ผู้เขียน หัวข้อ: เด็กภูส่งการบ้านอีกคนครับ  (อ่าน 24355 ครั้ง)

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 47
Re: เด็กภูส่งการบ้านอีกคนครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 19 กันยายน 2011, 10:09:08 AM »
 [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]
เร่งโวลลุ่มประมาณเท่าไหร่ครับ ผมว่ากับเพลงที่ใช้ดนตรีน้อยชิ้นเสียงดีมากครับ อีกอย่างผมว่าขึ้นอยู่กับต้นกำเนิดสัญญาด้วยครับ เพราะมันต่อตรงจากต้นกำเนิดสัญญาณเข้าอแมป์เลย สายสัญญาก็มีผล งานผมยังไม่คืบเลย เสาร์อาทิตย์สองวันใช้เวลารบกับหนูอยู่ มันกัดของซะป่นเลย

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 19 กันยายน 2011, 10:17:00 AM »
[clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]
เร่งโวลลุ่มประมาณเท่าไหร่ครับ ผมว่ากับเพลงที่ใช้ดนตรีน้อยชิ้นเสียงดีมากครับ อีกอย่างผมว่าขึ้นอยู่กับต้นกำเนิดสัญญาด้วยครับ เพราะมันต่อตรงจากต้นกำเนิดสัญญาณเข้าอแมป์เลย สายสัญญาก็มีผล งานผมยังไม่คืบเลย เสาร์อาทิตย์สองวันใช้เวลารบกับหนูอยู่ มันกัดของซะป่นเลย
เร่งโวลุมไปเกือบสุดเลย ลำโพงมันกินวัตต์แยะครับ รีบเข็นผลงานออกมาไวๆนะน้า   [yahoo] jump

ออฟไลน์ lanazoo

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 19 กันยายน 2011, 03:08:18 PM »
นอกเรื่องหน่อยนะ เห็นชื่อ ต่อภูเขียว แล้วคิดถึงทุ่งกะมังเขตรักษาพันธ์ฯ ภูเขียว อยู่ใกล้บ้านมั้ยครับ ผมไปดูนกมาหลายรอบเลย ... สมัยนั้นยังไม่ชอบฟังเพลงครับ   [whistle1]   

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 19 กันยายน 2011, 03:15:33 PM »
ทุ่งกระมังไม่ไกลครับ อากาศดี และเป็นที่เพาะพันธ์ไก่ฟ้าของประเทศเลยครับ ถ้ามาทางชัยภูมิต้องผ่านบ้านผมก่อนแน่นอน ผ่านมาก็แวะกินน้ำกินท่าได้ครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 19 กันยายน 2011, 04:18:56 PM »
ทุ่งกระมังไม่ไกลครับ อากาศดี และเป็นที่เพาะพันธ์ไก่ฟ้าของประเทศเลยครับ ถ้ามาทางชัยภูมิต้องผ่านบ้านผมก่อนแน่นอน ผ่านมาก็แวะกินน้ำกินท่าได้ครับ
ขอบคุณมากครับ สำหรับส้มโอจาก ภูเขียว  แฟนไม่กล้าเปิดกล่อง แต่พอดูชื่อ อ้าว คุณต่อส่งมานี่  ไม่ได้ซื้ออะไรนี่หว่า เปิดมาก็เจอลูกเขียวๆ 3 ลูก ขอบคุณครับ [res]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 19 กันยายน 2011, 04:32:53 PM »

[clap hand2] [clap hand2] [clap hand2] [whistle1]

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 19 กันยายน 2011, 04:44:23 PM »
เป็นของบ้านแท่นครับพี่ พอดีทำงานที่นี่ ส้มโอบ้านแท่นส่งขยให้กับนครปฐม บางส่วนก็ส่งให้สยามพารากอน เป็นสินค้าขึ้นชื่อของบ้านแท่นครับ ครั้งแรกจะ PM ไปบอกแล้วว่าส่งส้มโอไปให้ 3 ลูก คิดว่าถ้าไม่บอกกลัวไม่กล้าแกะ แต่ก็ลืมซะสนิทเลย ลองชิมดูครับ ถ้าออกอมเปรี้ยวหน่อยให้ทิ้งไว้ซัก 2-3 วัน มันยังไม่ลืนต้น

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 23 กันยายน 2011, 08:17:27 AM »
ขอถามหน่อยครับ Rstepของพี่เล็กค่าไม่เหมือนกับในตาราง จะต่อยังไงครับ ขาที่ 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 GND ตรงไหนใส่ค่าเท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 23 กันยายน 2011, 10:03:03 AM »
ได้ราละเอียดมาแล้วครับพอดีอยู่ใน PM ของตัวเองไม่ได้ดู

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 23 กันยายน 2011, 11:14:50 AM »
ได้ราละเอียดมาแล้วครับพอดีอยู่ใน PM ของตัวเองไม่ได้ดู
[smi_ley] [smi_ley] [smi_ley]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 08:31:00 AM »
เสร็จแล้วครับ ไม่ได้เอากล้องไปด้วยเลยไม่ได้ถ่ายรูป นั่งฟังตั้งแต่เที่ยงครึ่งยัยทุ่มครึ่ง เสียงจากหม้อแปลง c core ดีมากๆครับ เดี๋ยวจะมารีวิวให้ฟัง

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 08:31:53 AM »
เสร็จแล้วครับ ไม่ได้เอากล้องไปด้วยเลยไม่ได้ถ่ายรูป นั่งฟังตั้งแต่เที่ยงครึ่งยัยทุ่มครึ่ง เสียงจากหม้อแปลง c core ดีมากๆครับ เดี๋ยวจะมารีวิวให้ฟัง

yahoo1 yahoo1 yahoo1

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 11:35:56 AM »
ขอบรรยายการประกอบก็แล้วกันยังไม่มีรูปประกอบครับ
1.ชุด selcetor งานหินเหมือนกันครับ R ตัวเล็ก ค่อยๆประกอบ ขา 1 เชื่อม R ขาแรกก่อน แล้วนำ R ค่าที่สองมาเชื่อมกับขาแรกทีละขาครับจะจัด R เรียงตามโค้งได้ง่ายกว่า ทำไปจนครบ ตามตาราง
2ชุดแผ่นปริ๊น
2.1. ชุดอุปกรณ์ C input ต้องไม่ใหญ่มากครับ ของผมใช้ solen 2.2 ค่อนข้างจะเต็มกล่องยัดเข้ากล่องค่อนข้างลำบาก
2.2 สาย output จากแผ่นปิ๊นไปหา สวิทช์มิว วัดขนาดให้พอดี อย่าเผื่อไว้เยอะเวลาขดเข้ากล่องมันจะไปชนอุกปรณ์ตัวอื่นทำให้สายหลุดได้
2.3 R GND วัขนาดความยาวสายให้พอดี ไม่ต้องใช้สายใหญ่ครับ
2.4 สายไฟ v+ v- ของผมใช้สายเทฟล่อน 3.2MM ทองแดงชุบเงิน ลำบากในการจัดเข้ากล่องครับ ค่อนข้างแน่นมาก เชื่อมด้านข้างนะครับ อย่าเชื่อมตรงกลางมันเข้ากล่องไม่ได้ ถ้าจะให้ดี เจาะรตรงแผ่นปิ๊นใหม่ให้ขนาดเท่ากับสาย สอดสายด้านหลังโผล่มาบัดกรีตรงลายทองแดงจะสะดวกที่สุด
2.5 GND จากชุดจ่ายไฟ ชุด input speaker ทำเหมือนกับชุดไฟ v+ v- .ในข้อ 1.4
2.6 R input เชื่อมสายจาก selector เข้า R input ต่อสายลอยไว้ วัดขนาดไฟเพอดีกับ RCA iput เชื่อมสายหลังจากประกอบตัวกล่องเข้าไปแล้วค่อบปิดฝาหลัง

ปล.สำหรับท่านที่อยากลอง C input ไม่ต้องประกอบลงกล่อง ให้ทำเป็นกระสือไปก่อนเมื่อลงตัวแล้วค่อนเอาเข้ากล่อง เข้ากล่องแล้วระวังเรื่องสายขาดในด้วยครับ

3.ภาคจ่ายไฟคงไม่มีอะไรมาก ของผม เป็น c core 23.5-0 23.5-0  สอบถาม คุณtfender แล้วแกบอกว่าใหเอา ขด 0 กับขด 23.5 ผูกเข้าด้วยกัน เอาไปเข้า GND ของแผ่นปริ๊น ผมได้ลองเอา 23.5 เข้า AC+ และ 23.5 เข้า AC - 0 ผูกเข้ากับ ศูนย์ เปิดสวิทย์ ไฟเข้า 23.5 ไฟออกไม่มี ลองสลับ 23.5 เข้า AC+ 0 เข้า AC- ขด 0 ผูกกับ 23.5 เปิดไฟเข้าปรากฏว่า ฟิลว์ขาด มองไปดูไดโอดเสียหรือเปล่าเช็ดกับโพย ถึงบางอ้อ ต่อไฟเข้าไดโอดผิดข้าง เลยเปลี่ยนข้างใหม่ วัดไฟเข้า 23.5 ไฟออก 32.0 ทั้งสองข้าง โอเคเสร็จ
สุดท้ายก็เอาสายไฟต่างๆมาเชื่อมต่อเข้าไป เปิดสวิทช์วัดไฟ output ได้ 0.5 กว่าๆ ลองเปิดสัญญาณเข้า หมุนเร่ง selector มันไม่ดัง !!!!! โอ้   ๆๆๆๆ ยังไม่ได้เปิดสวิทช์มิว ฮ่าๆๆ เปิดปุ๊บ เสียงดังออกลำโพงปั๊บ นั่งยิ้ม [smi_ley] [smi_ley]สำเร็จ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 11:44:14 AM »
 [))]อ่านดูแล้วเห็นภาพชัดเจน ยิ่งภาพหน้าตาคนทำ ตอนฟิวส์ขาด นี่ชัดเจนครับ [roll]

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 12:26:18 PM »
มาว่ากันต่อเรื่องของเสียง
ได้ฟัง GC ของคุณ wmm มาหลายชั่วโมงอยู่ พอจะจับบุคคลิกของมันได้บ้าง ของคุณ wmm ยังไม่พ้นเบิร์น ใช้หม้อแปลง รุ่นกรุ๊บบาย R setp carbon สุ่มเสียงก็โอเคอยู่ มาถึงเจ้า GC ตัวที่ผมทำอยู่นี้ใช้ R step R ในแผ่นวงจร ของพี่เล็กทั้งหมด ไดโอด FE6D เปิดเพลงแรกเป็นแผ่นของ เดฟ ยังเกอร์ เป็นแผ่นทอง เสียงเครื่องเคาะ กีต้าร์ เสียงนักร้อง สดใสดี กรุ๊งกริ๊ง เสียงเบสมีบ้างแต่ไม่เยอะ ด้านมิติดีครับนักร้องอยู่ตรงกลางขยับเข้ามาด้านหน้าเล็กน้อย ด้านลึกมีแต่ยังไม่ลึกมาก ด้านข้างออกเลยลำโพงไปนิดหน่อย  อาจจะต้องเบิร์นให้นานกว่านี้หน่อย ลืมบอกลำโพงผมใช้ ELAC EL 80 ความไว 88 db ตอนเร่งโวลุ่มขึ้นสูงแต่ยังไม่สุด เสียงจากด้านซ้ายมีบางช่วงหายไป แล้วกลับมาใหม่เหมือนอาการวูบ ลองเปลี่ยนแผ่นใหม่ดูเป็นนันทิดา ตำแหน่งโวลุ่มเดียวกันแต่เสียงไม่วูบ เปลี่ยนเป็น satana เพลง backmagicwoman เสียงโซโล่กีต้าร์มันอย่าบอกใคร ลองเพลงหลายๆแนวหลายแผ่น ฟังแล้วผมว่ามันอยู่กับแผ่นมี่บันทึกมาน่ะครับ ถ้าบันทึกมาดีมันก็ออกดี อย่างที่เขาเรียกกันพวกแผ่น audiophile นี่ มันลงตัวกับแอมป์ตัวนี้น่ะครับ อีกอย่างองค์ประกอบของซิสเต็มก็มีผล ไม่ว่าจะเป็นเครื่องเล่นซีดี สายสัญญาณกับสายลำโพง ผมว่ามันมีผลค่อนข้างมาก หาลำโพงความไวสูงหน่อย อย่างของ tannoy monitor น่าจะลงตัว สุดท้ายเฟสไฟฟ้าที่เข้าหม้อแปลงลองเทสให้ตรงเฟสจะได้เสียงที่เป้นรูปทรงดีขึ้น เอาไว้ลองเปิดอีกซัก 30-40 ชั่วโมงแล้วจะเอามาเล่าให้ฟังใหม่ครับ เดี๋ยวเย็นนี้จะลองอัดกับ nht sb3 ดู แล้วจะมารายงาอีกทีพร้อมรูปครับ (รูปตอนประกอบเครื่องผมใช้มือถือถ่ายกำลังหาสายมาเชื่อมลงคอมอยู่ครับ) 

ออฟไลน์ ktanate

• ถูกใจกด Like+ 20
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 01:12:34 PM »
ขออนุญาติ ฝากการบ้านด้วยคนครับ
อุปกรณ์เดินทางมาถึงครบแล้วครับ

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 01:14:21 PM »
C input ครับ มีอยู่สองค่า 4.8 กับ 6.8 นำของเก่ามาใช้ครับ

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 01:15:49 PM »
ประกอบอุปกรณ์ลงปริ้นครับ

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 01:16:58 PM »
ทอสอบฝังเสียงก่อนลงกล่องครับ

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 01:17:38 PM »
 [whistle1] [whistle1] ลุยเลยครับ

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 01:18:48 PM »
ภาพที่แล้วมันเป็นซีแถบสีทอง แต่อีกภาพทำไมเป็นสีขาวละ

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 01:20:47 PM »
อุปกรณ์แนะนำ สำหรับนัก DIY รุ่นผม(แก่)

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 01:22:21 PM »
เสร็จแล้วครับ ลงกล่องครับ ปิดโครงการแล้วครับ

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 01:24:06 PM »
ภาพที่แล้วมันเป็นซีแถบสีทอง แต่อีกภาพทำไมเป็นสีขาวละ
ผมทำสองชุดครับ @~~@

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 01:39:33 PM »

เสร็จแล้วครับ ลงกล่องครับ ปิดโครงการแล้วครับ
เยี่ยมครับ ขวดข้างๆน่ะครับ

ออฟไลน์ Say Goodbye

• ถูกใจกด Like+ 17
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 01:44:29 PM »
น้ำกระเจี๊ยบนี่หน่า...หลอกกันเปล่า... [smi_ley]

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 01:59:43 PM »

เยี่ยมครับ ขวดข้างๆน่ะครับ
ไม่น่าเป็นไปได้ครับ มีผลต่อเสียงเป็นอย่างมากครับ ฝังแล้วนุ่ม หวาน กลมกล่อม ไม่เชื่อทดลองได้ครับ yahoo1

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 02:28:45 PM »
เขาเรียกว่าน้ำดนตรี ฟังเพลงก็เพราะ จะเล่นเองก็สนุก ถ้ามากไปมันจะกลายเป็นน้ำนักเลง ว่าแต่ C input 4.7 กับ 6.8 เสียงมันเป็นยังไงบ้าง

ออฟไลน์ Davit

• ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 02:31:30 PM »

ลงกล่องเเล้ว ยินดีด้วยนะ ตัวกล่องร้อน มั๊ยครับ......

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 02:57:36 PM »

ลงกล่องเเล้ว ยินดีด้วยนะ ตัวกล่องร้อน มั๊ยครับ......

ไม่ร้อนครับแค่อุ่นๆ รึว่าดิ้งมากไปหน่อย ร่างกายเลยไม่รู้สึกก็ไม่ทราบ เดี๋ยวจะกลับไปจับกล่องดูอีกทีครับ