ผู้เขียน หัวข้อ: มาลองทำ Transistor current feedback Preamplifier แบบ High-End กันดีมั้ย  (อ่าน 46389 ครั้ง)

ออฟไลน์ bondturbo

• ทำไปเรื่อยๆ
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 40
    • http://uppic.us/pic.php?picid=3eb56888e3815294554cd99b95b87f71
Re: มาลองทำ Transistor current feedback Preamplifier แบบ High-End กันดีมั้ย
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 18 เมษายน 2013, 07:35:20 PM »
5 user น้อยไปครับ
ข็อมูลส่วนตัวครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2798.0

ออฟไลน์ P.Apiluk

• MOSKIDO
  • Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 17
Re: มาลองทำ Transistor current feedback Preamplifier แบบ High-End กันดีมั้ย
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 18 เมษายน 2013, 08:06:03 PM »
50+ user กำลังดีครับ  [roll]
ที่สุดของความเสียดาย คือ ตายแล้ว ยังใช้เงินไม่หมด
ที่สุดของความสลด คือ ใช้เงินหมดแล้ว ยังไม่ตาย
โอนตังส์+ส่งของ = ที่นี่ครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 18 เมษายน 2013, 08:51:57 PM »
5 user น้อยไปครับ

เสี่ยบอล เตรียมจัดเต็มอีกแว้วครับท่าน   [thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon] [pig6456]

ออฟไลน์ YukAudible

• ถูกใจกด Like+ 50
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 19 เมษายน 2013, 09:53:36 AM »
[unde_cided] ทำไมรับน้อยจัง อุปกรณ์บางตัวหายากเหรอ ครับ

คืออยากจะให้ลองไปทำกันกลุ่มเล็กๆก่อนครับทดลองฟังกันดูและลองปรับอะไรเล่นกันดูเพราะมีอีกหลายจุดที่สามารถทดลองและปรับเปลี่ยนกันใด้ถึงใด้บอกว่าเป็น STAGE-1 ครับ หากผลตอบรับออกมาดีก็อาจจะมี GB2
สำหรับกลุ่มแรกที่จะลองทำผมยังคิดว่าไม่อยากให้เสียตังค์ค่า pcb แพงๆอาจจะทำให้เป็น pcb แบบกัดเองโดยวิธีการฉายแสงและเจาะมือเคลีอบกัน oxide ให้ และจัด part transistor ทั้งหมดให้ครับ
  และกลุ่มที่จะทำรวมกับผมกลุ่มแรกอาจจะให้เครื่องต้นแบบไปทดลองฟังดูใด้หากต้องการ หากชอบและถูกใจค่อยยืนยันกันครับ เครื่องเสียงต้องใด้ทดลองฟังกันก่อนครับค่อยตัดสินใจซื้อตัดสินใจทำ system ที่ผมฟังกับ system ของเพื่อนสมาชิกก็ไม่เหมือนกัน ผมบอกว่าดีบางท่านก็อาจจะบอกว่าไม่ดีก็ใด้ครับ

ออฟไลน์ kharukang

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 24
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 21 เมษายน 2013, 07:58:43 AM »

อยากทำครับแต่เรื่องปรับแต่งไม่ถนัดเลยครับเพราะไม่มีความรู้และอุปกรณ์ปรับแต่งเลยครับ

อีกอย่างแถวบ้านผมคงหาซื้ออุปกรณ์ยากครับ

ผมอยากได้แบบชุดคิดเลยอะครับเพราะถ้าเป็น  current feedback ผมเชื่อใจในคุณภาพของเสียงครับ

[c--c] [c--c] [c--c]
ข้อมูลส่วนตัว

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14025.0

« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 23 เมษายน 2013, 07:23:48 PM »
  คืนนี้จะลอง up เป็น stage-2 ครับโดยเพิ่ม J-FET Buffer ครับเพื่อให้ Input imp ของชุด GAIN คือ CFB-1 คงที่ตลอดเวลาไม่มีผลต่อการเร่งหรือลดของต่ำแหน่ง volume ที่ค่าต่างๆครับเป็นให้การตอบสนองต่อความถี่ทุกต่ำแหน่งของ volume ใกล้เคียงกันมากที่สุดครับ

« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 23 เมษายน 2013, 07:45:56 PM »
  คืนนี้จะลอง up เป็น stage-2 ครับโดยเพิ่ม J-FET Buffer ครับเพื่อให้ Input imp ของชุด GAIN คือ CFB-1 คงที่ตลอดเวลาไม่มีผลต่อการเร่งหรือลดของต่ำแหน่ง volume ที่ค่าต่างๆครับเป็นให้การตอบสนองต่อความถี่ทุกต่ำแหน่งของ volume ใกล้เคียงกันมากที่สุดครับ

ยาวปาย  .............ยาวปาย  ครับป๋า [thumbs-up-raccoon] [thumbs-up-raccoon] dance1

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 24 เมษายน 2013, 09:35:11 AM »
     สำเร็จเรียบร้อยกับ Buffer J-FET

ใด้ผลเป็นที่น่าพอใจครับ เดียวจะออกแบบ pcb ใหม่ให้รวมเจ้า Buffer ลงไปด้วยเลยครับ
*สำหรับ CFB-1 คงปิด project ใว้ที่ STAGE 2 นี้ก่อนครับ ถึงคิว Pure balance Power Amp 200WRms แล้ว [gr_in]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เมษายน 2013, 09:39:12 AM โดย YukAudible »

« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 24 เมษายน 2013, 10:32:51 AM »
    สำเร็จเรียบร้อยกับ Buffer J-FET

ใด้ผลเป็นที่น่าพอใจครับ เดียวจะออกแบบ pcb ใหม่ให้รวมเจ้า Buffer ลงไปด้วยเลยครับ
*สำหรับ CFB-1 คงปิด project ใว้ที่ STAGE 2 นี้ก่อนครับ ถึงคิว Pure balance Power Amp 200WRms แล้ว [gr_in]

Buffer J-FET  ที่เพิ่มเข้ามา  มีผลเปลี่ยนแปลงเรื่องเสียงจากเดิมอย่างไรบ้างครับป๋ายุธ

« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 24 เมษายน 2013, 12:37:32 PM »

Buffer J-FET  ที่เพิ่มเข้ามา  มีผลเปลี่ยนแปลงเรื่องเสียงจากเดิมอย่างไรบ้างครับป๋ายุธ

มีแน่นอนครับผม โดยทั่วไปในวงจร input ของ preamp และ power amp นั้นจะมีวงจร ชุด lowpass fillter ประกอบด้วย RC ,R input,Rz,และ Capacitor เพื่อทำหน้าที่เป็นชุดวงจรกรองสัญญาณ ซึ่งเมื่อเราต่อ volume เข้าไปขนานกับ Rz และมี C ขนานอยู่ด้วยการปรับตำแหน่งของ volume จึงมีผลต่อการตอบสนองความถี่ของวงจรด้วย การทดสอบ spec ของ preamp เขาจึงต้องทดสอบที่หลายระดับครับ
    1.ทดสอบที่ unity gain ป้อน input signal และปรับระดับของ volume จนใด้แรงดัน output เท่ากับ input แล้วทำการวัด frequency respone.
    2.ทดสอบที่ตำแหน่ง volume หลายๆตำแหน่ง  แล้วทำการวัด frequency respone.
    3.ทดสอบที่ตำแหน่ง volume สูงสุด   แล้วทำการวัด frequency respone. (ที่ใช้ระบุ specส่วนใหญ่)
  ทีนี้ทาดูกันที่ผลของการใส่ Buffer วงจร Buffer จะให้ frequency respone ที่สูงมากและเมื่อ input impedance ของ CFB-1 มองมาที่ Zout ของ Buffer J-FET จะคงที่ตลอดเวลาครับไม่เกิดการเปลี่ยนแปลงเหมื่อนกับการต่อ volume โดยตรงผลที่ใด้คือการตอบสนองควมถี่ของ CFB-1 จะใกล้เคียงกันมากที่สุดในทุกระดับ level ของ volme ครับ

ออฟไลน์ kharukang

• ถูกใจกด Like+ 24
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2013, 07:42:51 PM »
อยากลองฟังบ้างจังครับ

[pig6456] [pig6456] [pig6456]
ข้อมูลส่วนตัว

http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=14025.0

ออฟไลน์ electron

• ถูกใจกด Like+ 217
  • >> diy lover <<
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2013, 08:12:00 PM »
                                ช่วงนี้ คุณ YukAudible คงยุ่งๆอยู่มังครับ อดจายรอไปก่อนนะ   [heyheybaby_watch]

ออฟไลน์ kla2000

• ถูกใจกด Like+ 23
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2013, 11:19:53 PM »

มีแน่นอนครับผม โดยทั่วไปในวงจร input ของ preamp และ power amp นั้นจะมีวงจร ชุด lowpass fillter ประกอบด้วย RC ,R input,Rz,และ Capacitor เพื่อทำหน้าที่เป็นชุดวงจรกรองสัญญาณ ซึ่งเมื่อเราต่อ volume เข้าไปขนานกับ Rz และมี C ขนานอยู่ด้วยการปรับตำแหน่งของ volume จึงมีผลต่อการตอบสนองความถี่ของวงจรด้วย การทดสอบ spec ของ preamp เขาจึงต้องทดสอบที่หลายระดับครับ
    1.ทดสอบที่ unity gain ป้อน input signal และปรับระดับของ volume จนใด้แรงดัน output เท่ากับ input แล้วทำการวัด frequency respone.
    2.ทดสอบที่ตำแหน่ง volume หลายๆตำแหน่ง  แล้วทำการวัด frequency respone.
    3.ทดสอบที่ตำแหน่ง volume สูงสุด   แล้วทำการวัด frequency respone. (ที่ใช้ระบุ specส่วนใหญ่)
  ทีนี้ทาดูกันที่ผลของการใส่ Buffer วงจร Buffer จะให้ frequency respone ที่สูงมากและเมื่อ input impedance ของ CFB-1 มองมาที่ Zout ของ Buffer J-FET จะคงที่ตลอดเวลาครับไม่เกิดการเปลี่ยนแปลงเหมื่อนกับการต่อ volume โดยตรงผลที่ใด้คือการตอบสนองควมถี่ของ CFB-1 จะใกล้เคียงกันมากที่สุดในทุกระดับ level ของ volme ครับ

อยากให้ น้ายุธ สอนการใช้เครื่องมือในการวัดค่าต่างๆเกียวกับ ออดิโอ บ้าง จังบางทีมีเครื่องมือแต่ใช้ไม่คุ้มเลย
[unde_cided]

« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2013, 11:42:27 AM »
                                ช่วงนี้ คุณ YukAudible คงยุ่งๆอยู่มังครับ อดจายรอไปก่อนนะ   [heyheybaby_watch]

กลับมาแล้วครับ ที่ผ่านมาไม่ใด้หายไปใหนครับ เพียงแต่ขอพักกายพักใจสักระยะให้หายเศร้าโศกและเสียใจกับบ้างเรื่องสักระยะ  [entreat-raccoon]

« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2013, 02:11:20 PM »
     มาแจ้งความคืบหน้าใน stage3 ครับคงเป็นสุดท้ายแล้วจริงๆที่จะทำการปรับแต่งและจูน tonal balance ต่างๆ ใน stage นี้ทำการเปลี่ยน output stage มาเป็น mosfet ของ toshiba ปรับแรงดัน bias vgs แบบเรียบง่ายโดยใช้ trimpot เป้าหมายเพื่อปรับรายละเอียดเสียงย่านกลางแหลมให้หลุดออกมาและเปิดอีกหน่อย ใด้ผลออกมาเป็นที่น่าพอใจ ซึ่งเป็นผลมาจากคุุณสมบัติของตัว mosfet ที่มี input impedance ที่สูงและกินกระแสน้อยกว่า transistor มาก คืนนี้จะทดลองฟังเพื่อความแน่ใจอีกทีครับ
     *สำหรับสมาชิกที่สนใจเตรียมตัวรอใด้เลยครับแต่ขอรับแค่ 5 userเท่านั้นครับ*

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2013, 05:00:09 PM »
สมัครก่อน 1 USER ครับ  [yes-raccoon]

ออฟไลน์ civicdotcom

• ถูกใจกด Like+ 68
« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2013, 09:27:23 PM »
   5 user นี้กำหนดคุณสมบัติอะไรไหมครับ    ถ้าไม่กำหนด  ขอสมัครด้วยคนครับ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ Freeman

• ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2013, 10:06:00 PM »

ติดตามผลงานมาตลอดครับ ขอสมัคร 1 user ครับ

ออฟไลน์ akera

• ถูกใจกด Like+ 7
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2013, 10:19:19 PM »
ขอสมัคร 1 user ครับ

« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2013, 09:48:32 AM »
   5 user นี้กำหนดคุณสมบัติอะไรไหมครับ    ถ้าไม่กำหนด  ขอสมัครด้วยคนครับ
   ไม่มีครับแค่มีใจรักการทดลองและที่สำคัญรักเครื่องเสียงเป็นชีวิตจิตใจก็เพียงพอแล้วครับผม

« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2013, 12:38:56 PM »
   ไม่มีครับแค่มีใจรักการทดลองและที่สำคัญรักเครื่องเสียงเป็นชีวิตจิตใจก็เพียงพอแล้วครับผม

ขอบคุณครับที่เปิดโอกาศให้  คอนเฟริม์ตามนั้นครับ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=540.0

ออฟไลน์ jinn

• ถูกใจกด Like+ 49
  • ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2013, 01:08:02 PM »
ขอสมัคร 1 user ด้วยคนนะครับ  [gr_in]
ข้อมูลส่วนตัว...ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2013, 10:48:26 AM »
     จริงๆก็ อดแปลกใจไม่ได้น่ะครับ  คนออกแบบระดับนี้แล้ว  แต่มีคนสนใจน้อยเหลือเกิน  น่าจะเป็นโอกาสทองของนัก diy ทั้งหลายที่จะได้ลิ้มลอง อย่างที่เขาให้ลอง..ก็ผ่านเครื่องมือเทส ซึ่งปรีตัวนี้ น่าจะถือเป็นมาตราฐาน   เอาไว้diyปรับปรุงซิสเตมส่วนควบอื่นให้เป็นแนวมาตราฐาน     

« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2013, 11:57:58 AM »
     จริงๆก็ อดแปลกใจไม่ได้น่ะครับ  คนออกแบบระดับนี้แล้ว  แต่มีคนสนใจน้อยเหลือเกิน  น่าจะเป็นโอกาสทองของนัก diy ทั้งหลายที่จะได้ลิ้มลอง อย่างที่เขาให้ลอง..ก็ผ่านเครื่องมือเทส ซึ่งปรีตัวนี้ น่าจะถือเป็นมาตราฐาน   เอาไว้diyปรับปรุงซิสเตมส่วนควบอื่นให้เป็นแนวมาตราฐาน     

แนวทางของผมเป็นแบบการออกแบบใหม่ทั้งหมดครับ ไม่นิยม copy ไม่นิยม cloning เพื่อต้องการให้นัก diy ใด้มีความคิดและประสบการณ์ที่แปลกใหม่ออกไปจากที่เป็นอยู่ในปัจจุบันแค่ 5 user เนี้ยแหละดีแล้วครับ
    สำหรับสมาชิกที่จะร่วมทดลอง project นี้สรุปตามนี้นะครับ
  1.civicdotcom
  2.jinn
  3.คนหระรี
  4.akera
  5.Freeman
    ท่านใดต้องการเครื่องต้นแบบไปทดลองฟังแจ้งความประสงค์ใด้เลยครับ

« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2013, 12:59:20 PM »
ผมคนนึงหล่ะครับ  คอนเฟริม์ 
ส่วนค่าใช้จ่าย สะดวกแจ้งทางpm หรือหน้ากระทู้ครับ

ออฟไลน์ jinn

• ถูกใจกด Like+ 49
  • ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2013, 01:31:19 PM »
คอนเฟริม์  ด้วยคน นะครับ [gr_in]

ส่วนค่าใช้จ่าย สะดวกแจ้งทางpm หรือหน้ากระทู้ เหมือนกันครับ....
ข้อมูลส่วนตัว...ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=2946.0

ออฟไลน์ akera

• ถูกใจกด Like+ 7
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2013, 02:32:22 PM »
คอนเฟริม์ ครับ
ส่วนค่าใช้จ่าย สะดวกแจ้งทางpm และหน้ากระทู้ครับ

« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2013, 02:34:03 PM »
คอนเฟริม์  ด้วยคน นะครับ [gr_in]

ส่วนค่าใช้จ่าย สะดวกแจ้งทางpm หรือหน้ากระทู้ เหมือนกันครับ....

คุณ jinn นอกจากจะโมเครื่องเสียงเก่งแล้ว  ยังโมคำพูดผมอีกแหนะ  555+   ล้อเล่งอ่ะครับ

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2013, 02:38:10 PM »
มายืนยันแน่นอนครับ มีค่าใช้จ่ายยังไงแจ้งมาได้เลยครับ

ออฟไลน์ Freeman

• ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: 16 พฤษภาคม 2013, 06:48:04 PM »

5.Freeman

Confirm ครับ
ท่านใดต้องการเครื่องต้นแบบไปทดลองฟังแจ้งความประสงค์ใด้เลยครับ

ขอลองละกันนะครับ?