ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยตรวจการบ้าน OTL50W ผมด้วยครับ  (อ่าน 10713 ครั้ง)

ออฟไลน์ track

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 33
ช่วยตรวจการบ้าน OTL50W ผมด้วยครับ
« เมื่อ: 20 สิงหาคม 2011, 08:42:51 PM »
ได้บัดกรีอุปกรณ์ลงบอร์ทเรียบร้อยเกือบหมดแล้วครับ

เหลือ 2 อย่างคือ R 10k กับ ทรานซิสเตอร์ นะถ้าผมเรียกไม่ผิด เบอร์ 2N5401 ยังไม่รู้ไปลงตรงไหนครับ

ตอนบัดกรี C ตัวใหญ่มีตื่นเต้น มันดันมีไฟแลบออกมาด้วย ตกใจปล่อยหัวแร้งเลย 555 ทำไมมันมีไฟก็ไม่รู้ และยังต้องแก้จุดบัดกรีด้านหลัง ตัวทรานซิสเตอร์เอาแว่นส่องดูเห็นขามันติดกันอยู่ แต่พยายามแยกตะกัวออกจากกัน แต่มันยังไม่ยอมออก เลยเอารูปด้านบนมาให้ตรวจก่อนครับ พรุ่งนี้ค่อยแก้ มองไม่ค่อยเห็นแล้วครับ ใครมีวิธีดีๆ ทำให้ตะกั่วมันแยกจากกัน ช่วยบอกผมบ้างนะครับ  [c--c]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
Re: ช่วยตรวจการบ้าน OTL50W ผมด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2011, 08:52:42 PM »
R 10k   ให้หงายท้อง pcb  ที่ใส่ 3300uf 4 ตัวอ่ะครับป๋า   บัดกรีใต้ pcb เลย  เอาไว้คายประจุไฟ

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
Re: ช่วยตรวจการบ้าน OTL50W ผมด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2011, 09:06:00 PM »
2N5401 คงเกินมาอ่ะพี่ ปกติจะใส่ตำแหน่ง 2N5415 ...... ตอนประกอบเสร็จก่อนป้อนไฟพี่อย่าลืมเอา R 100 Ohm 5W อนุกรมกับไฟบวกของบอร์ดแอมป์ไว้ก่อนนะครับ (ทำตามคู่มือในหน้าแรกของกระทู้ OTL30W) เผื่อมีอะไรผิดพลาดแอมป์จะได้ไม่พังครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2011, 09:11:00 PM »
2N5401 คงเกินมาอ่ะพี่ ปกติจะใส่ตำแหน่ง 2N5415 ...... ตอนประกอบเสร็จก่อนป้อนไฟพี่อย่าลืมเอา R 100 Ohm 5W อนุกรมกับไฟบวกของบอร์ดแอมป์ไว้ก่อนนะครับ (ทำตามคู่มือในหน้าแรกของกระทู้ OTL30W) เผื่อมีอะไรผิดพลาดแอมป์จะได้ไม่พังครับ

ผมกะจะใช้หม้อแปลง ของ GC ไปก่อนครับ 22v-0-22v,22v-0-22v เห็นว่าใช้ได้ และเมื่อบ่ายไปซื้อหม้อแปลงเล็ก 0-12v มาใว้แล้ว แต่จะทำการต่อไฟคงยังไม่กล้าครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2011, 09:50:31 PM »
ได้บัดกรีอุปกรณ์ลงบอร์ทเรียบร้อยเกือบหมดแล้วครับ

เหลือ 2 อย่างคือ R 10k กับ ทรานซิสเตอร์ นะถ้าผมเรียกไม่ผิด เบอร์ 2N5401 ยังไม่รู้ไปลงตรงไหนครับ

ตอนบัดกรี C ตัวใหญ่มีตื่นเต้น มันดันมีไฟแลบออกมาด้วย ตกใจปล่อยหัวแร้งเลย 555 ทำไมมันมีไฟก็ไม่รู้ และยังต้องแก้จุดบัดกรีด้านหลัง ตัวทรานซิสเตอร์เอาแว่นส่องดูเห็นขามันติดกันอยู่ แต่พยายามแยกตะกัวออกจากกัน แต่มันยังไม่ยอมออก เลยเอารูปด้านบนมาให้ตรวจก่อนครับ พรุ่งนี้ค่อยแก้ มองไม่ค่อยเห็นแล้วครับ ใครมีวิธีดีๆ ทำให้ตะกั่วมันแยกจากกัน ช่วยบอกผมบ้างนะครับ  [c--c]

มันน่าจะเหลือมากกว่านี้นะครับ เพราะว่าผมจัดชุดปรี ให้ไปสองชุด  ส่วน 10 K  ใส่ใต้บอร์ดซัพพลายจะเห็นว่ามีรูว่างอยู่สองรูระหว่าง C 3300uFทั้งสี่ตัวน่ะครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2011, 10:17:24 PM »
 ตะกั่วส่วนที่ขาติดกัน ถ้าไม่มีตัวดูดตะกั่ว  ให้ใช้ หัวแร้งจี้ให้ละลายตรงที่ติดกัน แล้วเคาะ pcb (ตั้งขั้น)กับพื้น (ไม่ต้องแรงมากเดียวหัก) เดียวตะกั่วก็กระเด็นออกไปเองครับ  [shock1]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

ออฟไลน์ ฅนหระรี

• ถูกใจกด Like+ 55
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2011, 11:07:34 PM »

ทรานซิสเตอร์เบอร์ D669 ทีอยู่ตรงกลางระหว่างจุดต่อของทรานซิสเตอร์เอาพุททั้งสองตัวนั้น ควรจะยึดติดกับแผ่นระบายความร้อนของทรานซิสเตอร์เอาพุทด้วยครับ

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 สิงหาคม 2011, 11:55:02 PM »

ทรานซิสเตอร์เบอร์ D669 ทีอยู่ตรงกลางระหว่างจุดต่อของทรานซิสเตอร์เอาพุททั้งสองตัวนั้น ควรจะยึดติดกับแผ่นระบายความร้อนของทรานซิสเตอร์เอาพุทด้วยครับ

ท่านประธาน ตาไว+แหลมคมจริงๆ  [))]

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2011, 07:29:26 AM »

มันน่าจะเหลือมากกว่านี้นะครับ เพราะว่าผมจัดชุดปรี ให้ไปสองชุด  ส่วน 10 K  ใส่ใต้บอร์ดซัพพลายจะเห็นว่ามีรูว่างอยู่สองรูระหว่าง C 3300uFทั้งสี่ตัวน่ะครับ

ขอโทษครับ ยังมี ตัวใหญ่ M 12955 ,2N3055 และตัวเล็ก 2n5551 อีก 2 ตัว ครับตัวเล็กพึงสังเกตุเห็นพอดีรวมใว้กับตัวใหญ่อีกถุง ตอนถ่ายรูปครับ ครบใหมครับพี่

ขอบคุณครับ

ตะกั่วส่วนที่ขาติดกัน ถ้าไม่มีตัวดูดตะกั่ว  ให้ใช้ หัวแร้งจี้ให้ละลายตรงที่ติดกัน แล้วเคาะ pcb (ตั้งขั้น)กับพื้น (ไม่ต้องแรงมากเดียวหัก) เดียวตะกั่วก็กระเด็นออกไปเองครับ  [shock1]

ครับเดี๋ยวสายๆลองดูครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 09:45:06 PM »
มาต่อกันครับกับแอมป์ผม

หลังจากป่วยเป็นไข้หวัด กับหลอดลมอักเสบเสียย่ำแย่ไปหนึ่งอาทิตย์หยุดงานสองสามวัน แถมไปทำงานได้งานที่ทำงานก็เจอศึกหนัก ร่างกายกับใจไม่พร้อมเลยครับ อาทิตย์ที่แล้วเลยกระท่อนกระแท่น ได้ทำต่อเมื่อวันศุกร์หน่อย และมาต่อวันอาทิตย์นิดนึง มาดูกันเลยครับกับน้องใหม่ ติชมมาเลยครับ

เริ่มจาก หาวิธีเอาตะกั่วที่ติดกันที่ขาทรานซิสเตอร์ออกจากกัน ก็ได้ไปขอยื่มตัวในรูปจากน้องที่ทำงานมา ก็โอเคครับมันถึงยอมแยกจากกัน 555

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 09:51:32 PM »
ได้แผ่นใส เอามาวางเลย์เอาท์ก่อน จะได้เจาะครับ

และที่ขาดไม่ได้ ผมปริ๊นส์ข้อมูลที่สำคัญมาเป็นคู่มือ แล้วก็ลงมือตาม

มาบัดกรีต่อกับทรานซิสเตอร์ตัวใหญ่ ที่แรกไม่รู้ว่าตัวไหนเป็น PNP หรือ NPN ก็ได้อากู๋ช่วยได้ครับ เลยมาเขียนลงที่ฮีทซิ้งค์เลยดูง่ายดี

เสร็จแล้วเอาไปว่างเป็นรูปร่างใหม่อีกที

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 09:52:39 PM »
ผมจะพอกตะกั่วจุดนั้น  แล้วจี้ให้ร้อน สะบัด 1 ที  เกลี้ยงเลย

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 10:00:35 PM »
จากนั้นรายการเจาะตรับ

พักนิดนึง มาดูเจ้า GC ของผมหน่อยละกัน ทำไปฟังเจ้า  GC ไปพรางๆ

ที่นี้มาถึงส่วนยากของผมละ ต้องหาครูมาช่วย งานนี้ได้คุณน้าสรรเสริญ มาเป็นครูช่วยตรวจการบ้านใหม่หมด ตั้งแต่รอยเชื่อม การลงอุปกรณ์ ก็ได้รับคำชมเล็กน้อยจากครูว่าเชื่อมได้ค่อนข้างดี  แต่......มีเชื่อมไม่ติด ฮา.... เลยได้ครูไล่ไล้บัดกรีใหม่หมดทุกจุดเลย  [res]

ในรูปกำลังปรับกระแสครับแบบหยาบก่อน

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 10:02:31 PM »
ผมจะพอกตะกั่วจุดนั้น  แล้วจี้ให้ร้อน สะบัด 1 ที  เกลี้ยงเลย

555 ครับน้าสรรเสริญก็เห็นทำแบบนั้น ดูง่ายจัง

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 10:07:13 PM »
อันนี้เป็นจุดที่วัดกระแสครับ

วัดให้ได้ 6.5 mv

เป็นอันจบแบบกระสือ พร้อมร้องเพลงแล้ว แต่ยังครับ ยังร้องไม่ได้ ต้องไปหาโวลลุ่มมาก่อน เพราะปรีผมยังไม่มีครับ ฮาอีกละ 555 คงต้องพรุ่งนี้แล้วละที่บ้านไม่มีเลยครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 30 สิงหาคม 2011, 10:16:51 PM »
มาถึงขั้นนี้ได้ ต้องขอขอบคุณ

พี่เล็ก ที่จัดอุปกรณ์แบบเทพๆ แค่ผมเห็นก็อยากทำแล้ว คิดว่าเสียงต้องดีแน่ๆ

คุณสรรเสริญ เป็นน้อง เป็นผู้แนะนำ เป็นครูที่ประเสริฐมาก ช่วยแบบสุดๆจริงๆ นับถือในน้ำใจเลยครับ  [res]

น้าตั้ม Tfender  เป็นอีกท่านนึงที่ PM คุยกันตลอด แนะนำอะไรใหม่ๆดีๆตลอดเลยครับ เยี่ยม

ขอบคุณทั้งสามท่านครับ

คงจะฟังแบบกระสือนี้สักพัก แล้วคงรีบหากล่องมาให้มัน ดูดีกว่านี้หน่อย จะได้จัดวางดีๆเป็นที่เป็นทางครับ

ออฟไลน์ speckzzii

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 0
  • =เล่นหลงทางไปเรื่อย=
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2011, 05:28:12 AM »
สุดยอดเลยครับ  [))]  [clap hand2]

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2011, 09:09:29 AM »
พี่ track ลองฟังเสียงหรือยังครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2011, 09:15:11 AM »
มาถึงขั้นนี้ได้ ต้องขอขอบคุณ

พี่เล็ก ที่จัดอุปกรณ์แบบเทพๆ แค่ผมเห็นก็อยากทำแล้ว คิดว่าเสียงต้องดีแน่ๆ

คุณสรรเสริญ เป็นน้อง เป็นผู้แนะนำ เป็นครูที่ประเสริฐมาก ช่วยแบบสุดๆจริงๆ นับถือในน้ำใจเลยครับ  [res]

น้าตั้ม Tfender  เป็นอีกท่านนึงที่ PM คุยกันตลอด แนะนำอะไรใหม่ๆดีๆตลอดเลยครับ เยี่ยม

ขอบคุณทั้งสามท่านครับ

คงจะฟังแบบกระสือนี้สักพัก แล้วคงรีบหากล่องมาให้มัน ดูดีกว่านี้หน่อย จะได้จัดวางดีๆเป็นที่เป็นทางครับ

ฟังแบบกระสือครบ 200  ชั่วโมง  แล้วทำกล่องบรรจุสวยๆ  เลยครับป๋า  แล้วจะไปขอชมตัวจริงอีกทีนะครับ  [))] 

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2011, 09:25:04 AM »
เมื่อวานกลับมา เอารูปลงเวปเสร็จ ก็หมดแรงรีบอาบน้ำนอนเลยครับ เมื่อคืนดันไอต่อซะอีกนอนไม่ค่อยหลับเลย เช้านี้เลยไม่เต็ม 100เหมือนเดิม ยังไงวันนี้ครับจะให้มันร้องเพลงแบบสมบูรณ์ที่บ้านผมแน่ เดี๋ยวหาโวลลุ่มแถวที่ทำงานนี้ละ ขอบคุณทุกท่านครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2011, 09:45:17 AM »
เมื่อวานกลับมา เอารูปลงเวปเสร็จ ก็หมดแรงรีบอาบน้ำนอนเลยครับ เมื่อคืนดันไอต่อซะอีกนอนไม่ค่อยหลับเลย เช้านี้เลยไม่เต็ม 100เหมือนเดิม ยังไงวันนี้ครับจะให้มันร้องเพลงแบบสมบูรณ์ที่บ้านผมแน่ เดี๋ยวหาโวลลุ่มแถวที่ทำงานนี้ละ ขอบคุณทุกท่านครับ

ถ้าหาไม่เจอมาแวะเอาที่บ้านผมนะครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2011, 09:54:42 AM »
ว่าแล้วพรหมคุ้นตาจัง ไหงซื้อพรหมเหมือนกันวะเนี่ย  ที่แท้ก็ระเห็ดไป หาเกจิหลังเครืองนี่เอง  ว่าแต่จัด bias สัก 9 -10  mV. ครับ เผากำลังดีในช่วงเบรินท์  [gr_in]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2011, 01:00:18 PM »
ว่าแล้วพรหมคุ้นตาจัง ไหงซื้อพรหมเหมือนกันวะเนี่ย  ที่แท้ก็ระเห็ดไป หาเกจิหลังเครืองนี่เอง  ว่าแต่จัด bias สัก 9 -10  mV. ครับ เผากำลังดีในช่วงเบรินท์  [gr_in]

ครับพี่

ผมต้องไปวานคุณสรรเสริญดูให้ครับ ผมไม่กล้าจริงๆ กลัวเสียอุปกรณ์ดีๆไป จะเสียดายแย่ แถมเห็น C ตัวใหญ่หลายตัวก็กลัวอยู่ครับ ตูมตามมาแย่แน่ ตอนบัดกรีมันก็ทำผมโยนหัวแร้งไปรอบนึงแล้วครับ 555

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2011, 01:11:53 PM »

ครับพี่

ผมต้องไปวานคุณสรรเสริญดูให้ครับ ผมไม่กล้าจริงๆ กลัวเสียอุปกรณ์ดีๆไป จะเสียดายแย่ แถมเห็น C ตัวใหญ่หลายตัวก็กลัวอยู่ครับ ตูมตามมาแย่แน่ ตอนบัดกรีมันก็ทำผมโยนหัวแร้งไปรอบนึงแล้วครับ 555
ยินดีด้วยครับ ได้เพื่อนที่ทำ OTL เพิ่มอีกคน แต่ต้องเปิดฟังเบรินท์นานๆนะครับ เสียงถึงจะดีขึ้นเรื่อยๆ ตอนผมฟังครั้งแรกยังรู้สึกมันแยงๆหู แต่ตอนนี้อาการที่ว่าดีขึ้นมาก ตอนนี้ฟังเพลินเลย  [clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

ออฟไลน์ n.cm

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2011, 08:52:22 PM »
ติดตามชมผลงานด้วยคนคร้าบๆๆ [clap hand2] [))]

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 04 กันยายน 2011, 01:44:48 PM »
มาอัพเดตหน่อย

หลังจาก ร้องเพลงมาได้ สองสามวัน แต่ชัวโมงได้สัก 8-9 ชัวโมงเองครับ (จะได้ช่วงหัวค่ำ ) พอดีเมื่อวานนอนหลับกลางวันสองชัวโมง ตื่นมาพวกก็มาบ้านและชวนแรดนอกบ้าน เลยไม่ได้เปิดเบริน์ใว้ กลัวไม่มีใครดูเดี๋ยวพัง ส่วนเสียงยังบอกไม่ได้ เพราะยังใช้ลำโพงทดลองเปิดฟังอยู่  แต่ก็ว่าจากที่ฟังลำโพงทดลอง ก็พบว่ามันนุ่มนวลกว่า ตอนเอาเจ้า GC ทดลองมากพอควรครับ

เดี๋ยวค่ำๆหลังส่งลูกเข้าหอพักเสร็จ กลับมา ว่าจะลองกับลำโพงจริงที่ผมใช้ฟังกับ GC ดูสักหน่อย คงสัก3ทุ่มโน้นนะครับ

มาดูรูปกันดีกว่า เนื่องจากยังไม่มีปรีเลยต้องใส่ โวลลุ่มไปก่อนครับ ยังไม่รู้จะทำปรีอะไรเลย 555

อ้อไปซื้อ Bridge rectify มาแล้ว เจาะรูใว้แล้วแต่ดันหาน็อตยึดไม่เจอ เลยเอาใว้ก่อน เห็นเขาบอกว่าเสียงจะดีเข้ากับ OTL50W มากกว่าเจ้า FE5

ส่วนรูปนี้กับลำโพงและเครื่องเล่น CD ที่ผมทดลองฟังกับมันครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 04 กันยายน 2011, 08:33:55 PM »
มาอีกครั้ง

วันนี้ส่งลูกแล้วถึงบ้านเร็วหน่อย พอดีปวดหลังนิดหน่อย อยากถึงบ้านเร็วๆ บนทางด่วนบูรพาวิถีเลย เหยียบกระชูด จากศาลายานครปฐมถึงศรีราชา ใช้เวลาไป 1ชัวโมง 45 นาที 

เมื่อกี้มาถึงก็รีบต่อแอมป์กับลำโพงที่ใช้ฟังอยู่ หลังจากใช้งานไปประมาณ 8 ชม ก็พบว่าเสียงมันใหญ่จริงๆ บอกไม่ถูกเหมือนมันมีน้ำมีเนื้อมากมีเบสแบบใหญ่ๆต่ำๆกว่าเจ้า GC ที่ใช้อยู่

เสียงกลางร้องก็ใหญ่ๆฉ่ำๆดี แหลมก็เอาได้ยังไม่กระจายมากนัก แต่ก็โอเค คงต้องรออีกสัก 100-200 ชัวโมง น่าจะดีกว่านี้มาก

ว่าแต่ว่า แค่นี้เสียงก็เยี่ยมแล้ว ชอบครับ แต่จะเอาปรีอะไรละมาขับ ที่จะไม่ไปกลบบุคลิกของแอมป์ตัวนี้  [c--c]

ฟังกับเจ้าลำโพงตัวนี้ ที่มันมากับชุดโฮมเธียร์เตอร์ เสียงใช้ได้เหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 08 กันยายน 2011, 02:40:00 PM »
เจ้า OTL ผมเกือบเป็นเรื่องครับ

แฟนทำความสะอาดบ้าน แล้วถอดสายลำโพงออกจากลำโพงข้างนึ่ง แล้วเอาสายมาม้วนวางซ้อนกันอยู่ที่ CD  |:( ผมมาถึงก็เปิดเครื่องเลยไม่ทันได้สังเกตุ

เสร็จแล้วก็ว่าทำไมเสียงมันหายไปข้างนึง ก็มองหาว่ามันเป็นอะไร เหลือบดูที่ CD แทบช๊อค ขั้วลำโพงบวกลบมาวางกองอยู่รวมกัน เลยรีบปิดสวิชท์ไฟทั้งหมด

แล้วก็เอาสายลำโพงใส่เข้าไปที่ลำโพงเหมือนเดิง แล้วรีบเปิดเครื่องใหม่

โล่งอกไป มันยังดังสองข้างเหมือนเดิม เกื่อบไปซะแล้วเจ้า OTL