ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องปรีไมค์คอนเดนเซอร์หน่อยครับ  (อ่าน 4752 ครั้ง)

ออฟไลน์ witta

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 0
ผมว่าจะเอาไมค์หูฟังที่ใช้กับคอมพิวเตอร์ซึ่งมันเป็นไมค์คอนเดนเซอร์ มาใช้กับปรีแอมป์และแอมป์ธรรมดาไม่ใช่ต่อกับคอมพิวเตอร์ตามเชื้อชาติมัน
แต่ผมเห็นขาแจ๊คมันมี 3 ขั้ว ปลายสุดน่าจะเป็นสัญญาณ ถัดมาน่าจะเป็นไฟเลี้ยง  ถัดมาติดกับสาย เป็นกราวด์
อย่างนี้ครับ

Re: ปรึกษาเรื่องปรีไมค์คอนเดนเซอร์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2011, 11:19:47 PM »
ผมจะใช้ปรีแบบนี้ได้ไหมครับ มันมีแค่ขาเข้า 2 ขา
รวบขา 1 กับ 2 เลย
หรือว่า แยกปรีตรง R จ่ายไฟ กับ coupling condenser ครับ
รบกวนหน่อยครับ

Re: ปรึกษาเรื่องปรีไมค์คอนเดนเซอร์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2011, 11:20:54 PM »
ลืมวงจร ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2011, 11:33:55 PM »
แจ๊คที่เห็น 3 ขา เวลาใช้จริงมีแค่ 2 ครับ ลองวัดสายดูได้ครับ (เพราะไมค์คอนเดนเซอร์แบบ 3 ขาไม่ได้เห็นมานานมากแล้ว หาซื้อไม่ได้แล้วมั๊ง )
เดี๋ยวนี้ใช้สองขากันหมดแล้วครับ เพราะความไวของไมค์ยุคหลัง ดีกว่ายุคก่อนมากแล้วน่ะครับ ยิ่งเดี๋ยวนี้ของที่ใช้ในมือถือนี่ตัวจิ๋วเดียวแต่ชัดชะมัดแถมบางตัวลดเสียงลมได้อีกต่างหาก  [gr_in]

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2011, 11:37:08 PM »
ขอบคุณครับน้า a.m. งั้นพรุ่งนี้จะหามาลองละครับ