raccoon]

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #1021 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 09:53:58 PM »
 หายไปไหนน้อ   หมูปิ้ง3ไม้ส่ง ขอนแก่นอ่ะ เสร็จยังครับ ..  วันนี้เวปเงียบๆ  ออกมาคุยกันหน่อยครับ 

ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #1022 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 10:20:12 PM »
กำลังหาสาเหตุกับคุณรุ่งว่า ทำไม3886 จะต้องเร่งโวลุ่มจนเกือบสุดถึงจะดังครับ
ต่อผ่านปรี ต้องเร่งแอมป์จนหมดโวลุ่มเลย และปรับที่ปรีเอาแค่ 9 โมงก็ดัง
แต่ถ้าใช้3886 ไม่ผ่านปรี จะต้องเร่งจนบ่าย 3 โมงถึงจะดังครับ
ลองเปลียนโวลุ่มก็ไม่หายครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #1023 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 10:21:57 PM »
ผมละรู้สึกขัดใจจัง

ยอมลงทุนไปหาปรีแอมป์หลอดมาเล่น เพื่ออยากได้เสียงแบบอนาลอก โปร่งและเป็นธรรมชาติ
คาดว่าต่อไำปในอนาคต ก็คงไปหาหลอดเทพเอามาเสียบด้วยเพื่อความฉ่ำหวานที่แอมป์โซลิตให้ไม่ได้

ยอมลงทุนไปหา Power Amp. ที่ให้เสียงดี ฟังนุ่มนวล
ถึงขนาดว่าควบคุม QC ด้วยการเอาหูแนบหน้ากากลำโพง

มีลำโพงที่สุดยอดขึ้นชื่อก็ยังไม่พอใจ ต้องเอา C มาโมเพื่อให้ได้คุณภาพเสียงชั้นเลิศ

งบลงทุนไม่ใช่น้อยในการตามหาความเป็นเลิศ
ในทรรศนะผมก็เห็นว่าเดินมาถูกทางแล้ว

แต่ไหงหลงทางกับ Font-end  
ทำไมไป Download เพลงมาเล่น มาฟัง ซึ่งเข้าข่ายประเภทสุกเอาเผากิน

ขัดใจสุด ๆ ก็ตรงนี้แหล่ะ ที่ไม่ยอมลงทุนหาเครื่องเล่นเอามาเล่นให้เป็นเรื่องเป็นราว
จะได้ Setup ให้มีมิติจับต้องได้ ให้รู้แล้วรู้รอดไปเลย ดีกว่าไปหวังลม ๆ แล้ง ๆ จากการ Download
ว่าได้เพลงดีมาฟัง

เอาต้นฉบับมาเล่นไม่ดีกว่าหรือ
ยังไงไฟล์ที่ Rip ออกมา แล้วเอาไป Upload และ Download เอามา
แล้วก็เอามาแปลงกลับ เพื่อนำมาเล่นจะด้วยโปรแกรม หรือเขียนเป็น CD ก็ตามที
คิดว่าดีเท่าต้นฉบับหรือ

ประสิทธิภาพของคอมพิวเตอร์ก้าวไกลก็จริงอยู่ แต่การเอาไฟล์เพลงมาเล่นผ่านคอม
ยังไม่มีความมั่นใจว่าดี มีประสิทธิภาพสูงเทียบเท่าเครื่องเล่น CD
เพราะมีปัจจัยที่เป็นตัวแปรทางลบมากมายมาบั่นทอนคุณภาพ

บางทีปัญหาจี่ฮัมก็จะพลอยฟ้าพลอยฝนมากับ Font-end ที่ใช้นี่แหล่ะ
สัญญาณรบกวนจาก Switching Power Suply, การต่อพ่วงหลายจุดและบุคลิกสายสัญญาณที่เอามาต่อพ่วง

สุดท้ายก็ขัดใจเสียงที่ได้ แล้วไปไล่ทุบที่ปลายเหตุ
เข้าข่ายเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย

อุปมาอุปมัย
เมื่อต้องการน้ำบริสุทธิไว้ดื่ม เหตุใดจึงเลือกเอาน้ำคลองมาแกว่งสารส้มไว้ดื่มล่ะครับ

กระทู้ล่อเป้า ไปล่ะเดี๋ยวโดนยำ....... 3-2-1-raccoon
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #1024 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 10:25:35 PM »
 อยู่ที่อัตราขยายในส่วนของแอมป์ครับ คุณรุ่งน่าจะรู้นะเค้าคงเผื่อไว้ให้เล่นกับปรี ตรงนี้น่าจะมีผลมาจาก FB ของแอมป์ครับ   ส่วนการต่อปรีเป็นเรื่องปกติ ถ้าวัดแอมป์ไว้ว่าบิดโวลุ่มได้เท่าไหร่ถึงจะคลิ๊ป ก็บิดไปที่ตำแหน่งนั้นแล้วไปปรับที่ปรีแอมป์เอา  ตรงนี้เป็นเรื่องปกติของคนเล่นที่ต้องรู้ ส่วนใหญ่ผมก็จะเปิดแอมป์ไว้ที่ประมาณ 60-70% แล้วไปเร่งที่ปรีเอาครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #1025 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 10:35:16 PM »
ถึงขนาดว่าควบคุม QC ด้วยการเอาหูแนบหน้ากากลำโพง 

คิดได้ยังไงครับ ประโยคนี้    [laugh-raccoon]
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

« ตอบกลับ #1026 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 10:40:21 PM »
อยู่ที่อัตราขยายในส่วนของแอมป์ครับ คุณรุ่งน่าจะรู้นะเค้าคงเผื่อไว้ให้เล่นกับปรี ตรงนี้น่าจะมีผลมาจาก FB ของแอมป์ครับ   ส่วนการต่อปรีเป็นเรื่องปกติ ถ้าวัดแอมป์ไว้ว่าบิดโวลุ่มได้เท่าไหร่ถึงจะคลิ๊ป ก็บิดไปที่ตำแหน่งนั้นแล้วไปปรับที่ปรีแอมป์เอา  ตรงนี้เป็นเรื่องปกติของคนเล่นที่ต้องรู้ ส่วนใหญ่ผมก็จะเปิดแอมป์ไว้ที่ประมาณ 60-70% แล้วไปเร่งที่ปรีเอาครับ
คุณรุ่งเองก็สงสัยเหมือนกันครับ ก็ให้ผมลองเปลียนโวลุ่ม ผมเปลี่ยนแล้วไม่หายครับ เหมือนกันครับ

ถ้าไม่ใช้ปรี ผมต่อกับ  cd มันก็ไม่ค่อยจะดังนะซิครับ เท่ากับว่าต้องบังคับใช้ปรีครับ และถ้าเร่งไว้ 60-70 ที่แอมป์ก็จะยังไม่ค่อยดังนะครับถึงแม้จะไปปรับที่ปรีก็ตาม ที่ปรีต้องเร่ง 12-13 น เลยครับถ้าปรับโวลุ่มแอมป์แค่ 60-70 ครับ

ถ้าไม่ใช้ปรีมันจะไปดังเอาตอนเกือบสุดท้ายครับ 90-100 ครับจะดังกระโดดเลยตรงนี้ครับเหมือนดังขึ้นเยอะเลยครับ

ถ้าเปลี่ยนโวลุ่มลงเป็ฯ 50k จะหายไหมครับ

แปลกครับปกติผมเคยเจอแต่ว่าเร่งแอมป์แค่ 12 ปรีแค่ 9 ก็ดังลั่นแล้วครับ

ถ้าใช้กับปรีไมมีปัญหาครับเสียงออกปกติแต่ต้องเร่ง แอมป์จนหมด และปรีเร่งแค่ 9-10 ก็ดังลั่นแล้วครับ

แบบนี้เท่ากับว่าผมจะเล่นจาก cd+3886 หมดสิทธิ์เลยครับโวลุ่มปรับไม่ค่อยละเอียดครับจะไปดังกระโดดตอนสุดท้ายเลยครับ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #1027 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 10:47:39 PM »
อยู่ที่อัตราขยายในส่วนของแอมป์ครับ คุณรุ่งน่าจะรู้นะเค้าคงเผื่อไว้ให้เล่นกับปรี ตรงนี้น่าจะมีผลมาจาก FB ของแอมป์ครับ   ส่วนการต่อปรีเป็นเรื่องปกติ ถ้าวัดแอมป์ไว้ว่าบิดโวลุ่มได้เท่าไหร่ถึงจะคลิ๊ป ก็บิดไปที่ตำแหน่งนั้นแล้วไปปรับที่ปรีแอมป์เอา  ตรงนี้เป็นเรื่องปกติของคนเล่นที่ต้องรู้ ส่วนใหญ่ผมก็จะเปิดแอมป์ไว้ที่ประมาณ 60-70% แล้วไปเร่งที่ปรีเอาครับ
คุณรุ่งเองก็สงสัยเหมือนกันครับ ก็ให้ผมลองเปลียนโวลุ่ม ผมเปลี่ยนแล้วไม่หายครับ เหมือนกันครับ

ถ้าไม่ใช้ปรี ผมต่อกับ  cd มันก็ไม่ค่อยจะดังนะซิครับ เท่ากับว่าต้องบังคับใช้ปรีครับ และถ้าเร่งไว้ 60-70 ที่แอมป์ก็จะยังไม่ค่อยดังนะครับถึงแม้จะไปปรับที่ปรีก็ตาม ที่ปรีต้องเร่ง 12-13 น เลยครับถ้าปรับโวลุ่มแอมป์แค่ 60-70 ครับ

ถ้าไม่ใช้ปรีมันจะไปดังเอาตอนเกือบสุดท้ายครับ 90-100 ครับจะดังกระโดดเลยตรงนี้ครับเหมือนดังขึ้นเยอะเลยครับ

ถ้าเปลี่ยนโวลุ่มลงเป็ฯ 50k จะหายไหมครับ

แปลกครับปกติผมเคยเจอแต่ว่าเร่งแอมป์แค่ 12 ปรีแค่ 9 ก็ดังลั่นแล้วครับ

ถ้าใช้กับปรีไมมีปัญหาครับเสียงออกปกติแต่ต้องเร่ง แอมป์จนหมด และปรีเร่งแค่ 9-10 ก็ดังลั่นแล้วครับ

แบบนี้เท่ากับว่าผมจะเล่นจาก cd+3886 หมดสิทธิ์เลยครับโวลุ่มปรับไม่ค่อยละเอียดครับจะไปดังกระโดดตอนสุดท้ายเลยครับ

แอมป์ต้นฉบับเขาไม่มีวอลลุ่มซึ่งออกแบบใช้กับปรี แต่เรามาใส่วอลลุ่มเอง อาจจะต้องลองหลายๆ ค่าเพื่อจะหาค่าที่ลงตัวพอดี แนะนำว่าอย่าได้สนใจว่าจะเปิดกี่โมงกี่ยาม เปิดให้ใจเราคิดว่ามันพอดีไม่เบาไป ดังไป ดีกว่าไหมครับ  [roll] ถ้าอยากได้ 9 โมงจริงส่งกลับมาครับ จะลองให้  [roll]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กรกฎาคม 2012, 10:55:22 PM โดย RuNgPhUnG »

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #1028 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 10:50:04 PM »
ผมก็เคยบอกกล่าวกับคุณ cleaning  ว่า ให้ลองเล่น ซีดี เพลเยอร์ ซักตัวนึง
ก็ไม่ยอมซักที่บอกว่า ติดขัดตรงที่หาแผ่นที่จะมาเล่น ซึ่งไม่ได้สะสมไว้ตั้งแต่แรกเริ่ม
ซึ่งผมก็จนปัญญาเหมือนกัน เหมือนกับใจไม่ได้ชอบตั้งแต่แรกแล้ว มุ่งไปทางไฟล์มากกว่า  [sadsadsad]

« ตอบกลับ #1029 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 10:53:23 PM »
ผมก็เคยบอกกล่าวกับคุณ cleaning  ว่า ให้ลองเล่น ซีดี เพลเยอร์ ซักตัวนึง
ก็ไม่ยอมซักที่บอกว่า ติดขัดตรงที่หาแผ่นที่จะมาเล่น ซึ่งไม่ได้สะสมไว้ตั้งแต่แรกเริ่ม
ซึ่งผมก็จนปัญญาเหมือนกัน เหมือนกับใจไม่ได้ชอบตั้งแต่แรกแล้ว มุ่งไปทางไฟล์มากกว่า  [sadsadsad]

บางทีถ้าชอบเหมือนกันก็ไร้ซึ่งปัญหา แลทำให้ขาดสีสันลงไป
อย่างนี้ดีแล้ว จะได้คุยกันคนละมุมครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #1030 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 10:55:12 PM »
ใช้อะไรเป็น source ครับ  แล้วปรีที่ใช้เป็นปรีหลอดเดียวใช่หรือไม่ครับ

« ตอบกลับ #1031 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 10:59:48 PM »
ผมก็เคยบอกกล่าวกับคุณ cleaning  ว่า ให้ลองเล่น ซีดี เพลเยอร์ ซักตัวนึง
ซึ่งผมก็จนปัญญาเหมือนกัน เหมือนกับใจไม่ได้ชอบตั้งแต่แรกแล้ว มุ่งไปทางไฟล์มากกว่า  [sadsadsad]
ก็ไม่เห็นยากเลยครับ ก็เอา file ที่ดูดมา write ลงซีดีซิครับ เค้าก็ทำกันเยอะแยะ ไหนๆก็ดูดมาไว้ตั้งเยอะแล้ว ในเมื่อเค้ารับฟังจาก saver ได้ก็คงไม่ได้แย่ไปกว่าเดิมซักเท่าไหร่หรอกครับ ชอบแผ่นไหนก็ค่อยไปซื้อแผ่นแท้ หรือ แผ่นปั๊มจีนเอา   [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #1032 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 11:08:42 PM »
     คุณ clenning เอายังงี้ไหม  ลองฟังแต่ ซีดีอย่างเดียว ห้ามฟังจากคอมสักอาทิตย์สองอาทิตย์ จนจำเสียงมันได้ แบบเพลงกำลังจะขึ้น จำได้เลยว่าเสียงมันเป็นยังไง  ทีนี้ลองเปิดคอมดูว่ามันต่างไหม  เชื่อมือใหม่ด้วยกันเหอะ   พวกพี่เล็ก น้าอัลคุณสาธิต เขาข้ามเราไปแล้ว  ผมอ่ะยังมือใหม่  ผมเชื่อว่าคุณClenning ต้องฟังออก  เวลาเราฟังจากไม่ดี มาฟังดีเพิ่มขึ้นฟังไม่ค่อยออกหรอกว่าดี ต้องฟังนานๆ    แต่ถ้าฟังดีๆแล้วไปฟังแย่กว่า แป๊ปเดียวฟังออกเลย เวลาฟังที่แย่กว่าที่เคยฟัง แทบไม่อยากฟังเลย   ไรท์จากไฟล์ที่โหลดมานั่นแหละครับ ไม่จำเป็นต้องแท้ ผมเชื่อว่ามันต้องต่างน่ะ
   ปล อยากให้ลองดูหน่ะ  ไม่เสียหายนิ ถ้าคอมมันดีกว่าต่อไปไม่เปลืองเงินแน่ แต่ถ้าดันซีดีเพาะกว่า ได้เสียเงินกันหล่ะ

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
« ตอบกลับ #1033 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2012, 11:35:36 PM »
    คุณ clenning เอายังงี้ไหม  ลองฟังแต่ ซีดีอย่างเดียว ห้ามฟังจากคอมสักอาทิตย์สองอาทิตย์ จนจำเสียงมันได้ แบบเพลงกำลังจะขึ้น จำได้เลยว่าเสียงมันเป็นยังไง  ทีนี้ลองเปิดคอมดูว่ามันต่างไหม  เชื่อมือใหม่ด้วยกันเหอะ   พวกพี่เล็ก น้าอัลคุณสาธิต เขาข้ามเราไปแล้ว  ผมอ่ะยังมือใหม่  ผมเชื่อว่าคุณClenning ต้องฟังออก  เวลาเราฟังจากไม่ดี มาฟังดีเพิ่มขึ้นฟังไม่ค่อยออกหรอกว่าดี ต้องฟังนานๆ    แต่ถ้าฟังดีๆแล้วไปฟังแย่กว่า แป๊ปเดียวฟังออกเลย เวลาฟังที่แย่กว่าที่เคยฟัง แทบไม่อยากฟังเลย   ไรท์จากไฟล์ที่โหลดมานั่นแหละครับ ไม่จำเป็นต้องแท้ ผมเชื่อว่ามันต้องต่างน่ะ
   ปล อยากให้ลองดูหน่ะ  ไม่เสียหายนิ ถ้าคอมมันดีกว่าต่อไปไม่เปลืองเงินแน่ แต่ถ้าดันซีดีเพาะกว่า ได้เสียเงินกันหล่ะ
เป็นความคิดที่ดีมากเลยครับผม  [calp-raccoon]
ถ้าเป็นปีที่แล้วก่อนจะขายซีดีเพื่อนำเงินมาซื้อ TT ผมให้ยืมไปฟังก่อนขายเลย (ถ้าจะขายแล้วไม่ค่อยหวงให้ยืมได้แต่ห้ามโม) [phok]
นี่ก็มีเก็บเอาไว้แค่ที่จำเป็นเอง และถ้าได้เปิดเพลงที่บันทึกสด แบบพร้อมกันทุกชิ้น อย่าง MANGER จะเข้าใจได้ง่าย
ฟัง ซีดี ซักอาทิตย์ พอเปลี่ยนมาเปิดด้วยไฟล์ ผมว่าน่าจะได้ข้อแตกต่างที่ชัดเจนเลย
อย่างน้อยบรรยากาศของเสียงที่ก้องอ่อนๆ รอบตัวโน๊ตขณะฟัง ที่เกิดจากการก้องสะท้อนในสถานที่บันทึกเสียงและย้อนกลับเข้าสู่ไมค์ขณะบันทึก
ที่เรียกว่า ambience ไฟล์ให้ได้ไม่ค่อยจะดีนักหรืออาจจะให้ไม่ได้เลย จะฟังดูแห้งไปในทันที
และรูปทรงของเสียงรวมถึงโทนเสียง ซีดีฟังดูเป็นธรรมชาติกว่ามากครับ จะไม่เสนอออกมาแบบตั้งใจและรุกเร้า
ซึ่งตรงนี้จะทำให้ผู้ฟังรู้สึกถึงความผ่อนคลายและมีความสุขมากกว่าที่จะคอยแต่จะจับผิดเครื่องและอุปกรณ์ร่วมอยู่ตลอดเวลา
ซึ่งตรงนี้ผมว่าน่าจะผิดวัตถุประสงค์ของการฟังเพลงที่ดีและปล่อยใจให้คล้อยตามไปตามบทเพลงที่เราชอบ

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #1034 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2012, 12:21:44 AM »
เป็นความคิดที่ดีมากเลยครับผม  [calp-raccoon]
ถ้าเป็นปีที่แล้วก่อนจะขายซีดีเพื่อนำเงินมาซื้อ TT ผมให้ยืมไปฟังก่อนขายเลย (ถ้าจะขายแล้วไม่ค่อยหวงให้ยืมได้แต่ห้ามโม) [phok]
นี่ก็มีเก็บเอาไว้แค่ที่จำเป็นเอง และถ้าได้เปิดเพลงที่บันทึกสด แบบพร้อมกันทุกชิ้น อย่าง MANGER จะเข้าใจได้ง่าย
ฟัง ซีดี ซักอาทิตย์ พอเปลี่ยนมาเปิดด้วยไฟล์ ผมว่าน่าจะได้ข้อแตกต่างที่ชัดเจนเลย
อย่างน้อยบรรยากาศของเสียงที่ก้องอ่อนๆ รอบตัวโน๊ตขณะฟัง ที่เกิดจากการก้องสะท้อนในสถานที่บันทึกเสียงและย้อนกลับเข้าสู่ไมค์ขณะบันทึก
ที่เรียกว่า ambience ไฟล์ให้ได้ไม่ค่อยจะดีนักหรืออาจจะให้ไม่ได้เลย จะฟังดูแห้งไปในทันที
และรูปทรงของเสียงรวมถึงโทนเสียง ซีดีฟังดูเป็นธรรมชาติกว่ามากครับ จะไม่เสนอออกมาแบบตั้งใจและรุกเร้า
ซึ่งตรงนี้จะทำให้ผู้ฟังรู้สึกถึงความผ่อนคลายและมีความสุข
มากกว่าที่จะคอยแต่จะจับผิดเครื่องและอุปกรณ์ร่วมอยู่ตลอดเวลา
ซึ่งตรงนี้ผมว่าน่าจะผิดวัตถุประสงค์ของการฟังเพลงที่ดีและปล่อยใจให้คล้อยตามไปตามบทเพลงที่เราชอบ

[res] [res] [res]
ขออนุญาตเน้นคำ

ฟังดูเป็นเรื่องผ่อนคลายดีครับ ในเมื่อเราจะฟังเพลง (ความเห็นผมไม่เกี่ยวกับการจับผิดนะครับ ไม่สามารถ)

« ตอบกลับ #1035 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2012, 12:28:48 AM »
  พี่สังข์ ฟังเพลงแนวไหนครับ  อย่าว่าฟังหมอลำเหมือนผมน่ะ

ออฟไลน์ cammer

• The Old Buffalo
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 16
« ตอบกลับ #1036 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2012, 12:49:54 AM »
เป็นความคิดที่ดีมากเลยครับผม  [calp-raccoon]
ซึ่งตรงนี้จะทำให้ผู้ฟังรู้สึกถึงความผ่อนคลายและมีความสุข
มากกว่าที่จะคอยแต่จะจับผิดเครื่องและอุปกรณ์ร่วมอยู่ตลอดเวลา

[res] [res] [res]
ขออนุญาตเน้นคำ

ฟังดูเป็นเรื่องผ่อนคลายดีครับ ในเมื่อเราจะฟังเพลง (ความเห็นผมไม่เกี่ยวกับการจับผิดนะครับ ไม่สามารถ)

ผมก็ว่างั้นแหละ...แต่เท่าที่ดู...เพื่อนเรากำลังมีทุกข์อีกแล้ว....ปล่อยวางบ้างก็ดีนะครับ... [checks-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กรกฎาคม 2012, 12:55:34 AM โดย cammer »

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
« ตอบกลับ #1037 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2012, 01:55:48 AM »
  พี่สังข์ ฟังเพลงแนวไหนครับ  อย่าว่าฟังหมอลำเหมือนผมน่ะ

บ่ ห่างกันโพด

ถามสั้นตอบยากจัง  [unde_cided]

เพราะผมฟังหลากหลายครับ บางครั้งก็ปีนหลังคาโบสถ์ฟัง เมื่อก่อนส่วนใหญ่เป็นเพลงฟังสบายประมาณยุค '60 - '90 บางทีก็ลึกไปกว่านั้น เพลงไทยก็เริ่มฟังมาตั้งแต่สุเทพ สวลี โดยเฉพาะอยากได้ชุดสุเทพคอรัส หรือลูกทุ่งไล่มาตั้งแต่เบญจมินทร์ เมืองมนต์ ทูล พรภิรมย์ สุรพล เพลิน หรือ ผมน่ะทันดิอิม ไม่กลับไม่ฟัง(ได้ยินแต่ไม่ได้ฟัง)จากไปลอนดอน จำชื่อวงไม่ได้ อ้อเพื่อชีวิตก็ได้ ประมาณเดือนเพ็ญอะไรทำนองนี้ ยังมีอีกมากมายจำชื่อนักร้องไม่ได้

ส่วนใหญ่ฟังสบาย ๆ ไม่คิดอะไรมาก ชีวิตเคย(ถูกบังคับให้)ต้องฟังเพลงอะไรไม่รู้ แผ่นเดียวเกือบปี เมื่อพ้นช่วงเวลานั้นมาผมกลับถวิลหาแผ่นนั้น และได้มาไว้ในครอบครองแล้ว

ผมนิสัยเสียอย่างหนึ่งเรื่องความจำมักสั้น มักจำเนื้อเพลงไม่ได้แต่รู้เนื้อหาของเพลง และมีประโยคใดบ้างที่กินใจ ซึ่งนักแต่งเพลงรุ่นเก่าทำให้ดีเนื้อร้องสละสลวยมีสัมผัสนอกสัมผัสใน

ท้ายที่สุดผมฟังเพลงที่ออกแนวเสียงธรรมชาติ(ประกอบในเพลงบรรเลง) วันหลังจะถ่ายแผ่นซีดีมาลงให้ชม

ถามนิด ตอบยาวโพด [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #1038 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2012, 05:23:33 AM »
เล่นด้วย cd ก็เสียงดีครับ แต่ก็ตามหา cd ที่เสียงตนเองชอบอีก หมายถึงเครื่องเล่นนะครับ ไม่ใช่ว่า cd ทุกตัวจะมีเสียงที่เราชอบเสมอไปครับ และ cd รุ่นล่างๆผมไปตระเวณฟังมาแล้วครับ ไม่ได้เรื่องครับ

ปัจจุบันผมก็ไรท์ใส่แผ่น cd audio ครับ ฟังแล้วก็ไม่แตกต่างจากที่ผมฟังจากไฟล์ครับ เพราะผ่าน dac ตัวเดียวกันครับ การฟังแล้วต่างใช่ครับ แต่ว่าคฟังผ่านอะไรหละครับ ก็เหมือนกับด้านบน ก็ต้องไปหาชื้อเครื่องเล่น cd ที่แนวเสียงที่ชอบอีกครับ

และถ้าไรท์แผ่นกับเล่นด้วยไฟล์ ผมว่าพอๆกันเลยครับ ผมไม่ได้ดืัอร้น แต่ผมไปหาฟังมาแล้วครับ cd player ครับ ถ้าจะเล่นก็ต้องรุ่น20k ขึ้นไปครับ ถ้าระดับต่ำๆลงมาผมเชื่อว่าไม่ทิ้งห่าง dvd+dac ผมครับ

คือไม่แน่เสมอไปครับว่าฟังจาก cd แล้วจะดี ก็คงแล้วแต่ชอบครับ บางท่านก็เล่นแผ่นเสียงเลย ชอบแผ่นเสียง ไม่เล่นด้วยอย่างอื่นเลย ก็ว่าแผ่นเสียงดี
เล่นด้วยคอมก็ไม่ได้แย่ครับ เพียงแต่เครื่องมือประกอบยังไม่ดีพอเท่านั้น และในอนคตเราต้องชื้อเพลงจากทาง อินเตอร์เน็ตครับ จะไม่มีแผ่น cd ขายแล้วครับ และนี่เป็นเรื่องที่จริงแน่นอน ไม่ได้ฝันครับ แต่อีกนาน แต่ถ้าเล่นด้วยพวกไฟล์ไม่ดี
ผมว่า cd คงจะไม่เริ่มหมดยุคครับ ผมได้ไฟฟังที่เขาเล่นด้วยคอม เต็มแบบมา เสียงก็ไม่ได้ด้อยไปกว่าเล่นด้วย cd เลยครับ มันยังมีปัจจัย ส่วนประกอบอีกเยอะครับ ก็คงต้องเลือกเสพตามที่ตนเองถนัดครับ
และมีแหล่งทรัพยากรครับ
ผมไม่มีเครื่องเล่น cd player คงไม่ลงทุนชื้อแล้วครับสำหรับ cd เพราะถ้าเล่นต้องเล่นรุ่นที่มีช่อง usb ด้านหน้าครับ รุ่นล่างๆผมว่าป่วยการครับ มันก็จะได้แต่แนวเสียงนัันๆของ cd ตัวนั้น ซึ่งก็คล้ายๆกัน dac ครับ ฟังบางเพลงก็เพาะมากๆ  cd ก็เช่นกันครับ ไมได้ฟังแล้วเพาะไปทุกแนวเพลงครับ เพราะองค์ประกอบมันก็คือ dac ในตัวมันนั้นเอง มันจะเหนือกว่า dac ก็ตรงหัวอ่านที่นิ่งกว่า  แต่เล่นกับคอมก็มีตัวช่วย เพื่อลด จิตเตอร์ ลงเช่น hiface  01usd ฯลฯ

ดีทุกอย่างครับไม่ว่าเล่นด้วยอะไรครับ แต่ผมเองยังฟังเพลงไปเรื่อยๆครับ ยังหาจุดที่ชอบสุดๆไม่ได้ครับ ถ้าเล่น cd คงจะลำบากครับเปลี่ยนแผ่นยากครับ

คนที่เล่น dac ก็บอกว่า dac ดีกว่าเหนือกว่า เอาไปชนมาแล้ว คนเล่น cd ก็บอกว่า cd เหนือกว่า ก็ที่เหนื้อไม่เหนือใน cd คือ dac เขาเอาออกมาแยกด้านนอกไงครับ เล่นด้วยคอมหรือ mac ยังมีปัจจัยอีกเยอะครับ ทั้งเรื่องไฟในคอมพิวเตอร์ฯลฯ
ถ้าจัดดีๆ มันก็ไม่ใช่ด้อยนะครับ และยิ่งในชุดเล็กๆของผมไม่มีห้องฟัง ผมว่าต่างน้อยครับ หรือผมฟังอาาจะไม่ต่างเลยครับ
ผมไปฟ้งมาแล้วครับ cd ครับ ผมถึงไปเล่น dac ครับ cd ดีครับแต่ต้องรุ่นสูงๆครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กรกฎาคม 2012, 05:36:19 AM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #1039 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2012, 05:49:13 AM »

แอมป์ต้นฉบับเขาไม่มีวอลลุ่มซึ่งออกแบบใช้กับปรี แต่เรามาใส่วอลลุ่มเอง อาจจะต้องลองหลายๆ ค่าเพื่อจะหาค่าที่ลงตัวพอดี แนะนำว่าอย่าได้สนใจว่าจะเปิดกี่โมงกี่ยาม เปิดให้ใจเราคิดว่ามันพอดีไม่เบาไป ดังไป ดีกว่าไหมครับ  [roll] ถ้าอยากได้ 9 โมงจริงส่งกลับมาครับ จะลองให้  [roll]

คุณรุ่ง คือผมสงสัยครับว่า ถึงแม้ใส่โวลุ่มก็ไม่น่าจะมีปัญหาใช่ไหมครับ คือผมไม่ได้ว่าๆคุณรุ่งทำมาเป็นอย่างนี้นะครับ ทำให้ผมแค่นี้ก็ถือว่ามีน้ำใจเปี่ยมล้นแล้วครับ คืออยากจะหาสาเหตุครับว่า เป็นที่อะไรครับ
อย่างหวานใจ ก็ถูกออกแบบมาเป็น power ใช่ไหมครับ แล้วใส่โวลุ่มแล้วมีปัญหาแบบนี้หรือเปล่าครับ ไม่น่าจะมี

ผมไม่ได้สนใจว่าเปิดกี่โมงครับ แต่ถ้าผมเอาไปเล่นกับ cd player โดยไม่ผ่านปรี คือต่อตรงๆเข้าไปเลย มันจะลำบากตรงการเร่งโวลุ่มแอมป์ครับ ที่ว่าต้องเร่งไปจนเกือบสุด

ในกรณีที่ต่อโดยไม่ผ่านโวลุ่มก็คงไม่มีปัญหาอะไร ตอนแรกก็ว่าจะให้คุณรุ่งทำแบบนั้นเพราะว่าไม่คิดว่าจะทำปรี ที่ผมคิดแบบนี้และใส่ใจเรื่องโวลุ่มเพราะว่า เสียง3886 ผมขอบครับใช้ได้ครับ พอๆกับ marantz ครับ สามารถทดแทนกันได้ครับ
และถ้าต้องการใช้เงินก็เปลียน marantz ไปเป็นเงินได้ แต่ถ้าขาย มาร้านไป  3886 เหลือตัวเดียว มันยังไม่สมบูรณ์ตรงเรื่องโวลุ่มครับ ถ้าผมไม่ชอบแนวเสียงปรีหลอดตัวนี้ แล้วผมจะทำอย่างไรครับ ถ้าเอาไปเล่นกับ dac ตรงๆไม่ผ่านปรีเลยครับ

และในการต่อแบบผ่านโวลุ่มอย่างทุกวันนี้ที่เร่งสุด กับ
การไม่ใส่โวลุ่มเลยทำเป็น power เลย เสียงที่ได้จะดังแตกต่างกันหรือไม่ครับ คือไม่ต้องซ้อนโวลุ่มเลยครับ ผมเพียงแต่คิดนะครับ คงไม่ทำเพราะว่า กลัวทำแล้วฮัมครับ
แต่ถ้าไม่ไปยุ่งกับ 3886 บน pcb ถ้าเอาโวลุ่มออกแล้วทำเป็น power ก็ไม่น่าจะฮัม ใช่ไหมครับ

สุดท้ายเท่ากับว่า 3886 ตัวนี้ เหมาะสมจะต้องเล่นกับปรีเท่านั้น ใช่ไหมครับ

คุณรุ่งครับ ก่อนหน้าที่จะใช้โวลุ่มตัวใหม่ คลิปแรกๆก็จะเห็นโวลุ่มตัวเก่า อาการเหมือนกันใข่ไหมครับ แต่ผมคิดว่า อาการน่าจะเหมือนกันเพราะไม่เช่นนั้นคุณรุ่งเองต้องแปลกใจและสงสัยไปแล้ว

ที่ผมอยากหาสาเหตุเพราะว่า ถ้าผมทำตามหลายๆท่านที่บอกว่าให้เล่น cd ผมขาย dac ออกไปหมด แล้วไปชื้อ cd มาเล่น แล้วผมจะใช้อย่างไรกับ 3886 เพราะโวลุ่มแอมป์ควบคุมไม่ได้ตามปกติครับ ถ้าผมไม่ใช้ปรีหลอดมาผสมด้วยครับ
ผมต้องการเสียงจาก cd player ตรงๆ ปัญหามันตรงนี้แหละครับ ถ้าโวลุ่มมันเร่งได้ตามปกติเหมือนทั่วๆไป ผมอาจจะขาย มาร้าน แล้วไปหาลงทุนกับอย่างอื่นครับ
แต่ที่ยังขายไม่ลงก็ปัญหาโวลุ่มนี่แหละครับ ส่วนเรื่องเสียงok สอบผ่านครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กรกฎาคม 2012, 06:02:34 AM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #1040 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2012, 06:00:47 AM »

ยอมลงทุนไปหาปรีแอมป์หลอดมาเล่น เพื่ออยากได้เสียงแบบอนาลอก โปร่งและเป็นธรรมชาติ
คาดว่าต่อไำปในอนาคต ก็คงไปหาหลอดเทพเอามาเสียบด้วยเพื่อความฉ่ำหวานที่แอมป์โซลิตให้ไม่ได้

ยอมลงทุนไปหา Power Amp. ที่ให้เสียงดี ฟังนุ่มนวล

มีลำโพงที่สุดยอดขึ้นชื่อก็ยังไม่พอใจ ต้องเอา C มาโมเพื่อให้ได้คุณภาพเสียงชั้นเลิศ

งบลงทุนไม่ใช่น้อยในการตามหาความเป็นเลิศ
ในทรรศนะผมก็เห็นว่าเดินมาถูกทางแล้ว

ทำไมไป Download เพลงมาเล่น มาฟัง ซึ่งเข้าข่ายประเภทสุกเอาเผากิน

ขัดใจสุด ๆ ก็ตรงนี้แหล่ะ ที่ไม่ยอมลงทุนหาเครื่องเล่นเอามาเล่นให้เป็นเรื่องเป็นราว
จะได้ Setup ให้มีมิติจับต้องได้ ให้รู้แล้วรู้รอดไปเลย ดีกว่าไปหวังลม ๆ แล้ง ๆ จากการ Download

ยังไงไฟล์ที่ Rip ออกมา แล้วเอาไป Upload และ Download เอามา
แล้วก็เอามาแปลงกลับ เพื่อนำมาเล่นจะด้วยโปรแกรม หรือเขียนเป็น CD ก็ตามที

ประสิทธิภาพของคอมพิวเตอร์ก้าวไกลก็จริงอยู่ แต่การเอาไฟล์เพลงมาเล่นผ่านคอม
ยังไม่มีความมั่นใจว่าดี มีประสิทธิภาพสูงเทียบเท่าเครื่องเล่น CD
เพราะมีปัจจัยที่เป็นตัวแปรทางลบมากมายมาบั่นทอนคุณภาพ

บางทีปัญหาจี่ฮัมก็จะพลอยฟ้าพลอยฝนมากับ Font-end ที่ใช้นี่แหล่ะ
สัญญาณรบกวนจาก Switching Power Suply, การต่อพ่วงหลายจุดและบุคลิกสายสัญญาณที่เอามาต่อพ่วง

สุดท้ายก็ขัดใจเสียงที่ได้ แล้วไปไล่ทุบที่ปลายเหตุ
เข้าข่ายเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย

อุปมาอุปมัย
เมื่อต้องการน้ำบริสุทธิไว้ดื่ม เหตุใดจึงเลือกเอาน้ำคลองมาแกว่งสารส้มไว้ดื่มล่ะครับ

กระทู้ล่อเป้า ไปล่ะเดี๋ยวโดนยำ....... 3-2-1-raccoon
เสมาผิดไปแล้วพี่หมื่นณงรงค์ เสมามี dac แล้วจะให้เสมาทำอย่างไรครับ จะขายก็ขาดทุนมาก และโมไปแล้วด้วยก็คงจะขายไม่ออกครับ ถูกกดราคาครับ แต่หลังจากโมมาแล้วไม่มีเสียงบีบๆแบบที่พี่หมื่นเคยฟังมาแล้วนะครับเสียงดีกว่าเดิมครับ

เสมาก็ต้องจำใจเล่น dac+คอม+dvd ต่อไปครับ ถ้าจะเล่น cd player ก็ต้องให้รุ่นเท่าๆของพี่หมื่น หรือไม่ก็ต้องรุ่นที่เหนือกว่าไปเลยครับ รุ่นที่มี usb ด้านหน้า ไม่เช่นนั้นผมก็ว่าไม่ต่างครับ ถ้าเล่นรุ่นล่างๆครับ

ก็อย่างที่บอกครับ ผมเคยไปฟัง cd marantz cd5004  ned c316 มาแล้วครับ ไม่ชอบเลยครับเสียงไม่โดนเลยครับ ถึงต้องไปหา dac มาเล่นครับ

ผมคงยังไม่เข้าใจตรงการเล่นกับปรี+แอมป์ มั่งครับ ยังไม่ได้ลองต่อจาก dvd+ปรี+แอมป์ ไม่ผ่าน dac ดูเลยครับ
ที่ผมยังไม่ได้ต่อเพราะว่า dac ผมหลังจากการโม มาแล้วเสียงมันเหนือ dvd แบบรับรู้ได้ ก่อนโม มันไม่ต่างกับ dvd เลยครับ

« ตอบกลับ #1041 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2012, 06:26:18 AM »

อุปมาอุปมัย

เสมาผิดไปแล้วพี่หมื่นณงรงค์ เสมามี dac แล้วจะให้เสมาทำอย่างไรครับ จะขายก็ขาดทุนมาก และโมไปแล้วด้วยก็คงจะขายไม่ออกครับ ถูกกดราคาครับ แต่หลังจากโมมาแล้วไม่มีเสียงบีบๆแบบที่พี่หมื่นเคยฟังมาแล้วนะครับเสียงดีกว่าเดิมครับ

เสมาก็ต้องจำใจเล่น dac+คอม+dvd ต่อไปครับ ถ้าจะเล่น cd player ก็ต้องให้รุ่นเท่าๆของพี่หมื่น หรือไม่ก็ต้องรุ่นที่เหนือกว่าไปเลยครับ รุ่นที่มี usb ด้านหน้า ไม่เช่นนั้นผมก็ว่าไม่ต่างครับ ถ้าเล่นรุ่นล่างๆครับ

ก็อย่างที่บอกครับ ผมเคยไปฟัง cd marantz cd5004  ned c316 มาแล้วครับ ไม่ชอบเลยครับเสียงไม่โดนเลยครับ ถึงต้องไปหา dac มาเล่นครับ

ผมคงยังไม่เข้าใจตรงการเล่นกับปรี+แอมป์ มั่งครับ ยังไม่ได้ลองต่อจาก dvd+ปรี+แอมป์ ไม่ผ่าน dac ดูเลยครับ
ที่ผมยังไม่ได้ต่อเพราะว่า dac ผมหลังจากการโม มาแล้วเสียงมันเหนือ dvd แบบรับรู้ได้ ก่อนโม มันไม่ต่างกับ dvd เลยครับ

หมื่นณรงค์ก็ทุกข์ใจ เห็นเสมาเลือกเฟ้นหาความสุดยอดของเสียง
ก็เลยชวนเดินทางเดียวกัน เพื่อไปหาแหล่งเสียงที่จะนำมาซึ่งความสุดยอดด้วยกัน
อย่างน้อยก็มีผู้ร่วมทางเดิน

บนทางเดินนี้ บางคนอาจจะเดินกอดคอ โอบไหล่ บางคนจูงมือกัน
ดูแล้วไปเป็นครอบครัว แลดูไม่โดดเดี่ยว

แต่ครานี้พี่หมื่นณรงค์แจ้งใจแล้ว ว่าเสมาต้องการเช่นไรด้วยใจที่หนักแน่น
ก็คงต้องยอมรับว่าเป็นเรื่องที่เสมาชอบ ต้องการ และจะไม่กดดันให้เสมาได้ลองเปลี่ยนแนวทาง

ความหวังดีอาจทำให้เสมาเป็นทุกข์ และรำคาญใจไปบ้าง เพราะว่ามันไปขัดกับอัตตลักษณ์ของเสมา
ก็อย่าไปถือสาขอให้เสมาปล่อยวางไปเสีย  ปล่อยให้ผู้แนะนำร้อนใจไปเองดูจะเป็นการดีและเหมาะสมกว่า
เดี๋ยวเขาก็เลิกตอแยกับเราไปเอง

เดินกันคนละเส้นทางใช่ว่าเราหาความสุขในการฟังเพลงไม่ได้
สุขอย่างไรก็จงเลือกอย่างนั้น

แต่ถ้าถามหาปลายทางแห่งสุข ขอจงไตร่ตรองให้ละเอียดนะ... [Bangdrink]

« ตอบกลับ #1042 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2012, 06:46:06 AM »
CD, Turntable และคอมพิวเตอร์ คือ แหล่งกำเนิดเสียง

ปรีแอมป์ คือ ผู้ทำหน้าที่ขยายแรงดันสัญญาณจากแหล่งกำเนิดเสียงไปให้แอมป์

แอมป์ (Power Amp.) คือ ผู้ทำหน้าที่รับสัญญาณมาแปลงเป็นพลังงาน กำลังขับ ไปอัดลำโพงเพื่อให้ก่อเกิดเสียง

การนำปรีแอมป์มารวมกับ Power Amp. ชนิด 2 IN 1 เราก็เรียกให้โก้ว่า อินทิเกรต หรือมันก็คือ 2 IN 1

มาเข้าเรื่องกันต่อ

3886 ขนาน 3 เข้าใจว่าผู้ออกแบบมีเจตนารมณ์ให้มันหน้าที่เป็น Power Amp.
การเอาไปโวลุ่มไปใส่คั่นไว้ที่ Input เพียงเพื่อต้องการลดเกนขยายจากปรีแอมป์ที่มีเกินความต้องการ

อุปมาอุปมัย โวลุ่มตัวนี้ทำหน้าที่คล้ายก๊อกน้ำ อยากได้แรงขนาดไหนก็เปิดเอา

ทีนี้มาต่อที่ประเด็นสงสัย

แล้วทำไม เมื่อเล่นจาก CD โดยตรง ทำไมจึงต้องเร่งโวลุ่มจนเกือบสุด
ก็คงพอบอกว่า เกนขยายของ CD คงไม่พอ แต่ก็ไม่น่าเป็นไปได้เพราะปกติมันเกินอยู่แล้ว

แต่พอเล่นผ่านปรีแอมป์ ทำไมเร่งโวลุมน้อยกว่า ก็ขอให้มองหน้าที่ของปรีแอมป์ว่ามันทำหน้าที่อะไร
เพราะว่ามันทำหน้าที่ขยายสัญญาณไงเล่า

เช้าวันหยุดนี้ ว่างหรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #1043 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2012, 07:18:51 AM »
เสมา ว.2

หากยังสงสัยประเด็นนี้ ขอจงปลดโวลุ่มออกจาก Power Amp. ตัวนี้ออกไปเสีย
ให้ Power Amp เขาทำไปตามหน้าที่โดยไม่ต้องมีโวลุ่ม

แต่ Power Amp. ที่มีโวลุ่มใส่คั่น Input ก็มีนะ
อย่างตัวนี้ที่หมื่นณรงค์เคยมี (ตัวล่างน่ะ)

เขาออกแบมาเพื่อให้เราเลือกปรับเอาตามใจชอบครับ

« ตอบกลับ #1044 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2012, 07:53:00 AM »
ทำไมพี่หมื่นณรงค์ช่างเข้าใจเสมา จริงๆครับ เสมาว่าจะมาถามพอดี แต่พี่หมื่น ได้ตอบดักหน้าไว้หมดเลยตรงใจเสมาเลยครับ
เสมาขอถามเพิ่มเติมหน่อยครับ คือว่า ถ้าผมปลดโวลุ่มออก (ขอความมั่นใจ) ว่า ผมก็แค่ เอาสาย input+output +GND ตรงโวลุ่ม มาจั๊มรวมกันใช่ไหมครับ เพราะไม่อยากไปเอาออกจาก pcb ครับ คุณรุ่งบัดกรีไว้แน่นหนา ประกอบกับเนื้อที่จำกัด มือของผมคงลงไปไม่ได้ครับ ก็เลยจะลองใช้จั๊มสายแทน แต่ยังไม่มั่นใจกลัวควันขึ้นครับ

(เข้าใจถูกหรือเปล่า) คือ ถ้าต่อตรงๆโดยไม่ผ่านโวลุ่ม เสียงสัญญานจะมาเต็มเป็นสัญญานที่แท้จริงของ แหล่งกำเนิดสัญญาน โดยไม่ผ่าน R 100k ในโวลุ่มเลยใช่ไหมครับ เสียงจะไม่มีการเปลี่ยนแปลงไปตามลักษณะของโวลุ่ม100k เลยใช่ไหมครับ
หลักการทำงาน ผมพอจะเข้าใจบ้างครับ ว่าแต่ละตัวทำหน้าที่อะไรจุดประสงค์เพื่ออะไรครับ

ถ้าทำเป็น power เท่ากับว่าผมจะต้องเล่นผ่านปรีเท่านั้น
จะเล่นกับ cd player ตรงๆโดยไม่ผ่านปรีไม่ได้ใช่ไหมครับ

CD player มีโวลุ่มให้ปรับความดัง หรือไม่ครับเช่น marantz ของพี่หมื่นณรงค์ มีโวลุ่มหรือไม่ครับ และสามารถใช้กับ power โดยไม่ต้องมีปรีได้หรือไม่ครับคือ เร่งเสี่ยงจาก cd ครับ เผื่อว่าผมไปหา cd player มาเล่นบ้างครับ
?   อันนี้ผมไม่แน่ใจครับ ในกรณีที่ผมทำเป็น power แล้ว ผมต้องการดูหนังจาก Hd player คราวนี้แหละที่ไม่มีโวลุ่มไว้คอยควบคุมเสียงแล้ว จะใช้ปรับจากรีโมทเครื่องเล่น hd player ได้หรือไม่ครับ (ตรงนี้ผมคงต้องไปดูอีกที่ครับว่า Hd player มีโวลุ่มเร่งเสียงหรือไม่ *

และปัญหาสำคัญคือ ถ้าผมเอาโวลุ่มออก โดยไม่ไปยุ่งกับส่วนอื่นๆใดเลย ก็แค่จั๊มสาย ปัญหาจี่ฮัม คงจะไม่เกิด นะครับ ตรงนี้แหละครับที่ห่วงที่สุดครับ

วันนี้ผมทำงานครับพี่หมื่นณรงค์

คงจะจริงๆว่า วงจรออกแบบมาให้เป็น power แต่ก็ยังแปลกใจว่าทำไมใส่โวลุ่มแล้วจึงเป็นเช่นนี้หลายๆตัวเช่น 1875 ของพี่หมื่น ก็ใส่โวลุ่มได้และไม่ใส่ก็ได้ แต่ไม่ใส่ปัญหาจะเยอะกว่าใส่ครับสำหรับ 1875 ของพี่หมื่น ตอนที่ผมเคยทำพอไม่ใส่โวลุ่มจี่ฮัมนะมาเต็มๆครับ

และถ้าไม่ใส่โวลุ่ม เป็น power เลยเสียงมันคงจะไม่ขลิบนะครับ ถ้าใช้กับปรีหลอดเดียว วงจรพี่หมื่นณรงค์

คุณรุ่ง เคยต่อแบบไม่ใส่โวลุ่มบ้างหรือไม่ครับ และในฐานะที่เป็นคนประกอบและเห็นวงจรมาแล้ว รบกวนดูคำถามด้านบนให้ผมด้วยครับ

ป.ล ที่ผมถามผมปรับ เพราะว่าผมหาวิธีว่า ถ้าไม่มี marantz อยู่แล้วผมจะใช้มันได้สมบูรณ์แบบได้หรือไม่ครับ คือขาย marantz แล้วใช้3886 เป็นตัวยืนครับ

และการเอาโวลุ่มออก จะมีผลอะไรหรือไม่ครับ ในการเปลี่ยนแปลงครับ

แอมป์มี 2 input ผมก็จะใช้ทั้ง2ช่องเพราะว่าผมใช้ ดูหนังด้วยครับ โดยเล่นผ่าน Hd player ครับ ซึ่งตอนนี้ผมลองเล่นแล้วโดยผ่านโวลุ่มเสียงไม่ค่อยจะดังเลยครับ ต้องเร่งจนสุดโวลุ่มครับเสียงดูหนังถึงจะดังในระดับดูหนังมันส์ๆครับ

สุดท้ายผมก็คงต้องลองแบบไม่มีโวลุ่มคั่นกลาง ว่ามันจะเป็นอย่างไร แต่จะขอคำแนะนำไว้ก่อน ว่าสมควรหรือไม่ หรือต้องระวังตรงจุดไหน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กรกฎาคม 2012, 08:07:46 AM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #1045 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2012, 08:41:35 AM »
หน้าสัมผัสของโวลุ่ม จะมีความต้านทาน เริ่มจาก 100K->->-> 0 Ohm เมื่อเราเร่งสุด
เอาออก หรือไม่เอาออกก็มีค่าเท่ากัน

เอาออก ก็เพื่อคลายสงสัยเสมาไงเล่า

แต่เมื่อรู้หลักการของมันแล้ว ก็อย่าไประแวงสงสัยอีกเลย
การเอาสายสัญญาณออก แล้วเอามบัดกรีรวบกัน ก็ไม่ต่างจากเร่งโวลุ่มสุด

บางครั้งฝีมือการบัดกรีในที่แคบ ๆ กับการพอกตะกั่วมาก อาจทำให้มีผลเสียมากกว่าดี
อีกทั้งฝีมือของเสมา (อ่านว่า สะ - เหมา) อาจทำให้มีจี่ ฮัม เป็นของแถม

หวังว่าคำทัดทานของหมื่นณรงค์คงทันกาล ก่อนที่ลงดาบประหารนะครับ
 [smi_ley]

« ตอบกลับ #1046 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2012, 08:44:18 AM »
สำหรับเรื่องเบสิก อะไรใช้อย่างไร และควรใช่ควบคู่กับสิ่งใดนั้น
ผมไม่ขอตอบอีกนะ เพราะพูดมามากเกินไปแล้ว ลองไล่ย้อนกลับอ่านไปเรื่อย ๆ

อย่าไปวน Loop กับสิ่งเหล่านี้เลยครับ 

ออฟไลน์ track

« ตอบกลับ #1047 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2012, 08:59:10 AM »
มาตามอ่านขุนศึกครับ อิ อิ

« ตอบกลับ #1048 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2012, 09:07:18 AM »
มาตามอ่านขุนศึกครับ อิ อิ

เปลี่ยนเป็นเรื่อง "ขุนคึก" แล้วครับ
 [laugh-raccoon]

« ตอบกลับ #1049 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2012, 09:30:01 AM »
หน้าสัมผัสของโวลุ่ม จะมีความต้านทาน เริ่มจาก 100K->->-> 0 Ohm เมื่อเราเร่งสุด
เอาออก หรือไม่เอาออกก็มีค่าเท่ากัน

เอาออก ก็เพื่อคลายสงสัยเสมาไงเล่า

แต่เมื่อรู้หลักการของมันแล้ว ก็อย่าไประแวงสงสัยอีกเลย
การเอาสายสัญญาณออก แล้วเอามบัดกรีรวบกัน ก็ไม่ต่างจากเร่งโวลุ่มสุด

บางครั้งฝีมือการบัดกรีในที่แคบ ๆ กับการพอกตะกั่วมาก อาจทำให้มีผลเสียมากกว่าดี
อีกทั้งฝีมือของเสมา (อ่านว่า สะ - เหมา) อาจทำให้มีจี่ ฮัม เป็นของแถม

หวังว่าคำทัดทานของหมื่นณรงค์คงทันกาล ก่อนที่ลงดาบประหารนะครับ
 [smi_ley]
ถ้าเป็นแบบนี้คงไม่เอาออกดีกว่าครับ ปล่อยไปตามเดิมครับ แล้วในกรณีที่ใช้โวลุ่มแบบ 50k ครับผลที่ได้จะเป็นอย่างไรครับ หรือว่าก็ยังคงดังเท่าเดิมครับ

ถ้าตามที่พี่บอกก็ยืนยันเท่ากับว่ามีโวล่มหรือไม่ ก็ไม่ต่างกัน ใช่หรือไม่ครับ

แล้วทำไม power ที่ทำๆขายกันไม่ใส่โวล่มมาครับ เพราะใส่มาก็มีค่าเท่ากับไม่ใส่ครับ

พี่และประเด็นจัมส์สายสัญญาน ถ้าผมยังทำไม่ได้ผมว่าหักหัวแร้งทิ้งเลยดีกว่าครับ งานง่ายๆขนาดนั้นครับ เพียงแต่ว่าถ้ามีโวลุ่มกับไม่มีมีค่าเท่ากัน ก็คงไม่เอาออกดีกว่าครับ
ผมถึงจะเลือกใช้จัมส์สายเพราะว่า ผมไม่ต้องไปถอดสายที่บัดกรีไว้กับ pcb ซึ่งแคบทำลำบาก

ซึ่งยังมีอีกวิธีที่ลองได้คือถ้าต้องการใช้โวลุ่มก็ไปหาโวลุ่ม 50k มาลองเพราะว่าแอมป์โซลิต น่าจะไม่ต้องใช้ถึง100k ไม่ใช่แอมป์หลอด หรือปรีหลอด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 กรกฎาคม 2012, 09:36:30 AM โดย cleaning »