ผู้เขียน หัวข้อ: หัวข้อแยกเรื่องวงจร op-amp  (อ่าน 5563 ครั้ง)

ออฟไลน์ ManMicro

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
หัวข้อแยกเรื่องวงจร op-amp
« เมื่อ: 18 ตุลาคม 2011, 04:33:51 PM »
ขอปรึกษาน้าๆหาความรู้หน่อยครับ ผมเห็นวงจรปรีอเมริกายี่ห้อหนึ่งคล้ายกับปรีนี้แหละ แต่ของเขาจะมีในส่วน C2 และ C3 ส่วนเพิ่มเข้ามา และ R2 เขาใช้ค่าสูงมากใช้ขนาด 10M เลยครับ คือผมอยากรู้ว่า C2,C3 มีหน้าที่อะไร ช่วยในเรื่องอะไร ใส่กับไม่ใส่อย่างไหนดีกว่า ถ้าต้องการใส่ต้องคำนวณหาค่า C ยังไง   [unde_cided]  ขอบคุณครับ  [c--c]

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2011, 05:58:39 PM »
ขอปรึกษาน้าๆหาความรู้หน่อยครับ ผมเห็นวงจรปรีอเมริกายี่ห้อหนึ่งคล้ายกับปรีนี้แหละ แต่ของเขาจะมีในส่วน C2 และ C3 ส่วนเพิ่มเข้ามา และ R2 เขาใช้ค่าสูงมากใช้ขนาด 10M เลยครับ คือผมอยากรู้ว่า C2,C3 มีหน้าที่อะไร ช่วยในเรื่องอะไร ใส่กับไม่ใส่อย่างไหนดีกว่า ถ้าต้องการใส่ต้องคำนวณหาค่า C ยังไง   [unde_cided]  ขอบคุณครับ  [c--c]

เอาหลักคร่าวๆ นะครับ
C เมื่อได้ความถี่คงที่ จะมีค่า Xc เกิดขึ้น = 1/(2* Pi*f *C) ถ้าค่า C คงที่
ดังนั้น ความถี่ยิ่งมาก ความต้านทานยิ่งน้อย

คราวนี้มาดูในวงจร มีการขนานกับ R ก็จะทำให้ค่า Z (อิมพิแดนซ์ หรือความต้านทานเชิงซ้อน) รวมเปลี่ยนด้วยเช่นกัน และเมื่อเกี่ยวกับความถี่

ในตำแหน่ง C2 R2 อยู่มในตำแหน่งระหว่างสัญญาณเข้ากับกราวด์ ถ้าความถี่สูงขึ้นๆๆ ค่า Z ก็ต่ำลงๆๆ ทำให้ความถี่ที่สูงขึ้นๆๆ นั้นถูกลดทอนลงไป ทำหน้าที่เป็น LPF Lowpass filter เพราะความถี่สูงโดยลดทอนออกไปนั่นเอง

คราวนี้มาดูในส่วน C3 R4 คราวนี้มันอยู่ในตำแหน่งป้อนกลับของออปแอมป์  นั้นหมายถึง ที่ความถี่สูงขึ้นๆ จะทำให้ค่า Z ที่อยู่ในตำแหน่งนั้นลดลง เกนขยายในความถี่ที่สูงขึ้นๆๆ เกนจะลดลงเองอัตโนมัติ ทำให้เป็น LPF เช่นกันแต่คุมในส่วน feedback

สรุปในทางปฏิบัติ C2 R2 เอาไว้กรองความถี่ที่เกินกว่าช่วงเสียงปกติ เช่นพวกคลื่นวิทยุ AM FM ออกไป และ C3 R4 เอาไว้ลดความไวตอบสนองความถี่สูงในส่วน feedback ของ OPAMP ลง เพื่อป้องกันการ oscillate ความถี่สูงครับ  [gr_in]

จะงงกันมั๊ยเนี่ย เอาเป็นว่าค่อยๆนึกภาพตามละกันครับ  [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2011, 09:56:01 PM »
อ้อเป็นอย่างนี้นี่เอง แล้วจุดตัดความถี่นี่ต้องคำนวนยังไงครับน้า เช่น R4 = 22K, C3 = 47PF ผมเข้าใจว่า Freq = 1/(RxC) ก็ = 967KHz และ R2 = 100K, C2 = 33PF ก็ = 303KHz คำนวนถูกหรือเปล่าหว่า [unde_cided] ประมาณนี้หรือเปล่าครับ แล้วปรีตัวนี้ทำไมไม่ใส่ C พวกนี้ล่ะครับ หรือว่ามันมีผลเสียยังไงหรือไม่จำเป็นต้องใส่ก็ได้ครับ  [c--c] แต่ตอนนี้ผมใส่ตามเขาอยู่ยังไม่ได้ลองฟังความแตกต่างของเสียงเลยครับ ลองหาความรู้ถามท่านผู้เชี่ยวชาญดูก่อนครับ  [roll]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ตุลาคม 2011, 10:00:03 PM โดย mandigital »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2011, 10:12:46 PM »
อ้อเป็นอย่างนี้นี่เอง แล้วจุดตัดความถี่นี่ต้องคำนวนยังไงครับน้า เช่น R4 = 22K, C3 = 47PF ผมเข้าใจว่า Freq = 1/(RxC) ก็ = 967KHz และ R2 = 100K, C2 = 33PF ก็ = 303KHz คำนวนถูกหรือเปล่าหว่า [unde_cided] ประมาณนี้หรือเปล่าครับ แล้วปรีตัวนี้ทำไมไม่ใส่ C พวกนี้ล่ะครับ หรือว่ามันมีผลเสียยังไงหรือไม่จำเป็นต้องใส่ก็ได้ครับ  [c--c]
ประมาณนั้นครับ ที่จุดตัดจะลดทอนไปแล้ว -3dB
แต่ที่ไม่นิยมตัดที่ 20kHz เลย เพราะปกติแล้วตรงจุดตัด จะมีการบิดเฟสสัญญาณไปมากแล้ว จริงก็เริ่มบิดตั้งแต่ 5kHz แล้ว
ดังนั้นจึงนิยมยืดจุดตัดออกไปอีกเยอะ เพื่อหวังผลเรื่องเฟสความถี่สูงจะได้บิดตัวน้อยที่สุดน่ะครับ

แต่ถ้าเผื่อมากไป ความถี่แปลกปลอมก็เข้ามาง่าย จึงต้องหาจุดที่เหมาะสมในการใช้งานครับ ซึ่งอาจต้องจำลองการทำงานบนคอมพิวเตอร์เพื่อดูผลเบื้องต้นก่อนครับ [gr_in]

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2011, 10:21:36 PM »
อ้อ....เข้าใจแล้วครับ @~~@    [res] ขอบคุณมากครับที่ความรู้ 

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2011, 10:52:28 PM »
อ้อเป็นอย่างนี้นี่เอง แล้วจุดตัดความถี่นี่ต้องคำนวนยังไงครับน้า เช่น R4 = 22K, C3 = 47PF ผมเข้าใจว่า Freq = 1/(RxC) ก็ = 967KHz และ R2 = 100K, C2 = 33PF ก็ = 303KHz คำนวนถูกหรือเปล่าหว่า [unde_cided] ประมาณนี้หรือเปล่าครับ แล้วปรีตัวนี้ทำไมไม่ใส่ C พวกนี้ล่ะครับ หรือว่ามันมีผลเสียยังไงหรือไม่จำเป็นต้องใส่ก็ได้ครับ  [c--c] แต่ตอนนี้ผมใส่ตามเขาอยู่ยังไม่ได้ลองฟังความแตกต่างของเสียงเลยครับ ลองหาความรู้ถามท่านผู้เชี่ยวชาญดูก่อนครับ  [roll]
เรื่อง C3 กับ C2 ก็อยู่ที่สภาวะใช้งานครับ
ถ้ามีโอกาสโดนกวนง่าย ส่วนมากมักจะใส่ C2 เอาไว้ราวๆ 100pF - 390pF เพื่อตัดความถี่วิทยุ AM ออกไปครับ

ส่วน C3 จะขึ้นกับออปแอมป์และอุปกรณ์รอบข้างด้วย ถ้าเป็นพวกออปแอมป์ที่มีแบนด์วิดธ์สูงๆ หลายร้อย MHz อันนี้อาจต้องใส่เพื่อดักกันการขยายในความถี่ที่สูงออกไป และกันไม่ให้ออสซิลเลตความถี่สูงด้วยครับ ปกติค่าที่ใส่จะไม่มากนัก 0-100pF ไม่เกินนี้

แต่ออปแอมป์บางตัวที่ทำงานความถี่ไม่สูงนัก หรือเป็นแบบ Slew-rate limited อาจะจะไม่ใส่ก็ได้ครับ
หรือถ้า R feedback ที่ใช้มีค่า C ความจุแฝงเยอะๆอยู่แล้ว ก็จะไม่ใส่ก็ได้เช่นกัน (โดยเฉพาะพวกตัวโตๆ แต่ก็จะมีค่า L แฝงแถมมาด้วยเช่นกัน)  [gr_in]

Re: หัวข้อแยกเรื่องวงจร op-amp
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2011, 03:44:02 PM »
ขอแยกเนื้อหาออกมาจากกระทู้ปรี opamp นะครับ จะได้ไม่สับสนครับ  [gr_in]

Re: หัวข้อแยกเรื่องวงจร op-amp
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2011, 04:15:53 PM »
ขอแยกเนื้อหาออกมาจากกระทู้ปรี opamp นะครับ จะได้ไม่สับสนครับ  [gr_in]

[thumb up] เยี่ยมเลยครับ เผื่อน้าๆมีอะไรสงสัยจะได้ถามตอบให้เข้าใจได้ครับ  [yes-raccoon]

[unde_cided] ตอนนี้ผมยังมีอีกข้อที่จะสอบถามน้าหน่อยครับ คือ PW Amp ของผมมี Input Impedance 50K,Gain 29dB, Input Sensitivity 1.4 volts วงจรปรีตอนนี้ตรง Output ใช้ R100K ต่อลง GND ผมจำเป็นต้องเปลี่ยนค่า R100K ให้เหมาะกับ Input Impedance ของ PW Amp หรือเปล่าครับ หรือว่าสามารถขับ PW Amp ของผมได้เลย  [c--c]   

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2011, 04:32:13 PM »
ขอแยกเนื้อหาออกมาจากกระทู้ปรี opamp นะครับ จะได้ไม่สับสนครับ  [gr_in]

[thumb up] เยี่ยมเลยครับ เผื่อน้าๆมีอะไรสงสัยจะได้ถามตอบให้เข้าใจได้ครับ  [yes-raccoon]

[unde_cided] ตอนนี้ผมยังมีอีกข้อที่จะสอบถามน้าหน่อยครับ คือ PW Amp ของผมมี Input Impedance 50K,Gain 29dB, Input Sensitivity 1.4 volts วงจรปรีตอนนี้ตรง Output ใช้ R100K ต่อลง GND ผมจำเป็นต้องเปลี่ยนค่า R100K ให้เหมาะกับ Input Impedance ของ PW Amp หรือเปล่าครับ หรือว่าสามารถขับ PW Amp ของผมได้เลย  [c--c]    
ไม่จำเป็นครับ เพราะ R 100k มีไว้เป็นโหลด เผื่อ กรณีไม่ต่อสายน่ะครับ จะได้มีโหลดไว้ดึงกระแสบ้าง ออปแอมป์จะได้ไม่เคว้งคว้างครับ (ถ้าโหลดลอยมากเกินไป ออปแอมป์จะเข้าสู่เสถียรภาพทำงานยากขึ้นครับ  [smi_ley]

ส่วนความสามารถในการขับกระแส ไม่ต้องเป็นห่วงครับ ออปแอมป์ทั่วไปสามารถขับโหลดได้สบายอยู่แล้ว จะต่อหูฟัง 600 โอห์มฟังเลยก็ไม่มีปัญหาครับ
แต่ถ้าจะต่อหูฟัง 32 โอห์ม อาจจะไม่ไหวก็ค่อยหาพวกบัฟเฟอร์ที่จ่ายกระแสได้เยอะๆ อย่าง BUF หรือวงจรขยายหูฟังหลอด 12AU7 12BH7 ช่วยก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ตุลาคม 2011, 04:35:42 PM โดย audiomania »