ผู้เขียน หัวข้อ: ชิพแอมป์ง่ายๆสไตล์เรา  (อ่าน 75550 ครั้ง)

ออฟไลน์ track

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 33
Re: น้องใหม่ขอลุย โคลนด้วยคน
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 04 กันยายน 2011, 01:48:38 PM »
เน้นๆไปที่ส่วนของวงจรหลักครับกัดฟันซื้อชุด AMRG 6 ตัว 900 บาทมาใส่แต่ถ้ามีงบเหลือก็ซื้อ 6K8 อีกหนึ่งคู่ แค่เนี้ยผมว่าตัวจริงก็หนีไม่ออกหรอกครับ  ส่วนซี filterจัด 2200uF  น้ำเสียงโดยรวมสำหรับ Cin  ถ้าใช้ EL 110uF ก็จะได้น้ำเสียงที่อิ่มมีน้ำหนัก  ถ้าใช้ poly MKP 4.7uF ก็ได้ใส และ รายละเอียดดี ตรงต้องเลือกแล้วแต่ความชอบ หรือจะมิกซ์ก็ไม่ว่ากันครับ เสียงดีทั้งสามแบบแล้วแต่ชอบ

ส่วนซี filterจัด 2200uF 

ยี่ห้ออะไรรุ่นอะไรดีครับ ผมกะจะขอก๊อปอุปกรณ์แบบพี่ ทำอีกสักเครื่องครับ แต่คงรออีกสักพักนึง

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 04 กันยายน 2011, 02:22:43 PM »
  ผมใช้ ncc ธรรมดาที่เคยขายนั่นแหละครับ เคยลองของที่ดี และ เกรดสูงกว่ากลับได้น้ำหนักเสียงสู้ตัวนี้ไม่ได้ครับ   [gr_in]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ Freeman

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 3
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 04 กันยายน 2011, 04:40:56 PM »

พี่เล็กครับ.

ผมเคยได้ลองกับ HeatZink เล็กกว่านี้ขณะ test ไปสัก 5 นาที ลองหาเครื่องวัด Temp มาวัดที่ Heatzink ว่าค่ามันเท่าไหร่ครับ
เท่าที่ลองๆ มาของผมประมาณ 65-70 องศา แนวเสียงเปลี่ยนไปดีขึ้น...ครับลองดูครับ.

ออฟไลน์ sansirn

• ถูกใจกด Like+ 11
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 04 กันยายน 2011, 04:49:55 PM »

ผมเคยได้ลองกับ HeatZink เล็กกว่านี้ขณะ test ไปสัก 5 นาที ลองหาเครื่องวัด Temp มาวัดที่ Heatzink ว่าค่ามันเท่าไหร่ครับ
เท่าที่ลองๆ มาของผมประมาณ 65-70 องศา แนวเสียงเปลี่ยนไปดีขึ้น...ครับลองดูครับ.

น้า Freeman ครับ
เสียงตอนที่อุณหภูมิสูงๆ ยังนิ่งดีหรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 04 กันยายน 2011, 04:52:55 PM »

เสียงตอนที่อุณหภูมิสูงๆ ยังนิ่งดีหรือเปล่าครับ

สบายๆ ครับอาจารย์...

« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 04 กันยายน 2011, 05:07:17 PM »

สบายๆ ครับอาจารย์...

http://image.free.in.th/show.php?id=e4cf48779326d04f5d5925e4992da65d

ออฟไลน์ มุมคนรักหลอด

• ถูกใจกด Like+ 5
  • วันนี้เรารู้ว่าทำอะไร พรุ่งนี้เราไม่รู้
    • http://www.diyaudiovillage.net
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 05 กันยายน 2011, 06:26:22 AM »
เน้นๆไปที่ส่วนของวงจรหลักครับกัดฟันซื้อชุด AMRG 6 ตัว 900 บาทมาใส่แต่ถ้ามีงบเหลือก็ซื้อ 6K8 อีกหนึ่งคู่ แค่เนี้ยผมว่าตัวจริงก็หนีไม่ออกหรอกครับ  ส่วนซี filterจัด 2200uF  น้ำเสียงโดยรวมสำหรับ Cin  ถ้าใช้ EL 110uF ก็จะได้น้ำเสียงที่อิ่มมีน้ำหนัก  ถ้าใช้ poly MKP 4.7uF ก็ได้ใส และ รายละเอียดดี ตรงต้องเลือกแล้วแต่ความชอบ หรือจะมิกซ์ก็ไม่ว่ากันครับ เสียงดีทั้งสามแบบแล้วแต่ชอบ

อุปกรณ์ 30 - 40 ครับ ของภาพรวมเครื่องทั้งหมด ยังมีองค์ประกอบอื่น ๆ อีกมากพอสมควร ค่อย ๆ เจอะไปเรื่อย ๆ ยังมีสิ่งที่น่าทึ่ง สำหรับไอซี 3875 อีกมากพอสมควร

« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 05 กันยายน 2011, 09:22:59 AM »
 เบื่อแล้วครับพี่ เล่นมาสี่ปีแล้ว ที่ผมทำตัวนี้ก็เพราะอยากลอง pcb ชุดนี้แค่นั้นแหละครับเพราะหลายสิบตัวที่ทำมามีแต่ HW ครับ ก็แค่อยากรู้ว่ามันต่างจากที่เคยทำมาอย่างไร ซึ่งก็ได้คำตอบแล้ว   สำหรับผมนะคนอื่นผมไม่รู้  มันไม่ช่ายของชอบสำหรับผมครับ  ส่วนตัวแล้วผมเองก็ยังมีความเชื่อการจัดวงจร และ อุปกรณ์แบบง่ายๆนี้ก็ยังไม่สามารถตอบโจทย์ที่ผมต้องการได้ แต่ไม่ใช่ว่าเสียงไม่ดีนะ เสียงดีครับ แต่ผมไม่ชอบแค่นั้นเอง  ไม่งั้นเครื่องอื่นๆที่ไม่ใช่เกนการ์ด คงไม่ใหญ่โตอลังการซึ่งจริงๆแล้ว ไม่ควรจะใหญ่โตขนาดนั้นด้วยซ้ำไป น่าคิดใช่มั้ยสำหรับคนทำเล่นอย่างเรา แน่นอนครับมันต้องมีดีไม่งั้นเค้าคงไม่ขายได้เยอะและยาวนานมาถึงปัจจุบัน  ซึ่งเมื่อเทียบกับยอดขาย GCแล้ว ต่างกันราวกับฟ้า กับ เหวลึก  ชิพแอมป์สำหรับผมเป็นเพียงอีกทางเลือกหนึ่งที่ง่ายสะดวก และ ใช้งบประมาณน้อยในการสร้าง ให้เสียงโดยรวมได้ดีในระดับหนึ่งครับ  [gr_in]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 กันยายน 2011, 08:31:34 AM โดย CreAte HoUse »
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 05 กันยายน 2011, 10:31:07 AM »
เกนโคลนผมยอมรับว่าให้เสียงที่ดีครับ แต่พอเดินไปถึงจุดๆ หนึ่งจะพบว่ายังมีแอมป์ที่ให้เสียงที่ดีกว่า แต่ก็ต้องแลกมาด้วยเม็ดเงินที่มากขึ้นกับความยุ่งยากในการประกอบที่ตามมาอีกมากมาย

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 05 กันยายน 2011, 12:13:04 PM »
เกนโคลนผมยอมรับว่าให้เสียงที่ดีครับ แต่พอเดินไปถึงจุดๆ หนึ่งจะพบว่ายังมีแอมป์ที่ให้เสียงที่ดีกว่า แต่ก็ต้องแลกมาด้วยเม็ดเงินที่มากขึ้นกับความยุ่งยากในการประกอบที่ตามมาอีกมากมาย
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง  [smi_ley] [smi_ley]

ออฟไลน์ tfender

• ถูกใจกด Like+ 100
« ตอบกลับ #100 เมื่อ: 05 กันยายน 2011, 12:32:48 PM »
เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง  [smi_ley] [smi_ley]
เห็นด้วยคนนะครับป๋า

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #101 เมื่อ: 05 กันยายน 2011, 01:34:54 PM »
ถามหน่อยครับ GC ภาคจ่ายไฟใช้ชุดไดโอดกี่ชุดครับ ใช้ชุดเดียวต่อออก ทั้งสองข้าง หรือใช้ข้างละชุดครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #102 เมื่อ: 05 กันยายน 2011, 01:44:41 PM »
เห็นด้วยคนนะครับป๋า
ของท่านลอง เจ้ากระป๋องสีแดงเป็นไงบ้าง ไม่เห็นรายงานเลย  [unde_cided]

ออฟไลน์ lanazoo

• ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #103 เมื่อ: 06 กันยายน 2011, 06:28:09 AM »
หนังจบแบบหักมุมจังเลยครับ....ผมก็เริ่มไปอ่านหาความรู้ที่ห้องหลอดบ้างแล้ว  เผื่อได้สนุกอีกซักเรื่องหนึ่ง.... [c--c]

« ตอบกลับ #104 เมื่อ: 06 กันยายน 2011, 08:53:25 AM »
ถามหน่อยครับ GC ภาคจ่ายไฟใช้ชุดไดโอดกี่ชุดครับ ใช้ชุดเดียวต่อออก ทั้งสองข้าง หรือใช้ข้างละชุดครับ ขอบคุณครับ

ใช้ไดโอดชุดเดียว (4 ตัว) เลี้ยงทั้งสองข้าง ก็พอแล้วครับ .... แต่หม้อแปลงที่ใช้ควรจ่ายกระแสได้สัก 3-5A เต็มๆ

หนังจบแบบหักมุมจังเลยครับ....ผมก็เริ่มไปอ่านหาความรู้ที่ห้องหลอดบ้างแล้ว  เผื่อได้สนุกอีกซักเรื่องหนึ่ง.... [c--c]
คนเราต้องค้นหาตัวเองครับน้า บางคนชอบหลอด บางคนชอบ SS แต่แอมป์ทั้งสองแบบก็มีทั้งตัวที่ให้เสียงที่ดีและไม่ดีปะปนกันอยู่ น้าต้องเปิดใจให้กว้าง ลองฟังเยอะๆ แล้วก็ต้องยอมรับตัวเอง (ชอบแบบไหนก็เล่นแบบนั้น อย่าไปฝืนตามกระแสครับ)

« ตอบกลับ #105 เมื่อ: 06 กันยายน 2011, 01:55:29 PM »
พี่สรรเสริญ...ผมยังรอวงจรโทน อยู่นะครับ....อย่าลืมละครับ    [thumb up]

« ตอบกลับ #106 เมื่อ: 06 กันยายน 2011, 04:00:08 PM »
พี่สรรเสริญ...ผมยังรอวงจรโทน อยู่นะครับ....อย่าลืมละครับ    [thumb up]

ผมเกือบลืมไปแล้วอ่ะครับ  [phok]

ออฟไลน์ Bang doi

• "ทีมพาออกทะเล"
  • ถูกใจกด Like+ 21
  • I=E/R # V=IR # R =V/I # P=IV # แค่นี้หละ ลุยโล๊ด
« ตอบกลับ #107 เมื่อ: 06 กันยายน 2011, 06:59:05 PM »

น้าอยู่แถวๆดอนเมืองนิ มาลองฟังหลอดที่ห้องผมได้นะ เผื่อจะชอบก็ได้   [gr_in]
       สังกัดพรรคU30+1            >>>    ข้อมูลส่วนตัว       <<<

« ตอบกลับ #108 เมื่อ: 07 กันยายน 2011, 10:19:18 AM »

น้าอยู่แถวๆดอนเมืองนิ มาลองฟังหลอดที่ห้องผมได้นะ เผื่อจะชอบก็ได้   [gr_in]

ก่อนหน้านี้ 4 ปี ตอนนั้นผมอยู่ปทุม คงได้แวะไปฟังแอมป์หลอดพี่ Bang doi แน่ ๆ แต่ตอนนี้อยู่นครศรีฯ มันใกลไปหน่อย...เคยฟังแอมป์หลอดที่ร้านแถว ๆ บ้านหม้อนะครับ ตอนนั้นไม่สนใจเล่น diy เลยเฉย ๆ ตอนนี้เริ่มสนุก...อยากฟังโน่น ฟังนี่...แต่หูยังไม่ค่อยถึง แยกความแตกต่างของเสียงไม่ค่อยออกเลยครับ... [unde_cided]

ออฟไลน์ boonma

• Member
  • *
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: 07 กันยายน 2011, 01:02:10 PM »
เข้ามาชมผลงานน้าเล็กครับ  [roll-eyes]

« ตอบกลับ #110 เมื่อ: 10 กันยายน 2011, 10:40:45 PM »
 วันนี้มีน้องหนึ่งสมาชิกหมู่บ้านเรามาทำการล้างตา หลังจากเมื่อวีคที่แล้วระเบิด ซี และ IC ไปหนึ่งชุด เพราะจ่ายไฟผิดขั่ว  วันนี้ประกอบบอร์ดมาใหม่ มาเทส โดยใช้ R แดงแรงฤิทธิ์ PRP พร้อม สายแดงเข้าชุดกัน ของ Valab คราวนี้ผ่านครับ  แต่เสียงแรกที่เค้าได้ยินบอกไม่เห็นกุ๊งกริ๊งเหมือนของพี่เลย ก็พี่น่ะจะร้อยชั่วโมงแล้วแต่ของน้องยังไม่ได้หนึ่งนาทีเลย

ชุดใหนลงตัวแล้วกระซิบบ้างนะครับ ผมไม่อยากลองเองกลัวไม่กระเป๋าฉีกอย่างเดียวเนื้อจะฉีกเอาด้วยซิ  [smi_ley]
ชุดที่ผมจัดน่ะลงตัวแล้วครับพี่ ( Takman )  R input ที่ต่อจาก RCA มาเข้า selector 6K8 แนะนำให้ใช้ metal film ครับมีผลกับเสียงค่อนข้างมาก ลอง AMRG แล้ว เสียงนุ่มไป ขาดความชัดเจนในรายละเอียด  ส่วนภายในบอร์ดและซีเร็คเตอร์ก็ใช้ carbon film จะให้เสียงที่อิ่ม มีมวล  ซี 2200 uF ให้เสียงที่อิ่มมีมวล แต่รายละเอียดเป็นรอง 1000 uF GXE เทียบกับ UCC ด้วยกันครับ  อ้อ....เกือบลืมอีกอย่างครับ ตัวไอซีควรรองด้วยแผ่นทองแดงบาง จะได้รายละเอียดที่ชัดเจนและมีน้ำหนักขึ้นครับ  ไม่รู้ครับว่ามาได้งัย แต่ควรรองอย่างยิ่ง ผมลองทดสอบมาแล้ว [gr_in]

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: 10 กันยายน 2011, 10:57:52 PM »
 วันนี้มีน้องหนึ่งสมาชิกหมู่บ้านเรามาทำการล้างตา หลังจากเมื่อวีคที่แล้วระเบิด ซี และ IC ไปหนึ่งชุด เพราะจ่ายไฟผิดขั่ว  วันนี้ประกอบบอร์ดมาใหม่ มาเทส โดยใช้ R แดงแรงฤิทธิ์ PRP พร้อม สายแดงเข้าชุดกัน ของ Valab คราวนี้ผ่านครับ  แต่เสียงแรกที่เค้าได้ยินบอกไม่เห็นกุ๊งกริ๊งเหมือนของพี่เลย ก็พี่น่ะจะร้อยชั่วโมงแล้วแต่ของน้องยังไม่ได้หนึ่งนาทีเลย

ชุดใหนลงตัวแล้วกระซิบบ้างนะครับ ผมไม่อยากลองเองกลัวไม่กระเป๋าฉีกอย่างเดียวเนื้อจะฉีกเอาด้วยซิ  [smi_ley]
ชุดที่ผมจัดน่ะลงตัวแล้วครับพี่ ( Takman )  R input ที่ต่อจาก RCA มาเข้า selector 6K8 แนะนำให้ใช้ metal film ครับมีผลกับเสียงค่อนข้างมาก ลอง AMRG แล้ว เสียงนุ่มไป ขาดความชัดเจนในรายละเอียด  ส่วนภายในบอร์ดและซีเร็คเตอร์ก็ใช้ carbon film จะให้เสียงที่อิ่ม มีมวล  ซี 2200 uF ให้เสียงที่อิ่มมีมวล แต่รายละเอียดเป็นรอง 1000 uF GXE เทียบกับ UCC ด้วยกันครับ  อ้อ....เกือบลืมอีกอย่างครับ ตัวไอซีควรรองด้วยแผ่นทองแดงบาง จะได้รายละเอียดที่ชัดเจนและมีน้ำหนักขึ้นครับ  ไม่รู้ครับว่ามาได้งัย แต่ควรรองอย่างยิ่ง ผมลองทดสอบมาแล้ว [gr_in]
เยื่ยมเลยครับ จะได้ลงมือสักที ง้างๆอยู่นานแล้ว  [))]

« ตอบกลับ #112 เมื่อ: 10 กันยายน 2011, 11:13:06 PM »
ลุยเลยครับพี่ เสียงดีทีเดียว แต่เผอิญผมชอบอะไรที่มันหนักแน่นสมจริงเป็นพิเศษก็เลยได้แค่ดี แต่ยังไม่โดนเมื่อเทียบกับ OTL แต่การลงทุนก็สูงขึ้นเป็นเงาตามตัว แต่ถ้าพูดถึงการลงทุนแล้วผมว่าตัวนี้คุ้มค่าเกินกว่าเงินที่ลงทุนไปพอสมควรแม้จะลงอุปกรณ์ที่คิดว่าน่าจะดีที่สุดในตลาดบ้านเราเวลานี้ก็ตามครับ  สำหรับแนวเสียงขา Audiophile น่าจะถูกใจกับเจ้าเกนตัวนี้เป็นพิเศษที่มีทั้งความละเมียด และให้รายละเอียดที่เจาะลึกได้ดี  ผมว่าคนคิดจงใจเจาะกลุ่มเลยเชียวหล่ะครับ  [gr_in]

ออฟไลน์ raavin

• ถูกใจกด Like+ 1
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: 11 กันยายน 2011, 09:57:30 AM »
แล้วแอมป์ประเภทไหนครับ(หรือตัวไหนในประเภท DIY) ที่มันหนักแน่นสมจริงเป็นพิเศษ เผื่อมีโครงการน่าสนใจ
และแอมป์ลักษณะนี้จริงไหมที่จะขาดความเนียนหรือสมจริงของเสียงกลางไป

« ตอบกลับ #114 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 10:58:54 PM »
 มาลุยโคลนช่วงสุดท้ายกันต่อ มีออกแรงเล็กน้อยหลังจากบุกไปฉกแผ่นประกบฝาหลังมาเพราะขี้เกียจทำ ต้องออกแรงตะไบเล็กน้อย เพราะ รูเล็กกว่า IEC ของ ญี่ปุ่นด้านละประมาณ 1 มิล เมื่อแทงๆ ถูๆ จนได้ขนาดพอดีแล้ว จากนั้นก็ต่อด้วยการขัดเก็บรอย ตัวนี้เฉพาะกิจเลยไม่ได้รอชุบสี แต่ใช้พ่นแทนในแบบ gator (เป็นเม็ดเล็กเพราะกลบรอย)  และด้วยความที่ไม่ชอบน็อตเหล็กชุบ อ้ายเราก็มีเก็บแต่น็อตสแตนเลส ก็เลยต้องจับ Half ball screw ไปชุบสีแล้วอบ จึงออกมาเป็นอย่างที่เห็น เดี๋ยวพรุ่งนี้ ชุบน็อตที่ยึดด้านนอกอีกชุดนึงก็ประกอบได้แล้วครับ  [smi_ley]

ด้วยความใจร้อนก็จัดการอบสีซะให้เสร็จในคืนนี้เลย มาดูตอนประกอบกันครับ  (^o^)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 กันยายน 2011, 10:03:07 AM โดย CreAte HoUse »

ออฟไลน์ onepiece01

• ถูกใจกด Like+ 14
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 11:03:24 PM »
 [roll-eyes] สวยมากๆครับน้า [))]

ออฟไลน์ rambutan

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 23
  • สังกัดพรรค U30+1
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: 26 กันยายน 2011, 11:09:14 PM »
วัยรุ่นใจร้อน [smi_ley]

« ตอบกลับ #117 เมื่อ: 27 กันยายน 2011, 01:30:05 PM »
รุ่นใหม่ไฉไลกว่าเดิม ใกล้เคียงของจริงเข้าไปทุกที   [smi_ley]

ออฟไลน์ ต่อภูเขียว

• ถูกใจกด Like+ 47
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: 27 กันยายน 2011, 01:37:56 PM »
ขนาดเท่าไรครับ ก ย ส 

ออฟไลน์ pcherd1

• private data
  • Member
  • *
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: 27 กันยายน 2011, 01:42:22 PM »
หม้อแปลงใส่ท่อกลม  เสียงดีขึ้นกว่าใส่กล่องอลูมิเนียมสี่เหลี่ยม หรือไม่

เพราะGaincard  3875  ใส่ท่อกลม     แต่ 1875 ใส่กล่องสี่เหลี่ยม