ผู้เขียน หัวข้อ: สายสัญญาณและสายไฟที่ใช้ wiring ในเครื่องใช้ชนิดและยี่ห้อไหนดีครับ  (อ่าน 20518 ครั้ง)

ออฟไลน์ BadEarPoorEye

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
ผมเป็นมือใหม่สุดๆ รู้เรื่องไฟฟ้าแค่หางอึ่งเท่านั้น ตอนนี้ลองทำamp HA-1 โดยใช้ชุดคิทของคุณ MasterATครับ ตอนนี้กำลังจะต้อง wiring สายไฟกับสายสัญญาณจากแผ่นปริ้นท์ไปที่อุปกรณ์ที่ติดตั้งกับตัวแท่น ไม่ทราบว่าเพื่อนๆใช้สายยี่ห้อไหนกันครับ พอดีผมชอบเสียงโปร่ง สเกลค่อนไปทางใหญ่ ปลายแหลมมีประกายแต่ไม่ลีบเรียวครับ เบสสะอาดทิ้งตัว ไม่ทราบว่าพอมีสายยี่ห้อไหนที่พอจะให้ตรงความต้องการผมบางไหมครับ ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้สครับ  :)

ออนไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
คอนดิชั่นต่าง ย่อมส่งผมต่างกัน เหมือนกับเราฟังที่ร้านเสียงอย่างนึง พอเอากลับมาบ้านได้เสียงอีกอย่างนึง แต่ละท่านใช้อุปกรณ์ประกอบใน system แตกต่างกัน อยากได้สิ่งที่ต้องการก็คงต้องลองหาฟังเองครับ  ก็คงต้องเตรียม source ไปด้วย เห็นว่าช่วงนี้ใช้ iphon กับ หูฟัง ถ้าผมแนะนำผมจะโยนให้ P A D รับหน้าที่นี้ไปครับ :D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มีนาคม 2011, 09:57:32 AM โดย create »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
 :o PAD = Purist Audio Design ?

:$$$: :$$$: เจ้าสายปุริส  นิราคามันเอาเรื่องเหมือนกันนะขอรับทั่นพี่
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ใช้อยู่ และ เห็นว่าดี  J B P ครับ  [))]

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ผมก็ว่ามันเจ๋งใช้ได้เลยครับพี่ แต่ติดที่ บางไปหน่อยครับ..... หมายถึงกระเป๋าตังผมนะพี่  [cry1]

เคยไปฟังเซทนึง (interconnect,speaker,power) เจ้าของบอก ชอบใจเดีย่วขายให้ยกชุด... แต่พอบอกราคามา วางแทบไม่ทัน  [cry2]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มีนาคม 2011, 10:15:56 AM โดย numz »

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ niwat

• ท่องไว้ พอเพียงๆ
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
สงสัยได้ยินราคาแล้วไม่ชอบใจ
เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าวสับปะรด สวยสดหาดเขาถ้ำ งามล้ำน้ำใจ
ที่อยู่เบอร์โทร http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=75.0

สงสัยได้ยินราคาแล้วไม่ชอบใจ

:D PAD Musaeus bi-wire ขนาด 2 เมตร มือ2 ก็ราคา ไป 11-15000 แล้วขอรับ สำหรับผม เกิน 3000 ก็ปาดเหงื่อแล้ว  [cry2] พวกเส้นสายแค่ 3000 เหงื่อตก แต่พอเป็นหลอด จ่ายๆ เหงื่อไม่ออกซักหยด  [HAHAHA] มันเหือดไปเลย jump

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
จ่ายหลอดกับสายความรู้สึกมันต่างกันอะ  @~~@

• Member
  • *
ขอบคุณครับพี่เล็กตอนนี้อย่างที่พี่บอกละครับ ช่วงนี้ฟังหูฟังกับสาระพัด I ทั้งหลาย ทั้ง Iphone Ipod Ipad Mcbook สรุป Ipod กับ Ipad เสียงดีใช้ได้เลยครับ เสียแต่ว่าขับหูฟังได้ไม่ค่อยเต็มที่ ส่วนสาย PAD ที่พี่ว่าเค้าทำสายสำหรับ wiring ภายในเครื่องด้วยหรือครับ ตัวผมเองเคยใช้สายลำโพงยี่ห้อนี้อยู่เหมือนกัน น่าจะเป็นรุ่น Musious หรืออะไรนี่แหละจำไม่ค่อยได้ ตอนนั้นใช้ฟังกับ Totem Model1 ตอนนั้นซิสเต็มไม่ค่อยลงตัวเลยปล่อยทิ้งไปครับ แต่จำไม่ได้ว่าเอาสายอะไรมาเล่นแทน คือแต่ก่อนเป็นคนขี้เบื่อเปลี่ยนอุปกรณ์บ่อยมากๆ ไปไม่ถึงจุดที่พอใจสักทีจนสุดท้ายหยุดเล่นเพราะลูกสาวมาขอห้องฟังเพลงไปทำห้องนอนส่วนตัว เลยต้องหันมาฟังเพลงแบบไม่ง้อห้องฟังนะครับ ครั้งนี้ลองลงมือประกอบเองเป็นครั้งแรกเพราะไปตะเวนฟังมาในท้องตลาดไม่เจอถูกใจสักตัว (อาจเพราะเมืองไทยมีแอมป์หูฟังให้เลือกน้อยมังครับ) ยังรู้สึกหวั่นๆว่าประกอบเสร็จมันจะมีเสียงออกมาหรือว่าควันจะขึ้นก็ไม่รู้ เสียวๆอยู่ครับ

ออฟไลน์ pinkfloyd

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 1
  • Director
    • Watana Web Design
สายที่ใช้ wiring ในเครื่อง ผมนิยมใช้ Audio quest, Kimber PBJ, Kimber 8TC ครับ

สายที่ใช้ wiring ในเครื่อง ผมนิยมใช้ Audio quest, Kimber PBJ, Kimber 8TC ครับ

:o :o ไฮโซมากมายครับ เดินในแอมป์ผมใช้สายที่น้าเค้ามาขายๆในเวปเนี่ยละครับ  Vo

ออฟไลน์ rambutan

• ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1

พวกผมยังใช้เมตรละ15-20บาทอยุ่เลยครับ |:(

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100

มีเศษเหลือ ๆ ๆส่งมาที่ศรีราชาเลยนะ เฮียคงเฮียคิมอ่ะ  เดี๋ยวจะจัดให้ yahoo1 yahoo1

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
ผมใช้ของฟรีจากเพื่อนครับ ยี้ห้อไหนก็เสียงดี  [HAHAHA]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ยามประจำหมู่บ้าน
หลังๆใช้สาย teflon ของจีนเป็นคำตอบสุดท้ายครับ (^_^)
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ JP74

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
Kimber PBJ   ผมเอามาเดินเป็นสายไฟแทนสาญสัญญาณ 

ชอบเสียงมากกว่าตอนใช้่เป็นสายสัญญาณอีกคับ   |:(

ออฟไลน์ pinkfloyd

• Jr. Member
  • **
  • Director
    • Watana Web Design
ของผมนานๆ จะทำสักทีน่ะครับ เลยลงทุนเรื่องสายและอุปกรณ์หน่อยน่ะครับ
ส่วน PBJ ผมไม่เคยลองเอาไปใช้เป็นสายไฟเลยครับ ไม่แน่ใจว่ามันจะทนได้มากน้อยขนาดไหน

รูปนี้เป็นข้างในปรีแอมป์ 6N1P ใช้สาย Audio Quest เป็นสายสัญญาณนำเข้า และสายสัญญาณขาออกเป็น PBJ น่ะครับ
ปรีตัวนี้ผมไม่ได้ทำเองนะครับ ต้องขออภัยด้วยครับ (ฝากคนรู้จักท่านหนึ่งทำให้) แต่เป็นปรีตัวหลักที่ผมใช้งานอยู่ เสียงใช้เลยดีเลยทีเดียวเชียวครับ

แต่ถ้พวกพาวเวอร์แอมป์ที่จะต้องใช้สายต่อออกไปที่ขั้วลำโพง ก็จะใช้ 8TC เอามาแกะออก อาจจะใช้แค่คู่เดียว หรือถัก 4 แล้วแต่อารมณ์น่ะครับ

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
เชียร์ เฮียคิม อีกเสียง (^o^) มีทุกอย่างที่คุณต้องการ
ใช้สายลำโพง 4 tc ก็ได้ครับ (เมตรละ 1100)
ใช้ครื่งเมตร แล้วมาแกะแยกออกจาก 8 เส้น  จะได้ 4 เมตร เฉลี่ยเมตรละ 137.50 บาท
ก็น่าจะทำแอมป์ได้หนึ่งเครื่อง เดินไฟก็ได้ สัญญาณก็ดี
ตอนแรกผมก็ไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่ เพราะเฮียคิม ไม่ใช่สายชิลล์
เป็นแค่เทปลอน ผมก็ถามหลายๆท่านในนี้เหมือนกันว่าใช้ได้ครับ

ผมลองมาลงในกล่องปลั๊กแล้วชอบมากเลยครับ
เลยอยากมาลงใน แอมป์ของคนข้างๆ บ้าง
เพราะ คุณเธอร์ เชื่อมได้นิ่งมาก โดนฉนวนละลายทุกที
นี่ถ้ามีฉนวนแบบใยหินก็จะเอาแบบใยหิน เพื่อไปเลย เทปลอนอาจเอาไม่อยู่ [HAHAHA]

• Member
  • *
ขอบคุณทุกท่านเลยครับ มีน้ำใจช่วยเหลือดีจริงๆ แล้วผมจะไปลองดูตามที่แนะนำนะครับ [good]

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
สายพวก PBJ เอามาทำสายไฟได้ด้วย  :P :P :P มันทนไฟได้ใช่มั้ยครับ
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ออฟไลน์ Let'sGo Wi-Fi

• งดจ่ายล่วงหน้า เลิกเอาเงินอนาคตมาใช้
  • Full Member
เชียร์ เฮียคิม อีกเสียง (^o^) มีทุกอย่างที่คุณต้องการ
ใช้สายลำโพง 4 tc ก็ได้ครับ (เมตรละ 1100)
ใช้ครื่งเมตร แล้วมาแกะแยกออกจาก 8 เส้น  จะได้ 4 เมตร เฉลี่ยเมตรละ 137.50 บาท
ก็น่าจะทำแอมป์ได้หนึ่งเครื่อง เดินไฟก็ได้ สัญญาณก็ดี
ตอนแรกผมก็ไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่ เพราะเฮียคิม ไม่ใช่สายชิลล์
เป็นแค่เทปลอน ผมก็ถามหลายๆท่านในนี้เหมือนกันว่าใช้ได้ครับ

ผมลองมาลงในกล่องปลั๊กแล้วชอบมากเลยครับ
เลยอยากมาลงใน แอมป์ของคนข้างๆ บ้าง
เพราะ คุณเธอร์ เชื่อมได้นิ่งมาก โดนฉนวนละลายทุกที
นี่ถ้ามีฉนวนแบบใยหินก็จะเอาแบบใยหิน เพื่อไปเลย เทปลอนอาจเอาไม่อยู่ [HAHAHA]

ขอบคุณครับ  ได้ไอเดียเยอะเลย

ออฟไลน์ igqsung

• ถูกใจกด Like+ 45
แล้วสายราคาหลักพันขึ้นไปมีปลอมบ้างไหมครับ ดูไม่เป็นครับ กลัวว่าซื้อมาแล้วจะโดนสายเทียมครับ

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
ก็มีมั่งเหมือนกันครับ ควรซื้อจากร้านที่ไว้ใจได้เท่านั้นครับ
แล้วเวลาซื้อมาทางร้านเขาจะ ทำเครื่องหมายต้นทางและปลายทางให้ด้วยครับ

ออฟไลน์ darkEnergy

• Full Member
มีใครเคยใช้สายเงินเดินภายในบ้างไหมครับ ผลเป็นไงบ้างครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
Kimber PBJ   ผมเอามาเดินเป็นสายไฟแทนสาญสัญญาณ 

ชอบเสียงมากกว่าตอนใช้่เป็นสายสัญญาณอีกคับ   |:(

ท่านพงษ์  แนะนำแหล่งซ้ายหน่อยซิครับ  เดี๋ยวมือใหม่จะได้ลองบ้าง :) dance1

ออฟไลน์ jamezzss

• ถูกใจกด Like+ 3
  • Fight...!
    • ที่อยู่ติดต่อ
ไปอ่านๆดู สาย Kimber น่าสนใจจริงๆ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ  yahoo1 yahoo1

ออฟไลน์ igqsung

• ถูกใจกด Like+ 45
สนนราคาเจ้า kimber นี้ อยู่ประมาณเมตรละกี่บาทครับ

ออฟไลน์ jamezzss

• ถูกใจกด Like+ 3
  • Fight...!
    • ที่อยู่ติดต่อ
ผมนั่งดูจากที่นี้ นะครับ http://www.shopallaudio.com/product-KIMBERKABLE4TC-7179-53630-1.html

ลองสอบถามดูนะครับ เพราะไม่เคยซื้อเหมือนกันครับ  no

ฝากไว้ให้คิดก่อนซื้อกันสักนิดนะครับ เพราะสายที่พูดๆถึงกันก็หลักพัน  ผมเป็นคนที่ค่อนข้างบ้าสายเล่นมานานเกือบยี่สิบปี มีสายกว่าหมื่นเส้นที่ผ่านการใช้ และ ครอบครอง เมื่อก่อนสมัยเมื่ออยู่ htg2 ผมก็เคยนำสายแบรนด์ดังที่ผมเล่นเองมาขายให้เพื่อนๆในราคาไม่ถึงครึ่ง ซึ่งก็มีเพื่อนๆหลายคนในนี้ได้ไว้ครอบครอง ปัจจุบันผมใช้สาย PAD Dominus ทั้งสายสัญญาณ และ สายลำโพงครับ เคยนำมาใช้ทั้งระบบ แต่สิ่งที่ได้รับกับรู้สึกแย่ลง เลยต้องเปลี่ยนเอาสายที่ถูกกว่าเป็นสิบเท่าเข้าแก้ถึงได้ดี และ ก็ใช้มาจนถึงปัจจุบันนี้ครับ  ที่พูดซะยาวก็เพียงแค่อยากจะบอกว่า ผมไม่เคยเห็นสายเส้นเล็กๆยี่ห้อใดเลย ที่ตอบสนองความถี่ได้ดี และ ครบย่านดั่งที่เจ้าของโฆษณาไว้ ลองดูสายดีๆ แบรนด์ดังซิ เส้นที่เป็นแสนๆน่ะ เส้นผ่าศูนย์กลางเกือบ 1 นิ้ว อันนี้แค่เปรียบเที่ยบให้ดู แล้ว พิจารณากันเอาเองนะครับ  แต่ก็มีข้อคิดจากประสพการณ์ให้อีกนั่นแหละ ว่าสายที่แพงที่สุด(เท่าที่แต่ละท่านจะหามาใช้ได้) อาจไม่ใช่สายที่เหมาะกับsystem ที่ท่านใช้อยู่ก็เป็นได้  ผมก็บอกไม่ได้เหมือนกันว่าอะไรยี่ห้อไหนดีที่สุด แต่ถ้าท่านมีปัญหาเรื่องสายที่จะมาแก้ทางเสียง ผมยินดีนำประสพการณ์มาแชร์ ในการแก้ปัญหาครับ  ส่วนสายที่กล่าวถึงกัน เดี๋ยวจะมีคนนำสายที่คุณสมบัติคล้ายกันมาจำหน่าย หากใครซื้อไว้ เดี๋ยวผมจะลงวิธีทำที่จะกัดกับสาย คิม  :)

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
สายไหนกันหนอ
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0