ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำภาคจ่ายไฟให้หน่อย  (อ่าน 16520 ครั้ง)

ออฟไลน์ wanna

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
แนะนำภาคจ่ายไฟให้หน่อย
« เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 11:00:48 AM »
อยากจะให้พี่ๆ น้าๆ อาจารย์ ช่วยแนะนำภาคจ่ายไฟให้ผมหน่อย ต้องการไฟออก 12-0-12 ครับ แต่แหล่งจ่ายมาจากแบตเตอรี่รถยนต์ 1 ลูก

อยากได้ภาคจ่ายไฟที่ดีๆ เช่น แบบที่ใช้ในเครื่องเสียงคราสเอ อะไรประมาณนั้น อยากจะได้แบบคุณภาพ

การเอามาใช้งาน : ผมจะเอามาใช้งานกับปรีรถยนต์ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ  [res] [res] [res]

• Member
  • *
Re: แนะนำภาคจ่ายไฟให้หน่อย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2011, 02:13:59 PM »
ง่ะ ไม่มีเลยหรอ ครับ  [cry2]

งั้นขอดันต่อ ยังรอคำตอบ จาก พี่ๆ น้าๆ และ อาจารย์ ใน diyaudiovillage

ออฟไลน์ tfender

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2011, 02:41:46 PM »
ง่ะ ไม่มีเลยหรอ ครับ  [cry2]

งั้นขอดันต่อ ยังรอคำตอบ จาก พี่ๆ น้าๆ และ อาจารย์ ใน diyaudiovillage

อาจารย์ท่านกำลังหาข้อมูลอยู่ครับ  รอแปล๊บนึงนะครับป๋า

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2011, 07:02:41 PM »
12-0-12 VDC จาก 12VDC Battery จะเอาแบบไปทำเองหรือสำเร็จรูป ปรีท่านกินกระแสเท่าไหร่ เป็นปรีแบบไหน ทำเองหรือ ปรีที่ใช้กับรถยนต์โดยเฉพาะ ข้อมูลมันน้อยไปเลยไม่รู้จะตอบกันยังไง มีรูปปรีประกอบไหมครับ  [unde_cided]

• Member
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2011, 07:55:56 PM »
12-0-12 VDC จาก 12VDC Battery จะเอาแบบไปทำเองหรือสำเร็จรูป ปรีท่านกินกระแสเท่าไหร่ เป็นปรีแบบไหน ทำเองหรือ ปรีที่ใช้กับรถยนต์โดยเฉพาะ ข้อมูลมันน้อยไปเลยไม่รู้จะตอบกันยังไง มีรูปปรีประกอบไหมครับ  [unde_cided]

ขอบคุณครับ 

เอาแบบมาทำเองครับ  เป็นปรีรถยนต์โดยเฉพาะเลยครับ 

ออฟไลน์ taoybb

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 01 กันยายน 2011, 09:58:14 AM »
ง่ายที่สุด ไฟนิ่งที่สุด เแอาแบต 12V สองลูกอนุกรมกันครับ จะได้ไฟ +/-/G ที่ 12V ครับ ภาพรอท่านอื่นมาใส่ครับ มือถือใส่รูปยากมาก

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 01 กันยายน 2011, 10:28:08 AM »

ขอบคุณครับ 

เอาแบบมาทำเองครับ  เป็นปรีรถยนต์โดยเฉพาะเลยครับ 

ผมเข้าใจอย่างนี้ครับว่าปรีรถยนต์ ที่มีขายกัน ใช้ไฟแค่ 12VDC และ GND รบกวนดูปรีน้าด้วยครับจะได้หา วงจรมาได้แต่ส่วนใหญ่เป็น Switching DC to DC
แบบนี้เป็นปรีรถยนต์โดยเฉพาะครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 01 กันยายน 2011, 11:08:47 AM »

ขอบคุณครับ 

ผมเข้าใจอย่างนี้ครับว่าปรีรถยนต์ ที่มีขายกัน ใช้ไฟแค่ 12VDC และ GND รบกวนดูปรีน้าด้วยครับจะได้หา วงจรมาได้แต่ส่วนใหญ่เป็น Switching DC to DC
แบบนี้เป็นปรีรถยนต์โดยเฉพาะครับ

ครับผมประมาณนี้ครับ  ที่อยากจะหาภาคจ่ายไฟใหม่เพราะต้องการเอามาทำใหม่ทั้งหมดแล้วหาวงจรภาคจ่ายไฟใหม่ด้วย อยากทำแบบดีๆไว้ใช้เองอ่ะครับ

ผมหาอ่าน เค้าว่าถ้าภาคจ่ายไฟไม่ดีก็ส่งผลต่อระบบด้วย เลยมาหาภาคจ่ายไฟที่เจ๋งๆ แล้วสามารถนำไปใช้กับปรีรถยนต์ได้น่ะครับ

ไม่ทราบน้าพอจะมีไหมครับ ช่วยอนุเคราะห์เด็กน้อยอย่างผมด้วยน่ะครับ  [res] [res] [res]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 01 กันยายน 2011, 11:13:21 AM »
ทำไม่ต้องใช้ไฟ ลบ ด้วยหล่ะครับ มีตั้งหลายตัวที่ไม่ได้ใช้ไฟลบ ผมว่าเลือกแบบไม่ใช้ไฟลบจะสะดวกกว่า  และง่ายต่อการสร้าง ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ wchatchai

• Adviser
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 79
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 01 กันยายน 2011, 11:29:02 AM »
ลองดู IC switching reg, dc/dc converter, step-up/down ครับ ในรูปเป็นวงจร dc/dc converter +/- 12V ตัวอย่างของเบอร์ LM2587

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 01 กันยายน 2011, 11:57:27 AM »

ขอแจมครับ... เท่าที่เคยเป็นมือปืนรับทำแบบปรีแอมป์รถยนต์อยู่พักนึง โครงสร้างหลักส่วนมากไฟเข้า +12V กราวด์ ครับ แล้วข้างในกล่องจะมีหม้อแปลงเล็กๆแค่กระแสพอใช้งานสร้างไฟเอซีขึ้นมาผ่านไดโอดสี่ตัวแปลงเป็นดีซี +V -V ground เพื่อเลี้ยง op-amp ครับ
         กรณีนี้... คงต้องหา DC TO DC ที่มี output เป็น  +V -V ground แล้วคิดว่ายังไม่พอใจก็เพิ่มส่วนที่เป็นฟิลเตอร์เข้าไป ถ้าต้องการหวังผลที่ดีกว่าครับ

• Member
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01 กันยายน 2011, 12:57:27 PM »
ครับ ผมไม่ค่อยเก่งเท่าไหรประสบการณ์ก็ยังน้อย  |:(

ไม่ทราบว่า พี่ๆ น้าๆ และอาจารย์ พอจะมีวงจรตัวอย่างบ้างไหมครับ จะได้เอามาทำบ้าง  [c--c]

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01 กันยายน 2011, 01:17:38 PM »
ครับ ผมไม่ค่อยเก่งเท่าไหรประสบการณ์ก็ยังน้อย  |:(

ไม่ทราบว่า พี่ๆ น้าๆ และอาจารย์ พอจะมีวงจรตัวอย่างบ้างไหมครับ จะได้เอามาทำบ้าง  [c--c]

ถ้าทำเองลองดูนะครับ ในส่วนของ 12V/-12V ผมก็ไม่เคยใช้ IC ตัวนี้

http://www.eleccircuit.com/mc33167t-switching-regulator-5v-5a-5v-12v-12v/

ส่วนใหญ่ที่ซ่อม จะเจอแต่ IC SG3525 โดยหลักการแล้วก็ เปลี่ยนจาก 35V เป็น 12V ไม่น่าจะยาก ต้องรอคำตอบจากน้าที่เคยทำวงจรแบบนี้ครับ

แต่ถ้าเอามาใช้ได้เลย ก็ประมาณนี้ครับ เอาไปลง PCB ได้เลยตัวเล็กด้วย
BWR-12/830-D12A
Isolated DC/DC converterขนาด20Watts
แรงดันไฟเข้ากว้าง9ถึง36VDC
แรงดันไฟออกคงที่

http://www.cd4power.com/data/power/bwr15-20wa-series.pdf
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กันยายน 2011, 01:23:08 PM โดย rung3152 »

• Member
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01 กันยายน 2011, 05:05:00 PM »
ครับ ผมไม่ค่อยเก่งเท่าไหรประสบการณ์ก็ยังน้อย  |:(

ไม่ทราบว่า พี่ๆ น้าๆ และอาจารย์ พอจะมีวงจรตัวอย่างบ้างไหมครับ จะได้เอามาทำบ้าง  [c--c]

ถ้าทำเองลองดูนะครับ ในส่วนของ 12V/-12V ผมก็ไม่เคยใช้ IC ตัวนี้

http://www.eleccircuit.com/mc33167t-switching-regulator-5v-5a-5v-12v-12v/

ส่วนใหญ่ที่ซ่อม จะเจอแต่ IC SG3525 โดยหลักการแล้วก็ เปลี่ยนจาก 35V เป็น 12V ไม่น่าจะยาก ต้องรอคำตอบจากน้าที่เคยทำวงจรแบบนี้ครับ

แต่ถ้าเอามาใช้ได้เลย ก็ประมาณนี้ครับ เอาไปลง PCB ได้เลยตัวเล็กด้วย
BWR-12/830-D12A
Isolated DC/DC converterขนาด20Watts
แรงดันไฟเข้ากว้าง9ถึง36VDC
แรงดันไฟออกคงที่

http://www.cd4power.com/data/power/bwr15-20wa-series.pdf

ขอบคุณครับ  [res] [res] [res]

มี น้าๆ พี่ๆ และอาจารย์ท่านอื่นๆ มีแนะนำวงจรอื่นๆอีกไหมครับ อยากดูวงจรภาคจ่ายไฟที่เจ๋งๆ เยอะๆ เพื่อประสบการณ์ครับ

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 01 กันยายน 2011, 07:20:00 PM »
มันก็เคยทำอยู่นาแกะแบบจากปรีรถยนต์ยี่ห้อดีๆเสียงดีๆที่เราชอบอะจะได้ไม่ต้องลองผิดลองถูกมากเดี๋ยวเปลือง
กล้องมือถือเจ้ากำถ่ายไม่ชัดของมันถูกครับ [cry1]รอน้าท่านต่อไปครับดันๆ
ลืมบอกของผมทำแล้วออก18-0-18ซะงั้น

• Member
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 02 กันยายน 2011, 09:04:40 AM »
มันก็เคยทำอยู่นาแกะแบบจากปรีรถยนต์ยี่ห้อดีๆเสียงดีๆที่เราชอบอะจะได้ไม่ต้องลองผิดลองถูกมากเดี๋ยวเปลือง
กล้องมือถือเจ้ากำถ่ายไม่ชัดของมันถูกครับ [cry1]รอน้าท่านต่อไปครับดันๆ
ลืมบอกของผมทำแล้วออก18-0-18ซะงั้น

ครับผม ขอบคุณครับ

มารอท่านอื่นๆต่อ เพื่อมีที่เจ๋งๆมาอีก  @~~@

• Member
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 05 กันยายน 2011, 09:07:44 AM »
มาดัน มารอของดีๆอีกครับ  [thumb up] [thumb up] [thumb up]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 05 กันยายน 2011, 12:35:15 PM »
มาดัน มารอของดีๆอีกครับ  [thumb up] [thumb up] [thumb up]

อ้าวน้อง  ตกลงแนะนำมาเป็นสิบแล้วยังไม่ได้ที่ถูกใจเลยหรอเนี๊ยะ สงสัยคงต้องออกแบบเองแล้วมั๊งคร๊าบน้อง    มันก็เหมือนกินก๋วยเตี๋ยวนั่นแหะ  ให้คนอื่นปรุงให้มันก็ไม่อร่อยเท่าเราปรุงเองหรอกครับ   แล้วอย่างนี้ปีใหม่จะได้ลงมือทำไหมครับเนี๊ย   [yahoo] [yahoo] [yahoo]

• Member
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 05 กันยายน 2011, 02:12:06 PM »

อ้าวน้อง  ตกลงแนะนำมาเป็นสิบแล้วยังไม่ได้ที่ถูกใจเลยหรอเนี๊ยะ สงสัยคงต้องออกแบบเองแล้วมั๊งคร๊าบน้อง    มันก็เหมือนกินก๋วยเตี๋ยวนั่นแหะ  ให้คนอื่นปรุงให้มันก็ไม่อร่อยเท่าเราปรุงเองหรอกครับ   แล้วอย่างนี้ปีใหม่จะได้ลงมือทำไหมครับเนี๊ย   [yahoo] [yahoo] [yahoo]

ครับพี่ ผมต้องการดูวงจรเยอะๆ ว่าแต่ล่ะวงจรมีดีอย่างไรกันบ้่าง  เพื่อมีที่ถูกใจสุดๆขึ้นมาก็เป็นได้

เลยมารอดูอีกหน่อยเพื่อเจอ  แต่หากไม่เจอก็เอาตามที่พี่ๆ น้า และอาจารย์เค้าแนะนำมาล่ะครับ

(^o^) (^o^) (^o^)

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 05 กันยายน 2011, 03:52:43 PM »

หม้อแปลงยังไม่ได้ลงวิธีการพันแล้วจะให้น้า wanna เขาทำได้อย่างไรอ่ะขอรับ  [c--c]

• Member
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 06 กันยายน 2011, 09:11:27 AM »

หม้อแปลงยังไม่ได้ลงวิธีการพันแล้วจะให้น้า wanna เขาทำได้อย่างไรอ่ะขอรับ  [c--c]

[HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA]  ช่ายเลยครับน้า sansirn