ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามปัญหาไฟบ้านครับ  (อ่าน 3306 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToB

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 3
ขอถามปัญหาไฟบ้านครับ
« เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2014, 10:32:09 AM »
 [what11]สวัสดีครับพี่น้อง ขอถามปัญหาไฟบ้านครับ

พอดีปลั๊กไฟที่บนเฟอร์นิเจอร์บิวอิน สายนิวตรอนไม่มาครับ เลยคิดว่าจะเดินลอยจากปลั๊กที่ใกล้ๆ (เฉพาะนิวตรอน) คำถาม
      -การพ่วงนิวตรอนมีผลกับโหลดหรือไม่ เพราะใช้กับเตาไฟฟ้าและปลั๊กต้นทางเสียบตู้เย็น 7คิว
      -ขนาดสายนิวตรอนต้องเท่ากับไลน์หรือไม่ สายเดิม 2.5 sq mm

ขอบคุณครับ  [wink-11]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
Re: ขอถามปัญหาไฟบ้านครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2014, 12:05:46 PM »
ผมมีข้อเสนอว่า
ตามหาสายเดิมก่อนครับว่าเกิดจากอะไร ทำไม N ไม่มา  [what11] หากทำไม่ได้ ก็ ตัดทั้ง L N G และแยกพันเทปไว้จะดีกว่า แล้วเดินสายใหม่

ใช้กับเตาไฟฟ้าด้วย หากต้นทางเส้นไม่ใหญ่พอ ก็ อาจมีปัญหาได้ ควรแกะดูปลั๊กที่่ตู้เย็นก่อนว่าสายเส้นใหญ่ไหม

การพ่วง N อย่างเดียว ไม่แนะนำให้ทำครับ ควรปลด L ทิ้งไปด้วย แล้วเดินมาใหม่ทั้ง L N G ดีกว่า  และสายก็ควรขนาดเท่ากันจะดีกว่าครับ  [smile-11]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2014, 12:06:40 PM »
 ถ้า line ถูกดึงมาจากลูกเซอร์กิตคนละลูกก็ไม่น่าจะมีผลกับโหลดจากจุดที่ดึงมาครับ แต่โหลดรวมก็จะตกอยู่ที่ main circuit อยู่แล้ว  ส่วนสายควรใช้เท่ากับสายของ line ครับ

Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ ToB

• Member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2014, 01:36:43 PM »
เนื่องด้วยสายไฟทั้งหมดเดินฝังในเฟอร์นิเจอร์และ ผนังฝังท่อ ฝ้าเพดานฉาบเรียบ คงต้องรื้อเยอะเพื่อหาต้นตอ เดินใหม่คงง่ายกว่า หากผมลาก N จากตู้(ไม่ไกลมาก)เลย จะได้มั้ยครับ ลืมบอกในตู้มีเบรกเกอร์สำหรับจุดนี้โดยเฉพาะ

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2014, 01:54:37 PM »
เนื่องด้วยสายไฟทั้งหมดเดินฝังในเฟอร์นิเจอร์และ ผนังฝังท่อ ฝ้าเพดานฉาบเรียบ คงต้องรื้อเยอะเพื่อหาต้นตอ เดินใหม่คงง่ายกว่า หากผมลาก N จากตู้(ไม่ไกลมาก)เลย จะได้มั้ยครับ ลืมบอกในตู้มีเบรกเกอร์สำหรับจุดนี้โดยเฉพาะ

ได้ครับ ที่พี่เล็กบอกไว้  [smile-11]
แต่ที่ผมคิดคือ สาย N มันอาจหลวม หรือโดนทับจนขาดซึ่ง แล้วเราไปเอา N จากจุดอื่น มาใช่ร่วมกับสาย L เดิม ซึ่งสาย L ก็มาด้วยกันกับสาย N ที่มีปัญหา ถูกต่อเหมือนกันอาจจะหลวมหรือเกือบขาด ถ้ามีกระแสไหลมากๆ จะทำให้กระแสไหลไม่สะดวกทำให้เกิดความร้อนและไฟไหม้ได้  [bomb1-watermelon]

ลำพังแค่กะทะไฟฟ้าสายไฟยังอุ่นๆเลย   หากมั่นใจว่าสาย L ไม่เป็นไรก็ลากเอา N ใกล้ๆมาใช้งานได้ครับ  [smile-11]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2014, 02:00:15 PM »
 ลองเอามิเตอร์วัดดูก่อนก็ได้ครับว่าสายมันขาดหรือเปล่า บางทีอาจเป็นเส้นผมบังภูเขาอาจจะหลุดหลวมแบบน้ารุ่งว่าครับ  [fb-smiling]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ ToB

• Member
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2014, 03:40:25 PM »
 [0002053E] ขอบคุณครับทุกท่าน เดี๋ยวเสาร์อาทิดย์นี้ลงมือทำ  [enjoyment]

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2014, 06:59:14 PM »
ระวังกันน้าอันตราย [exclamation]