ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับสมาชิกใหม่มาขอคำแนะนำครับ T-amp  (อ่าน 24285 ครั้ง)

ออฟไลน์ cleaning

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 35
Re: สวัสดีครับสมาชิกใหม่มาขอคำแนะนำครับ T-amp
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 21 กันยายน 2011, 10:43:29 PM »
ลำโพง onkyo ของผมที่เปลียน c ไปแล้วโดยใช้ค่า 3.3 แต่บางที่ผมรู้สึกว่ามันแหลมไปครับ ถ้าแบบนี้จะทำอย่างไรให้มันลดแหลมลงได้อีกสักนิดครับ เคยมีคนแนะนำว่าให้ใช้ R  ต่อด้านหลัง ตัว c ซึ่งผมยังไม่เคยครับ แต่ชื้อ R มาแล้วครับแต่ยังไม่ได้ต่อเพราะไม่เข้าใจครับ ว่าต่อด้านหลังตัว Cจะต้องต่ออย่างไร  ถ้าจะต่อด้านหลัง C เราต่อคล่อมสายหรือว่า ตัดสายออกแล้วต่อครับ
ขอบคุณมากครับ

ผมขอตอบแบบเบสิคนะครับ (แบบแอดวานซ์ต้องให้น้า create มาจัดให้)...
ขั้นแรกน้าต้องฟังดูก่อนว่าแหลมที่ว่ามากไปนั้น มากในแง่ปริมาณ หรือว่าเสียงกลางปะปนมากไป ถ้าเป็นปริมาณเสียงแหลมมากไปก็สามารถใช้ R ค่าน้อยๆ อนุกรมกับ Tweeter ที่ขั้วบวก ลองไล่ดูตั้งแต่ 1 Ohm ขึ้นไปจนได้จุดที่พอใจ..... แต่ถ้าเป็นกรณีเสียงกลางปะปนออกมากไปให้ใช้วิธีการลดค่า C ที่อนุกรมกับ Tweeter ลง อาจเปลี่ยนจาก 3.3uF เป็น 2.2uF หรือค่าอื่นๆ .... จนได้เสียงที่ใช่ก็เป็นอันใช้ได้ครับ

ขอบคุณมากครับ แต่ต่อแบบอนุกรมนี่ซิผมไม่เข้าใจครับว่าต่ออย่างไร ของผมมันแหลมมากไปอย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
Re: สวัสดีครับสมาชิกใหม่มาขอคำแนะนำครับ T-amp
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 21 กันยายน 2011, 10:53:49 PM »
ต่ออนุกรมก็คือ ต่อพ่วงเรียงกันไปครับ (^o^)
คือจาก ขั้วลำโพง + --> R --> C --> + ลำโพงทวีตเตอร์
ส่วนขั้วลำโพง - ก็ต่อไปที่ - ลำโพงทวีตเตอร์ได้เลย

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 22 กันยายน 2011, 04:32:58 AM »
ต่ออนุกรมก็คือ ต่อพ่วงเรียงกันไปครับ (^o^)
คือจาก ขั้วลำโพง + --> R --> C --> + ลำโพงทวีตเตอร์
ส่วนขั้วลำโพง - ก็ต่อไปที่ - ลำโพงทวีตเตอร์ได้เลย
ขอบคุณมากครับ ตกลง R อยู่ด้านหน้า C หรือครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กันยายน 2011, 04:37:05 AM โดย cleaning »

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 22 กันยายน 2011, 07:35:55 AM »
ขอบคุณมากครับ ตกลง R อยู่ด้านหน้า C หรือครับ
ใช่ครับ  [gr_in]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ puply

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 2
  • มือใหม่ ป้ายแดง
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 22 กันยายน 2011, 08:43:28 AM »
ลองรื้อมั้ง  ลำโพง jamo s604   ตัว c เป็นของ SPT  ไม่รู้ดีป่าว เด๋วเย็นๆจะรื้อ ลำโพง mordant short  ms904i ดู มั่ง

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 22 กันยายน 2011, 09:13:32 AM »
ลองรื้อมั้ง  ลำโพง jamo s604   ตัว c เป็นของ SPT  ไม่รู้ดีป่าว เด๋วเย็นๆจะรื้อ ลำโพง mordant short  ms904i ดู มั่ง
แจ๋วๆเลยครับต้นแบบครับ ผมรอเลียนแบบครับ

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 22 กันยายน 2011, 05:41:48 PM »
อย่างที่บอกอะครับเบื้องต้นลองเปลี่ยนไปใช้อุปกรณ์ที่ดีขึ้นก่อน โดยยังไม่ต้องเปลี่ยนวงจรอะครับ  [gr_in]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 22 กันยายน 2011, 06:26:51 PM »
อย่างที่บอกอะครับเบื้องต้นลองเปลี่ยนไปใช้อุปกรณ์ที่ดีขึ้นก่อน โดยยังไม่ต้องเปลี่ยนวงจรอะครับ  [gr_in]
ขอบคุณมากครับถ้าผมตัดสินใจทำผมคงจะแค่เปลี่ยนอะไหล่ให้เป็นเกรดดีขึ้นครับ และคงใช้ค่าเดิมๆหรือใกล้เคียงโดยมาถามท่านที่ใจดีในนี้ก่อนครับ แต่ว่าเรื่องใหญ่คือมันทากาวครับไม่กล้าดึงกลัวหักครับ และคงเป็นเรื่องใหญ่ครับ
ผมคงไม่เปลียนทั้งแผงหรอกครับค่าใช้จ่ายมันสูงและอาจจะไม่คุ้มค่าครับ ตัวดอกลำโพงอาจจะไม่มีประสิทธิภาพเพียงพอ
ครับ ถ้าดึงออกได้ผมจะถ่ายรูปแล้วมาขอคำแนะนำครับ ว่าต้องใช้ตัวไหนค่าอะไรครับ