ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับสมาชิกใหม่มาขอคำแนะนำครับ T-amp  (อ่าน 24283 ครั้ง)

ออฟไลน์ tfender

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 100
Re: สวัสดีครับสมาชิกใหม่มาขอคำแนะนำครับ T-amp
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 18 กันยายน 2011, 04:19:09 PM »
มายืนยันครับ  [we're number 1]
ของผม PSB Image B15 รุ่นสูงกว่า
ชุด Crossover ยังจัด C Electrolyte ยี่ห้อ noname จีนมาให้เลยครับ

จริงหรอป๋า

ออฟไลน์ MonAudio

• ดีที่สุด...ในจุดที่ยืน
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
Re: สวัสดีครับสมาชิกใหม่มาขอคำแนะนำครับ T-amp
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 18 กันยายน 2011, 04:25:22 PM »
จริงหรอป๋า

จริงแท้แน่นอนครับป๋า   [smi_ley]

แต่ผมก็ไม่ได้คิดอะไรนะน้า  เข้าใจได้ครับ เขาผลิตตามต้นทุน เราจ่ายเท่าไหร่ เราก็สมควรได้เท่านั้น เหมาะกับนักฟังระดับเริ่มต้นแบบผม ( Beginner ) จร้า

...ฟังไปก่อน  รอเก็บตังค์ไปสู่ขอ  WAVECORE ครับ  อิ อิ

อยากได้ ๆ ๆ ๆ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กันยายน 2011, 06:33:52 PM โดย monmsn »

ออฟไลน์ lanazoo

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 18 กันยายน 2011, 07:37:46 PM »
 เล่น PSB เหมือนกัน ผมใช้ Image 4T เดี๋ยวไปดูว่า C ห่วยๆ  ด้วยหรือไม่...และก็เล็ง ๆ มองๆ  WAVECORE เหมือนกัน  มีเวลาจะขอไปดูตัวก่อน  ...  [roll-eyes]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 18 กันยายน 2011, 11:25:55 PM »
เล่น PSB เหมือนกัน ผมใช้ Image 4T เดี๋ยวไปดูว่า C ห่วยๆ  ด้วยหรือไม่...และก็เล็ง ๆ มองๆ  WAVECORE เหมือนกัน  มีเวลาจะขอไปดูตัวก่อน  ...  [roll-eyes]
มาดู มาฟัง ก็เสียตังค์ดิครับ  [smi_ley]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 19 กันยายน 2011, 07:50:00 AM »
  ไปแงะดูแล้วครับ PSB ของผม ใช้ C BP ยี่ห้อ HANLAN  4.7, 6.8, และ 33 ไมโคร 100 โวลท์  ถ้ามองในแง่ดีมาก ๆ  อาจจะเป็นยี่ห้อที่ดีกว่า Blackgate ก็ได้นะครับ ทำส่ง PSB โดยเฉพาะ หรือเป็น handmade ก็ได้  ว่ามั้ยครับ.... ส่วนสายใช้ CSA type TEW 18 AWG ของ Cabletech ครับ...

เล่น PSB เหมือนกัน ผมใช้ Image 4T เดี๋ยวไปดูว่า C ห่วยๆ  ด้วยหรือไม่...และก็เล็ง ๆ มองๆ  WAVECORE เหมือนกัน  มีเวลาจะขอไปดูตัวก่อน  ...  [roll-eyes]
มาดู มาฟัง ก็เสียตังค์ดิครับ  [smi_ley]

WAVECORE  เสียงสู้ PSB ของผมได้มั้ยละครับ ดูแค่ C ก็กินขาด ... "  หั่นแลน "  [shock1]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กันยายน 2011, 10:19:51 AM โดย lanazoo »

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 19 กันยายน 2011, 09:59:16 AM »
มายืนยันครับ  [we're number 1]
ของผม PSB Image B15 รุ่นสูงกว่า
ชุด Crossover ยังจัด C Electrolyte ยี่ห้อ noname จีนมาให้เลยครับ

ขอบคุณมากครับ แล้วของท่านได้เปลี่ยนหรือไม่ครับ ถ้าเปลี่ยยๆเป็นอะไรครับ ผมจะได้พิจารณาดูเป็นแบบอย่างบ้างครับ เพราะผมถ้าขายออกไปแล้วไปหารุ่นอื่น ทุนก็มีไม่พอ เพราะลำโพงถ้าไม่เกิน หมื่นฟังเพลงคงเอาอะไรมากไม่ได้ครับ จึงไม่อยากขายให้ขาดทุนมากไหนๆก็ชื้อมาแล้ว ก็เลยอยากจะโมไปเลยถ้าเปลี่ยนแล้วมันทำให้ดีขึ้นอีกสักนิดก็คุ้มค่าเพียงพอแล้วครับ  ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 19 กันยายน 2011, 10:07:44 AM »
ไม่ได้บอกไว้อะครับ มันบอกแค่ค่า l เองอะครับ เอาออกไม่ได้แสดงว่าเค้าติดกาวไว้แน่แน่เลยอะครับ แนะนำค่อยๆเอาออกดูครับผม [smi_ley]
ขอบคุณครับแบบนี้หมดสิทธิ์เลยซิครับมันทากาวไว้แล้วที่ตัวสีดำเอาสายรัดไว้อีกแสดงว่ามันต้องแรงมากๆจะบินหนีเลยต้องรัดไว้ แบบนี้ถ้าทากาวก็หมดสิทธิ์เอาออกใช่ไหมครับ

ไม่ครับสามารถเอาออกได้ครับ อาจจะต้องใช้กำลังสัตว์ใหญ่ดึงออกมาเลยอะครับถ้าคิดจะเอาออกนะครับ ส่วนตัวที่เอาเคเบิลไทล์รัดไว้มันคือ inductor ครับ  [smi_ley]  มันไม่ได้แรงอะไรหรอกครับ แต่เนื่องจากว่า coil มันเป็นวัสดุที่มีน้ำหนักอะครับ จึงจำเป็นต้องรัดเอาไว้เพื่อไม่ให้มันดิ้นครับ (^_^)
ขอบคุณมากครับสงสัยเขาคงทำไว้ไม่ให้เอาออกประมาณว่าดีแล้วห้ามเอาออก หรือกลัวเอาออกไปทำใหม่แล้วดีกว่าเดิมรุ่นสูงๆจะขายไม่ออกครับ

ไม่หรอกครับ คือธรรมดาแล้วเนี่ยครอสโอเวอร์เค้าออกแบบตามกำลังทรัพย์ที่เราจ่ายอะครับ [phok] [phok] [phok] อย่างของผมนี่วาฟเดล diamond 10.1 อะ บอกได้เลยครับว่าครอสโอเวอร์นี่กระจอกสุดๆเลยอะครับ แต่ดูดีกว่าครอสโอเวอร์ของ psb นิดนึงครับ เพราะว่าซียังเป็นหางหนูอะครับ  [c--c] [c--c] [c--c] ของ psb ตัวที่เห็นนี่มันเป็นแบบ radial มาเลยอะ [cry2] [cry2]

---- แต่ยังงายก็ยืนยันครับว่ามันสามารถงัดออกมาได้ครับ [gr_in]
แล้วของท่านเปลีย่นหรือไม่ครับ 10.1 ครับ ตอนแรกผมก็ฟังตัวนี้มันลดราคาแต่ ไปถูกใจเสียงของ psb b1 มากกว่า แต่พอเอามาที่บ้าน มันดันออกเสียงแนวสดจัดไปหน่อยผมฟังแล้วบางทีแสบหูฟังแล้วเครียด ยิ่งไป+กับพวงก T-amp ด้วยยิ่งไปกันใหญ่ แต่พอได้โม T-amp แล้วมันดีขึันเยอะ ครับ แต่ก็ขาย T-amp ออกไปแล้วครับ
ของท่านถ้าเปลี่ยนๆเป็นอะไรบ้างครับ
แล้วที่ว่าเอาออกได้ถ้าค่อยๆบิดมันจะหักหรือไม่ครับ เพราะดูแล้วถ้าดึงตรงๆคงไม่ออกครับ ผมลองๆดึงดูกลัวหักครับ ถ้าเอาออกมาได้จะได้ถ่ายรูปมาให้ ท่านผู้รู้หลายๆท่านในนี้ดูให้และผมจะได้ไปหามาลองเปลีียนครับ ผมอยากให้มันสามารถแสดงประสิทธิ์ภาพให้ดีขึ้นอีกสักนิดถ้า ตัวมันสามารถทำได้ครับ และยังไม่ตัน ดีกว่าผมไปชื้อลำโพงใหม่ครับ
ผมขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 19 กันยายน 2011, 10:28:42 AM »
นี่เป็นอีกชุดครับลำโพง onkyo SKF4700 ครับ ผมเปิดดูด้านในไม่มีเหมือน psb b1 ครับมีแต่ตัว C สีฟ้าๆตัวเดียวครับ

ผมได้ไปถามๆในเว็ป ocz ว่าเป็นอะไรและได้รับคำแนะนำว่าควรเปลี่ยน และได้รับคำจากคุณ bong doi ว่าให้เปลียนเป็น ตอนแรกก็ลังเลเพราะเป็นลำโพงใหม่อายุ 3 เดือน สุดท้ายตัดสินใจทำ ตามภาพ

ผมที่ได้ เสียงดีขึ้นจนชัดเจนครับ จากเดิมจะออกมัวๆไม่ค่อยมีรายละเอียดของหางเสียง พอเปลี่ยนแล้วได้รายละเอียดความชัดเจนเพิ่มขึ้นครับ

แต่ตัวนี้ทำไมมันไม่มี Crossover network ครับ และถ้าหามาใส่มันจะดีกว่าใส่ c ตัวเดียวหรือไม่ครับ ไม่ได้คาดหวังว่ามันจะดีจนมากมายอะไรแค่มันดีขึ้นอีกสักนิดก็พอใจแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 19 กันยายน 2011, 10:42:10 AM »
นี่เป็นอีกชุดครับลำโพง onkyo SKF4700 ครับ ผมเปิดดูด้านในไม่มีเหมือน psb b1 ครับมีแต่ตัว C สีฟ้าๆตัวเดียวครับ

ผมได้ไปถามๆในเว็ป ocz ว่าเป็นอะไรและได้รับคำแนะนำว่าควรเปลี่ยน และได้รับคำจากคุณ bong doi ว่าให้เปลียนเป็น ตอนแรกก็ลังเลเพราะเป็นลำโพงใหม่อายุ 3 เดือน สุดท้ายตัดสินใจทำ ตามภาพ

ผมที่ได้ เสียงดีขึ้นจนชัดเจนครับ จากเดิมจะออกมัวๆไม่ค่อยมีรายละเอียดของหางเสียง พอเปลี่ยนแล้วได้รายละเอียดความชัดเจนเพิ่มขึ้นครับ

แต่ตัวนี้ทำไมมันไม่มี Crossover network ครับ และถ้าหามาใส่มันจะดีกว่าใส่ c ตัวเดียวหรือไม่ครับ ไม่ได้คาดหวังว่ามันจะดีจนมากมายอะไรแค่มันดีขึ้นอีกสักนิดก็พอใจแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

ผมจับมาโมบ้างดีกว่า อยู่ด้วยกันมานานไม่เคยเปิดดูไส้ในเลยอ่ะ  [roll-eyes]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 19 กันยายน 2011, 02:56:04 PM »

ผมจับมาโมบ้างดีกว่า อยู่ด้วยกันมานานไม่เคยเปิดดูไส้ในเลยอ่ะ  [roll-eyes]
ใช้รุ่นนี้อยู่เหมือนกันหรือครับ

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 19 กันยายน 2011, 03:21:28 PM »
PSB Image B15 ผมยังไม่ได้ทำอะไรมันเลยครับ
แค่ ซุกซน อยากรู้อยากเห็น เลยแกะดูเฉย ๆ จร้า

[smi_ley]

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 19 กันยายน 2011, 04:42:11 PM »
PSB Image B15 ผมยังไม่ได้ทำอะไรมันเลยครับ
แค่ ซุกซน อยากรู้อยากเห็น เลยแกะดูเฉย ๆ จร้า

[smi_ley]
ทำเป็นต้นแบบให้ผมเลี่ยนแบบหน่อยซิครับ555

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 19 กันยายน 2011, 06:17:50 PM »
ผมถนัดลอกการบ้านคนอื่นอย่างเดียวครับ อิ อิ

อีกอย่าง ผมความรู้ยังน้อย กลัวทำแล้วออกทะเล จะพายเรือกลับเข้าฝั่งลำบากนะครับ  [smi_ley]

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 19 กันยายน 2011, 09:43:38 PM »
ไม่มีต้นแบบและคำแนะนำที่ดีผมออกทะเลลึกแน่ๆครับ

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 20 กันยายน 2011, 11:57:15 AM »
ผมถนัดลอกการบ้านคนอื่นอย่างเดียวครับ อิ อิ

อีกอย่าง ผมความรู้ยังน้อย กลัวทำแล้วออกทะเล จะพายเรือกลับเข้าฝั่งลำบากนะครับ  [smi_ley]

ของท่านมันยึดติดแน่นหรือไม่ครับสามารถถอดออกมาดูได้หรือครับ ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับว่า psb b1 มันใช้่ดอกรุ่นเดียวกับรุ่นพี่ของมัน ถ้าแบบนี้ก็พอจะมีหวังซิครับว่าถ้าถอดเอา network ออกมาได้และเปลี่ยนพวก c ที่network มันน่าจะดีขึ้นนะ(คิดแบบเข้าข้างตัวเองครับ) ถอดออกมาดูค่าแล้วหายี้ห้อที่ดีๆแต่ค่าเดิมผมคิดว่ามันน่าจะดีขึ้นนะครับ

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 20 กันยายน 2011, 12:07:07 PM »
ของผมเปลี่ยนแล้วเสียงมันก็ใสขึ้นนะครับ no เสียงกลางจากที่เคยอั้นมันก็ลดลงอะครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 20 กันยายน 2011, 01:49:41 PM »

ของท่านมันยึดติดแน่นหรือไม่ครับสามารถถอดออกมาดูได้หรือครับ ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับว่า psb b1 มันใช้่ดอกรุ่นเดียวกับรุ่นพี่ของมัน ถ้าแบบนี้ก็พอจะมีหวังซิครับว่าถ้าถอดเอา network ออกมาได้และเปลี่ยนพวก c ที่network มันน่าจะดีขึ้นนะ(คิดแบบเข้าข้างตัวเองครับ) ถอดออกมาดูค่าแล้วหายี้ห้อที่ดีๆแต่ค่าเดิมผมคิดว่ามันน่าจะดีขึ้นนะครับ

ดูจากรูป Alpha b1 ของน้าแล้ว  ตัว driver ทั้ง woofer และ tweeter น่าจะเหมือนกันกับ image b15 ของกระผมนะครับ

...แต่ โครงสร้างของตู้ไม่เหมือนกัน  Alpha Series เอาท่อจูนเสียงไว้ด้านหลังตู้ 

ส่วน Image series ท่อจูนเสียงอยู่ด้านหน้าตู้  และ ชุด crossover ถูกยึดติดกับแผงขั้วต่อลำโพง bindingpost ด้านหลังตู้เลยครับ

รอดูน้า cleaning  ทำให้ดูเป็นตัวอย่างก่อน เดี๋ยวผมค่อยทำตาม อิ อิ  [smi_ley]

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 20 กันยายน 2011, 02:05:53 PM »
รอช้าอยู่ใยครับน้า ทำพร้อมๆกันเลย พี่ครีเอเต้จะได้ชำแหล่ะซะทีเดียว  [smi_ley]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 20 กันยายน 2011, 02:06:35 PM »
มารอทำตามด้วยคน... [we're number 1]

ออฟไลน์ puply

• ถูกใจกด Like+ 2
  • มือใหม่ ป้ายแดง
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 20 กันยายน 2011, 02:52:36 PM »
อย่างนี้ต้องยำ  ของผมลำโพง jamo s604 ลองรื้อดูแล้ว ข้างในไม่มีไรเลย   no

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 20 กันยายน 2011, 03:10:27 PM »
ยังลังเลอยู่ครับเพราะมันเอาออกมาไม่ได้มันทากาวไว้ครับ  คุณเล็กก็บอกว่าให้ผมยกไปให้ดู ฟรีไม่เสียค่าใช้จ่าย แต่บางขุนเทียทำมบไกลจากบ้านผมมากและไม่มีรถเสียด้วยไปไม่ถูกเลยๆจะขอยำ gainclone ก่อนดีกว่าถ้าไม่ดีแล้วค่อยทำลำงโพงอีกที หรือไม่ก็เปลี่ยนรุ่นไปเลย(แต่ยังไม่มีทุนเลย)เอา555
ถ้ามันถอดง่ายๆผมเอาออกมาดูแล้วครับ มันเอาออกไม่ได้นะซิครับ จะดึงแรงก็กลัวหักครับ เป็นเรื่องใหญ่เลยถ้าหักเพราะผม ลองถอดมาดูสองครั้งแล้วครับ และก็ดึงยังไม่ออกครับ
เห็นว่าคนทำ gainclone ให้ผมบอกว่ายังสามารถอัพเกรดได้โดยเปลี่ยน R เป็นขาทอง และราคามันไม่แรงก็เลยจะลองดูสักหน่อยก่อนครับว่าทำแล้วดีขึ้นหรือไม่ครับ  คิดอีกทีไว้หลังสุดเลยจะดีกว่าถ้าทำแล้วหมดประกันมันจะขายไม่ได้ครับ เลยจะขอยำgainclone ก่อนครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 20 กันยายน 2011, 03:29:07 PM »
อย่างนี้ต้องยำ  ของผมลำโพง jamo s604 ลองรื้อดูแล้ว ข้างในไม่มีไรเลย   no

Passive  ก็ไม่มีด้วยหรอ >:(

ออฟไลน์ puply

• ถูกใจกด Like+ 2
  • มือใหม่ ป้ายแดง
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 20 กันยายน 2011, 04:11:26 PM »

มีครับ  ดาปา  หน้าตาเหมือนอิเล็กโตรไลท์  แต่ไม่แน่ใจว่ามีขั้วป่าว  ค่า 15 uf  กับ  3 uf ถ้าเปลี่ยน 2 ตัวนี้แบบดีๆ ไม่รู้มีผลป่าว

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 21 กันยายน 2011, 04:46:47 AM »

มีครับ  ดาปา  หน้าตาเหมือนอิเล็กโตรไลท์  แต่ไม่แน่ใจว่ามีขั้วป่าว  ค่า 15 uf  กับ  3 uf ถ้าเปลี่ยน 2 ตัวนี้แบบดีๆ ไม่รู้มีผลป่าว
ผมเปลี่ยนในลำโพง onkyo ตามในรูปในกระทู้เสียงเปลี่ยนครับ จากทีบๆเป็นใสๆไปเลยครับ

ออฟไลน์ speckzzii

• ถูกใจกด Like+ 0
  • =เล่นหลงทางไปเรื่อย=
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 21 กันยายน 2011, 04:56:32 AM »
แปลกทำไมลำโพงแบรนด์เนมบางตัวมีแค่ C ตัวเดียวหว่า  [c--c]

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 21 กันยายน 2011, 08:29:12 AM »
แปลกทำไมลำโพงแบรนด์เนมบางตัวมีแค่ C ตัวเดียวหว่า  [c--c]
ถ้ามี c ตัวเดียวหมายความว่าเป็นซีทวิตเตอร์อย่างเดียวอะครับ >:(
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 21 กันยายน 2011, 08:34:39 AM »

ลำโพง ถ้าออกแบบให้การตอบสนองของ Woofer สัมพันธ์กับ Tweeter แล้วก็ไม่จำเป็นต้องทำ Passive X-over network ให้สลับซับซ้อนครับ ใช้ C ตัวเดียวกันไม่ให้ความถี่ต่ำเข้าไปทำลาย Tweeter ก็เพียงพอ ....

ตัวอย่างการออกแบบดอกลำโพงที่ไม่ต้องทำ Network แบบซับซ้อนครับ (อาจฟังดูง่ายแต่ทำจริงยาก เพราะต้องออกแบบทั้งระบบ)
-ออกแบบตัว Woofer มีการ Rolloff ที่เหมาะสม พอดีที่จะต่อกับ Tweeter ได้
-ออกแบบตัว Tweeter ให้มีการเริ่มการตอบสนองต่อจาก Woofer พอดี
-คำนวณค่า C ที่จะอนุกรมกับ Tweeter เพื่อกรองความถี่ต่ำกว่าย่านการทำงานของ Tweeter ทิ้ง

ปล. Passive X-over network หน้าที่หลักของมันก็คือ จัดลำดับการตอบสนองของลำโพง Woofer & Tweeter ให้สัมพันธ์กันทั้งทาง Phase และ Amplitude ดังนั้นถ้าตัวดอกลำโพงสามารถจัดการส่วนนี้ได้ด้วยตัวเอง ก็ไม่ต้องพึ่ง network ภายนอกมาช่วยมากนัก

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 21 กันยายน 2011, 05:22:09 PM »

ลำโพง ถ้าออกแบบให้การตอบสนองของ Woofer สัมพันธ์กับ Tweeter แล้วก็ไม่จำเป็นต้องทำ Passive X-over network ให้สลับซับซ้อนครับ ใช้ C ตัวเดียวกันไม่ให้ความถี่ต่ำเข้าไปทำลาย Tweeter ก็เพียงพอ ....

ตัวอย่างการออกแบบดอกลำโพงที่ไม่ต้องทำ Network แบบซับซ้อนครับ (อาจฟังดูง่ายแต่ทำจริงยาก เพราะต้องออกแบบทั้งระบบ)
-ออกแบบตัว Woofer มีการ Rolloff ที่เหมาะสม พอดีที่จะต่อกับ Tweeter ได้
-ออกแบบตัว Tweeter ให้มีการเริ่มการตอบสนองต่อจาก Woofer พอดี
-คำนวณค่า C ที่จะอนุกรมกับ Tweeter เพื่อกรองความถี่ต่ำกว่าย่านการทำงานของ Tweeter ทิ้ง

ปล. Passive X-over network หน้าที่หลักของมันก็คือ จัดลำดับการตอบสนองของลำโพง Woofer & Tweeter ให้สัมพันธ์กันทั้งทาง Phase และ Amplitude ดังนั้นถ้าตัวดอกลำโพงสามารถจัดการส่วนนี้ได้ด้วยตัวเอง ก็ไม่ต้องพึ่ง network ภายนอกมาช่วยมากนัก
ลำโพง onkyo ของผมที่เปลียน c ไปแล้วโดยใช้ค่า 3.3 แต่บางที่ผมรู้สึกว่ามันแหลมไปครับ ถ้าแบบนี้จะทำอย่างไรให้มันลดแหลมลงได้อีกสักนิดครับ เคยมีคนแนะนำว่าให้ใช้ R  ต่อด้านหลัง ตัว c ซึ่งผมยังไม่เคยครับ แต่ชื้อ R มาแล้วครับแต่ยังไม่ได้ต่อเพราะไม่เข้าใจครับ ว่าต่อด้านหลังตัว Cจะต้องต่ออย่างไร  ถ้าจะต่อด้านหลัง C เราต่อคล่อมสายหรือว่า ตัดสายออกแล้วต่อครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 21 กันยายน 2011, 07:54:09 PM »

ใช้รุ่นนี้อยู่เหมือนกันหรือครับ

มีอยู่ 1 คู่ แต่ไม่ค่อยได้เอามาฟังเลยครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 21 กันยายน 2011, 08:10:02 PM »
ลำโพง onkyo ของผมที่เปลียน c ไปแล้วโดยใช้ค่า 3.3 แต่บางที่ผมรู้สึกว่ามันแหลมไปครับ ถ้าแบบนี้จะทำอย่างไรให้มันลดแหลมลงได้อีกสักนิดครับ เคยมีคนแนะนำว่าให้ใช้ R  ต่อด้านหลัง ตัว c ซึ่งผมยังไม่เคยครับ แต่ชื้อ R มาแล้วครับแต่ยังไม่ได้ต่อเพราะไม่เข้าใจครับ ว่าต่อด้านหลังตัว Cจะต้องต่ออย่างไร  ถ้าจะต่อด้านหลัง C เราต่อคล่อมสายหรือว่า ตัดสายออกแล้วต่อครับ
ขอบคุณมากครับ

ผมขอตอบแบบเบสิคนะครับ (แบบแอดวานซ์ต้องให้น้า create มาจัดให้)...
ขั้นแรกน้าต้องฟังดูก่อนว่าแหลมที่ว่ามากไปนั้น มากในแง่ปริมาณ หรือว่าเสียงกลางปะปนมากไป ถ้าเป็นปริมาณเสียงแหลมมากไปก็สามารถใช้ R ค่าน้อยๆ อนุกรมกับ Tweeter ที่ขั้วบวก ลองไล่ดูตั้งแต่ 1 Ohm ขึ้นไปจนได้จุดที่พอใจ..... แต่ถ้าเป็นกรณีเสียงกลางปะปนออกมากไปให้ใช้วิธีการลดค่า C ที่อนุกรมกับ Tweeter ลง อาจเปลี่ยนจาก 3.3uF เป็น 2.2uF หรือค่าอื่นๆ .... จนได้เสียงที่ใช่ก็เป็นอันใช้ได้ครับ