ผู้เขียน หัวข้อ: My First Integrated Amp  (อ่าน 19173 ครั้ง)

ออฟไลน์ MonAudio

• ดีที่สุด...ในจุดที่ยืน
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
My First Integrated Amp
« เมื่อ: 06 มกราคม 2011, 03:31:00 PM »
สวัสดีครับ
เป็นสมาชิกเวปมาสักระยะหนึ่งแล้ว  แต่ยังไม่มีผลงานส่งการบ้านกับเขาสักที
ฤกษ์งามยามดีปีใหม่แล้ว  วันหยุด 2 วัน  เมื่อวานเลยจับปรีออปแอมป์ตัวเทพของน้าตรอน มารวมร่างกับ ชุด kit amp clone NAP-140 ที่ซื้อมาเก็บไว้นานแล้ว  
(เจ้าของเก่าบอกว่าเสีย  ประกาศขาย 800 กว่า ๆ พร้อมแท่น+หม้อแปลง )
กลายเป็น Integrated amp . โปรเจคแรกของผมในปีนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มกราคม 2011, 07:16:38 PM โดย monmsn »

Re: My First Integrated Amp
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 มกราคม 2011, 03:33:14 PM »
และนี่คือ nap-140 เก่าที่ซื้อต่อเขามาจ้า dance2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 12:05:14 PM โดย audiomania »

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 06 มกราคม 2011, 03:38:25 PM »
แล้วก็ เอามาจัดการรื้อซะ  :D  :D

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 06 มกราคม 2011, 03:43:10 PM »
หลังจากที่วัดระยะและเสริมความแข็งแรงของแท่นด้วยไม้อัดแล้ว  :D
ก็เจาะท้าย และ เจาะช่องระบายความร้อนให้ sink amp ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 12:05:48 PM โดย audiomania »

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 06 มกราคม 2011, 03:46:45 PM »
 [))] [))] [))] [))] [))]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 มกราคม 2011, 03:54:07 PM »
ลองวางตำแหน่งหม้อแปลง (บ้านหม้อ ) กับ C 4 ตัว ขุมพลังหลักให้ nap 140 ด้วย FRAKO West Germany กับ Kenwwood For Audio เก่าเก็บ
...เน้นของที่มีอยู่แล้วครับ  มะมีตังซื้อใหม่  :D  :D  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มกราคม 2011, 03:54:40 PM โดย monmsn »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 มกราคม 2011, 03:58:30 PM »
แล้วก็วางตำแหน่งให้ Volume Alp โดยใช้แกนต่อครับ  อยากให้ทางเดินสายสัญญาณมันสั้น ๆ ครับ  เอามาวางไว้ใกล้ rca input เลย ประหยัดสายด้วย  :D  :D

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 มกราคม 2011, 04:02:51 PM »
ปรี OPAMP ก็ตัวเดิมที่เคยโพสต์ไว้ เอามาโมเพิ่มนิหน่อย
คิดไปเองว่า น่าจะเสียงดีขึ้น  (^_^)  (^_^)

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 มกราคม 2011, 04:07:05 PM »
นี่ก็เช่นกันครับ  Nap 140 ที่เจ้าของเก่าบอกว่าเสีย  (เช็คแล้ว sc5200 พังไปข้างหนึ่งครับ)
จับมาโมอีกตามเคย  :)  :)  เอา C input ออก เพราะ  c output ของปรีออปแอมป์ ดีกว่าอยู่แล้ว อิอิ
และก็จัดการเพิ่ม c ลด impedance ภาคจ่ายไฟนิดหน่อย  @~~@  @~~@
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 12:07:13 PM โดย audiomania »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 06 มกราคม 2011, 04:11:57 PM »
เริ่มรวมร่าง ทีละส่วน ๆ   :)  :)

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 06 มกราคม 2011, 04:14:39 PM »
ต่อไป ๆ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 06 มกราคม 2011, 04:19:54 PM »
ยาว ๆ กันไป  ตอน wireling นานมากครับ เพราะ ไม่ได้วางแผนเอาไว้ คิดกันสด ๆ เลยมั่ว ๆ แบบที่เห็น  @~~@  @~~@
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 12:07:47 PM โดย audiomania »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 06 มกราคม 2011, 04:30:11 PM »
ผมลำดับภาพไม่ตรงเท่าไรนะครับ  ทำไปถ่ายไป  พอเอารูปมาลงคอม ไม่รู้อันใหนก่อน อันใหนหลัง  :D  :D

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 06 มกราคม 2011, 04:33:29 PM »

[ggood] [ggood]  โอเช.... เรยครับท่านนน... บรรยายเสียงนิดนึงครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 06 มกราคม 2011, 04:40:34 PM »
ตอนทำหน้าปัดไม้ (อัด) ก็ไม่ได้ถ่ายไว้  แต่เสร็จแล้วก็จะออกมาเป็นแนว ๆ นี้ละครับ
ขาดแต่ ว่าจะสกรีน diyaudiovillage ไว้หน้าเครื่อง  คงจะเท่ดี อิ อิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 12:08:09 PM โดย audiomania »

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 06 มกราคม 2011, 04:43:57 PM »
ฝีมือไม่ธรรมดาเลยนะครับเนี่ย แถมเก็บงานเรียบร้อยด้วย  [))] [))]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 06 มกราคม 2011, 04:45:55 PM »
 [))] [))] [))] [))]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 06 มกราคม 2011, 04:57:53 PM »

[ggood] [ggood]  โอเช.... เรยครับท่านนน... บรรยายเสียงนิดนึงครับ

เรื่องเสียง  ยังต้องเบิร์นอีกยาวเลยครับ น้าตรอน
เสร็จเมื่อคืน  เปิดทิ้งไว้ผมยังไม่ปิดเลยครับ  ไร้จี่ ไร้ฮัม
 ...เข้าใจว่าเจ้าของเดิมไม่ได้ตั้งค่า bias ไว้ เพราะเปิดทั้งคืน sink ไม่แม้แต่จะอุ่นเลยครับ
ผมเลยลองปรับ bias ใหม่ตอนเช้า ตอนนี้ อุณหภูมิ sink อุ่นกำลังดี  :D

เสียงคุ้มค่าแน่นอนครับ  อิทธิพลจากปรี opamp น้าตรอนนั่นเอง
ตอนนี้ลองฟังเสียงจากไฟล์ bluray ของ bbc สารคดี LIFE ที่บันทึกเสียงมาดีมาก มิติซ้ายขวาแจ่มเลยครับ
นั่งดูกับแฟน หันมาถามผมบ่อย ๆ หลาย ๆ ฉาก นึกว่าฝนตกจริง ๆ เสียงสัตว์สมจริงมาก ๆครับ
แต่ทุ้มลึก ๆ ไม่มี เพราะผมใช้ลำโพงทดสอบตัวเล็ก ๆ ทดสอบไปก่อนสักวันสองวันให้แน่ใจ อิ อิ
ถ้าได้ลำโพงชุดหลัก เสียงน่าจะไปได้อีกไกลครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มกราคม 2011, 05:02:24 PM โดย monmsn »

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 06 มกราคม 2011, 05:08:42 PM »
ฝีมือไม่ธรรมดาเลยนะครับเนี่ย แถมเก็บงานเรียบร้อยด้วย  [))] [))]

ผมยังห่างชั้นกับน้าเล็กมาก ๆ ครับ
ยังต้องฝึกอีกเยอะ  แค่ได้คำชมจากน้าเล็กผมก็ดีใจแล้วครับ  :)
ขอบคุณครับ

:)  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 มกราคม 2011, 06:33:47 PM โดย monmsn »

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 06 มกราคม 2011, 05:12:58 PM »
...แถม  อันนี้ผู้ช่วย (ยืนยัน) ครับว่าเสียงดี  [))]  [))]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มีนาคม 2011, 12:08:37 PM โดย audiomania »

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 06 มกราคม 2011, 07:26:42 PM »
งานเรียบร้อยมากเลยครับ  [))] วางเลย์เอาต์ได้ลงตัว อย่างนี้ต้องเรียกมืออาชีพแล้วอ่ะครับ  [great]

(เห็นงานเนี๊ยบแบบนี้ผมไม่กล้าเอาของผมโชว์เลยอ่ะ  [thif])

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 06 มกราคม 2011, 07:39:56 PM »
งานเรียบร้อยมากเลยครับ  [))] วางเลย์เอาต์ได้ลงตัว อย่างนี้ต้องเรียกมืออาชีพแล้วอ่ะครับ  [great]

(เห็นงานเนี๊ยบแบบนี้ผมไม่กล้าเอาของผมโชว์เลยอ่ะ  [thif])

ผมแค่มือสมัครเล่นครับน้า สรรเสริญ
แค่มีเสียงดัง ผมก็ happy แล้วครับ ไม่กล้าคาดหวังว่าเสียงจะต้องดี perfect สุด ๆ จ้า

เพราะดูจากองค์ประกอบรวม ๆ แล้ว เป็นของต้นทุนติดดินทั้งนั้นเลย
แหม แต่พูดก็พูดเถอะ ผมว่า เสียงมันก็ไม่เลวเลยนะเนี่ย
เบิร์นมาอีก 10 กว่า ชั่วโมง เสียงเริ่มฉายแววดีขึ้นเรื่อย ๆ
 @~~@  @~~@

ออฟไลน์ mannjuu

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 06 มกราคม 2011, 09:40:14 PM »
สวยงาม ลงตัว งานเรียบร้อยมากเลยครับ ได้ไอเดียเอาไปทำงานต่อเยอะเลยครับ ชอบตรงต่อแกน Vol ครับ

สงสัยตรง เพิ่ม C  ตัวล่างสุดใต้แผ่น Print ของ Pre Opamp อ่ะครับ เข้าใจว่าไม่ใช่ bicap แต่มันเอาไว้ช่วยด้านไหนอ่ะครับ
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 06 มกราคม 2011, 09:44:04 PM »
...แถม  อันนี้ผู้ช่วย (ยืนยัน) ครับว่าเสียงดี  [))]  [))]

no    no  ใช้อ้างอิงได้เหรอออ.... หลับไม่รู้เรื่องอะไรด้วยนี่นา....   yahoo1

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 06 มกราคม 2011, 09:46:11 PM »
งามมาก ๆ ครับ
ผมดูแผงหน้าครั้งแรกยังนึกว่าเป็นแผ่นอลูมิเนียม การเดินสายก็เรียบร้อย

สุดยอดครับ  [))]
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 06 มกราคม 2011, 10:36:32 PM »
สวยงาม ลงตัว งานเรียบร้อยมากเลยครับ ได้ไอเดียเอาไปทำงานต่อเยอะเลยครับ ชอบตรงต่อแกน Vol ครับ

สงสัยตรง เพิ่ม C  ตัวล่างสุดใต้แผ่น Print ของ Pre Opamp อ่ะครับ เข้าใจว่าไม่ใช่ bicap แต่มันเอาไว้ช่วยด้านไหนอ่ะครับ

ไม่มีอะไรในกอไผ่ครับ ข้างบนแผ่นปริ้นต์เป็น C ความจุสูง  1000-3000uf เล่าต่อ ๆ กันมาว่า มันจะคายปะจุได้ช้ากว่า c ความจุน้อย ๆ
ผมก็เลยเอา 47uf กับ 0.1uf มาคร่อมดื้อ ๆ เลยครับ  :D  :D
C 10uf อีกตัวผมก็เอาไปคร่อมไว้ที่ V อ้างอิงของ IC LM317 ตามตำราบอกว่า เมื่อ แรงดันอ้างอิงนิ่งเท่าไร แรงดัน output ก็จะนิ่งเรียบตามไปด้วยครับผม
ตามรูปที่ผมวงกลมเอาไว้ 
เรื่องเสียง ผมฟังไม่ออก  :D  :D  แต่ทำแล้วสบายใจดีครับ

ออฟไลน์ mannjuu

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 06 มกราคม 2011, 11:43:10 PM »
โอ้ ได้ความรู้อีกแล้ว ขอบคุณมากครับ

วงจรตามในรูปอลัง มากครับ
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 12:40:33 AM »
 [))] [))] [))] Vo

ออฟไลน์ I-DiY

• ถูกใจกด Like+ 9
  • Do It Your Self
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 07:06:00 AM »

เนียนมาก ๆ ครับ  [lala]
I-DiY

ขอบคุณมาก จริง ๆ นะจ๊ะ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 07 มกราคม 2011, 08:48:56 AM »
[))] [))] [))] Vo

สวัสดีปีใหม่ครับน้า

ขยันจริง ๆ นะครับ  เมื่อคืนผมหลับไปก่อน เลยไม่ได้รับโทรศัพย์  :)  :)
หยุด 2 วัน วันนี้ต้องไปทำงานแล้วครับ

ขอบคุณครับ