ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมเวปที่เกี่ยวกับเครื่องเสียงบ้านนิยมใช้แต่ ic อ่ะครับ  (อ่าน 11665 ครั้ง)

ออฟไลน์ presitige

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 5
พวกมอสเฟต เสียงสู้ไม่ได้เลยเหรอครับ  หรือว่ามันทำง่ายกว่าพวกมอสเฟตแล้วก็ แอมป์ QSC เนี่ย ทำ amp บ้านได้มั้ยอ่ะครับ

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
เอาจากประสบการณ์เลยนะครับ เพราะว่า ic สร้างง่าย โมง่ายครับ และเสียงใช้ได้อะ  fart-raccoon fart-raccoon ต้องอย่าลืมนะครับว่าคนdiy เครื่องเสียงอะมาจากหลากหลายอาชีพ มิได้มีความรู้ด้านอิเล็กทรอนิกส์อย่างเดียวจ้า [yahoo]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ WCS-2008

• มือใหม่หัด D.I.Y.
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • อ.เมือง จ.ระยอง 21000
ในความคิดผมนะครับ ผมคิดว่าไอซีออกแบบวงจรง่ายไม่ยุ่งยากอุปกรณ์น้อยชิ้นเสียงดี เมื่อเทียบกับมอสเฟสที่ต้องมีอุปกรณ์เยอะยุ่งยากในการประกอบ
เสียงก็คงไม่แตกต่างกัน ขึ้นอยู่กับการออกแบบวงจรและอุปกรณ์ที่นำมาใช้ แต่โดยส่วนตัวผมก็ชอบไอซีมากกว่าครับ
ฝากตัวด้วยนะครับ ผมน้องใหม่ครับ
ข้อมูลส่วนตัว กดแรงๆครับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
ข้อดีของไอซีคือทำง่าย คุมปัจจัยทำงานได้ง่ายได้
ถ้าเป็นไบโพล่าร์ หรือเฟต ถ้าวงจรที่ซับซ้อนจะยากตรงการคัดอุปกรณ์ให้เหมาะสม อย่างวงจรภาค differential ภาคหน้าของปรี-แอมป์ หรือวงจรขยายแนว SRPP ก็ต้องแมทช์ให้ใกล้เคียงที่สุด ซึ่งซื้อมา 100 คัดแล้วอาจจะได้แค่ ไม่ถึง 4 คู่ก็มีครับ

ถ้ายิ่งวงจรประเภท Complementary ที่ต้องมีทั้ง P-N แล้วล่ะก็ คัดคู่สองซีกนี้ให้เท่ากันยิ่งเป็นไปได้ยากกว่ามาก การนำเสนอเลยพยายามจะหลีกเลี่ยงวงจรที่ซีเรียสกับการคัดอุปกรณ์เฉพาะขนาดนี้ครับ อย่างพวกวงจรไฮเอนด์จัดๆ ที่ดูเหมือนจะทำตามได้ไม่ยากนี่แหละครับ ตัวยากเลย  [c--c]

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
แอมป์ไอซีมันดีที่สร้างง่ายคุณภาพเสียงดี (ในระดับหนึ่ง) แต่ยากที่จะเทียบกับแอมป์ทรานซิสเตอร์หรือมอสเฟตชั้นดี เนื่องจากไอซีมันมีข้อจำกัดหลายอย่างครับ
ถึงแม้จะมีแบรนด์ดังอย่าง Jeff Rowland นำเอาไอซี LM3886 มาใช้ แต่ก็ใช่ว่าจะทำลายขีดจำกัดของไอซีได้ คนที่เคยเล่นแอมป์แบบ Bridge หรือ Parallel กับซิสเต็มที่เป็นไฮเอนด์จะเข้าใจสิ่งนี้ดีครับ

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<

ต้องลองทำครับ.... บางทีคำอธิบายนั้นไม่ง่ายที่จะกระจ่าง.... ลองดูแล้วอาจจะไม่อยากจะเล่นชิปแอมป์อีกเรยยยก็เป็นได้  laughhahaha   laughhahaha

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11

ต้องลองทำครับ.... บางทีคำอธิบายนั้นไม่ง่ายที่จะกระจ่าง.... ลองดูแล้วอาจจะไม่อยากจะเล่นชิปแอมป์อีกเรยยยก็เป็นได้  laughhahaha   laughhahaha

ท่านพี่พูดมีเลสนัย ....  [unde_cided]

• **

คือมันมีพี่ที่เค้าทำเครื่องเสียง บอกใช้ แล้วดีครับ จริงๆ ตอนนี้ ผมก็ใช้ น่ะครับ กำลัง จะได้ lm3875  มาเทียบกันดู [roll]

ออฟไลน์ คนเผาถ่าน

• ทำให้ดีที่สุดเท่าที่ชีวิตจะทำได้
  • Sr. Member
  • งดซื้อของเก็บเงินเพื่ออนาคต
แต่สำหรับผม คิดว่า  ชิปแอมป์ประกอปง่าย ไม่ยุ่งอยากเหมือน พวกทรานซิสเตอร์ หรือมอสเฟส ครับ แล้วน้ำเสียงที่ให้มันก้แตกต่างกัน
อยู่แล้วซึ่งในเชิงการฟังแบบเบาสบายๆ ใช้ชิปแอมป์ดีกว่า ครับ fart-raccoon
ข้อมูลครับ<br/> http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=1556.msg28546#msg28546 fart-raccoon

ออฟไลน์ xtreme

• ถูกใจกด Like+ 89
ข้อดีของไอซีคือทำง่าย คุมปัจจัยทำงานได้ง่ายได้
ถ้าเป็นไบโพล่าร์ หรือเฟต ถ้าวงจรที่ซับซ้อนจะยากตรงการคัดอุปกรณ์ให้เหมาะสม อย่างวงจรภาค differential ภาคหน้าของปรี-แอมป์ หรือวงจรขยายแนว SRPP ก็ต้องแมทช์ให้ใกล้เคียงที่สุด ซึ่งซื้อมา 100 คัดแล้วอาจจะได้แค่ ไม่ถึง 4 คู่ก็มีครับ

ถ้ายิ่งวงจรประเภท Complementary ที่ต้องมีทั้ง P-N แล้วล่ะก็ คัดคู่สองซีกนี้ให้เท่ากันยิ่งเป็นไปได้ยากกว่ามาก การนำเสนอเลยพยายามจะหลีกเลี่ยงวงจรที่ซีเรียสกับการคัดอุปกรณ์เฉพาะขนาดนี้ครับ อย่างพวกวงจรไฮเอนด์จัดๆ ที่ดูเหมือนจะทำตามได้ไม่ยากนี่แหละครับ ตัวยากเลย  [c--c]

[clap hand2] [thumb up]  เครื่อง Hi-End ก็วงจรง่ายๆ  แต่อุปกรณ์โดนคัดมาอย่างยอดเยี่ยม  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ MrHelix

• อิอิกำลิซึ่ม
  • ผู้อำนวยการสถาบันอิอิกำแห่งชาติ
    • Vmodtech
อันนี้คิดแบบผมนะครับ ในส่วนของการ MASS PRODUCTION การแมตชิ่งอุปกรณ์ภายในแอมป์เป็นเรื่องที่ต้องทำให้ดี
วงจรแอมป์แต่ละตัว... มีอุปกรณ์มากมาย ภาคอินพุต ไบอัส เอาท์พุท ฯลฯ พออุปกรณ์มากขึ้ การควบคุมคุณภาพก็ทำได้ยากขึ้น
การปรับแนวเสียง ก็ทำได้ยากขึ้น

กลับกัน พอมาใช้ IC อุปกรณ์น้อยลง การจูนเสียงง่ายขึ้น การคุมคุณภาพง่ายขึ้น ตัวแปรลดลง การออกแบบง่ายขึ้น การประกอบง่ายขึ้น
แถมแมตช์อุปกรณ์ภายในตั้งแต่โรงงาน มันจึงเหมาะกับ Consumer Product ครับ

ผมคิดแบบนี้ครับ อิอิกำครับ [yes-raccoon]
ที่อยู่ รายละเอียดครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=279.0

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<

คิดไปอีกแง่นึง ถ้าเราอยากรู้ว่าอะไร อย่างไหน เหมาะกับเรารึไม่ก็ลองหาเพื่อฟังเปรียบเทียบดู รึว่าลองลงมือทำเพื่อลองดูครับ ถ้าทำได้ เมื่อได้คำตอบว่านี่แหละ ใช่เรยย ที่เราค้นหาอยู่ ก็จบที่ตรงนั้นแล้วจะโมจะเล่นอะไรก็ว่าไปตามแนวทางที่ชอบก็ดีครับ ไม่ต้องไปหลงทาง รึว่ากังขาอะไรอีกเพราะได้สัมผัสมาหมดแล้วนั่นเอง ส่วนใครชอบอะไรก็ปล่อยให้เป็นความชอบของเค้าไป เพราะเรื่องรสชาดของความถี่เสียงนี่ แต่ละคนมีความชอบในการเสพที่ไม่เหมือนกันครับ หูใครก็หูใคร ว่ากันไปตามที่ตนเองชอบ ฟังแล้วมีความสุขก็โอเช เอาหูคนอื่นมาเป็นมาตรฐานให้หูเรานั้นมิได้(พอเป็นแนวทางได้) เพราะเราทำเพื่อใช้งานของเราเอง ฟังเอง 
          ส่วนตัวผมเองชอบแบบ อุปกรณ์เป็นตัวๆครับ เพราะใช้ดูหนังและฟังเพลงในตัวเดียวกัน ต้องการพละกำลังหนักแน่นหน่อยเวลาความถี่ต่ำมาอย่างแรง เช่นระเบิดถล่มในหนัง สะใจและเข้าถึงอรรถรสได้มากกว่าในความรู้สึกของผม สำหรับชิปแอมป์ก็ใช้อยู่แต่เป็นแอมป์ต่อกับคอมพิวเตอร์และจูนเนอร์เอ็ฟเอ็ม ฟังแบบสบายๆเปิดเป็นเพื่อน เดี๋ยวจะลองประกอบ LM3875 ดูบ้าง อยากรู้เหมือนกันครับ ว่าเสียงที่ได้จะเป็นฉันใด สมคำร่ำลือรึไม่ ? มีอุปกรณ์และกล่องใส่ครบหมดเหลือแต่เอามาต่อๆเข้าด้วยกันเท่านั้น คงได้รู้กัน หุ หุ

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
 clapping-1-2

เห็นด้วยอ่ะคร๊าบ
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ meen99

• **
  • ถูกใจกด Like+ 0
ขอแจมด้วยตรับ...ผมเตยทำ ประเภท IC STK ..เสียงดี  ทำง่าย  แต่ใช้ได้ไม่นานครับเสียเลย  ขนาดทำตามวงจร เช่น ไฟเลี้ยง การเดินสาย ลฯ
เลยเกิดความเบื่อ IC ...จึงหันมาทำประเภทเป็นตัวๆ

สอบถามน้าๆ...ว่าจะมีวิธีทำให้ IC ประเภทนี้มีความทนทานบ้างใหมครับ  ขนาดของแบรนด์ดังก๊ยังพังครับ..........

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
ขอแจมด้วยตรับ...ผมเตยทำ ประเภท IC STK ..เสียงดี  ทำง่าย  แต่ใช้ได้ไม่นานครับเสียเลย  ขนาดทำตามวงจร เช่น ไฟเลี้ยง การเดินสาย ลฯ
เลยเกิดความเบื่อ IC ...จึงหันมาทำประเภทเป็นตัวๆ

สอบถามน้าๆ...ว่าจะมีวิธีทำให้ IC ประเภทนี้มีความทนทานบ้างใหมครับ  ขนาดของแบรนด์ดังก๊ยังพังครับ..........

IC STK  เบอร์นี้เสียงดี  หาง่าย  ทำง่าย  แล้วก็พังง่าย  ปัจจุบันก็เลยหยุดกับเบอร์นี้  เพราะ  STK  Lot  ผลิตใหม่ไม่เหมือน Lot  เมื่อ 20 ปีก่อน ๆ ครับ

โอ้..ถึงกับพังเลยนี่ไม่ธรรมดาครับ ปกติฟังทนทานมากเลยนะครับ
สงสัยว่าจะเปิดเกินกำลัง โหลดต่ำกว่าปกติมากๆ เช่นเอาไปขับโหลดขนาน โหลดต่ำกว่า 4 โอห์มเป็นต้น
หรือแหล่งจ่ายไฟอัดเกินกำลัง หรือไม่ก็ฮีตซิงค์ระบายความร้อนได้ไม่พอ
ถ้าทำอย่างที่ว่ามาแล้วพวกไอซีเสียยากครับ  [gr_in]

ส่วนไอซีไฮบริดจ์ลูกผสมสมัยก่อนชิพใหญ่ตัวใหญ่ อึดและทนกว่าชิพยุคใหม่ที่ใช้เทคโนโลยีที่เล็กลง ถ้าระบายความร้อนไม่ดี หรือยู่ในสภาวะที่โหดหน่อยก็ป่วยง่ายขึ้นครับ  [n_o]

ออฟไลน์ punTR

• ถูกใจกด Like+ 13
มอสเฟตแบบนี้สร้างง่ายครับ Zen V5 [roll]

ฝากไว้อีกรูป กับอุปกรณ์ที่หาได้ตามบ้านนอก
เสียงดีรึเปล่า ไม่รู้เหมือนกัน แต่ร้อนสุดๆ laughhahaha

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
ฝากไว้อีกรูป กับอุปกรณ์ที่หาได้ตามบ้านนอก
เสียงดีรึเปล่า ไม่รู้เหมือนกัน แต่ร้อนสุดๆ laughhahaha

โก... หม้อลูกนี้ฝ่าวิกฤตน้ำท่วมมารึเปล่าครับ   [unde_cided]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ใช่เลยครับน้าเล็ก อบกับหลอดไฟเรียบร้อยแล้วครับ ไม่สั่นไม่คราง แค่อุ่นเล็กน้อย [roll]

• **
ตัวนี้เสียงดีมั้ยครับ

ON MJL4281A/MJL4302A

ON MJL21193/MJL21194

ตัวนี้เสียงดีมั้ยครับ

ON MJL4281A/MJL4302A

ON MJL21193/MJL21194
ก็ถือว่าเป็นตัวสูง กลุ่มตัวใหญ่ๆ ในกลุ่มของ ON Semi แล้วครับ เป็นรุ่นที่ปรับมาจากจานบิน MJ21193/21194

ส่วนแอมป์ยี่ห้อดังๆ ที่เคยเห็นใช้อยู่ ส่วนใหญ่เอามาแมทช์คู่ Complementary แล้วขนานกัน 2-4 คู่ โดยเฉพาะกลุ่มแอมป์หลังเดาะครับ หนัก 20-40 โลขึ้น คุมกำลังประมาณ 150-350W. กลุ่มนี้พูดไปในแนวเดียวกันว่า มักจะให้เสียงชัด พละกำลังมหาศาล ดุดัน แบบอเมริกัน

คิดว่าอยู่ที่วงจรด้วยเหมือนกันว่าจะรีดออกมาแนวไหน แต่ที่แน่ๆ ตัวพลาสติกแบน ค่า Ft สูงกว่าจานบิน ต้องคุมเรื่องการป้อนกลับด้วย เพราะถ้าไม่ระวังมีโอกาสเสี่ยงออสซิลเลตมากขึ้นครับ [gr_in]