ผู้เขียน หัวข้อ: Damper Diode คืออะไรครับ  (อ่าน 8945 ครั้ง)

ออฟไลน์ mannjuu

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 11
Damper Diode คืออะไรครับ
« เมื่อ: 08 มีนาคม 2011, 08:55:14 PM »
ไปซนได้มาครับ นึกว่าเป็น BYV28 แต่ดูจริงๆมันคือ BY228 Search Spec แล้วเค้าเรียกว่า Damper Diode อ่ะครับ
เทียบกัน ดูแล้ว ค่า Recovery Time มันเยอะว่าเยอะเลยอ่ะครับ จะดีหรือเปล่าหนอ ถ้าจะเอามาทำ Bridge Diode
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
Re: Damper Diode คืออะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 มีนาคม 2011, 09:28:31 PM »
ต้องลองครับ อาจจะดีก็ได้  (^_^)
Damper diode เอาไว้คร่อมเจ้าขดลวดฟลายแบ็คไฟสูงของจอ CRT ครับ เดี๋ยวนี้ใช้จอ LCD LED กันหมดแล้ว ไดโอดตัวนี้เลยไม่ค่อยได้ใช้แล้วครับ |:(

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 มีนาคม 2011, 09:47:03 PM »
manley neo 250 ที่บ้านใช้ BYV 228 ตัวนี้อยู่ในภาคจ่ายไฟ ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 มีนาคม 2011, 10:42:05 PM »
ไปซนได้มาครับ นึกว่าเป็น BYV28 แต่ดูจริงๆมันคือ BY228 Search Spec แล้วเค้าเรียกว่า Damper Diode อ่ะครับ
เทียบกัน ดูแล้ว ค่า Recovery Time มันเยอะว่าเยอะเลยอ่ะครับ จะดีหรือเปล่าหนอ ถ้าจะเอามาทำ Bridge Diode

manley neo 250 ที่บ้านใช้ BYV 228 ตัวนี้อยู่ในภาคจ่ายไฟ ครับ

คุณเล็กมีอยู่ไหมครับ BY288 นะครับ

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 มีนาคม 2011, 10:50:33 PM »

[thif]  ฤดูกาล... ตามล่าหาไดโอดดด 

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 มีนาคม 2011, 11:27:40 PM »
       ท่านประธานไม่ต้องมาขำกระผมนะคับ... ไม่รู้ว่าเป็นมากกว่าคนอื่นมั๊ยนี่.. ไปซื้อในรูปเนี่ยะไว้สี่ตัวมีเวลาจะใส่ใน 120 วัตต์ดู ส่งให้รึยังก็ไม่รู้ (ไปทะเลกันดีฝ่า... )

ออฟไลน์ JP74

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 มีนาคม 2011, 11:31:10 PM »
hahaha hahaha hahaha

ท่านประธานไม่ต้องมาขำกระผมนะคับ... ไม่รู้ว่าเป็นมากกว่าคนอื่นมั๊ยนี่.. ไปซื้อในรูปเนี่ยะไว้สี่ตัวมีเวลาจะใส่ใน 120 วัตต์ดู ส่งให้รึยังก็ไม่รู้ (ไปทะเลกันดีฝ่า... )

สวยดีอ่าพี่  แต่จาบัดกรีตรงไหนอ่า  [HAHAHA] [HAHAHA]

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08 มีนาคม 2011, 11:37:08 PM »
ขอบคุณครับ
ของอย่างนี้ต้องลอง เดี๋ยวต้องไปหา BYV28 มาเทียบ

diode น้าตรอน ไม่บอกว่าเป็น diode ผมนึกว่าเป็นหัวเทียน  |:( |:(
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 มีนาคม 2011, 11:40:43 PM »

8)  ไม่มีไรครับ.... จะลองแปลง 120 วัตต์ เป็นตู้เชื่อมไฟฟ้าดูครับ... โปรดอย่าลอกเลียนแบบแอมป์ท่านอาจจะเจ๊งได้    jump

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 มีนาคม 2011, 11:44:36 PM »
  ถ้าตัวแบบนี้มีตัวเท่ากำปั้น อยากลองมั้ยครับ

น้าเล็กลองก่อนสิครับ.... ได้ผลว่าเสียงดีกว่า จะไปรับที่พระราม ๒ ขอรับ    [good]

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 09 มีนาคม 2011, 12:59:25 AM »

8)  ไม่มีไรครับ.... จะลองแปลง 120 วัตต์ เป็นตู้เชื่อมไฟฟ้าดูครับ... โปรดอย่าลอกเลียนแบบแอมป์ท่านอาจจะเจ๊งได้    jump
ไม่เจ๊งหรอกครับเคยใช้ใน cap farm ครับทำเป็นตัวตะกะ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09 มีนาคม 2011, 09:02:18 AM »
อึ้ง.....  :o :o :o
for pre op cher คนไทยอ่านว่า อบเชย สร้างโดย  อ็อบเฉย   [HAHAHA]

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 09 มีนาคม 2011, 09:21:45 AM »
อึ้ง.....  :o :o :o
for pre op cher คนไทยอ่านว่า อบเชย สร้างโดย  อ็อบเฉย   [HAHAHA]
[HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA]
ชื่อเท่เรย

ออฟไลน์ squid™

• ++ทีมพาออกทะเล++
  • ถูกใจกด Like+ 150
  • "อย่าทิ้งความกระหาย อย่าคลายความเชื่อ"
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 09 มีนาคม 2011, 09:58:29 AM »
เหมือนฟาร์มเพาะ ซี กระป๋องเลย  :o :o :o

เราจะโต๊ เราจะโต  [HAHAHA] [HAHAHA]
กดเลยนะตะเองที่อยู่เค้าเองล่ะ "Seize the day"

[tig12]

squid --> GolDFish --> ปลาทองคะนอง Valve --> เข้น้อยคอย DAC --> จิ้งจกจ๋า AMP ข้าอยู่ไหน -->อุย ดุก ดุก...-->
โดมคูล่า...หล่อค่อดเรยย -->Liberty--> Mike Lowery-->C3po™-->View Smith™ เหล่านี้คือชื่อ ยูสเซอร์ที่ผมใช้ครับ ไล่เรียงมาเรื่อย

LongPlay ADDICT