ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะ วิธีการเชื่อมของสายต่างขนาดกันหน่อยครับ  (อ่าน 4487 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy_Audio

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND
คือผมลองหัดเชื่อม ถ้าเป็นสายขนาดไม่ใหญ่นักก็พอจะเชื่อมได้
แต่พอมาเป็นสายแกนเดี่ยวขนาด 12 awg ซึ่งค่อนข้างแข็ง
แล้วมาเชื่อมต่อกับสายฝอยที่เล็กกว่า แล้วจะเชื่อมไม่ค่อยติด
ถึงติดก็ไม่ค่อยแน่นพอขยับก็หลุดออก :-[
ต้องใช้วิธีการหรือเทคนิคอย่างไรบ้างครับ ถ้าได้เป็น ข้อ 1- 2- 3
ก็ยิ่งดีครับ ผมจะได้เข้าใจ และทำตามได้ง่ายขึ้น
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
1. ถ้าเจอแกนทองแดงใหญ่ๆๆหัวแร้งต้องร้อนพอครับผม เนื่องจากว่าพอเจอทองแดงแกนใหญ่ๆแล้ว ตัวทองแดงมันจะถ่ายความร้อนไปทั่วทั้งทองแดงอะครับซึ่งอาจมีผลทำให้ทองแดงตรงจุดที่เราเชื่อมอาจจะมีความร้อนน้อยไปจนเชื่อมไม่ติดครับ ถ้าคิดว่าหัวแร้งตัวเองวัตน้อยก็ใช้วิธีเอาหัวแร้งจิ้มแช่ไว้จนกว่าแกนทองแดงจะร้อนพอครับ

2. แกนทองแดงใหญ่ ๆ บางครั้งมันเกิดปฏิกิริยาออกซิเดชัน(ตัวทองแดงทำปฏิกิริยากับออกซิเจนทำให้เกิดเป็นสนิม) วิธีแก้ง่ายๆคือเอาคัตเตอร์ขูดรอบๆงานครับผมให้เนื้อทองแดงเงาขึ้นก่อนที่จะเชื่อมงานครับ

3. ตะกั่วที่ใช้ครับควรหลีกเลี่ยงพวกอัลลอยซึ่งเป็นสารแทนตะกั่วหรือตะกั่วเงินครับ อัลลอยที่เป็นสารแทนตะกั่วมันอาจจะดีต่อสุขภาพแต่ผมค้นพบว่ามันใช้ความร้อนในการละลายสูงกว่าตะกั่วทั่วไปครับและงานที่เชื่อมก็ไม่สวยด้วยครับ   ส่วนตะกั่วเงินนั้นผมว่ามันเชื่อมค่อนข้างยากกว่าตะกั่วธรรมดาอะครับในช่วงที่ตะกั่วมันเย็นตัวลงจนแข็งถ้าเราจับชิ้นงานไม่นิ่งจริงบางครั้งมันจะร่อนง่ายกว่าตะกั่วธรรมดาครับ ดังนั้นถ้าเจอจุดที่เชื่อมค่อนข้างยากไม่แนะนำให้ใช้ตะกั่วเงินครับ

4. ในกรณีที่จำเป็นจริงๆและต้องการให้การเชื่อมสวยงามอาจจะต้องใช้ฟลักซ์ตะกั่วเข้ามาช่วยครับ โดยต้องทำให้ชิ้นงานมันร้อนก่อนแล้วค่อยทาฟลักซ์บางๆ จากนั้นก็จิ้มตะกั่วลงไป ตะกั่วมันจะไหลไปตามฟลักซ์ครับ แต่ตามปกติผมไม่ค่อยแนะนำให้ใช้ฟลักซ์นะครับ เพราะว่าตะกั่วที่เราใช้ข้างในมันมีฟลักซ์อยู่แล้วอะ [))]

แค่สี่ข้อนี้ก็ทำให้เชื่อมงานติดได้ง่ายๆแล้วครับ (^_^) (^_^) (^_^) (^_^) (^_^)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พฤษภาคม 2011, 05:45:51 PM โดย เบน »
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Guy_Audio

• ถูกใจกด Like+ 93
  • UNIQUE MADE - BOUTIQUE SOUND

ขอบคุณ คุณ เบน และคุณ เล็ก มากๆ เลยน่ะครับ  [thank-you]
ที่หาข้อมูลและวิธีการเชื่อมมาให้ ไม่งั้นผมคงหาสาเหตุไม่เจอแน่ๆเลย
ว่าความร้อนไม่พอ และตะกั่วอยู่ด้านเดียวกับหัวแร้งทำให้อีกด้าน
ร้อนไม่พอที่ตะกั่วจะวิ่งไปเคลือบถึง
ตอนนี้แหละจะได้เชื่อมเป็นซะที  [dancing man3]เพราะโดนคุณเธอว์ทั้งถากทั้งถอนอยู่เรื่อย [O.K.] [phew]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พฤษภาคม 2011, 08:49:25 PM โดย guy_audio »

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
มาอ่านด้วยครับ
มันไม่ง่ายเลยครับ ยิ่งเชื่อมมากกว่า 2 เส้นหรือพวก Ground bus
ตะกั่วละลาย สายหลุด หรือจุดอื่นหลุดแทน
ผมเคยแต่ลงแผ่น Print พอมา Hardwire นี่เหงื่อตก  :angel:
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
มาอ่านด้วยครับ
มันไม่ง่ายเลยครับ ยิ่งเชื่อมมากกว่า 2 เส้นหรือพวก Ground bus
ตะกั่วละลาย สายหลุด หรือจุดอื่นหลุดแทน
ผมเคยแต่ลงแผ่น Print พอมา Hardwire นี่เหงื่อตก  :angel:

เดี๋ยว hardwire ไปเรื่อยๆ แล้วจะรู้สึกไม่อยากกลับไปทำงานบนแผ่น pcb แหละตัวเธอ เพราะมัน mod ง่ายกว่ากันเยอะเลยไม่ต้องกลัวแผ่นpcb ร่อน [roll]
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ mannjuu

• ถูกใจกด Like+ 11
สงสัยต้องฝึกอีกหลายเครื่อง
เริ่มด้วย Pre ก่อนเรย  (^o^)
ติดต่อผมที่นี่ครับ
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=99.0