ผู้เขียน หัวข้อ: พวก OPAMP Earh Moon Sun มันคืออะไรครับ  (อ่าน 5361 ครั้ง)

ออฟไลน์ yoyoeiei

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
พวก OPAMP Earh Moon Sun มันคืออะไรครับ
« เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2011, 04:43:26 PM »
พอดีว่าลองหาข้อมูลพวก OPAMP เพื่อมาใช้กับเจ้า SEED !!
ก็ไปเจอ OPAMP Earh Moon Sun

มันเอามาใช้กับ SEED ได้รึเปล่าครับ แล้วแนวเสียงมันเป็นไง หากเทียบกับตัวที่ผมมี 2107  และ 627 BP

เห็นมีวงจรด้วย

ออฟไลน์ mhoo

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 8
Re: พวก OPAMP Earh Moon Sun มันคืออะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2011, 04:55:17 PM »
ตัวมันเองก็เปรียบได้กับ OPAMP ตัวนึงล่ะครับ เพียงแต่ นำอุปกรณ์ ต่าง ๆ มาประกอบให้เห็นเท่านั้นเอง

ส่วน OPAMP ทั่ว ๆ ไป เช่น 5532 หรืออย่าง 2107 ภายในก็เป็นวงจรเหมือนที่แนบมาน่ะแหละครับ ซึ่งจะแตกต่างกันออกไป แล้วแต่การออกแบบของบริษัทนั้น

เช่น บางตัววงจรข้างในเป็น Jfet บางตัวเป็น Difet เป็นต้น ครับ

เรื่องเสียงไม่รู้ครับ เพราะ ไม่เคยลอง เนื่องจาก ราคามันนั่นเอง  [cry1]

ออฟไลน์ golf_y

• @ทีมพาออกทะเล@
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • ยามประจำหมู่บ้าน
Re: พวก OPAMP Earh Moon Sun มันคืออะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2011, 06:22:43 PM »
p earth moon sun เนี่ย มันเป็นวงจรที่ออกแบบมาให้สามารถใช้งานแทน ic opamp ได้ครับ ส่วนเรื่องเสียงเนี่ยมะสามารถทราบได้ครับเพราะไม่เคยลอง แต่หลายคนบอกว่าเสียงดีครับ (^_^)
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=110.0  สังกัดพรรค u30+1

**** คือเรื่องไม่รับโทรศัพท์นี่เรื่องโคตรปกติของผมนะครับ ไม่ใช่หยิ่ง หรือติสแตก บางครั้งติดสาย หรือติดงาน หรือบางครั้งเหนื่อยหมดสภาพครับ เพราะงานประจำผมเป็นงานสายกฎหมายซึ่งเครียดครับ  ขออำภัยในความไม่สะดวกครับผม ^_^
**** ถ้าอยากสอบถามข้อมูลอัลไรโปรด pm บอกนะครับผม เพราะธรรมดาผมเช็คทุกวันอยู่แล้ว ถ้าหายหัวไปก็ไม่เกินสองวันจ้ะ
**** ถ้าส่งสินค้าขาดเกินบอกด้วยนะครับผม เพราะส่งผิดส่งถูก เป็นประจำอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2011, 06:40:53 PM »
เท่าที่ลองมา เสียงมันคล้ายๆชื่ออะคับ เอริท ก็ จะออกตุ่นๆ หนาๆหน่อย  มูนก็จะติดใสโปร่ง  ส่วน ซันไม่ได้ลอง  ตอนนั้นงบจำกัด เลย ซื้อ 2 ตัวที่แพงที่สุดมาแทน  [cry1]
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2011, 09:32:50 PM »
ขออนุญาติ จขกท ถามนอกเรื่อง จขกท.ว่า แล้วเจ้าเบอร์ 627 เสียงเป็นยังไงบ้างครับ เห็นที่PPN ขาย 1200 บาท ผมก็อยากซื้อมาลองเล่นครับ

ออฟไลน์ yoyoeiei

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2011, 12:49:29 AM »
ขออนุญาติ จขกท ถามนอกเรื่อง จขกท.ว่า แล้วเจ้าเบอร์ 627 เสียงเป็นยังไงบ้างครับ เห็นที่PPN ขาย 1200 บาท ผมก็อยากซื้อมาลองเล่นครับ

บอกตรงๆเลยครับ

ผมชอบ 2107 มากกว่า 627BP (Dual)  :P

คือ 627BP สำหรับผม มันกว้างกว่า แหลมดีกว่า เสียงเคลียกว่า  แต่ 2107 มันได้เสียงกลางโดนใจผมมากกว่า ^^

ผมเลยอยากจะไปลอง Moon ดู แต่ก็อยากได้ความเห็นจากเพื่อนๆ พี่ๆ ในนี้ก่อน

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2011, 06:48:25 AM »
น้า Track สนใจจะลองตัว Sample หรือเปล่าครับ ผมมีหลายเบอร์ เช่น OPA2132 , OPA2107 , OPA1641 (ทำ Dual แล้ว) , OPA1611 (ทำ Dual แล้ว) , LME49720HA , OPA827AI

แต่ OPA627 ยังไม่เคยลองครับ  :)

ทั้งนี้แนวเสียงขึ้นกับอุปกรณ์รอบข้าง และปลายทาง (หูฟัง - ลำโพง) ที่ใช้ด้วยครับ ลางเนื้อชอบลางยา ของบางอย่างถูกจริตกับเรา แต่อาจไม่ถูกกับท่านอื่นครับ ต้องลองเอง  :D