ผู้เขียน หัวข้อ: ตามมาแห่ el32 hybrid ด้วยคนครับ  (อ่าน 6326 ครั้ง)

ออฟไลน์ toon ชาวโลก

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 79
Re: ตามมาแห่ el32 hybrid ด้วยคนครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 02 มกราคม 2019, 11:03:47 PM »
เด็ดทั้ง ข้างนอก และ ข้างใน

ออฟไลน์ paas

• ถูกใจกด Like+ 97
Re: ตามมาแห่ el32 hybrid ด้วยคนครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 08 มกราคม 2019, 05:09:45 PM »
รายงานการแก้ปัญหาเรื่องจี่กับฮัมม์
หลังจากเจอปัญหามาตั้งแต่ต้นปี
 ได้ทำการแก้ไขแบบลองผิดลองถูกมาหลายรูปแบบ ตั้งแต่
-เปลี่ยนสายสัญญาณเดินสายใหม่ (ไม่หาย)
-เปลี่ยน c ภาคจ่ายไฟทั้งหมด (ไม่หาย)
-ใช้ชุดไฟชุดเดียวกัน (ไม่หาย)
-เปลี่ยนสายกราวด์ (ไม่หาย)
-อื่นๆอีกมากมาย  [yemo22]

จนกระทั่งได้ลองทำ ดังนี้ 

1.ทำR Balance ใส้หลอด el 32 ทั้ง 2 หลอด  แก้จี่ได้ระดับนึง
2.ใช้ R 12 ohm คร่อม C  0.01uf จากแท่นเครื่อง เข้ากราวด์ของขั้ว IEC จี่เงียบเกือบ90 % เหลือนิดนึง (เทคนิคนี้ได้ยินมานานแล้ว แต่เป็นการ ต่อRCลงกราวด์ )
3.นำขั้ว G ของไฟใส้หลอด el32 ซึ่งจุดใส้ด้วยไฟDC  ลงกราวด์  ฮัมม์กับจี่ นิ่งขึ้นมาก
4.เปลี่ยนหลอด rectifier จาก 5u4gb เป็น 5y3 nos  นิ่งขึ้นอีก  ถือว่าอยู่ในระดับพอใจมากแล้วครับ  นานๆ จะมีจี่ขึ้นมานิดนึงแล้วก็เงียบหายไป
คงไม่ทำต่อแล้วครับ  มึนๆๆ
หรือใครมีเทคนิคดีๆ ก็ขอคำชี้แนะด้วยครับ

El32  Hybrid นี้ เดิมตั้งใจจะใช้ชุดRegulate ทั้งไฟต่ำและไฟสูง  แต่วางแผนผิดพลาด แผ่นpcb ไฟสูงไม่มีพื้นที่ลงแท่น   และ ที่บ้านใช้เครื่องคุมไฟ ซึ่งไฟนิ่งพอสมควรแล้ว เลยใช้ไฟ CRCธรรมดา ทั้งไฟสูงและใส้หลอด

เสียงดีมากๆครับ 
เทียบกับ กล่อมกรุ่งตัวเก่ง
EL32 เนื้อเสียงหนากว่า รายละเอียดดีมาก  สูสีกัน ระยิบระยับเลย
โดยส่วนตัว ผมว่า กล่อมกรุง  เหนือกว่า มีความเป็น Hi-End มากกว่าแน่นอน (นั่งยันเลย) เนื้อเสียงเข้มข้น หนักแน่น เบสเป็นลูกกระชับกว่า รายละเอียดระดับเดียวกัน
จบข่าว...(ชวนเครียด)ครับ [yemo27] [yemo27]

ออฟไลน์ pansak

• ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 08 มกราคม 2019, 05:18:34 PM »
 [finger2]

พันธุ์ศักดิ์

ออฟไลน์ kakamax

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 08 มกราคม 2019, 05:23:00 PM »
 [yemo20]เยี่ยมครับลุง เป็นแนวทาง

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 08 มกราคม 2019, 06:24:20 PM »
  @paas  มันเทียบกันไม่ได้หรอกครับ วงจรแตกต่างกันมากอีกทั้งเมื่อเทียบกัน ภาคจ่ายไฟตัวนึงถูกทำมาอย่างดี แต่กับตัวนี้น้าทำอะไรลงไป พื้นเสียงไม่สงัด มันก็จบเห่แล้วครับสำหรับปรีสองหลอด ภาคจ่ายไฟ HV/LV นี่ต้องเนี๊ยบสุดๆ  เดี๋ยวรอดูครับว่าที่ผมบอกว่าต้องเนี๊ยบสุดๆเค้าทำกันอย่างไร เพราะกำลังจะรีดอีกตัวออกมาสำหรับ EL32 Hybrid  [yemo37]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ chiko

• ถูกใจกด Like+ 170
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 08 มกราคม 2019, 06:31:47 PM »
 [finger2] [finger2] [finger2] ขอบคุณแนวทางแก้ปัญหาครับ

ออฟไลน์ kakamax

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 08 มกราคม 2019, 06:34:54 PM »
  @paas  มันเทียบกันไม่ได้หรอกครับ วงจรแตกต่างกันมากอีกทั้งเมื่อเทียบกัน ภาคจ่ายไฟตัวนึงถูกทำมาอย่างดี แต่กับตัวนี้น้าทำอะไรลงไป พื้นเสียงไม่สงัด มันก็จบเห่แล้วครับสำหรับปรีสองหลอด ภาคจ่ายไฟ HV/LV นี่ต้องเนี๊ยบสุดๆ  เดี๋ยวรอดูครับว่าที่ผมบอกว่าต้องเนี๊ยบสุดๆเค้าทำกันอย่างไร เพราะกำลังจะรีดอีกตัวออกมาสำหรับ EL32 Hybrid  [yemo37]
รอชมติดขอบเลยครับ

ออฟไลน์ mybestboss

• ถูกใจกด Like+ 117
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 08 มกราคม 2019, 07:00:22 PM »

รอลอกเลยตรับ

ออฟไลน์ pansak

• ถูกใจกด Like+ 38
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 08 มกราคม 2019, 07:45:55 PM »
ฝีมือระดับหมอยังรอลอก แล้วผมจะเหลือเลอะรอลอกเหมือนกันครับ

พันธุ์ศักดิ์

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 08 มกราคม 2019, 07:50:42 PM »
 [yemo30] [yemo07] [yemo12]
เห็งล่วยครับว่า วงจรต่างกัน อุปกรณ์ต่างกัน   จริงๆตัวนี้ก็ถือว่าดีมากๆแล้วครับในงบประมาณที่จำกัด

รอชมตัวเนี๊ยบครับ   [yemo30]

ออฟไลน์ beervw65

• ถูกใจกด Like+ 30
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 11 มกราคม 2019, 03:05:23 PM »
เห็งล่วยครับว่า วงจรต่างกัน อุปกรณ์ต่างกัน   จริงๆตัวนี้ก็ถือว่าดีมากๆแล้วครับในงบประมาณที่จำกัด

ของผมนี่ชุดเรคฯ+โช๊ค  ทั้งไฟสูงไฟต่ำ เลยครับ เงียบสนิทครับน้าpass

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2019, 07:30:23 PM »

ของผมนี่ชุดเรคฯ+โช๊ค  ทั้งไฟสูงไฟต่ำ เลยครับ เงียบสนิทครับน้าpass
เยี่ยมเลย  สงสัยจะส่งไปให้เซียนทางอุดรแก้ปัญหาจี่ ดีมั้ย

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2019, 07:45:23 PM »
นั่งวิเคราะห์ปัญหาเสียงจี่ ที่เกิดขึ้นบางครั้ง เป็นปัญหาคาใจมานาน  สันนิษฐานว่า น่าจะมาจากกราวด์ลูป  ตามที่หลายท่านพูดๆกัน  เพราะตัวนี้ตั้งใจมาก(เกินไป) ใช้ c supply 4 ตัว  ตัวถังอลูมิเนี่ยมด้วย  ยึดติดแท่นด้วยห่วงรัดทั้ง 4 ตัว จึงเท่ากับว่า ลงกราวด์แท่น 5 จุด รวมกับจุดลงแท่นกราวด์บัส
      ได้ประสบการณ์ จากการทำ845 โดยลงกราวด์จุดเดียว  เงียบสนิทมาก ไม่มีจี่เลย  ทั้งที่ก่อนทำ กังวลใจมากว่า หลอดใหญ่ ไฟสูง จะต้องมีจี่ แน่ แต่ผิดคาด   เป็นแอมป์ เครื่องแรกที่เงียบที่สุด เท่าที่เคยทำมา
      ขอฝากไว้ก่อน อีแอว 32
เสร็จ 845 แล้ว  ปัญหาเสียงจี่นี้  จะต้องถูกสะสางให้หมดไป  [yemo22] [yemo22]

ออฟไลน์ t43_noi

• ทำดัง... แต่ฟังไม่เป็น..
  • ถูกใจกด Like+ 24
  • นักรื้อ. สายคลอง
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2019, 07:36:02 AM »
นั่งวิเคราะห์ปัญหาเสียงจี่ ที่เกิดขึ้นบางครั้ง เป็นปัญหาคาใจมานาน  สันนิษฐานว่า น่าจะมาจากกราวด์ลูป  ตามที่หลายท่านพูดๆกัน  เพราะตัวนี้ตั้งใจมาก(เกินไป) ใช้ c supply 4 ตัว  ตัวถังอลูมิเนี่ยมด้วย  ยึดติดแท่นด้วยห่วงรัดทั้ง 4 ตัว จึงเท่ากับว่า ลงกราวด์แท่น 5 จุด รวมกับจุดลงแท่นกราวด์บัส
      ได้ประสบการณ์ จากการทำ845 โดยลงกราวด์จุดเดียว  เงียบสนิทมาก ไม่มีจี่เลย  ทั้งที่ก่อนทำ กังวลใจมากว่า หลอดใหญ่ ไฟสูง จะต้องมีจี่ แน่ แต่ผิดคาด   เป็นแอมป์ เครื่องแรกที่เงียบที่สุด เท่าที่เคยทำมา
      ขอฝากไว้ก่อน อีแอว 32
เสร็จ 845 แล้ว  ปัญหาเสียงจี่นี้  จะต้องถูกสะสางให้หมดไป  [yemo22] [yemo22]

..อีแอ๊ว 32  มันมีสิ่งที่ท้าทายครับ ... [sp-snail17] [sp-snail17]