ผู้เขียน หัวข้อ: Lehmann Black Cube Linear Clone  (อ่าน 35026 ครั้ง)

ออฟไลน์ yoyoeiei

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 1
Re: Lehmann Black Cube Linear Clone
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2012, 12:07:59 PM »
แจ่ม แหล่มเป็ด เจ็ดย่านน้ำ   [thumbs-up-raccoon]

ขอสอบถามเพิ่มนิดสิครับ

เจ้า  C adj เป็น จากเดิมคือค่า  0.15uf  ให้เป็นเป็นชนิด Tantalum ค่า 10uf

ประเด็นคือ หากผมจะใช้ C ค่า 10 uf แบบ Electrolytic ทั่วไปได้รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ gig

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 5
Re: Lehmann Black Cube Linear Clone
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2012, 01:23:06 PM »
แจ่ม แหล่มเป็ด เจ็ดย่านน้ำ   [thumbs-up-raccoon]

เจ้า  C adj เป็น จากเดิมคือค่า  0.15uf  ให้เป็นเป็นชนิด Tantalum ค่า 10uf

ประเด็นคือ หากผมจะใช้ C ค่า 10 uf แบบ Electrolytic ทั่วไปได้รึเปล่าครับ

ได้ครับ
แต่ระวังต้องต่อขั้ว + - ให้ถูกด้วยนะครับ

ออฟไลน์ wison

• wison
  • Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 7
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2012, 01:42:21 PM »
ดีมากเลยครับที่ช่วยถ่ายทอดข้อความ เข้าไปดูเหมือนกันแต่แปลไม่ออกเลยต้องดูแต่รูป
ไว้ลงอุปกรณ์พื้นๆให้ดังก่อน(จะรอดหรือเปล่าไม่รู้) ถึงตามด้วยอุปกรณ์เทพๆ
เมื่อคืนประกอบ r เสร็จต่อด้วย bd139 และ 140 ติดตรงที่ไม่สามารถใส่บุ๊ชรองน๊อตได้
เนื่องจากรูของ sink เล็กกว่า ต้องขยายรูของ sink ใช่หรือไม่ครับ

ของผมหรือเปล่าครับ  ถ้าใช่ก็ใส่ได้นะครับ

ออฟไลน์ songgrod

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2012, 01:48:35 PM »
อ้างถึง
ใส่การอ้างถึงคำพูด
อ้างจาก: songgrod ที่ วันนี้ เวลา 11:56:53 am
ดีมากเลยครับที่ช่วยถ่ายทอดข้อความ เข้าไปดูเหมือนกันแต่แปลไม่ออกเลยต้องดูแต่รูป
ไว้ลงอุปกรณ์พื้นๆให้ดังก่อน(จะรอดหรือเปล่าไม่รู้) ถึงตามด้วยอุปกรณ์เทพๆ
เมื่อคืนประกอบ r เสร็จต่อด้วย bd139 และ 140 ติดตรงที่ไม่สามารถใส่บุ๊ชรองน๊อตได้
เนื่องจากรูของ sink เล็กกว่า ต้องขยายรูของ sink ใช่หรือไม่ครับ

ของผมหรือเปล่าครับ  ถ้าใช่ก็ใส่ได้นะครับ

คืนนี้ลองใส่ใหม่ครับ

ออฟไลน์ mhoo

• **
  • ถูกใจกด Like+ 8
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2012, 01:50:28 PM »

ได้ครับ
แต่ระวังต้องต่อขั้ว + - ให้ถูกด้วยนะครับ

ได้ครับ แต่เท่าที่อ่านดู เค้าไม่แนะนำครับ ถ้าไม่ใช้ tantalum ใช้พวก wima mks แทนไปก่อนก็ได้ครับ ผมก็ใช้แบบนี้อยู่ tantalum ที่ ES ของหมดพอดีครับ

ที่อยากลองที่สุดตอนนี้ คงเป็น zener diode แหละครับ  laughhahaha

ออฟไลน์ gig

• **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2012, 01:55:06 PM »

ได้ครับ

ได้ครับ แต่เท่าที่อ่านดู เค้าไม่แนะนำครับ ถ้าไม่ใช้ tantalum ใช้พวก wima mks แทนไปก่อนก็ได้ครับ ผมก็ใช้แบบนี้อยู่ tantalum ที่ ES ของหมดพอดีครับ

ที่อยากลองที่สุดตอนนี้ คงเป็น zener diode แหละครับ  laughhahaha

ผมใส่ zener 13v 1wลงไป
สงสัยว่าทำไมต้องขนาน zener 1w 2ตัวครับ
เพราะ ตอนใช้ R ยังใช้แค่ 1/4wเอง

• **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 09 ตุลาคม 2012, 02:40:29 PM »
ผมใส่ zener 13v 1wลงไป
สงสัยว่าทำไมต้องขนาน zener 1w 2ตัวครับ
เพราะ ตอนใช้ R ยังใช้แค่ 1/4wเอง

เค้าบอกไว้ว่า เพื่อ ความปลอดภัย ครับ 

ผมยังไม่ได้ลองนะครับ  [no-raccoon]

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2012, 11:46:15 AM »
การเปลี่ยนจาก R Ajd เป็น zener 13v 1w

เราจะได้ น๊อย เป็นของแถมมาในระบบไฟด้วยรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ headphonepla

• **
  • ถูกใจกด Like+ 24
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2012, 01:05:29 AM »

ลงไปเกือบครบละครับ  ตอนนี้รอหม้อ ละครับ

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2012, 09:00:03 AM »
R สีหวานน่ากินจัง เสียงต้องแจ่มแน่ๆ [yes-raccoon]

• **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2012, 09:34:35 AM »
การเปลี่ยนจาก R Ajd เป็น zener 13v 1w

เราจะได้ น๊อย เป็นของแถมมาในระบบไฟด้วยรึเปล่าครับ

ไม่แน่ใจครับ ต้องลองงง  [roll]

ของน้า headphonepla ฟิวส์ ตรงก่อนเข้า ไดโอด หาที่ไหนเหรอครับ

ออฟไลน์ gig

• **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2012, 09:35:05 AM »

ลงไปเกือบครบละครับ  ตอนนี้รอหม้อ ละครับ

ไปหาซื้อ sink มาจากไหนครับ
น่าจะตรงรุ่นเลยล่ะ

• **
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2012, 10:57:27 AM »
ฟิวส์ ตรงก่อนเข้า ไดโอด ซื้อมาจาก RS คับ รหัสสินค้า  647-8673   
ของเดิมเค้าใช้  Fuse (PPTC) 72V 0.9A   หาตรงรุ่นไม่ได้ครับ  เลยใช้เป็น 1.1A มาแทนครับ   
ส่วน sink ผมซื้อไว้นานแล้วอะครับจำไม่ได้ แต่จะยาวกว่าที่ใส่ในวงจรเหมือน sink ของคุณ Wison  คับ   ต้องเลื่อยออก ไปนิดนึงครับให้พอดี

• **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2012, 11:26:48 AM »
ท่านๆที่ยังไม่ได้ลงวงจรนะครับ    bd139 140  lm317  lm 337  ให้วัดและงอขาก่อนใส่ปริ้นนะครับ 
ในเวบนอกเค้าจะแนะนำมาด้วยนะครับ ว่าbd139  bd140 ให้ใส่ sink ในแบบติดแผ่น pcb จะให้เสียงที่มีดีกว่าใส่แบบsink ลอยครับ เป็นเรื่องเกียวกับอุณหภูมิ ของ ic ภาคขยายคับ 

ออฟไลน์ songgrod

• Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 12
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2012, 11:32:10 AM »
รบกวนถามครับ ตรง dip switch ถ้าไม่มีของต้องต่ออย่างไรครับ

ออฟไลน์ MonAudio

• ดีที่สุด...ในจุดที่ยืน
  • Sr. Member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2012, 09:46:06 PM »
เริ่มรื้อหัวแร้งมาเสียบไฟ บ้างแล้วครับ

อุปกรณ์ตามมีตามเกิด เอาเท่าที่มีใกล้มือไปก่อนครับ  [thif]

• wison
  • Member
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2012, 09:48:13 PM »
dip sw ไม่มีก็ jump ลวดเลยครับ ตามรุปเลยครับ ประมาณนี้

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2012, 10:57:23 PM »
มวลสารเริ่มทยอยมาและ เดี๋ยว เสาร์นี้จะเอามาลงมั้ง ^^

• wison
  • Member
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2012, 11:02:22 PM »
ตามล่าหาใน ebay  [gr_in]
opa2111am made in UK แพงเวอร์

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2012, 11:13:28 PM »
ตามล่าหาใน ebay  [gr_in]
opa2111am made in UK แพงเวอร์

bd140 - 139 ขอแจมด้วยจิ ^^

• **
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2012, 11:19:42 AM »
เริ่มรื้อหัวแร้งมาเสียบไฟ บ้างแล้วครับ

อุปกรณ์ตามมีตามเกิด เอาเท่าที่มีใกล้มือไปก่อนครับ  [thif]

น้าครับ  ผมแอบเห็นแวบๆว่าเอา  ไอโอด ลงแทน c รึป่าวครับ

• **
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2012, 11:28:18 AM »
ท่านๆที่ยังไม่ได้ลงวงจรนะครับ    bd139 140  lm317  lm 337  ให้วัดและงอขาก่อนใส่ปริ้นนะครับ 
ในเวบนอกเค้าจะแนะนำมาด้วยนะครับ ว่าbd139  bd140 ให้ใส่ sink ในแบบติดแผ่น pcb จะให้เสียงที่มีดีกว่าใส่แบบsink ลอยครับ เป็นเรื่องเกียวกับอุณหภูมิ ของ ic ภาคขยายคับ 

เพิ่มเติมนะครับ   lm317 lm337 ให้ใส่ sink ในแบบติดแผ่น pcb เช่นกันครับ 
อุณหภูมิ ที่ ic ประมาณ 70    ส่วนที่  C 470uF ประมาณ 50 เสียงถึงจะดีครับ 

http://www.alicemagicbox.com/lasercollection/lovelycube.html  ลองตามๆไปอ่านดูครับ

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2012, 01:30:19 PM »

อุปกรณ์ตามมีตามเกิด เอาเท่าที่มีใกล้มือไปก่อนครับ  [thif]

น้าครับ  ผมแอบเห็นแวบๆว่าเอา  ไอโอด ลงแทน c รึป่าวครับ

อ๋อ ถ้าดูลายวงจรใต้ปริ้นต์ มันเป็นตำแหน่งเดียวกันครับน้า
diode ที่ระบุบน pcb เขาใช้ 1n4007 ตัวเล็ก ๆ สั้น ๆ ส่วนผมรื้อหา 1n4007 ไม่เจอ ก็เลยจับเจ้า FE5D ลงแทน
เลยจำเป็นต้องสลับตำแหน่งกับ C ที่คร่อม Diode ครับ 
ผมมั่ว ๆ ไป ใกล้มือมีอะไรก็หยิบ ๆ ใส่ไปก่อน ให้มีเสียงดัง แล้วค่อยจูนเสียงอีกทีครับน้า

ขอบพระคุณน้า headphonepla ทึ่ทักท้วงมานะครับ  [res]

ได้มาอีกหน่อย ทดสอบภาคจ่ายไฟแล้ว oK ครับ  fart-raccoon

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ตุลาคม 2012, 05:27:32 AM โดย monAudio »

• **
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2012, 12:55:35 AM »
โทษด้วยครับน้า   ไม่ทันได้ดูลายวงจร  [c--c] [c--c]

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2012, 05:21:05 AM »
โทษด้วยครับน้า   ไม่ทันได้ดูลายวงจร  [c--c] [c--c]

อ้าว น้า headphoneple ทำไมต้องขอโทษผมด้วยครับเนี่ย
ผมกลับรู้สึกยินดีเป็นอย่างสูง ที่มีคนทักท้วง

....ตอนแรกทั้ง ๆ ที่ผมมั่นใจว่า ดูวงจรมาไม่ผิดแน่ ๆ   แต่พอน้า headphonepla เข้ามาทัก
ทำให้ผมต้องกลับไปพลิกดูแผ่นปริ้นต์ ส่องแว่นขยายดูอีกรอบ ว่ามันถูกต้องอย่างที่เราคิดคำนวณไว้หรือเปล่า อิ อิ

แน่นอน ผลดีย่อมตกแก่ผมโดยไม่ต้องสงสัย  เพราะมันทำให้ผมรอบคอบมากขี้น
เพราะอะไร ๆ ที่ผมคิดว่าถูกต้อง มันอาจไม่ใช่ก็ได้ครับผม

ขอบพระคุณมากครับน้า headphonepla  [res] [res] [res] 

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2012, 08:42:39 PM »
เปิดเบิร์นทิ้งไว้มาประมาณครึ่งวัน
แม้กับอุปกรณ์พื้น ๆ รื้อของเก่า ๆ มาทำ ก็คุ้มค่าสำหรับงานอดิเรก 1 ชิ้นในวันหยุดครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ตุลาคม 2012, 01:35:01 PM โดย monAudio »

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2012, 05:49:35 AM »
จดๆ จ้องๆ มาสักพักวันนี้เลยได้เลิศทำซักที

แต่ก็ยังทำไม่เสร็จ  [in-love-raccoon]

และด้วยความผิดพลาดของตัวเราเองเลยทำให้ได้เจ้า AMGR 47R  2 W มา แต่ลายวงจรออกแบบไว้สำหรับ R ขนาด 1/4 W  [tremor-raccoon]
เลยจับพิกๆ หงายๆ อยู่หลายรอบพบว่า ทางเดินสัญญาณจาก OPAM ไปยัง BC550-560 นั้น เล็กมาก (เล็กที่สุดในลายวงจรทั้งหมด) เลยตัดสินใจ เดี๋ยวจะจั้มใต้บอร์ดเดินตรงไม่ผ่านลายปริ๊นซะเลย  [gr_in]

อ๋อส่วนที่ผมเปลี่ยนอีกนิดคือตรงสำหรับปรับไฟ R 1.1K  ผมหาค่านี้ไม่ได้เลยจัดการใส่ R ทิมพรอต์ 2 K เข้าไปซะเลย จะได้ปรับไฟง่ายหน่อย

ว่าแต่ซิงค์แบบของคุณ monAudio หาได้จากร้านไหนครับ อยากได้มั้งจัง [c--c]

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2012, 12:58:24 PM »
จดๆ จ้องๆ มาสักพักวันนี้เลยได้เลิศทำซักที

แต่ก็ยังทำไม่เสร็จ  [in-love-raccoon]

และด้วยความผิดพลาดของตัวเราเองเลยทำให้ได้เจ้า AMGR 47R  2 W มา แต่ลายวงจรออกแบบไว้สำหรับ R ขนาด 1/4 W  [tremor-raccoon]
เลยจับพิกๆ หงายๆ อยู่หลายรอบพบว่า ทางเดินสัญญาณจาก OPAM ไปยัง BC550-560 นั้น เล็กมาก (เล็กที่สุดในลายวงจรทั้งหมด) เลยตัดสินใจ เดี๋ยวจะจั้มใต้บอร์ดเดินตรงไม่ผ่านลายปริ๊นซะเลย  [gr_in]

อ๋อส่วนที่ผมเปลี่ยนอีกนิดคือตรงสำหรับปรับไฟ R 1.1K  ผมหาค่านี้ไม่ได้เลยจัดการใส่ R ทิมพรอต์ 2 K เข้าไปซะเลย จะได้ปรับไฟง่ายหน่อย

ว่าแต่ซิงค์แบบของคุณ monAudio หาได้จากร้านไหนครับ อยากได้มั้งจัง [c--c]

ผมรื้อเอาอุปกรณ์เก่า ๆ เกือบทั้งหมดมาประกอบ เน้นประหยัดครับน้า
ค่าอุปกรณ์แทบไม่เหมือนต้นแบบเลย (ค่าใหนไม่มีก็เอาใกล้เคียง หรือคำนวณใหม่แล้วใช้ค่าที่ผมมีครับ)
   รวมถึง sink ด้วย จำไม่ได้ว่าซื้อมาจากไหน นานแล้ว

...แต่คุ้น ๆ ว่า  เมื่อเดือนที่แล้ว ก็ยังเคยเห็นมีวางขายอยู่หน้าร้านประมาณกลาง ๆ ซอยทิพย์วารี
ถ้ามีโอกาสได้ไปบ้านหม้อ ลองเดินดูก่อนก็ได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ตุลาคม 2012, 03:14:49 PM โดย monAudio »

• wison
  • Member
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2012, 01:43:03 PM »
น้า monAudio   ทำไม jumper รูปบนถูก   รูปล่าง ทำไมมันสลับกันอ่ะครับ เดี๋ยวเสียงไม่เท่ากันนะน้า

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2012, 01:57:07 PM »
น้า monAudio   ทำไม jumper รูปบนถูก   รูปล่าง ทำไมมันสลับกันอ่ะครับ เดี๋ยวเสียงไม่เท่ากันนะน้า

ใช่แล้วครับน้า
เปิดเทสต์ครั้งแรก ก็งง ๆ ว่าเสียง ซ้าย-ขวา ดังไม่เท่ากัน
ตอนแรก นึกว่า lehmann มันปล่อยไฟมาเผาหูฟังผมเจ๊งไปแล้ว

แต่วัดไฟทุกจุดแล้ว ok สุด ๆ
เอาหูฟังไปเสียบเครื่องอื่นก็ปกติดี
ก็เลยมั่นใจว่า ต้องมาจากภาคขยายด่านแรกนี่แหละ เกนไม่เท่ากัน
ไล่เช็คดูอีกที ถึงรู้ว่า jumper สลับกัน อิ อิ

เปลี่ยนเสร็จแล้ว เลยได้รูปตามข้างบนโน้นครับ

ตอนนี้ก็เบิร์นอยู่ ทำเป็นปรี แอบพ่วงต่อจากคอม ฯ ให้แฟนดู serie เกาหลีครับน้า  [roll]