ผู้เขียน หัวข้อ: เจ้า DAC เอาใว้ทำอะไรครับ  (อ่าน 9523 ครั้ง)

ออฟไลน์ track

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 33
เจ้า DAC เอาใว้ทำอะไรครับ
« เมื่อ: 28 มีนาคม 2011, 09:01:31 PM »
ตามหัวข้อครับ เจ้า DAC เอาใว้ทำอะไรครับ เอามาพวงอย่างไรกับ เครื่องเล่น CD ที่เรามีอยู่หรือครับ  ???

แล้วมันจะทำให้เสียงเพลงมันดีขึ้นใช่ใหมครับ

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
Re: เจ้า DAC เอาใว้ทำอะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 28 มีนาคม 2011, 09:09:22 PM »
ตามหัวข้อครับ เจ้า DAC เอาใว้ทำอะไรครับ เอามาพวงอย่างไรกับ เครื่องเล่น CD ที่เรามีอยู่หรือครับ  ???

แล้วมันจะทำให้เสียงเพลงมันดีขึ้นใช่ใหมครับ

เจ้า DAC ก็คือ ภาค ดิจิทัล ทู อะนาล๊อก คอนเวอร์เตอร์

ง่ายๆๆเลยก็คือ หัวอ่านซีดีเรา อ่านสัญญาณออกมาเป็นสัญญาณ ดิจิทัล แล้วเจ้า DAC ก็จาถอดรหัสสัญญาณ ดิจิทัล ออกมาเป็น อะนาล๊อก

เพื่อเอามาขยายสัญญาณต่อไปครับ

สรุปคือ เครื่องเล่นทุกตัว มี DAC อยู่ครับ แต่ทีนี้เจ้า IC DAC แต่ละตัวมันก็ให้เสียงไม่เหมือน กันซะนี่ |:( |:(

เราก็เลยต้องควานหาเบอร์ที่ คิดว่าดีที่สุดมาใช้กันนะซีคับ  :P
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ remus

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 4
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 28 มีนาคม 2011, 09:17:25 PM »
มาเก็บความรู้ครับ  Vo Vo

ออฟไลน์ punTR

• ถูกใจกด Like+ 13
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 มีนาคม 2011, 09:18:50 PM »
ตามหัวข้อครับ เจ้า DAC เอาใว้ทำอะไรครับ เอามาพวงอย่างไรกับ เครื่องเล่น CD ที่เรามีอยู่หรือครับ  ???

มันไม่เสมอไปหรอกครับ
ถ้าผมมีCD Cary ที่เสียงถูกใจผม ผมก็จะไม่ดิ้นรนหา DAC อีกต่อไปแล้วครับ (^o^)

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 28 มีนาคม 2011, 09:29:20 PM »

เจ้า DAC ก็คือ ภาค ดิจิทัล ทู อะนาล๊อก คอนเวอร์เตอร์

ง่ายๆๆเลยก็คือ หัวอ่านซีดีเรา อ่านสัญญาณออกมาเป็นสัญญาณ ดิจิทัล แล้วเจ้า DAC ก็จาถอดรหัสสัญญาณ ดิจิทัล ออกมาเป็น อะนาล๊อก

เพื่อเอามาขยายสัญญาณต่อไปครับ

สรุปคือ เครื่องเล่นทุกตัว มี DAC อยู่ครับ แต่ทีนี้เจ้า IC DAC แต่ละตัวมันก็ให้เสียงไม่เหมือน กันซะนี่ |:( |:(

เราก็เลยต้องควานหาเบอร์ที่ คิดว่าดีที่สุดมาใช้กันนะซีคับ  :P
น้าบังเสริมวิธีต่อให้อีกหน่อย ว่าต่อจากตรงไหนไปเข้าตรงใหน ตัดตรงใหนออก จะได้เห็นภาพครับ  [great]

ออฟไลน์ igqsung

• ถูกใจกด Like+ 45
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 08:54:13 AM »
DAC นี้ มันอันเดียวกันกับ buffer  ไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 09:02:14 AM »
DAC นี้ มันอันเดียวกันกับ buffer  ไหมครับ ขอบคุณครับ

ไม่ใช่ครับ buffer มันก็คือวงจรขยายสัญญาณชนิดหนึ่งอะครับ ส่วน dac มันคือวงจรที่แปลงจากเจ้าตัว digital เป็น analog ครับ  (^o^)
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 09:52:59 AM »
แล้วมันจะต่อตรงไหนขอ CD เราครับ คือเราต้องรู้วงจรเครื่อง CD เรา ถึงจะจั้มป์ออกมาถูกจุดใช่ใหมครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 09:59:06 AM »
ช่วยแนะนำา IC แต่ละเบอร์+ยี่ห้อ หน่อยได้ไหมครับว่า แนวเสียงของแต่ละเบอร์ เป็นยังไงครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 10:30:28 AM »
ช่วยแนะนำา IC แต่ละเบอร์+ยี่ห้อ หน่อยได้ไหมครับว่า แนวเสียงของแต่ละเบอร์ เป็นยังไงครับ ขอบคุณครับ

คำถาม  กว้างครับ  ไม่ทราบว่าอยู่ระยองชอบฟังเพลงออกแนวแบบไหนอ่ะครับ (^o^)

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 12:45:37 PM »

คำถาม  กว้างครับ  ไม่ทราบว่าอยู่ระยองชอบฟังเพลงออกแนวแบบไหนอ่ะครับ (^o^)
ประมาณคนนี้ร้องครับ พี่ fender

ออฟไลน์ aon-amp

• เพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และ ราชนาวี
  • ถูกใจกด Like+ 107
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 01:13:56 PM »
d digital  to a analog c converter

แปลตรงตัว แปลงสัญญาณดิจิตอลไปเป็นอนาล็อก
 ต่อยังไง
 ถ้าเครื่องเล่นซีดี ดีวีดี มีช่อง ดิจิตอลเอ้า ก้ลากสายมาที่เจ้านี่ แล้ว ก็ต่อไปเข้าแอมปืได้เลย
 ดีกว่ามีไมมี
ถ้าเครื่องเล่นคุณมี ภาค dac ที่เยี่ยมยอด และคุณพอใจก็ไม่จำเป้นต้องมี
แต่ถ้าคุณคิดว่า อยากลองเพิ่ม ประสิทธิภาพ ให้เครื่องเล่น คุณแสดงประสิทธิผล ก้ลองหามาใช้งานดู
มันมี  dac chip  เบอร์ไหนบ้าง เข้าไปที่  google เลยครับ  แต่ละวงจรก็ให้เสียงแตกต่างกัน แล้วแต่ชอบครับ ว่าชอบแบบไหน
ที่ผมใช้งาน วศิน 2.2 และ 1543*8(อนาคตจะโมเป้นเป็น para di*4) และก็หมักดอง ของกรุ๊บบายที่ เว็บนี้(คุณfender  จัดกรุ๊บบาย วงจร mr Q)
เนื่องจาก ผมใช้เครื่องเล่นซีดี ราคาพื้นๆๆ โมมานิดๆๆ กับ งบแด็ก ที่ลงทุนไป คุ้มครับ

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 02:06:39 PM »

ประมาณคนนี้ร้องครับ พี่ fender

อย่างนี้ต้อง  TDA1541A  S1 *2  ครับ   DAC Wasin จัดไปครับ   PCB   ติดต่อเจ้านี้เลยครับจัดไป  RA 081-8373609 (Surajit)

ออฟไลน์ pinkfloyd

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 1
  • Director
    • Watana Web Design
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 04:12:55 PM »
แล้วมันจะต่อตรงไหนขอ CD เราครับ คือเราต้องรู้วงจรเครื่อง CD เรา ถึงจะจั้มป์ออกมาถูกจุดใช่ใหมครับ

ถ้าไม่ต้องลงทุนสุงมาก ใช้สายดิจิตอล coax ต่อออกมาจากช่อง coax ของตัว cd ไปเข้าที่ dac ครับ dac จะมีช่องสำหรับต่อ coax เข้ามาครับ
หัวของสาย coax จะเป็นแบบ rca ครับ ใช้สายเดียว

ออฟไลน์ niwat

• ท่องไว้ พอเพียงๆ
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 29 มีนาคม 2011, 04:56:23 PM »
ถ้าไม่มีช่องcoax ค่อยเปิดเครื่องหาทางจั๊พท์สัญญาณดิจิตอลออกมาใช้
 แต่ต้องดูวงจรเป็นอ่ะครับ    ไม่ก็เอามาปรึกษาในนี้(มีเซียนๆหลายท่าน)
เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าวสับปะรด สวยสดหาดเขาถ้ำ งามล้ำน้ำใจ
ที่อยู่เบอร์โทร http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=75.0

ออฟไลน์ Let'sGo Wi-Fi

• งดจ่ายล่วงหน้า เลิกเอาเงินอนาคตมาใช้
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 02 เมษายน 2011, 01:44:05 PM »
มีอยู่ 1 ชุด 4 บอร์ด แต่จำไม่ได้แล้วว่า สายจากชุดไหน ไปไหน     ???

ทำความสะอาดก่อน เดี๋ยวถ่ายรูปลงให้ดูครับ

ภาค I/V เป็น Opamp เบอร์ OPA2134PA  :P

ออฟไลน์ Kang-Pla

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 04 เมษายน 2011, 10:08:25 PM »
ยังไม่ใด้เรื่มกับเขาเลยเรา
ที่อยู่ เลขบัญชี
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=950.msg24369#msg24369

ทำทุกอยากที่ชอบ แต่อย่าทำเกินตัว

ออฟไลน์ pansak

• ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 12 เมษายน 2011, 02:02:04 PM »
มีอยู่ 1 ชุด 4 บอร์ด แต่จำไม่ได้แล้วว่า สายจากชุดไหน ไปไหน     ???

ทำความสะอาดก่อน เดี๋ยวถ่ายรูปลงให้ดูครับ

ภาค I/V เป็น Opamp เบอร์ OPA2134PA  :P
สวัสดีครับ รบกวนช่วยลงวงจรภาค I/V ด้วยได้ไหม ขอบคุณครับ

พันธุ์ศักดิ์

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 02:52:56 PM »
ตอนนี้ ถ้าจะทำ DAC แนะนำวงจรไหนของใครดีครับ แบบว่าที่น่าสนใจที่สุดครับ

ผมลองอ่านกระทู้ที่มีอยู่แล้ว ก็สรุปไม่ได้ 

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 03:13:45 PM »
ตอนนี้ ถ้าจะทำ DAC แนะนำวงจรไหนของใครดีครับ แบบว่าที่น่าสนใจที่สุดครับ

ผมลองอ่านกระทู้ที่มีอยู่แล้ว ก็สรุปไม่ได้ 

tda1541 หรือที่เรียกกัน วศิน2 อะครับ พิมพ์นิยม  :angel:
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ niwat

• ท่องไว้ พอเพียงๆ
  • Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 5
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 03 พฤษภาคม 2011, 07:38:51 PM »
ถามต่อหน่อย  ผมมีแผ่นปรีop-ampอยู่แผ่นหนึ่ง มาใส่เป็นภาคIVเลยได้ใหม????????? 
แล้วเจ้าop-ampนี่กำลังขยายมันเท่าไรเหรอครับ จะดังเกินไปใหม ต้องมีวอลุ่มด้วยป่าวครับ
เมืองทองเนื้อเก้า มะพร้าวสับปะรด สวยสดหาดเขาถ้ำ งามล้ำน้ำใจ
ที่อยู่เบอร์โทร http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=75.0

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 03 กันยายน 2011, 09:51:59 PM »
แล้วเสียงที่ออกจากคอมมันเป็น digital or analog ครับ [unde_cided]