ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ 2 Amp ต่อ 1 ลำโพงได้รึเปล่าครับ  (อ่าน 3115 ครั้ง)

ออฟไลน์ yoyoeiei

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
ใช้ 2 Amp ต่อ 1 ลำโพงได้รึเปล่าครับ
« เมื่อ: 23 มิถุนายน 2011, 02:29:56 PM »
พอดีว่าทำเจ้า GainClone มา 2 ตัว ก็เลยจะขอถามว่าเราเอา amp 2 ตัวมาต่อ ลำโพง 1 คู่ในลักษณะนี้ได้รึเปล่าครับ

คือลำโพง มันมี จุดต่อ Bi-wired (LF กับ HF)

ผมก็เอา  GainClone  ตัวที่ 1 ต่อ เฉพาะ ช่องสัญาณ HF ของลำโพงทั้ง 2 ตัว
และเอา GainClone  ตัวที่ 2 ต่อ เฉพาะ ช่องสัญาณ LF ของลำโพงทั้ง 2 ตัว

มันทำได้รึเปล่าครับ

ป.ล. ตอนนี้นั่งมั่วคิดไปไกลขนาดจะเอา GainClone  ตัวที่ 1 มาปรับให้มันเน้นเฉพาะเสียงสูง และGainClone  ตัวที่ 2 แต่งให้เน้นเฉพาะเสียงต่ำ เลยทีเดียว แต่หากมันทำไม่ได้จะได้เลิกคิด ^^

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: ใช้ 2 Amp ต่อ 1 ลำโพงได้รึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2011, 03:08:43 PM »
ได้ครับ เค้าเรียกว่าต่อแบบ bi amp bi wire
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ yoyoeiei

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
Re: ใช้ 2 Amp ต่อ 1 ลำโพงได้รึเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2011, 03:24:19 PM »
แจ่มเลยครับพี่เล็ก
งั้นรบกวนถามอีกนิดครับ

ผมก็เอา  GainClone  ตัวที่ 1 ต่อ เฉพาะ ช่องสัญาณ HF  >>>>>> ผมเข้าใจะเองว่าหากผมลดค่า C input ลงเหลือซัก 1 uf มันน่าจะทำให้เสียงแหลมดีขึ้นรึเปล่าครับ
และเอา GainClone  ตัวที่ 2 ต่อ เฉพาะ ช่องสัญาณ LF >>>>>> ส่วนตัวนี้คงไม่ทำอะไรใช้ ซัก 100uf เท่าเดิม

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2011, 04:45:36 PM »
หา 4.7 poly มาใส่ครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ