ผู้เขียน หัวข้อ: หัดทำ PRE PHONO 6DJ8  (อ่าน 7132 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: หัดทำ PRE PHONO 6DJ8
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 04 เมษายน 2016, 09:20:19 PM »
     แก้ไขสำเร็จแล้วหรือยังครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ lipsneck

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 17
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 05 เมษายน 2016, 01:30:50 AM »
     แก้ไขสำเร็จแล้วหรือยังครับ

ยังเลยครับ กำลังรวบรวมสติสตังอยู่ อย่างไรก็ตามขอขอบคุณคุณเล็กครีเอทและทุกท่านที่ช่วยให้ความรู้นะครับ

เบื้องต้นคิดว่าจะเริ่มจากง่ายๆ ก่อน คือไปซื้อตัวต้านทานมาลดไฟลงให้ที่เพลทอยู่ในราว 80 v
เปลี่ยนวัสดุรองแผ่นวงจรใหม่ อาจจะเป็นผ้าหรือพลาสติกครับ
ลองทำ CT ดูครับ อันนี้ยากนิดต้องตั้งใจ [chick-confuse]

ส่วนตัวเก็บประจุภาคจ่ายไฟคิดว่าไม่ผิดสเปกครับ จากไดโอด --> R15 ohm --> C 330uF/400v --> R 1K--> C 330uF/400v --> R 1K --> C 330uF/400v
กราวด์ input, output, volume ต่อรวมกันที่แผ่นวงจรครับ และต่อสายไปเชื่อมกับสายกราวน์เทิร์นเทเบิ้ล

ถ้าของพร้อม กายพร้อม ใจพร้อม จะรีบลงมือมา update ต่อครับ  [chick-slow]

ออฟไลน์ lipsneck

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 17
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 05 พฤษภาคม 2016, 09:41:01 PM »
เงียบลงครับ ฟังได้แล้ว ถึงแม้ไม่เงียบสนิทถ้าเร่ง volume ดังมากๆ อยู่ในเกณฑ์ฟังได้ครับ
ทางแก้ไขที่ได้ผลที่สุดคือทำ center tab ครับ

นำตัวต้านทาน 100 โอห์ม ต่อที่หม้อแปลง 0 - 6.3 แล้วเอามาชนกันลากไปที่ ground หลังไดโอดครับ

ลดไฟแล้วครับ เปลี่ยนตัวต้านทานจาก 30K เป็น 36K วัดไฟบนเพลทได้ราว 75-82 volt ครับ

ใช้หลอด ECC88 ของ Philips ครับ

มาถึงเรื่องของเสียง เหมือนเสียงมันแตกๆ หน่อยๆ ครับ เสียงร้องที่เป็นตัวซอโซ่ สอเสือ จะซิบๆๆๆๆ ครับอยากแก้ไขมาก ไม่รู้จะเริ่มที่ตรงไหนใช่ที่คุณเล็กครีเอทติงมาไหมครับตรงตัวเก็บประจุคาโถท

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2016, 12:34:55 AM »
ตัวนี้อัตตาขยายผมก็ว่าน้อยไปหน่อยครับน้า ถ้าอยากให้เงียบอีกคงต้องลองจุดด้วย dc ครับ เรื่องเสียงน้าลองฟังไปซักพักเพื่อพ้นเบินแล้วเสียงอาดลดคมครับ ถ้ายังไม่พอใจลองเปลี่ยน c coupling เป็นพวก oil ดูครับน้า

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2016, 08:36:10 AM »
  ตัวนี้ผมก็ยังยืนยันเช่นเดิม แม้ว่าจะจุดไฟไส้หลอดด้วยไฟ AC ก็ยังเงียบสนิท  ลองตรวจเช็คทุกขั้นตอนอย่างละเอียดดูผมคิดว่าต้องมีจุดที่พลาดโดยเฉพาะเรื่องกราวด์ 

ตัวนี้อัตตาขยายผมก็ว่าน้อยไปหน่อยครับน้า ถ้าอยากให้เงียบอีกคงต้องลองจุดด้วย dc ครับ เรื่องเสียงน้าลองฟังไปซักพักเพื่อพ้นเบินแล้วเสียงอาดลดคมครับ ถ้ายังไม่พอใจลองเปลี่ยน c coupling เป็นพวก oil ดูครับน้า
เกนจะพอหรือไม่ก็ต้องดูที่หัวว่าแรงดันสัญญาณเท่าไหร่ ใช่ว่า MM แล้วจะใช้ได้ทั้งหมดครับ เพราะมีหัว MM บางหัวก็สัญญาณต่ำ หรืออย่างที่เคยเจอ สเป็คไม่ตรงกับความเป็นจริง อย่าง sumiko blue point sig. ลงไว้สัญญาณแรงมาก แต่พอใช้จริงกับเบาพอวัดสัญญาณต่ำกว่าที่ระบุเกือบเท่าตัว แต่ขณะเดียวกัน Denon สัญญาณแรงกว่าที่ระบุไว้ในสเป็คประมาณครึ่งนึงเลยทีเดียวครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2016, 11:35:09 PM »
 แก้ไขได้สำเร็จแล้วหรือยังครับ  ลองเอามาคุยกันครับ จะได้แก้ปัญหาที่เป็นอยู่ได้