ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งการบ้าน DAV Camp Amp Turbo  (อ่าน 623758 ครั้ง)

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
Re: ส่งการบ้าน DAV Camp Amp Turbo
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 12:51:04 AM »
ขอคำแนะนำนะครับ เพราะตัว turbo ชุดนี้มีมอสเฟทขนานกันอยู่ 2 ชุด ถ้าวัดได้กระแส ไม่เท่ากันจะต้องทดลองปรับ อย่างไรบ้างครับ ... หรือว่าแค่ใหนยอมรับได้ ครับ  [c--c]    
ไม่เท่ากัน มีสองสาเหตุ คือ
1. R ค่าไม่แมทช์
2. มอสเฟตไม่แมทช์

ใช้ปรับช่วยไม่ได้ครับ เพราะตัวนี้ขนานกันตรงๆ
มีแต่ยอมรับได้ หรือยอมรับไม่ได้เท่านั้น ถ้ากระแสห่างกันเกิน 10% ก็ไม่แนะนำให้เดินหน้าครับ

ถ้าห่างกันมากผิดปกติ ต้องถามแล้วครับว่า น้าใช้มอสเฟตเบอร์อื่นที่ไม่ใช่ IRFP140 IRFP240 รึเปล่า หรือเป็นล็อตผลิตต่างกันหรือเปล่าครับ
แต่ถ้าไม่ใช่ เป็นล็อตเดียวกันหมด ท่าทางล็อตนี้การผลิตอาจจะไม่นิ่งนักน่ะครับ
แล้วถ้ามอสเฟสไม่เมท สามารถเรา Rec R  ได้ไหม เพราะในแมกเน็ท เขาเอาเป็นเคร็ดแต่ไม่รับเพราะชอบมองข้ามกัน วิธีนี้เอาไว้คู่ที่ไม่แมทแต่ต้องการใช้ และจูนเสียงด้วยนา

[shock1] เจออันแรกถึงกับไปไม่เป็นเลย  [laugh-raccoon]
กรณีนี้ เคยอ่านเจอเหมือนกันครับ หาก Mosfet ห่างกันมากเกิน 10% หรือยอมรับไม่ได้ หา Mosfet มาเปลี่ยนไม่ได้ ก็ต้องลองครับ  [c--c]

วันนี้แพ็คของไว้ว่าจะลองส่งซิ้งค์เพื่อเช็คเรทค่าส่งก่อนเพราะน้ำหนักซิ้งค์เกินกว่าที่ระบุไว้เป็นกิโล ของจริงหนักกว่าที่ประเมินไว้มากครับ แต่ไม่รู้คิดอะไรอยู่ขับรถเลย ปณ. เลยไม่ได้ส่งเพราะถ้ากลับรถต้องวิ่งอีกกว่ายี่สิบกิโล เลยไปบ้านน้า กอฮอร์เลยเพื่อส่งของเพื่อนๆที่อยู่โซนนั้นกัน เพิ่งกลับมาถึงบ้านครับ

ส่งผมช้าผมไม่ได้อยู่รับนะครับ อาทิตย์หน้าผมจะลาพักร้อนแล้ว  [pig6456]

ดี เดี๋ยวจะได้ขึ้นไปเที่ยวกว๊านพะเยา  เตรียมแกงโม๊ะ  แกงอ่อมไว้รอด้วยเน้อ [in-love-raccoon]

[shock1] แกงโฮ๊ะ ครับพี่ แกงโม๊ะ ต้องถามเสี่่ย  [laugh-raccoon] ไปวันไหนบอกนะครับ จะได้หนีไปเชียงราย  [pig6456]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
Re: ส่งการบ้าน DAV Camp Amp Turbo
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 05:07:44 AM »
เอารูปมาฝาก มัดจำไว้ก่อนครับ แล้วลองสังเกตว่าผมทำอะไรแปลกไปบ้างนิดนึง...   [pig6456]

มีการเจาะขยายรู 2.0mm. เป๊ะๆ นะครับ จะฝังตาไก่ขนาดกลางลงไปแน่นพอดี ไม่ต้องบีบย้ำฝั่งตรงข้าม แบบนี้ครับ เพื่อให้สามารถบัดกรีใส่มอสเฟตจากด้านบนได้สะดวกขึ้น และโดยไม่ต้องกังวลว่าในระยะยาวตอนยึดซิงค์ จะเกิดแรงเค้นไปงัดจุดบัดกรีให้หลุดร่อนครับ และจุดต่อสายก็ใช้แบบนี้เช่นกันครับ เวลาเดินสายใหญ่ๆ จะได้ไม่ไปงัดจุดบัดกรีบน pcb ให้เสียหายได้

วันนี้ทำได้เท่านี้ก่อนครับ หมดแรงแว้ว..

ซูมบอร์ดแอมป์นิดนึง

มาดูด้านล่าง ผมล้างคราบฟลั๊กซ์ออกและเช็ดให้สะอาด สังเกตว่าตรงตาไก่ยังไม่ปิดรูน่ะครับ รอบัดกรีตอนสุดท้ายเลย

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 05:09:39 AM »
พึ่งกับมาถึงบ้านเหมือนกันครับ หลังจากพี่เล็กกลับสักครึ่งชั่วโมงผมก็กลับตาม บ้านไกลเลยต้องรีบกลับ  [roll] ได้เจอตัวเป็นๆพี่เล็กแล้ว หนุ่มกว่าที่คิดไว้เยอะครับ ยังหล่ออยู่เลย เหมือน 30 ต้นๆเองครับ
ได้เจอพี่เล็ก คลองเกลืออีกท่าน ที่คุยๆกันวันนี้มีแต่วัยรุ่นทั้งนั้นเลยนะครับ

คืนนี้สงสัยน้าไม่ได้นอนแน่เลย ประกอบแล้วเอามาอวดกันด้วยนะครับ ดูดีๆนะครับเดี๋ยวระเบิด  [roll] [roll] [roll]
กลับมากินม่าม่า นอนเลยครับ เจอพี่อัลให้กินblack เข้าไป กลับมาบ้านต่อด้วย ม้ากระทืบโลง อีก ตื่นเข้ามาหงอยๆยังไงไม่รู้ ไม่ค่อยสดเลย [roll]

[unde_cided]  คุณแว่นทำไมเงียบไปเลยนะ  

โพรสพร้อมคุณแว่นเลย ตาไก่นี่หาได้ที่ไหนนะ หาชื้อทั่วๆไปไม่มีเลย นัฐพงษ์ก็ไม่เคยเห็น ไม่รู้มีหรือเปล่า

ขอรูปที่ประกอบเสร็จแล้วชัดๆหน่อยครับ ตรงจุด ZTX ลงตามรูปโค้งๆเลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ธันวาคม 2012, 05:24:28 AM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 05:17:52 AM »
มาโพสแล้วครับ.. อยากจะบอกว่า PCB นี้ ถ้าหัวแร้งไม่ร้อน ปลายหัวแร้งไม่สะอาด ไม่ได้เคลือบตะกั่วรอบปลายให้ดี เอาไม่อยู่ครับ
และถ้าบัดกรีจุดใหญ่ ต้องกดเร่งในบางจังหวะสลับกันด้วย ถึงจะบัดกรีติดสวยงามดีครับ

แต่ถ้าดีบุกปลิวไปแล้ว ผิวไม่เงางาม ให้ใช้หัวแร้งแตะจุดนั้นและเติมตะกั่วไปอีก แล้วเอียงบอร์ดให้แรงตึงผิวของตะกั่ว ติดกับปลายดึงออกจากจุดบัดกรีนั้น
แล้วค่อยป้อนตะกั่วใหม่เพิ่มเข้าใปให้สวยงามครับ

« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 05:24:34 AM »
ตรง 5k 25 รอบ ขอให้ยึดตามรูป Overlay บน PCB ครับ จะมีรูปหัวสกรูปุ่มปรับอยู่ ให้อ้างอิงตรงนั้นไว้ก่อนครับจะได้ตรงกัน

ส่วนของผม พอดีในกล่องดันมีแต่แบบปุ่มปรับด้านข้าง เลยต้องเอาด้านปุ่มปรับ หันมาทางมอสเฟต อันนี้คิดไว้แล้ว
เพราะเวลายึดฮีตซิงค์ และขึ้นเป็นรูปกล่องแล้ว ปุ่มปรับหันหน้าขึ้นบนพอดี
แต่ถ้าใส่กลับด้านกัน เวลาขึ้นกล่องแล้ว มันจะหันลงด้านล่าง ทำให้ต้องตะแคงเครื่องปรับ ซึ่งยากกว่าเยอะครับ [c--c]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ธันวาคม 2012, 05:32:34 AM โดย audiomania »

« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 05:27:58 AM »
มาโพสแล้วครับ.. อยากจะบอกว่า PCB นี้ ถ้าหัวแร้งไม่ร้อน ปลายหัวแร้งไม่สะอาด ไม่ได้เคลือบตะกั่วรอบปลายให้ดี เอาไม่อยู่ครับ
และถ้าบัดกรีจุดใหญ่ ต้องกดเร่งในบางจังหวะสลับกันด้วย ถึงจะบัดกรีติดสวยงามดีครับ

แต่ถ้าดีบุกปลิวไปแล้ว ผิวไม่เงางาม ให้ใช้หัวแร้งแตะจุดนั้นและเติมตะกั่วไปอีก แล้วเอียงบอร์ดให้แรงตึงผิวของตะกั่ว ติดกับปลายดึงออกจากจุดบัดกรีนั้น
แล้วค่อยป้อนตะกั่วใหม่เพิ่มเข้าใปให้สวยงามครับ
ขอบคุณครับ เมื่อวานไปรับของมาแล้ว เมา เลยครับ แต่อีก 2 วันถึงจะได้ลงมือพอดีคุณแว่นคงเกือบเสร็จแล้ว จะได้ดูเป็นตัวอย่างเลยครับ

ขอบคุณครับเทคนิคบัดกรี pcb นี้กับผมเองมันหลอกๆตายังไงไม่รู้ครับ น่าจะเป็นที่สีดำแล้วรูก็ดำไปด้วย

คุณแว่นพึ่งตื่นหรือว่ายังไม่ได้นอนครับ

« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 05:29:11 AM »
ส่วน ZTX หันตามโค้งครับ โค้งๆ ก็คือด้านสีเงิน
ยี่ห้อนี้ทำประหลาด ดันพิมพ์เบอร์ทั้งสองด้านเลย เลยต้องบอกแบบนี้ครับ

อันนี้รูปชัดๆ เห็นด้านหน้าเรียบมีบุ๋มตรงกลาง

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 05:30:55 AM »

ขอบคุณครับ เมื่อวานไปรับของมาแล้ว เมา เลยครับ แต่อีก 2 วันถึงจะได้ลงมือพอดีคุณแว่นคงเกือบเสร็จแล้ว จะได้ดูเป็นตัวอย่างเลยครับ

ขอบคุณครับเทคนิคบัดกรี pcb นี้กับผมเองมันหลอกๆตายังไงไม่รู้ครับ น่าจะเป็นที่สีดำแล้วรูก็ดำไปด้วย

คุณแว่นพึ่งตื่นหรือว่ายังไม่ได้นอนครับ
ยังไม่ได้นอนครับ เดี๋ยวโพสเสร็จก็ไปงีบซักพัก แล้วก็ไปทำงานต่อล่ะครับ  [heyheypig447]

ออฟไลน์ Mr.so-nE ©

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 05:31:36 AM »
คนเหล็กจริงๆ [unde_cided]
ใครมากดlikeให้ผม

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=711.0

« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 05:32:04 AM »
ส่วน ZTX หันตามโค้งครับ โค้งๆ ก็คือด้านสีเงิน
ยี่ห้อนี้ทำประหลาด ดันพิมพ์เบอร์ทั้งสองด้านเลย เลยต้องบอกแบบนี้ครับ

อันนี้รูปชัดๆ เห็นด้านหน้าเรียบมีบุ่มตรงกลาง

ขอบคุณครับ รบกวนคุณแว่นชีแนะตรงจุดที่คิดว่ามือใหม่อาจจะสับสน ย้ำเตือนด้วยนะครับ
ขอวิธีปรับพรอต์ 5k ให้อยู่กึ่งกลางด้วยครับ เมื่อวานคุยกับพี่เล็กว่าให้เอาที่คีบๆ2ขาแล้ววัด แต่ไม่เห็นภาพก็ยังไม่ค่อยเข้าใจครับ

« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 05:33:42 AM »

ยังไม่ได้นอนครับ เดี๋ยวโพสเสร็จก็ไปงีบซักพัก แล้วก็ไปทำงานต่อล่ะครับ  [heyheypig447]
อืม พักผ่อนให้เพียงพอครับ อดนอนมากๆมันไม่สดใสเลยครับคิดก็ไม่ค่อยจะออกครับ

รบกวนคุณแว่น ไปตั้งกระทู้ใหม่ได้ไหมครับ

« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 05:46:43 AM »
ขอบคุณครับ รบกวนคุณแว่นชีแนะตรงจุดที่คิดว่ามือใหม่อาจจะสับสน ย้ำเตือนด้วยนะครับ
ขอวิธีปรับพรอต์ 5k ให้อยู่กึ่งกลางด้วยครับ เมื่อวานคุยกับพี่เล็กว่าให้เอาที่คีบๆ2ขาแล้ววัด แต่ไม่เห็นภาพก็ยังไม่ค่อยเข้าใจครับ

รบกวนคุณแว่น ไปตั้งกระทู้ใหม่ได้ไหมครับ

อันนี้ผมแวะมาให้ดูรูปก่อนครับ ระหว่างพักยก
เดี๋ยวขอทำขั้นตอนหลักครบๆ ก่อน จะไปตั้งกระทู้ builder ใหม่ให้ครับ

ส่วนวิธีวัด trimpot 5k เดี๋ยวไว้ผมทดสอบก่อนว่า จริงๆ ควรจะเริ่มปรับจากค่าน้อยๆ ก่อน หรือปรับไว้เริ่มต้นที่ตำแหน่งครึ่งนึงเลย (แต่ผมว่าอย่างแรกปลอดภัยกว่า)
หรือถ้าพี่เล็ก หรือคุณรุ่งผ่านมาก่อน ก็แนะนำเลยครับ

แต่ที่แน่ๆ วัดตอนยังไม่จ่ายไฟนะครับ
อาจจะบัดกรีสายจากสองจุดนี้มาต่อสายมิเตอร์ก่อนเพื่อความสะดวก และมีมือเหลือสำหรับหมุนปรับ trimpot ได้
แล้วตั้งวัดโอห์ม หมุนปรับค่าเอาน่ะครับ

« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 06:09:00 AM »
ไดโอดแบบ FE6D จะมีขีดสีดำอยู่ด้านซึ่งจะเป็นด้านที่ไฟบวกออก แต่ถ้าแถบสีดำนี้ไม่ชัดเจนหรือลบไป จะมีวิธีวัดหรือไม่ว่าด้านใดเป็นด้านใดครับ  และถ้าใส่ผิดด้านมี บรึมหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

อันนี้ผมแวะมาให้ดูรูปก่อนครับ ระหว่างพักยก
เดี๋ยวขอทำขั้นตอนหลักครบๆ ก่อน จะไปตั้งกระทู้ builder ใหม่ให้ครับ

ส่วนวิธีวัด trimpot 5k เดี๋ยวไว้ผมทดสอบก่อนว่า จริงๆ ควรจะเริ่มปรับจากค่าน้อยๆ ก่อน หรือปรับไว้เริ่มต้นที่ตำแหน่งครึ่งนึงเลย (แต่ผมว่าอย่างแรกปลอดภัยกว่า)
หรือถ้าพี่เล็ก หรือคุณรุ่งผ่านมาก่อน ก็แนะนำเลยครับ

แต่ที่แน่ๆ วัดตอนยังไม่จ่ายไฟนะครับ
อาจจะบัดกรีสายจากสองจุดนี้มาต่อสายมิเตอร์ก่อนเพื่อความสะดวก และมีมือเหลือสำหรับหมุนปรับ trimpot ได้
แล้วตั้งวัดโอห์ม หมุนปรับค่าเอาน่ะครับ

วิธีวัดปรับให้อยู่กึ่งกลาง รอดูรูปวิธีการวัด แบบเห็นภาพ วัดโดยที่ยังไม่ลง pcb คุณรุ่งจัดให้หน่อยครับ

สอบถามทุกๆท่านนะครับว่า แอมป์ตัวนี้ถ้าคุณจะทำ คิดว่าจะแยกหม้อแปลงออกจากตัว power หรือว่าจะรวมกันไว้ในกล่องเดียวกันครับ
ของผมแยก แต่ยังหาสายไฟต่อระหว่าง ps+ power อย่างไรดี ผมชื้อสายพี่เล็กมา 2 เมตร พอทบ 4 แล้วน่าจะสั่นไปนิด เหลือระยะห่างระหว่างกล่อง ps+pw ราวๆ40 ซ.มเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ธันวาคม 2012, 06:49:09 AM โดย cleaning »

ออฟไลน์ kamol

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 07:22:34 AM »
เอารูปมาฝาก มัดจำไว้ก่อนครับ แล้วลองสังเกตว่าผมทำอะไรแปลกไปบ้างนิดนึง...   [pig6456]

มีการเจาะขยายรู 2.0mm. เป๊ะๆ นะครับ จะฝังตาไก่ขนาดกลางลงไปแน่นพอดี ไม่ต้องบีบย้ำฝั่งตรงข้าม แบบนี้ครับ เพื่อให้สามารถบัดกรีใส่มอสเฟตจากด้านบนได้สะดวกขึ้น และโดยไม่ต้องกังวลว่าในระยะยาวตอนยึดซิงค์ จะเกิดแรงเค้นไปงัดจุดบัดกรีให้หลุดร่อนครับ และจุดต่อสายก็ใช้แบบนี้เช่นกันครับ เวลาเดินสายใหญ่ๆ จะได้ไม่ไปงัดจุดบัดกรีบน pcb ให้เสียหายได้

วันนี้ทำได้เท่านี้ก่อนครับ หมดแรงแว้ว..

ซูมบอร์ดแอมป์นิดนึง

มาดูด้านล่าง ผมล้างคราบฟลั๊กซ์ออกและเช็ดให้สะอาด สังเกตว่าตรงตาไก่ยังไม่ปิดรูน่ะครับ รอบัดกรีตอนสุดท้ายเลย

รบกวนสอบถามคุณ audio mania นิดหนึงครับ ไม่ทราบว่าใช้อะไรล้างคราบฟลั๊กครับ แล้วล้างแล้วต้องเคลือบแผ่นปริ้นอีกครั้งไหมครับ
ข้อมูลส่วนตัว>>>http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=814.0

ออฟไลน์ manoon

• Newbie
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 09:13:47 AM »
ถ้าดูจากวงจร  ลาย pcb ต้องแก้ตรงนี้หรือปล่าวครับ

• Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 09:25:14 AM »
ไดโอดแบบ FE6D จะมีขีดสีดำอยู่ด้านซึ่งจะเป็นด้านที่ไฟบวกออก แต่ถ้าแถบสีดำนี้ไม่ชัดเจนหรือลบไป จะมีวิธีวัดหรือไม่ว่าด้านใดเป็นด้านใดครับ  และถ้าใส่ผิดด้านมี บรึมหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

วิธีวัดปรับให้อยู่กึ่งกลาง รอดูรูปวิธีการวัด แบบเห็นภาพ วัดโดยที่ยังไม่ลง pcb คุณรุ่งจัดให้หน่อยครับ

สอบถามทุกๆท่านนะครับว่า แอมป์ตัวนี้ถ้าคุณจะทำ คิดว่าจะแยกหม้อแปลงออกจากตัว power หรือว่าจะรวมกันไว้ในกล่องเดียวกันครับ
ของผมแยก แต่ยังหาสายไฟต่อระหว่าง ps+ power อย่างไรดี ผมชื้อสายพี่เล็กมา 2 เมตร พอทบ 4 แล้วน่าจะสั่นไปนิด เหลือระยะห่างระหว่างกล่อง ps+pw ราวๆ40 ซ.มเอง

ตื่นเช้ากันไปไหมนี่ครับ  [roll]

หลักการไดโอด ก็เหมือนเดิมน้าคลีน เหมือนตอนทำ แอมป์ IC นั่นแหละ วัดโดยปรับมิเตอร์ไปที่ ไดโอด ด้านไหนที่วัดมีค่า 0.3-0.6 ขั่วลบมิเตอร์จะเป็นแถบดำ
งงอะดิ  [laugh-raccoon]

R pot ก่อนลง PCB หมุนเล่นวัดค่ากันก่อนนะครับ วัดขึ้นลงได้จริง ปรับไว้กึ่งกลางหลายท่านน่าจะทราบแล้ว

สำหรับน้าคลีนเลย Pot 5K ก็เอามิเตอร์จับ ขา A หรือ ขา1 มิเตอร์อีกเส้นจับขา W หรือขา 2 หมุน Pot ให้ได้ 2.5K แล้วย้ายมิเตอร์ที่ขา 1 ไปจับขา 3 ก็จะได้ 2.5K เหมือนกัน
  จากนั้นก็จับลง PCB บัดกรีให้เรียบร้อย วัดค่าอีกที ต้องได้ ใกล้เคียงกับที่เราปรับไว้ 2.5K หากเป็น 0 ต้องเว็คจุดบัดกรีว่าซ็อตไหม  หากอยากลุ้นก็คงค่านี้ไว้ครับ แต่ถ้าปลอกภัยก็อย่างน้าแว่นบอกไว้ ปรับให้ 2.5K ลงมาให้เหลือ 100-200 Ohm ก็ได้ ระวังอย่าเกิน เดี๋ยวจะหมุนขึ้นไม่ได้ครับ
  ถ้าจุดนี้เรียบร้อยเวลาจ่ายไฟ วงจรจะไม่ทำงานทันที จะหน่วงเวลาแปบหนึ่ง แรงดันที่ขา D จะขึ้นไปค่าๆหนึ่ง แล้วจะหยุดนิ่ง จากนั้นค่อยหมุน Pot ตั้งกระแสตามที่ตั้งใจไว้ว่าจะไบอัส กี่ A

สาย 2 เมตร  [laugh-raccoon] คงต้องไปหาเพิ่มครับ

ถ้าดูจากวงจร  ลาย pcb ต้องแก้ตรงนี้หรือปล่าวครับ

ไม่ต้องครับ ผมลองทั้ง 2 แบบแล้ว  R pot เอาแรงดันมาอ้างอิง ตอนปรับไปอัส แบบที่น้าแนะนำมา อยู่ในบอร์ดพี่เล็กที่ Sink ให้ R และ แบบที่ทำกันนี้อยู่ผม และตัวต้นแบบเป็น Mosfet 2 ตัว  [roll]

ออฟไลน์ Aoun

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 37
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 10:14:20 AM »
รบกวนสอบถามคุณ audio mania นิดหนึงครับ ไม่ทราบว่าใช้อะไรล้างคราบฟลั๊กครับ แล้วล้างแล้วต้องเคลือบแผ่นปริ้นอีกครั้งไหมครับ

ไม่ต้องเคลือบหรอกครับ เราเคลือบเพื่อกันคราบอ๊อกไซด์ กับ ไม่ให้ทองแดงหมอง แต่ PCB เรา มีSolderMask อยู่แล้วไม่ต้องเคลือบก็ได้ครับ

« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 12:02:29 PM »
ขอบคุณครับคุณรุ่ง แล้วเห็นว่าจะพักร้อนกลับบ้านเกิดหรือครับ หยุดหลายวันเลยหรือครับ

ขอทวนเพื่อความชัวร์หน่อยครับ pot 5k มี 3 ขา จับตายขากลางด้วยปากคีบ อีกขาจิ่มขา 1 วัดให้ได้ 2.5  เมื่อสำเร็จย้ายไปจิ่มขา 3 วัดให้ได้2.5 ตามนี้นะครับ

อยากให้ถึงวันหยุดเร็วๆจังเลยครับ จะได้ลงมือเล่นกับไฟกับเขาซะหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ธันวาคม 2012, 12:09:25 PM โดย cleaning »

« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 12:14:03 PM »
ขอบคุณครับคุณรุ่ง แล้วเห็นว่าจะพักร้อนกลับบ้านเกิดหรือครับ หยุดหลายวันเลยหรือครับ

อยากให้ถึงวันหยุดเร็วๆจังเลยครับ จะได้ลงมือเล่นกับไฟกับเขาซะหน่อยครับ

ได้ของครบแล้วก็ลงมือเลย หลายท่านเขารีบส่งของให้เดี๋ยวจะน้อยใจนะ  [laugh-raccoon] ดูสิน้าแว่น ตี 4 ตี5 ยังไม่ได้นอนรีบทำเพราะน้าคลีนนี่แหละ เอาบอร์ด Supply มาดูก่อนเร็วๆ (ทีเราบ้างล่ะ) หม้อน้าคลีน มี CT ใช่ไหม ถ้าใช่ ใส่ไดโอด 2 ตัว ด้านบวก พอนะครับ  [roll]

« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 12:20:05 PM »
นั่นดิผมเห็นรีบๆ ก็นึกว่า วันนี้ คุณ cleaning  จะเสร็จ แล้ว  3-2-1-raccoon

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 12:28:07 PM »

ได้ของครบแล้วก็ลงมือเลย หลายท่านเขารีบส่งของให้เดี๋ยวจะน้อยใจนะ  [laugh-raccoon] ดูสิน้าแว่น ตี 4 ตี5 ยังไม่ได้นอนรีบทำเพราะน้าคลีนนี่แหละ เอาบอร์ด Supply มาดูก่อนเร็วๆ (ทีเราบ้างล่ะ) หม้อน้าคลีน มี CT ใช่ไหม ถ้าใช่ ใส่ไดโอด 2 ตัว ด้านบวก พอนะครับ  [roll]
ของน้ารุ่งส่งให้แล้วรอบเช้า (ให้ welwyn ไปใช้ด้วยเห็นตัวเล็กนั่นตัว 1/2w small size นะ)ไม่เกินงบแต่บีบหัวใจ  ส่วนพวกซิ้งค์ใหญ่*2เกินร้อยกว่าบาท สิบกว่ากิโลครับเฉพาะค่าส่งอย่างเดียวกดไป 500 กว่าบาท
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 12:39:30 PM »
นั่นดิผมเห็นรีบๆ ก็นึกว่า วันนี้ คุณ cleaning  จะเสร็จ แล้ว  3-2-1-raccoon
ก็ว่าจะรีบทำครับแต่พอดี เจอพี่เล็กเมื่อวาน ได้ย้ำแล้วย้ำอีกว่าใจเย็นๆ จะ diy ต้องใจเย็นๆ และแถมตอนจะขึ้นรถก็ยังย้ำอีกว่าใจเย็นๆ
ผมก็เลยต้องใจเย็นๆ laughhahaha

« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 12:46:55 PM »
สอบถามครับว่า  [roll-eyes]

อุปกรณ์ ในบอร์ด Amp นอกจาก R .47 3w กับ R .68 3W เท่านั้น ใช่ไหมครับที่ควรจะยกสูงขึ้นมาหน่อย เพื่อการระบายความร้อนที่ดีขึ้น
ส่วนอุปกรณ์อื่นๆ ( ถ้าไม่นับ IRFP240 ) ก็ไม่จำเป็นต้องยกลอยสูงนัก เพราะไม่ได้ มีความร้อนสะสมที่ตัว อุปกรณ์ มากนัก
หรือ นอกจากจาก R3W แล้ว มีตัวไหน ที่ร้อนบ้างครับ   [confused-raccoon]

« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 12:50:26 PM »

ของน้ารุ่งส่งให้แล้วรอบเช้า (ให้ welwyn ไปใช้ด้วยเห็นตัวเล็กนั่นตัว 1/2w small size นะ)ไม่เกินงบแต่บีบหัวใจ  ส่วนพวกซิ้งค์ใหญ่*2เกินร้อยกว่าบาท สิบกว่ากิโลครับเฉพาะค่าส่งอย่างเดียวกดไป 500 กว่าบาท

[shock1] มีแถม R ด้วย  [res] เดี๋ยวหาอะไรแถวภาคเหนือไปกระตุ้นหัวใจสักหน่อย  [roll]

ก็ว่าจะรีบทำครับแต่พอดี เจอพี่เล็กเมื่อวาน ได้ย้ำแล้วย้ำอีกว่าใจเย็นๆ จะ diy ต้องใจเย็นๆ และแถมตอนจะขึ้นรถก็ยังย้ำอีกว่าใจเย็นๆ
ผมก็เลยต้องใจเย็นๆ laughhahaha

[laugh-raccoon] แอบไปรับเคล็ดวิชา  ถ่ายทอดลมปราณเปลี่ยนเส้นเอ็น และวิทยายุทธ มาแล้ว รับรองทะลุทะลวง  [pig90102]

« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 12:56:28 PM »

อุปกรณ์ ในบอร์ด Amp นอกจาก R .47 3w กับ R .68 3W เท่านั้น ใช่ไหมครับที่ควรจะยกสูงขึ้นมาหน่อย เพื่อการระบายความร้อนที่ดีขึ้น
ส่วนอุปกรณ์อื่นๆ ( ถ้าไม่นับ IRFP240 ) ก็ไม่จำเป็นต้องยกลอยสูงนัก เพราะไม่ได้ มีความร้อนสะสมที่ตัว อุปกรณ์ มากนัก
หรือ นอกจากจาก R3W แล้ว มีตัวไหน ที่ร้อนบ้างครับ   [confused-raccoon]

ตัวอื่นๆ ไม่ร้อนครับ แต่ด้วยไปอยู่ในบริเวณรอบข้างที่ร้อน และเพื่อตรวจสอบค่าของ R ตัวนั้น ที่สกรีนบน PCB รวมถึงการผิดผลาดอาจทำให้ R ไหม้ จนทำให้ PCB เสียหาย น่าจะยกขึ้นสักเล็กน้อย ตามความเหมาะสมสวยงาม  [c--c]

« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 01:25:37 PM »

เท่าที่นึกออกอีกตัว ก็คือ R 1k ที่เป็นโหลดเอาต์พุตครับ แต่ก็ลอยนิดเดียวพอประมาณ 1-3 mm. ก็พอ
ส่วนตัวบอร์ดของผม ตัวอื่นๆ ที่ไม่ใช่ .47 .68 แล้วที่เห็นลอย เพราะไฟต์บังคับ ตัวใหญ่กว่า overlay เลยต้องยก ดัดขาเข้าอีกทีน่ะครับ

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 02:01:44 PM »

ใจเย็นแบบ"น้ำลวกไก่" เลยใช่ไหมครับน้า cleaning 3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 02:08:01 PM »
 ผมทำจนชินแล้วครับเรื่องยกสูง ไม่ว่าตัวไหนขอให้ได้ยก มิลนึงก็ยังดี แต่ส่วนใหญ่อะไรอยู่ใกล้มือก็จะหยิบมาลองประมาณ 2-3 มม.โดยเฉลี่ย สาเหตก็ตามที่น้ารุ่งว่ามาครับ เพราะเครื่องคอมเมอเชี่ยนส่วนใหญ่วางติดเวลาไหม้จะมองไม่เห็นมาร์ค อีกทั้งยังทำให้ pcb เสียหาย อีกในหนึ่งช่วยระบายความร้อนในตัวได้เล็กน้อย เพราะของร้อนความร้อนที่สะสมในตัว pcb ย่อมมีครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 02:12:40 PM »

ฟังแค่นี้ยังไม่เข้าใจเลยจะรอดมั้ยครับเนี่ย  เวลานี้ทำมาเป็นใจเย็น เดี๋ยวเวลาทำใจร้อนจะทุบให้  ผมบอกว่า เวลาทำให้ใจเย็นๆ ค่อยๆคิด ค่อยๆทำไปเรื่อยๆอย่ารีบ ทำไปพินิจไปว่าของเราแตกต่างจากต้นแบบเค้าตรงไหนบ้าง ตรวจสอบการทำแต่ละจุดอย่างละเอียดครับ  ที่เน้นกับคุณเป็นพิเศษเพราะเห็นมาหลายครั้งแล้ว ถ้าหงุดหงิดไม่มีสมาธิ ก็ต้องหยุด ฝืนทำต่อไปมันจะได้ดีครับ เดี๋ยวเสียงมันจะออกมาเหมือนกับอารมณ์ของคนทำ   [yes-raccoon]

« ตอบกลับ #119 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2012, 04:49:48 PM »

ฟังแค่นี้ยังไม่เข้าใจเลยจะรอดมั้ยครับเนี่ย  เวลานี้ทำมาเป็นใจเย็น เดี๋ยวเวลาทำใจร้อนจะทุบให้  ผมบอกว่า เวลาทำให้ใจเย็นๆ ค่อยๆคิด ค่อยๆทำไปเรื่อยๆอย่ารีบ ทำไปพินิจไปว่าของเราแตกต่างจากต้นแบบเค้าตรงไหนบ้าง ตรวจสอบการทำแต่ละจุดอย่างละเอียดครับ  ที่เน้นกับคุณเป็นพิเศษเพราะเห็นมาหลายครั้งแล้ว ถ้าหงุดหงิดไม่มีสมาธิ ก็ต้องหยุด ฝืนทำต่อไปมันจะได้ดีครับ เดี๋ยวเสียงมันจะออกมาเหมือนกับอารมณ์ของคนทำ   [yes-raccoon]
อยากจะทำใจจะขาด แต่ต้องทำงาน ก็ได้แต่เอาของออกมานั่งดู เอาซิงค์มาวัดกับกล่อง เช็คของ ก็หมดเวลาแล้ว ไม่อยากเสียบหัวแร้งมันจะหยุดไม่ได้ครับ ขี่เกียจเก็บเครื่องมือ ก็เลยอดใจไว้ทำรวดเดียวทั้งวันเลยดีกว่า จะค่อยๆทำที่ละขั้นตอน จะตรวจทานทุกขั้นตอน
แต่พฤหัส ศุกร์นี้ ผมว่าได้ดังแน่ๆ [roll]