ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ ถามเป็นความรู้ด้วยครับ  (อ่าน 3819 ครั้ง)

ออฟไลน์ โต้ง DIY

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 14
มือใหม่ ถามเป็นความรู้ด้วยครับ
« เมื่อ: 17 สิงหาคม 2011, 10:45:22 AM »
มือใหม่ ถามเป็นความรู้ด้วยครับ
1.ผมมือใหม่ครับ ครั้งแรกบัดกรี diode ผิดทาง เลยรื้อออกมาใหม่ ต่อมาจ่ายไฟเข้า เจอว่าต่อสายผิด ควันขึ้น ตะกั่วตรงขา diode ละลายหลุดออกมา   วัดดูยังใช้งานปกติ สุดท้ายบัดกรีเข้าไปใหม่ แต่ขามันสั้น ที่ติดตั้งก็แคบ แช่หัวแร้งนานมาก จึงติด ตอนนี้ทำงานปกติดี   

ถามหน่อยครับว่า diode นี้ มีแต่เสียกับ ไม่เสียหรือเปล่า ถ้ายังดีก็คือมันปกติดีทุกอย่าง หรือ  มันแค่ยังพอใช้ได้แต่อีกไม่นานก็จะเสีย

2.อุปกรณ์พวก resistor หรือ capcitor ตัวใหม่ๆ เรา reused บัดกรีหลายรอบ แช่หัวแร้งนาน วัดดูไม่เสีย นี้เสื่อมอายุเร็วขึ้นหรือเปล่าครับ มันใช้ได้แต่อีกไม่นานก็จะเสีย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ JP74

• Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
Re: มือใหม่ ถามเป็นความรู้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2011, 10:51:24 AM »
อันอื่นไม่ทราบแน่นอน

แต่ R มีผลกับความร้อนแน่นอนคับ บางทีแช่หัวแร๊งนานมาก จน R ร้อนจัด(ร้อนมากจริง ๆ) ค่าเพี้ยนไปก็เคยคับ

ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับชนิดของ R ด้วยนะคับ

ออฟไลน์ audiomania

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 402
Re: มือใหม่ ถามเป็นความรู้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2011, 12:16:35 PM »
ไดโอดเรกติไฟล์มี 4 กรณีครับ คือ ปกติ, ช็อต, ขาด และ รั่ว
ซึ่งวัดด้วยมิเตอร์ได้ครับ ตั้ง range x10k ถ้าวัด forward ปกติก็จะได้ค่า 0.15-0.8 อยู่ที่เบอร์ ชนิดและขนาดครับ
แต่ถ้าวัดย้อนทาง เข็มไม่ควรขึ้น แต่ถ้าขึ้นมาอย่างมีนัยยะ แสดงว่ารั่ว
แต่ถ้าตีเต็มสเกล สลับสายทั้งสองด้าน แสดงว่าช็อต
แต่ถ้าสลับสายวัดท้งสองด้านแล้วยังนิ่ง แสดงว่าขาดครับ

อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ เกือบทุกตัว รวมถึงไอซีและทรานซิสเตอร์ นอกจากปัจจัยเรื่องความร้อนในการทำให้เสื่อมสภาพแล้ว
อีกปัจจัยนึงที่ทำให้เสื่อมหรือเสียได้คือ การดัดขาที่แนบตัวถังมากจนเกินไป จนทำให้ชิ้นส่วนของผนึกหรือตัวถังปริแตกออกมา เกิดเป็นช่องอากาศลอดเข้าไปด้านใน ซึ่งความชื้น และไขมันจะค่อยๆ ซึมเข้าไปบริเวณนั้น และจะทำให้อุปกรณ์เสื่อมสภาพได้เร็วกว่าที่ควรครับ

ดังนั้นการถอดใส่อุปกรณ์ ถ้าใช้คีมดึงขางอไปงอมาชิดโคนตัวถังบ่อยๆ ก็จะทำให้เสื่อมได้ด้วยเช่นกัน วิธี่ที่ดีคือ ใช้ที่ดูดตะกั่ว หรือลวดซับตะกั่ว ดึงตะกั่วออกให้หมด แค่ดึงเบาๆ ก็ออกมาได้ครับ
หรือถ้าก่อนหน้านี้ได้เผื่อขาไว้ยาวๆ แล้ว ใช้วิธีตัดขาเลยครับ ชัวร์สุด แล้วค่อยไปจัดการกับ PCB ทีหลัง  [))]

ออฟไลน์ โต้ง DIY

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2011, 01:36:29 PM »
ขอบคุณรุ่นพี่ครับ ตอนนี้ติดตั้งใช้งานแล้ว ผมตรวจสอบว่ารั่วหรือเปล่าโดยการวัด เอซีโวลต์ ที่ขาออกได้หรือเปล่าครับ ถ้าไม่มี เอซีออกมาแสดงว่าไม่รั้วจะได้หรือเปล่าครับ

คราวหน้าต้องเนียนกว่านี้ เรื่องขาสั้นไปนี้ผมต้องเตือนตัวเองให้ระวังมากขึ้น อยากให้มันสวยๆ ชิดๆกัน เลยตัดขาสั้นแล้วมีปัญหาทีหลังทุกที

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 สิงหาคม 2011, 01:43:22 PM โดย โต้ง Rayong »