ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนอธิบายเรื่อง pot ให้หน่อยครับ  (อ่าน 7827 ครั้ง)

ออฟไลน์ witta

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 0
รบกวนอธิบายเรื่อง pot ให้หน่อยครับ
« เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 10:40:40 PM »
pot นี่มันเป็นวอลลุ่มชนิดหนึีงที่หมุนได้รอบตัวใช่ไหมครับ ( แบบมีก้านหมุนเหมือนวอลลุม )
คือผมอยากได้วอลลุ่มที่มันหมุนรอบตัวได้ แต่ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย จะเอาไปทำงานอื่นที่ไม่ใช่แอมป์นะครับ
รบกวนช่วยอธิบายหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: รบกวนอธิบายเรื่อง pot ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 10:44:59 PM »
 แบบหมุนแค่ หนึ่งรอบ หรือ หลายรอบล่ะครับ แบบมีค่าความต้านทานเช่น Ohm  KOhm. 
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

Re: รบกวนอธิบายเรื่อง pot ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 10:55:20 PM »
รอบเดียวครับ 360 องศาครับ มันมีกี่รอบครับ 2 รอบมีไหม

ออฟไลน์ วัยรุ่นเลบานอน?

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
  • เเก๊งค์เเมวเหมียวหมูดำ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 10:55:59 PM »
pot นี่มันเป็นวอลลุ่มชนิดหนึีงที่หมุนได้รอบตัวใช่ไหมครับ ( แบบมีก้านหมุนเหมือนวอลลุม )
คือผมอยากได้วอลลุ่มที่มันหมุนรอบตัวได้ แต่ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย จะเอาไปทำงานอื่นที่ไม่ใช่แอมป์นะครับ
รบกวนช่วยอธิบายหน่อยครับ ขอบคุณครับ
VR หมุน รอบตัว เคยใช้ ตัว 10Turn อ่ะครับ  
ปล.เอาไปใช้ทำEncoder รึป่าวครับ [roll-eyes]
Contact Us        
ถ้าต้องเลือกระหว่าง "นกไร้ขา" กับ "นกไร้ปีก" เธอจะเป็นอะไร?

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 11:00:15 PM »
จะเอาไปใช้บอกตำแหน่งการหมุนของสารอากาศครับ สายอากาศต้องหมุนรอบตัว จะได้รู้ว่า ขณะนี้สายอากาศหันไปทางไหนครับ คิดว่าจะเอาก้านโลหะ ติดสปริง ไปหมุนมัน เหมือนเราเอามือไปหมุนวอลลุมครับ เอาค่านี้ไปแสดงผลโดยแอลอีดี เหมือนวียูแอลอีดีครับ ไม่รู้จะเวิร์คหรือเปล่าไม่รู้

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 11:17:09 PM »
คิดออกวิธีเว่อๆวิธีหนึ่งครับ [heart_shell]  เเกนเสาอากาศใส่พูเล่ คล้องกับ VR เเล้ว เอาค่า อนาล๊อกจาก VR ไปเทียบเป็นองศา ไปออก segment ครับพี่ [phok]
อ้อ เเล้ว ถ้าเกิด เสาอากาศหมุนเกินรอบ(480 องศา)นี่เรา จะเเสดงค่ายังไงครับพี่(อันนี้คิดเล่นๆคับ)
Contact Us        
ถ้าต้องเลือกระหว่าง "นกไร้ขา" กับ "นกไร้ปีก" เธอจะเป็นอะไร?

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 11:20:19 PM »
คุยเรื่องไรกันไม่เห็นรู้เรื่องเลย งั้นคุยกันไปสองคนเถอะ ปายแล้ว  แซ็ดดดดดดด........  [no-raccoon]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 11:29:50 PM »
คุณเล็กน้อยใจซะละ
สายอากาศไม่ให้หมุนเกิน 1 รอบครับ เดียวสายมันจะพันแกน
ตกลงที่ว่า 1 รอบ นี่มันไม่ใช่ 360 องศาใช่ไหมครับ เป็นแบบ min ที่ 7 นาฬิกา และ max ที่ 5 นาฬิกาหรือเปล่า
ถ้าเป็นแบบนี้ก็ขาดไปอีกนิดครับ มันชี้ไปทิศใต้ไม่ได้ คงต้องเอาแบบเกิน 1 รอบ มีกี่รอบครับ 3 รอบมีไหมครับ เวลาใช้งาน ใช้แค่ 360 องศา  หลายรอบไปจะใช้ค่าความต้านทานมันได้น้อยหรือเปล่า ( เปลี่ยนแปลงไม่มาก )
ส่วนที่ว่าเอามาแสดงผลเป็นตัวเลข แฮ่..แฮ่  คงเกินความสามารถผมละครับ

ผมเห็นวิดีโอฝรั่ง เขียนองศาไว้ที่โคนเสาแล้วเอาไฟส่องเอากล้องวิดีโอจับเอา

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 11:43:59 PM »
คุณเล็กน้อยใจซะละ
สายอากาศไม่ให้หมุนเกิน 1 รอบครับ เดียวสายมันจะพันแกน
ตกลงที่ว่า 1 รอบ นี่มันไม่ใช่ 360 องศาใช่ไหมครับ เป็นแบบ min ที่ 7 นาฬิกา และ max ที่ 5 นาฬิกาหรือเปล่า
ถ้าเป็นแบบนี้ก็ขาดไปอีกนิดครับ มันชี้ไปทิศใต้ไม่ได้ คงต้องเอาแบบเกิน 1 รอบ มีกี่รอบครับ 3 รอบมีไหมครับ เวลาใช้งาน ใช้แค่ 360 องศา หลายรอบไปจะใช้ค่าความต้านทานมันได้น้อยหรือเปล่า ( เปลี่ยนแปลงไม่มาก )
ส่วนที่ว่าเอามาแสดงผลเป็นตัวเลข แฮ่..แฮ่  คงเกินความสามารถผมละครับ

ผมเห็นวิดีโอฝรั่ง เขียนองศาไว้ที่โคนเสาแล้วเอาไฟส่องเอากล้องวิดีโอจับเอา
VR  รอบต่ำๆไม่เคยเจอเหมือนกันครับ เเต่รู้สึกเคยหมุนๆเล่น VRของพวกทำน้ำอุ่นบางรุ่นหมุนได้ครบรอบก็มีครับ ส่วน VR ที่หมุนหลายๆรอบ เเต่ละรอบ ค่ามันละเอียดมากๆๆๆๆๆ ค่า โอม ช่วง ต้นๆกับ ปลายๆ มันจะเพี้ยนเอามากๆ(มันเเกว่งไปๆมาๆ)ครับผม  [c--c]
 รบกวนถามนิดครับ ต้องการบอกค่าองศา ละเอียดมั้ยครับ เผื่อคิดออกเด๋วมานำเสนอครับผม   
Contact Us        

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 11:54:05 PM »
กะว่า 360 องศา 16 ตำแหน่งครับ แล้ว pot นี่ค่ามันควรจะเป็น linear ใช่ไหมครับ มันมีให้เลือกหรือเปล่า ว่าแบบ A หรือ B ถ้ามีแต่แบบหลายรอบ เอาค่าสูง ๆ ไว้ก่อนก็น่าจะได้นะครับ ที่ 1 รอบน่าจะพอใช้ แล้วไปจูนเอาที่วงจรขับแอลอีดี ให้ 1 รอบมันเป็นฟูลสเกล ครึ่งรอบเป็น 8 หลอด ทำนองนี้ครับ เอา เรียงเป็นวงกลมบอกทิศแทนเข็มแบบโรเตอร์หมุนเสาอากาศที่เขามีขาย

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2011, 11:57:16 PM »
ถ้าต้นกับปลายมันเพี้ยน  ก็เลือกใช้งานเอารอบกลางๆ ?

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2011, 12:10:54 AM »
กะว่า 360 องศา 16 ตำแหน่งครับ แล้ว pot นี่ค่ามันควรจะเป็น linear ใช่ไหมครับ มันมีให้เลือกหรือเปล่า ว่าแบบ A หรือ B ถ้ามีแต่แบบหลายรอบ เอาค่าสูง ๆ ไว้ก่อนก็น่าจะได้นะครับ ที่ 1 รอบน่าจะพอใช้ แล้วไปจูนเอาที่วงจรขับแอลอีดี ให้ 1 รอบมันเป็นฟูลสเกล ครึ่งรอบเป็น 8 หลอด ทำนองนี้ครับ เอา เรียงเป็นวงกลมบอกทิศแทนเข็มแบบโรเตอร์หมุนเสาอากาศที่เขามีขาย
อันนี้ POTไม่รู้จริงๆครับว่าเเบบlinear A,B  รึป่าว เเต่งานประเภทนี้ VRที่ใช้น่าจะเป็น linearครับ(ทางเครื่องเสียงจะเป็น log เพื่อสัมพันธ์กับdB ) 
 เเล้วก็ไม่มั่นใจเหมือนกันว่ารอบที่เราจูนไป  [phok]
เเต่คิดออก วิธีหนึ่งครับ
 ใช้ limit switch 16 ตัว (16 ตำเเหน่ง )   
ติด ก้านที่โดนเสา ไว้  เวลาหมุน ก้านที่ไปเเตะ ก็จะไป เเตะ limit swith  ทำให้ ไฟ ติด ทีละตำเเหน่งครับผม [in-love-raccoon] 
Contact Us        

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2011, 12:13:06 AM »
ต้องหาวงจรที่แปลงค่า เอาครับ เช่น 0-10v to 0-360? หรือ  0-360? to 0-10v แล้วใช้ เขียนโปรแกรม หรือทออกแบบวงจรเอามาอ่านเป็นตัวเลข

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2011, 12:16:28 AM »
เต็มใจเสนอครับ นี่เลย [heart_shell]
Contact Us        

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2011, 12:23:26 AM »
limit switch นี่ใช้ไมโครสวิทส์หรือเปล่าครับ

เคยคิดอยู่เหมือนกันครับ แต่คงต้องดูตรงก้านแตะมัน ไม่ให้มันขัดเวลาหมุนย้อนกลับมา ถ้าติดสวิทส์มันขยับได้นี่ พลาดหน่อยคงก้านหัก
เอาว่าพอหมุนตามเข็มก็กวาดไป หลอดติดตามพรึบไป พอหมุนกลับทวน ก็กวาดปิดมาทีละดวงใช่ไหมครับ
ไม่ต้องใช้วงจรขับแอลอีดีด้วย และก็ตรงทิศไม่ต้องห่วงเรื่องทิศจะเพี้ยน
แต่ต้องระวังมันเป็นแมคคานิก กลัวว่าจะมีปัญหาตอนตั้งสวิทส์ มันเยอะจัด

แต่ได้ผลดี ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2011, 12:26:44 AM »
ขอบคุณ ท่าน Rung ครับ
แต่มันไฮเทคขนาดนั้น ผมทำไม่เป็น ถ้าจะทำคงต้องหาตัวช่วยแล้วครับ
แต่ว่าไอเดียเยี่ยมมาก ผมคิดแต่แบบยุคหิน 555

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2011, 12:32:30 AM »
ติดจานที่เจาะรูตามตำแหน่งองศา ใช้อุปกรณ์พวกออปโต้เซนเซอร์ เอาเอาท์พุทของเซนเซอร์เข้าวงจรนับเเล้วแสดงผลเป็นตัวเลข แบบนี้พอเป็นไปได้ไหมครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2011, 12:47:48 AM »
ติดจานที่เจาะรูตามตำแหน่งองศา ใช้อุปกรณ์พวกออปโต้เซนเซอร์ เอาเอาท์พุทของเซนเซอร์เข้าวงจรนับเเล้วแสดงผลเป็นตัวเลข แบบนี้พอเป็นไปได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ ผมนึกถึง LDR เลย คงมาแนวเดียวกับ limit switch ครับ 16 ตำแหน่งเหมือนกัน คงไม่ถึงกับแสดงเป็นตัวเลขหรอกครับ เอาเรียงเป็นวงกลมก็คงพอ ได้หลายแบบเลยครับ เดี๋ยวรอโรงกลึงทำตัวหมุนเสาให้เสร็จก่อนมาเล็งอีกรอบหนึ่งว่าสภาพแวดล้อมมันเป็นอย่างไร

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2011, 12:56:59 AM »
ถ้าวันไหนเกิดอยากใช้เเสดงผลอย่าลืมวิธีน้ารุ่งนะครับ เพราะมันละเอียดมากจริงๆ [thumbs-up-raccoon] 
อ้อ ลอง เปลี่ยนจากlimit switch รอบ ๆ มา ใส่ไว้ตรงกลางอันเดียว ดูก็ได้ครับผม  [S-w-i-m-m-i-n-g-3]

ตามพี่ ฅนหระรี เเนะนำก็ได้ครับ ใช้ ตัวนี้เลยครับ

limit switch ใช้ได้หลายขนาดครับ เเบบ micro มันเล็กไป เอานิ้วดีดก็เเตกเเล้ว laughhahaha
  เอาเเบบตัวใหญ่ขึ้นมาหน่อยเเล้ว มาดัดก้านให้เป็นให้รับได้ทั้งไปกลับก็น่าจะลงตัว
พูดถึงไอเดียนี่คุยกันสนุกเลยครับผมว่า  [laugh-raccoon]มีพี่ๆน้าๆประสบการณ์โชกโชนกันทุกคน  [heart_shell]

เอะ นี่มัน กระทู้ POT หรือ อาราย    clapping-1-2
Contact Us        

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2011, 01:09:47 AM »
นั่นสิครับ ได้ไอเดียมากมาย เลยตัดสินใจไม่ถูกเลย ต้องขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ ว่าแต่ตัว opto ตัวนี้มันสำเร็จเลยทั้งตัวรับตัว ไม่ต้องไปกะระยะติดตั้งอะไรแล้ว ง่ายจัง
ส่วนเรื่อง สวิทส์ตรงกลางตัวเดียวนี่ยังไม่เข้าใจครับว่าจะบอกตำแหน่งได้อย่างไร

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2011, 01:34:52 AM »
นั่นสิครับ ได้ไอเดียมากมาย เลยตัดสินใจไม่ถูกเลย ต้องขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ ว่าแต่ตัว opto ตัวนี้มันสำเร็จเลยทั้งตัวรับตัว ไม่ต้องไปกะระยะติดตั้งอะไรแล้ว ง่ายจัง
ส่วนเรื่อง สวิทส์ตรงกลางตัวเดียวนี่ยังไม่เข้าใจครับว่าจะบอกตำแหน่งได้อย่างไร

ใช่ครับ ในตัวมัน  คล้ายๆกับ มี LDR , opto      มี LED + Phototransistor ในตัว  คือถ้า อะไร วิ่งผ่านช่อง มัน สัญญาณที่ได้ก็จะเป็น 0 หรือ 5V (อันนี้เเล้วเเต่ยี่ห้อครับ)  มี3ขา เหมือน sensor ทั่วไปละครับ +,-,signal
 เอไม่รู้ว่า เอามะพร้าวห้าวมาขายสวนรึป่าวน๊ะ  [c--c]
เพิ่มเติม สมมุติเเถบเป็นสีดำ เเล้วมีสีขาวมาเเทรก สัญญาณที่ได้ ก็เปลี่ยนตามครับผม

เรื่องดัดๆนี่  คือเอา LS มาไว้ตรงกลางเเทนเเล้วเอา สารภาพเลยครับ ลืมเเล้ว  fart-raccoon
เอาไว้รอบๆเหมือนเดิม ก็ได้นะครับเลือกตัว เเข็งเเรงๆหน่อย วางlimit switch ดีๆ น่าจะใช้ได้ละครับ  [res]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พฤศจิกายน 2011, 03:02:19 AM โดย hzxhunter »
Contact Us        

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2011, 07:40:11 AM »
ขอบคุณอีกรอบครับ หลับเฝ้าเครื่องเลย ไปทำงานก่อนสายแล้ว

ออฟไลน์ weera1

• ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2011, 02:34:52 PM »

เพิ่มต่อยอดอีกนิด ถ้ามีสวิทช์reset ที่ 0 องศา ทุกครั้งที่เปิดน่าจะแม่นยำขึ้นครับ เหมือน plotter รุ่นเก่าๆที่เซทค่าใหม่ทุกครั้งที่เปิดเครื่อง
แต่อาจไม่สะดวกถ้าตั้งค่าไว้ดีแล้ว

แต่ใน โรเตอร์ที่เคยเปิดดูก็ใช้ vr ธรรมดา แล้วทดรอบด้วยเฟืองเอาครับ
แล้วในส่วนชุด control ก็จะมี pot ตั้งค่า ล่างกับค่าบน แล้วค่อยเอาไปแสดงผลครับ

ออฟไลน์ Maew_neko

• maew_neko
  • Member
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2011, 07:20:30 PM »
ขออนุญาต(Jamด้วยคนครับ)
ขอเสนอสวิทช์แม่เหล็ก (Reed Switch) จะสะดวกกว่าไหมครับ
เพราะถ้าเราวางReedสวิทช์ ไว้ในตำแหน่งที่บอกองศาซึ่งอยู่กับที่(รอบเสาแต่ไม่ได้เคลื่อนตามเสา)แล้วหลังจากนั้นก็ให้ทำก้านที่มีแม่เหล็กถาวรติดอยู่ เคลื่อนที่ผ่าน Reed Switch แล้วทำการต่อวงจรไปหา LED เพื่อ Display เป็นมุมตามการหมุนเพื่อบอกองศาของเสาอากาศได้ (ผมเข้าใจถูกหรือเปล่า)

อีกไอเดีย ใช้ VR100K ชนิด A => Linear (ร้านไพศาลฯ บ้านหม้อมีขาย) แล้วมายึดติดกับเฟืองหรือสายพานเพื่อทดรอบจากเสา แล้วนำค่าความต้านทานไปแสดงแสดงผล ก็ได้ครับ

ขอบคุณครับ
ปล. อยากให้ได้สวยงามต้องใช้ หลอด LED 2 สี 3 ขา (แดง-เขียว)มาทำ คือเมื่อ ON Reed Switch ให้ไฟสีแดงติด และ Sw ตัวไหน OFF ให้ไฟสีเขียวโชว์ ขึ้นมารอบๆ 

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2011, 01:06:32 AM »
ขอบคุณเพิ่มเติมท่าน weera1 และท่าน Maew_neko ครับ เป็นแบบที่ท่านว่าถูกต้องแล้วครับ read switch นี่ผมไม่ได้ยินใครพูดถึงมานานแล้ว ลืมไปเลย