ผู้เขียน หัวข้อ: คอนเด็นเซอร์ แบบนี้ หาซื้อได้ที่ไหนคะ  (อ่าน 20656 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
Re: คอนเด็นเซอร์ แบบนี้ หาซื้อได้ที่ไหนคะ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2010, 02:07:10 AM »
มันเหมือนกับที่ บังใส่ใว้ตรง iec อะป่าวหว่าา ได้หามาใส่บ้าง

แม่นแล้วครับ ผมชอบเอาคร่อมสวิทก่อนเข้าหม้อแปลง ให้มันทำงานพร้อมเครื่องเรา

เดี่ยววันเสาร์จะหยิบไปฝาก  dance1
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
Re: คอนเด็นเซอร์ แบบนี้ หาซื้อได้ที่ไหนคะ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2010, 09:48:01 AM »
มันเหมือนกับที่ บังใส่ใว้ตรง iec อะป่าวหว่าา ได้หามาใส่บ้าง

แม่นแล้วครับ ผมชอบเอาคร่อมสวิทก่อนเข้าหม้อแปลง ให้มันทำงานพร้อมเครื่องเรา

เดี่ยววันเสาร์จะหยิบไปฝาก  dance1
[joobka]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มีนาคม 2011, 03:46:13 PM โดย tfender »
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ rambutan

• ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2010, 10:28:44 AM »
เผื่อเค้าด้วยนะตัวเอง  [joobka]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2011, 02:50:24 PM โดย JP74 »

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2010, 10:46:08 AM »

เดี่ยววันเสาร์จะหยิบไปฝาก  

สรุปว่ามันคือ C ใช่มั้ยครับ ในกรณีนี้ ใช้คร่อม IEC เพื่อลด Noise
แล้วยังใช่คร่อม Switch เพื่อลดเสียง ปุ๊ เมือเปิด Switch ด้วย
เอามาใส่ทั้งคู่ซะเลย

มันคือ ยี่ห้อไหนนะครับที่บังบอก จะได้ไปหามาใช้บ้าง [res]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2011, 02:50:54 PM โดย JP74 »
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2010, 11:30:03 AM »

ใช่คร่อม Switch เพื่อลดเสียง ปุ๊ เมือเปิด Switch

คร่อม switch ใช้ซี เซรามิคธรรมดา ก็พอครับ แต่โวลท์เตจต้องสูงมากๆเช่น 0.0047/1KV ครับ เพื่อทำหน้าที่ spark killer เพราะช่วงที่เกิดการ spark ที่หน้าคอนแท็คของสวิทช์ แม้จะเป็นช่วงเวลาที่สั้นมากๆ แต่โวลท์เตจสูงครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2010, 11:53:39 AM »

ใช่คร่อม Switch เพื่อลดเสียง ปุ๊ เมือเปิด Switch

คร่อม switch ใช้ซี เซรามิคธรรมดา ก็พอครับ แต่โวลท์เตจต้องสูงมากๆเช่น 0.0047/1KV ครับ เพื่อทำหน้าที่ spark killer เพราะช่วงที่เกิดการ spark ที่หน้าคอนแท็คของสวิทช์ แม้จะเป็นช่วงเวลาที่สั้นมากๆ แต่โวลท์เตจสูงครับ

แต่ของผม เอา ชี เซรามิค คร่อมแล้วเวลาเปิดยัง  ปุ๊  ออกอยู่หล่ะครับท่าน

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2010, 12:00:45 PM »

แต่ของผม เอา ชี เซรามิค คร่อมแล้วเวลาเปิดยัง  ปุ๊  ออกอยู่หล่ะครับท่าน

ใช้ซี ค่าเท่าใร ? โวลท์เท่าใร ? ครับ

ออฟไลน์ JP74

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2010, 12:04:56 PM »

ผมเพิ่งทราบนะคับเนี่ย   |:(

ปกติผมใช้แค่ 250V เอง  ต้องกลับไปลองเปลี่ยนซะแล้นน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มีนาคม 2011, 03:46:30 PM โดย tfender »

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2010, 03:40:44 PM »

สรุปว่ามันคือ C ใช่มั้ยครับ ในกรณีนี้ ใช้คร่อม IEC เพื่อลด Noise
แล้วยังใช่คร่อม Switch เพื่อลดเสียง ปุ๊ เมือเปิด Switch ด้วย
เอามาใส่ทั้งคู่ซะเลย

มันคือ ยี่ห้อไหนนะครับที่บังบอก จะได้ไปหามาใช้บ้าง [res]

ไม่ได้หมายความว่าคร่อมสวิทกันเสียงปุ๊นะครับ
ผมหมายถึง คร่อมสวิทด้านขาเข้าหม้อแปลงอะครับ สวิทต้องมี 4ชา เอาทั้ง L+N เข้าสวิท แบบนี้ครับ เราก็เอาซีคร่อมด้านขาออกของสวิท
แนะนำ okaya ครับ ค่า 0ฺ1uf250V
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2011, 02:51:12 PM โดย JP74 »
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2010, 08:09:50 PM »

ปกติก็ใช้ตัวแบนสีน้ำตาล ทนโวลต์ 1kv. เอามาคล่อมสวิทซ์
อย่างนี้ ก็เสียของน่ะซิ....

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2010, 11:18:19 PM »
ปกติก็ใช้ตัวแบนสีน้ำตาล ทนโวลต์ 1kv. เอามาคล่อมสวิทซ์

ลืมกระทู้นี้ไปเรยย... ใช้ไปเถอะครับน้า... อย่าคิดมากไป... ท่านเจ้าของกระทู้ครับ... ลองแล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ  ดีขึ้นมั๊ย เอ่ย ? บอกหน่อยได้ไหม ?

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2010, 01:59:34 PM »

ลืมกระทู้นี้ไปเรยย... ใช้ไปเถอะครับน้า... อย่าคิดมากไป... ท่านเจ้าของกระทู้ครับ... ลองแล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ  ดีขึ้นมั๊ย เอ่ย ? บอกหน่อยได้ไหม ?

ใส่แล้วก็ไม่เคยถอดออก จึงไม่ได้เปรียบเทียบความแตกต่างกันอ่ะครับ
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

ออฟไลน์ post-girl

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
  • ANTIQUE ART - UNIQUE MADE
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 10 มกราคม 2011, 08:21:50 AM »
ไม่ได้เข้ามานาน เลยไม่ได้มาตอบค่ะ

เสียงสะอาดขึ้น (โดยเฉพาะย่านเสียงต่ำ)  ไม่อั้น ไม่แห้ง เหมือนเครื่องกรองไฟทั่วไป
ช่องไฟดีขึ้น พื้นเสียงเงียบ

ตอนนี้เตรียมกล่องเปล่าเอาไว้อีกอัน  เอาไว้ทำแบบเรียบร้อยๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 เมษายน 2011, 02:37:03 PM โดย post-girl »

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 31 มกราคม 2011, 12:42:33 AM »
วันนี้ไปเดินบ้านหม้อมาครับได้ ซีที่จะเอามากรอง Noise กับ ทำ Spark Killer
ดูไปดูมา งงครับ สรุปผมต้องใช้ตัวไหนกันแน่ครับ
ตัวแรก
Okaya 0.68uf X2 ตัวนี้น่าจะเป็น Condenser ใช้คร่อม ขา N กับ L ของ IEC ??? แต่ทำไมมันมีR ขนานมาด้วยครับ

ตัวที่สอง
Nissei 0.1 uF คนขายบอกว่า อนุกรมด้วย7โอห์ม ใช้คร่อม Switch ถูกหรือเปล่าครับ ถ้า Switch มีสองขา ก็คร่อมมันไปซะใช่หรือเปล่าครับ

ตัวที่สาม
Evox MMK 0.0022uF 1000V ตัวเล็กขนาดกำลังพอกับ Switch อันนี้คร่อม Switch ต้องใส่ R ด้วยหรือเปล่าครับ

ตัวสุดท้าย
ไม่ทราบยี่ห้อ 1 uF 630V ตัววนี้เอาไปทำอะไรได้บ้างครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ออฟไลน์ numz

• หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 31 มกราคม 2011, 01:04:29 AM »
 8) วันนั้น ไอ้ตัวคร่อมแบบนี้(แต่ไม่มีในรูป) ของ เจ้า 30W หละควันขึ้น  hahaha
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 31 มกราคม 2011, 01:21:29 AM »
อันแรก ของเค้าน่าจะทำเพื่อจุดประสงค์อื่นครับ เพราะใส่ไว้แค่ 10 โอห์ม (ซึ่งถ้าเอาไปขนานปลั๊กก็ไหม้แน่นอน)
แต่ถ้าเราต่อเพื่อคร่อมไฟ AC ต้องเปลี่ยนค่าตัวนี้ครับ เป็นค่าซัก 1M ครับ R ขนานต่อเผื่อไว้ discharge กรณีที่เราถอดโหลดออกหมดก่อน แล้วถอดปลั๊กออกมาทีหลัง จังหวะไฟอาจจะยังค้างอยู่ที่ C ได้ ซึ่งถ้าเราแตะโดนปลั๊กก็จะสนุกสนานเล็กน้อย (ดูดแปล๊บๆ ชั่วขณะครับ)
 ;D

อันที่สอง ถ้าหม้อแปลงเราตัวเล็กๆ พวกปรี ที่ดึงกระแสไม่เยอะ ไฟอาจะจะผ่าน R-C Snubber ทำให้วงจรอาจจะเริ่มทำงานทั้งๆที่ไม่ได้กดสวิตซ์
อันนี้ไม่แนะนำเท่าไหร่ครับ ยิ่งถ้าเป็นวงจรวิตชิ่งอาจมีปัญหาใหญ่ได้

อันที่สาม คร่อมเลยก็ได้ครับ ไม่ต้องใส่ R หรือถ้าใส่ก็ใส่ค่า ไม่เกิน 4.7 Ohm 1W

อันสุดท้าย 1uF เอาไว้ไบแคปไฟเลี้ยง หรือคัปปลิ้งย่อมๆ ก็พอได้ แต่เสียงจะเป็นยังไงว่ากันอีกเรื่องนึงครับ  :)

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 31 มกราคม 2011, 01:45:26 AM »
ขอบคุณมากครับ

เวรกรรม ซื้อมา 4 ใช้ได้ 1 ไอ้ตัวที่ถูกที่สุดซะงั้น  |:(

อันแรก ผมเอา R ออกก็ใช้เป็น Condenser กรองไฟได้หรือเปล่าครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มีนาคม 2011, 03:47:11 PM โดย tfender »

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 31 มกราคม 2011, 01:53:26 AM »

เมื่อตะกี้ไปวัดR มาได้ 1 M อ่ะครับพี่ กล้องสีมันเพี้ยน มันคือ น้ำตาล ดำ เขียว ทอง แล้วก็เขียวครับ

แต่ชักหวั่นซะแล้วซิ ไม่กล้าใส่เลย  :-[

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 31 มกราคม 2011, 02:01:02 AM »

เวรกรรม ซื้อมา 4 ใช้ได้ 1 ไอ้ตัวที่ถูกที่สุดซะงั้น  |:( |:(

อันแรก ผมเอา R ออกก็ใช้เป็น Condenser กรองไฟได้หรือเปล่าครับผม

อันแรก ถ้า R เดิมเป็น 1M อยู่แล้วก็ไม่น่าจะไหม้ได้นะครับ (เว้นแต่มันจะชีอต) ถ้าไม่ชัวร์ เอา R เดิมออกก็ได้
ถ้าจัดเต็มแบบตัวกรอง EMI จะได้ตามรูปที่ Link นี้ครับ http://my.execpc.com/~endlr/line-filter.html

ดูรูปซ้ำอีกที ตัวที่สองเป็น spark killer เอาไว้คร่อมสวิตซ์โดยเฉพาะครับ มันมี C 0.10 + R 47 Ohm อนุกรมกันอยู่แล้ว ปกติจะเอาไว้คร่อมหน้ารีเลย์กระแสเยอะหน่อย แต่ถ้าจะใช้ในวงจรที่กินกระแสไม่เยอะ ไม่เกิน 100W. ก็เพิ่ม R อนุกรมเข้าไปอีก ซัก 10-47 Ohm (1/2W. - 1W.)

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 31 มกราคม 2011, 02:14:08 AM »

เวรกรรม ซื้อมา 4 ใช้ได้ 1 ไอ้ตัวที่ถูกที่สุดซะงั้น  |:( |:(

อันแรก ถ้า R เดิมเป็น 1M อยู่แล้วก็ไม่น่าจะไหม้ได้นะครับ (เว้นแต่มันจะชีอต) ถ้าไม่ชัวร์ เอา R เดิมออกก็ได้
ถ้าจัดเต็มแบบตัวกรอง EMI จะได้ตามรูปที่ Link นี้ครับ http://my.execpc.com/~endlr/line-filter.html

ดูรูปซ้ำอีกที ตัวที่สองเป็น spark killer เอาไว้คร่อมสวิตซ์โดยเฉพาะครับ มันมี C 0.10 + R 47 Ohm อนุกรมกันอยู่แล้ว ปกติจะเอาไว้คร่อมหน้ารีเลย์กระแสเยอะหน่อย แต่ถ้าจะใช้ในวงจรที่กินกระแสไม่เยอะ ไม่เกิน 100W. ก็เพิ่ม R อนุกรมเข้าไปอีก ซัก 10-47 Ohm (1/2W. - 1W.)

ขอบคุณมากมายครับ  [great] [great]

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 31 มกราคม 2011, 06:26:13 AM »
ตัวแรกมันค่า 0.68 mfd ผมว่าค่ามันเยอะไปอะ แบบว่าถ้าถอดปลั๊กออกก่อนที่มันจะคายประจุออกได้หมดอะครับ มันดูดสนุกสนานเลยอะ [cry1]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 มีนาคม 2011, 03:47:23 PM โดย tfender »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 31 มกราคม 2011, 06:35:41 AM »
ตัวแรกมันค่า 0.68 mfd ผมว่าค่ามันเยอะไปอะ แบบว่าถ้าถอดปลั๊กออกก่อนที่มันจะคายประจุออกได้หมดอะครับ มันดูดสนุกสนานเลยอะ

เคยย.... โดน..... มาแล้วแหงมเรยย... เพิ่มความมันส์ให้กับชีวิต  yahoo1  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2011, 02:52:40 PM โดย JP74 »

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 31 มกราคม 2011, 06:51:15 AM »

เคยย.... โดน..... มาแล้วแหงมเรยย... เพิ่มความมันส์ให้กับชีวิต  

โดนมาแล้วครับน้า ดูดที่เครื่องตัดไฟที่บ้านมันตัดเลย [cry2] [yahoo]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มีนาคม 2011, 02:52:56 PM โดย JP74 »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ