ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับวงจรปรี 6n1p ครับ  (อ่าน 2918 ครั้ง)

ออฟไลน์ wan2012

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 38
สอบถามเกี่ยวกับวงจรปรี 6n1p ครับ
« เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2014, 10:23:32 AM »
คือผมพึ่งทำปรีแอมป์โดยใช้ หลอด 6n1p วงจรตามรูป แล้วมีคำถามจะถามครับ

1.คือวงจรนี้ไม่ต้องมี อาร์ต่อตรงขากริดลงกราวด์ ใช่มั๊ยครับ (เรียกอาร์ตรงตำแหน่งนี้ว่าอะไรไม่รู้ผมจำไม่ได้แล้ว555+) คือใช้ความต้านทานจากวอลุ่มแทน ผมเข้าใจถูกต้องมั๊ยครับ  คือว่าผมเจอปัญหาเวลาเร่งวอลุ่มไปถึง 11 โมงแล้วมี จี่ แรงๆครับ แต่จริงๆแล้วระดับนั้นนี่ดังลั่นเลยครับ แต่มันขัดๆใจอะครับ ตามที่ผมเข้าใจคือ พอเราเร่งวอลุ่มแล้วค่าอาร์ลดลงทำให้เกณขยายมันเพี้ยนอะครับไม่รู้เข้าใจถูกต้องมั๊ยครับ

2.ผมใช้หลอด 6bq7 แทนได้ั๊ยครับ จริงๆแล้วผมตั้งใจใช้หลอดเบอร์นี้ครับ เพราะมีของ ฟิลลิปอยู่

3.rp ผมไม่มี 12k ผมใช้ 15k อยู่แต่ให้ไฟ b+ 270 กว่าๆ ส่วน rk ใช้ 220 แทน 200  แล้วใช้ซี 33uf ไบแคป  ใช้ได้ใช่มั๊ยครับ (จริงแล้วรู้คำตอบอยู่แล้วว่าต้องใช้ได้ แต่ถามให้ดูมีหลักการหน่อย555+)
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14442.0

ถ้าเก็บเครื่องเสียงทุกแท่นดั่งใจคิด สิ้นชีวิตจะเก็บมันไว้ตรงไหน
เก็บไว้บ้างขายออกบ้างแบ่งกันไป ต้องทำใจสมบัติผลัดกันฟัง

Re: สอบถามเกี่ยวกับวงจรปรี 6n1p ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2014, 10:40:56 AM »

โชว์ตัวหน่อย เจ้าปรีวันเดียว ทำมาขั้นเวลา #27

มีร่องรอยการระเบิดด้วยครับ
  [yellow-lol] [yellow-lol] [yellow-lol]  ซีออยเก่าๆนี่ถ้าจะใช้คิดให้ดีๆครับไม่งั้นบึ้มครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14442.0

ถ้าเก็บเครื่องเสียงทุกแท่นดั่งใจคิด สิ้นชีวิตจะเก็บมันไว้ตรงไหน
เก็บไว้บ้างขายออกบ้างแบ่งกันไป ต้องทำใจสมบัติผลัดกันฟัง

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: สอบถามเกี่ยวกับวงจรปรี 6n1p ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2014, 12:57:05 AM »
 ช่วงนี้ยุ่งจนหัวปั่นครับ ทั้งงานเล่น งานจริง กว่าจะได้ทานข้าวเช้าก็เที่ยงทุกวัน เมื่อวานเห็นแว็บๆตอนอยู่ข้างนอก  พอกลับมาบ้านแล้วก็ลืม

1.คือวงจรนี้ไม่ต้องมี อาร์ต่อตรงขากริดลงกราวด์ ใช่มั๊ยครับ (เรียกอาร์ตรงตำแหน่งนี้ว่าอะไรไม่รู้ผมจำไม่ได้แล้ว555+) คือใช้ความต้านทานจากวอลุ่มแทน ผมเข้าใจถูกต้องมั๊ยครับ  คือว่าผมเจอปัญหาเวลาเร่งวอลุ่มไปถึง 11 โมงแล้วมี จี่ แรงๆครับ แต่จริงๆแล้วระดับนั้นนี่ดังลั่นเลยครับ แต่มันขัดๆใจอะครับ ตามที่ผมเข้าใจคือ พอเราเร่งวอลุ่มแล้วค่าอาร์ลดลงทำให้เกณขยายมันเพี้ยนอะครับไม่รู้เข้าใจถูกต้องมั๊ยครับ

R ที่ต่อลงกราวด์เรียกว่า R grid ครับ ส่วน R ที่ต่อกับกริดตรงๆเรียกว่า grid stopper (ตัวนี้ควรต่อให้ใกล้และสั้นที่สุดครับ)  ส่วน noise ผมคิดว่าเป็นที่เกนการขยายที่มากเกิน รวมถึงอิมพิแดนซ์ output ด้วยครับ ไม่ทราบว่าใช้ต่อกับเครื่องอะไรอยู่ครับ

2.ผมใช้หลอด 6bq7 แทนได้ั๊ยครับ จริงๆแล้วผมตั้งใจใช้หลอดเบอร์นี้ครับ เพราะมีของ ฟิลลิปอยู่
หลอด 6BQ7 เป็นหลอดที่มีคุณสมบัติใกล้เคียงกับหลอด 6n1p ดังนั้นจึงสามารถแทนกันได้ ไม่มีปัญหาครับ (ซึ่งหลายคนมักจะเข้าใจผิดว่ามันคือ 6DJ8 ซึ่งความจริงแล้วไม่ใช่ครับ หลอดรัสเซียที่มีสเป็คตรงกับหลอด 6DJ8 คือ 6n23p ซึ่งมีราคาสูงกว่า 6n1p พอสมควร เพียงแต่ขามันตรงกันและรองรับแรงดันได้สูงกว่าจึงนำมาใช้งานแทนกันได้ครับ)

3.rp ผมไม่มี 12k ผมใช้ 15k อยู่แต่ให้ไฟ b+ 270 กว่าๆ ส่วน rk ใช้ 220 แทน 200  แล้วใช้ซี 33uf ไบแคป  ใช้ได้ใช่มั๊ยครับ (จริงแล้วรู้คำตอบอยู่แล้วว่าต้องใช้ได้ แต่ถามให้ดูมีหลักการหน่อย555+)

ใช้ได้ครับแต่อัตราขยายก็จะไม่เป็นไปตามวงจร  เพิ่ม Rl  ลด Rk กระแสไหลมากขึ้น อัตราขยายจะมากกว่าที่วงจรระบุไว้ครับ  และ เพิ่ม Ck เข้าไปในวงจร  จากประสพการณ์ผมบอกว่า วงจรใดก็ตามที่มีอัตราขยายที่เพียงพอต่อการใช้งานไม่จำเป็นต้องใส่ Ck ครับ วงจรที่ไม่มี Ck จะให้เสียงโดยรวมออกมาดีกว่าใส่ Ck ครับ ลองฟังเปรียบเทียบกันดู 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พฤศจิกายน 2014, 09:46:43 AM โดย CreAteHoUse® »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2014, 09:20:25 AM »
ช่วงนี้ยุ่งจนหัวปั่นครับ ทั้งงานเล่น งานจริง กว่าจะได้ทานข้าวเช้าก็เที่ยงทุกวัน เมื่อวานเห็นแว็บๆตอนอยู่ข้างนอก  พอกลับมาบ้านแล้วก็ลืม

R ที่ต่อลงกราวด์เรียกว่า R grid ครับ ส่วน R ที่ต่อกับกริดตรงๆเรียกว่า grid stopper (ตัวนี้ควรต่อให้ใกล้และสั้นที่สุดครับ)  ส่วน noise ผมคิดว่าเป็นที่เกนการขยายที่มากเกิน รวมถึงอิมพิแดนซ์ output ด้วยครับ ไม่ทราบว่าใช้ต่อกับเครื่องอะไรอยู่ครับ

หลอด 6BQ7 เป็นหลอดที่มีคุณสมบัติใกล้เคียงกับหลอด 6n1p ดังนั้นจึงสามารถแทนกันได้ ไม่มีปัญหาครับ (ซึ่งหลายคนมักจะเข้าใจผิดว่ามันคือ 6DJ8 ซึ่งความจริงแล้วไม่ใช่ครับ หลอดรัสเซียที่มีสเป็คตรงกับหลอด 6DJ8 คือ 6n23p ซึ่งมีราคาสูงกว่า 6n1p พอสมควร เพียงแต่ขามันตรงกันและรองรับแรงดันได้สูงกว่าจึงนำมาใช้งานแทนกันได้ครับ)

ใช้ได้ครับแต่อัตราขยายก็จะไม่เป็นไปตามวงจร  เพิ่ม Rl  ลด Rk กระแสไหลมากขึ้น อัตราขยายจะมากกว่าที่วงจรระบุไว้ครับ  และ เพิ่ม Ck เข้าไปในวงจร  จากประสพการณ์ผมบอกว่า วงจรใดก็ตามที่มีอัตราขยายที่เพียงพอต่อการใช้งานไม่จำเป็นต้องใส่ Ck ครับ วงจรที่ไม่มี Ck จะให้เสียงโดยรวมออกมาดีกว่าใส่ Ck ครับ ลองฟังเปรียบเทียบกันดู 
ขอบคุณมากๆครับสำหรับคำตอบครับ ผมใช้ต่อกับแอมป์ tasmantra โคลน ไมผ่านวอลุ่มครับ  เดี๋ยวจะลองต่อตามวงจรตรงเลยได้เรื่องอย่างไรจะมาแจ้งครับ ขอบคุณน้าเล็กอีกครั้งครับได้ตความรู้เพิ่มขึ้นอีกแล้วเรา [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 พฤศจิกายน 2014, 09:47:17 AM โดย CreAteHoUse® »

ออฟไลน์ Cijtele52

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 129
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2014, 09:32:40 AM »
ใช้ได้ครับแต่อัตราขยายก็จะไม่เป็นไปตามวงจร  เพิ่ม Rp  ลด Rk กระแสไหลมากขึ้น อัตราขยายจะมากกว่าที่วงจรระบุไว้ครับ  และ เพิ่ม Ck เข้าไปในวงจร  จากประสพการณ์ผมบอกว่า วงจรใดก็ตามที่มีอัตราขยายที่เพียงพอต่อการใช้งานไม่จำเป็นต้องใส่ Rk ครับ วงจรที่ไม่มี Rk จะให้เสียงโดยรวมออกมาดีกว่าใส่ Ck ครับ ลองฟังเปรียบเทียบกันดู 

Rk สองที่ที่เป็นสีแดงเข้าใจว่าคุณเล็กหมายถึง Ck หรือเปล่าครับ?  [exclamation]

ขอแนะนำเล็กน้อยเรื่องการใช้สัญลักษณ์ครับ Rp ปกติจะหมายถึง plate resistance ของหลอด ส่วน R plate load มักจะใช้ RL ครับ อ่านข้อความต้นๆเขียนว่าใช้ Rp 12K อาจจะสับสนได้ครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2014, 09:45:48 AM »
 ขอบคุณครับอาจารย์  ผมพิมพ์ผิดครับ เมื่อคืนเบลอยาปวดหัวแต่บ่ายเห็นค้างไว้แต่เมื่อวานมาตอบไม่ได้ทวน ขอบคุณครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 พฤศจิกายน 2014, 10:01:15 AM »

ขอบคุณมากๆครับสำหรับคำตอบครับ ผมใช้ต่อกับแอมป์ tasmantra โคลน ไมผ่านวอลุ่มครับ  เดี๋ยวจะลองต่อตามวงจรตรงเลยได้เรื่องอย่างไรจะมาแจ้งครับ ขอบคุณน้าเล็กอีกครั้งครับได้ตความรู้เพิ่มขึ้นอีกแล้วเรา [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up] [huge-thumbs-up]
  คงต้องพึ่งน้าแว่นแล้วหล่ะครับ  ผมไม่มีประสพการณ์ และ ข้อมูลเกี่ยวกับเครื่องของไทยในยุคนั้นเลยไม่ว่าค่ายไหน ช่วงเวลานั้นเป็นช่วงที่ผมเองก็ยังไม่ได้ทำดีไอวายเลย และ ซื้อเครื่องแบรนด์เล่นอย่างเดียว ไม่ใช่ไม่สนับสนุนของไทยนะ แต่ช่วงเวลานั้นผมไม่ค่อยได้อยู่เมืองไทยมากกว่าเดินทางไปทำงาน ดูงาน จนแทบจะไม่รู้จักสินค้าของไทยเลยครับ  กลับมาอยู่จริงๆจังๆ เครื่องของไทยก็ตายจนเกือบหมดแล้ว เลยไม่มีโอกาสได้ศึกษา จนมาเริ่มดีไอวายจึงเริ่มเอามาดูจึงได้รู้ว่าหลายๆเครื่องที่ขายๆกันในแบรนด์ของตัวเอง แทบจะไม่มีเชื้อชาติไทยแท้ๆเลยครับ