ผู้เขียน หัวข้อ: ตรวจ & ส่งการบ้าน ETUDE  (อ่าน 420644 ครั้ง)

ออฟไลน์ khead

• ไม่มีความยากจนในหมู่คนขยัน
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 89
  • ดีที่สุดคือความพอดี
Re: ตรวจ & ส่งการบ้าน ETUDE
« ตอบกลับ #1350 เมื่อ: 27 มกราคม 2013, 10:05:27 PM »
มาต่อครับ ข้อดีอีกอย่างนึงคือซิ้งไอซีก็ไม่ร้อนด้วยเพราะไฟใส้หลอดไม่ได้ผ่านแล้ว [yes-raccoon] ไหนๆก็ไหนๆแล้วเอาให้เสียงหวานกว่าเดิมอีกโดยการไบแคบซีเอ้าพุทด้วย vitamin Q 0.1 uf และไบแคบซีอินพุทด้วย ซิลเวอไมก้า .005uf

หวานซะ [in-love-raccoon] ยังไม่สะใจครับ จัดการเปลี่ยนโวลุ่ม 50 ka อีกตัว

เออลืมไปครับได้เปลี่ยนซีอินพุทเป็นค่า 0.82 uf ด้วย ผลการโมครั้งนี้เป็นเสียงที่น่าพอใจมากครับ ขอบคุณครับ  [roll]จบข่าว

ออฟไลน์ wit

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 41
« ตอบกลับ #1351 เมื่อ: 27 มกราคม 2013, 10:17:05 PM »
มาต่อครับ ข้อดีอีกอย่างนึงคือซิ้งไอซีก็ไม่ร้อนด้วยเพราะไฟใส้หลอดไม่ได้ผ่านแล้ว [yes-raccoon] ไหนๆก็ไหนๆแล้วเอาให้เสียงหวานกว่าเดิมอีกโดยการไบแคบซีเอ้าพุทด้วย vitamin Q 0.1 uf และไบแคบซีอินพุทด้วย ซิลเวอไมก้า .005uf

หวานซะ [in-love-raccoon] ยังไม่สะใจครับ จัดการเปลี่ยนโวลุ่ม 50 ka อีกตัว

เออลืมไปครับได้เปลี่ยนซีอินพุทเป็นค่า 0.82 uf ด้วย ผลการโมครั้งนี้เป็นเสียงที่น่าพอใจมากครับ ขอบคุณครับ  [roll]จบข่าว

หวานมากกว่าเดิม ระวังมดมันจะกลับมาหาอีกนา  3-2-1-raccoon

« ตอบกลับ #1352 เมื่อ: 27 มกราคม 2013, 11:41:56 PM »
ถ้ามันขึ้นอีก คราวนี้จะเอายาฆ่าแมลงราดให้หมดกระป๋องเลย [reddevil]

ออฟไลน์ LAK Klongklue

• ถูกใจกด Like+ 180
  • สุขใดหรือจะเท่ากับความสงบ
« ตอบกลับ #1353 เมื่อ: 28 มกราคม 2013, 07:59:21 AM »
Q4สีแดงคร่อมไดโอดใช้ค่าเท่าไหร่ครับ [roll]

« ตอบกลับ #1354 เมื่อ: 28 มกราคม 2013, 08:26:23 AM »
Q4สีแดงคร่อมไดโอดใช้ค่าเท่าไหร่ครับ [roll]
0.1 ครับน้า [roll]

ออฟไลน์ Blue

• ถูกใจกด Like+ 107
  • #D-I-Y ## Y-I-Do#
« ตอบกลับ #1355 เมื่อ: 28 มกราคม 2013, 11:38:05 AM »
เปลี่ยนโวลุ่ม 50K แตกต่างจาก 100K มากมั้ยครับ
ETUDE ของผมเปิดนิดเดียว ดังลั่นแล้ว (เปิดไม่เคยเกิน 9 โมง)
รู้สึกว่าใช้โวลุ่มไม่คุ้มเลย   [unde_cided]

« ตอบกลับ #1356 เมื่อ: 28 มกราคม 2013, 12:25:49 PM »
เปลี่ยนโวลุ่ม 50K แตกต่างจาก 100K มากมั้ยครับ
ETUDE ของผมเปิดนิดเดียว ดังลั่นแล้ว (เปิดไม่เคยเกิน 9 โมง)
รู้สึกว่าใช้โวลุ่มไม่คุ้มเลย   [unde_cided]

พอเปลี่ยนโวลุ่มแล้วต้องบิดโวลุ่มมากขึ้นกว่าเดิมเยอะเหมือนกันครับ [yes-raccoon]ถ้ามีอยู่ลองเลยครับช่วยได้

« ตอบกลับ #1357 เมื่อ: 28 มกราคม 2013, 12:53:29 PM »

พอเปลี่ยนโวลุ่มแล้วต้องบิดโวลุ่มมากขึ้นกว่าเดิมเยอะเหมือนกันครับ [yes-raccoon]ถ้ามีอยู่ลองเลยครับช่วยได้

[res]

« ตอบกลับ #1358 เมื่อ: 28 มกราคม 2013, 01:02:25 PM »
0.1 ครับน้า [roll]
-ผมจะได้ลองบ้างขอบคุณมากครับ [res]

ออฟไลน์ wuty

• ถูกใจกด Like+ 10
« ตอบกลับ #1359 เมื่อ: 28 มกราคม 2013, 05:58:57 PM »
ส่งการบ้านครับ
มีเสียงแล้วแต่ Ic ขาเปลี้ยไปหน่อย ซ่อนไว้ด้านล่าง , ไฟดูดเล่นๆ 1 รอบ
ปรับไฟที่ขา 4-5 ได้ประมาณ 6.7 ครับ พอหมุนนิดเดียวพุ่งไปไกล สเถียรสุดได้เท่านี้แหละ
ไม่มีจี่ไม่มีฮัมให้ได้ยิน เดี๋ยวค่อยเดินสายเงินเป็นอันจบงานปรีหลอดเครื่องแรกในชีวิต
เสียงดีครับ แค่นี้แหละ

« ตอบกลับ #1360 เมื่อ: 29 มกราคม 2013, 01:56:22 PM »
มีเสียงแล้วแต่ Ic ขาเปลี้ยไปหน่อย ซ่อนไว้ด้านล่าง , ไฟดูดเล่นๆ 1 รอบ
ปรับไฟที่ขา 4-5 ได้ประมาณ 6.7 ครับ พอหมุนนิดเดียวพุ่งไปไกล สเถียรสุดได้เท่านี้แหละ
ไม่มีจี่ไม่มีฮัมให้ได้ยิน เดี๋ยวค่อยเดินสายเงินเป็นอันจบงานปรีหลอดเครื่องแรกในชีวิต

ยินดีด้วยครับ [calp-raccoon]ไอซีเอาไว้ด้านล่างเขาไม่ร้อนแย่เหรอครับเสียวซิงค์จะไปแตะวงจรด้วยตอนเอาลงกล่องคงลำบากแย่ [yes-raccoon]

ออฟไลน์ zeedmanza

• ถูกใจกด Like+ 22
« ตอบกลับ #1361 เมื่อ: 29 มกราคม 2013, 02:26:32 PM »

Volume น้า khead  ยี่ห้ออะไรครับ

แนวดี สวยมาก

[clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #1362 เมื่อ: 29 มกราคม 2013, 02:30:18 PM »
 Alps vintage stereo 50K
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ zeedmanza

• ถูกใจกด Like+ 22
« ตอบกลับ #1363 เมื่อ: 29 มกราคม 2013, 02:48:15 PM »
ตัวละกี่บาทครับพี่

เผื่อสั่งมาทดสอบดูบ้างครับ

[clap hand2] [clap hand2] [clap hand2]

« ตอบกลับ #1364 เมื่อ: 29 มกราคม 2013, 03:19:17 PM »

ตัวนี้ผมมีซื้อเก็บไว้ 1 ตัวเดี๋ยวจะเอามาลองซะหน่อย เห็นน้าอัลฯ บอกว่าเสียงไม่ธรรมดา 

« ตอบกลับ #1365 เมื่อ: 29 มกราคม 2013, 03:30:11 PM »
ตัวละกี่บาทครับพี่

เผื่อสั่งมาทดสอบดูบ้างครับ

ผมก็อยากจะเอามาลองบ้างแต่คงจะหายากแล้วครับ [roll]

ออฟไลน์ wuty

• ถูกใจกด Like+ 10
« ตอบกลับ #1366 เมื่อ: 29 มกราคม 2013, 04:15:03 PM »

ยินดีด้วยครับ [calp-raccoon]ไอซีเอาไว้ด้านล่างเขาไม่ร้อนแย่เหรอครับเสียวซิงค์จะไปแตะวงจรด้วยตอนเอาลงกล่องคงลำบากแย่ [yes-raccoon]
IC ขามันหักไปครับทั้งสามขาเลย ต้องเจาะซิ้งใหม่ครับ จะได้เลื่อน IC ลงมาพอดีๆ
555 ทำ Turbo Diode ระเบิด ทำปรีก็ยังพลาด

ออฟไลน์ toneEE

• Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 0
« ตอบกลับ #1367 เมื่อ: 30 มกราคม 2013, 10:26:01 AM »

เป็นครั้งแรกที่ทำ...รอการสนับสนุน หลอด และ หม้อแปลง จากพี่ๆน้าๆครับ [gr_in]

ไม่ทราบว่าต้องแก้ตรงไหนอีกบ้างครับ  ผมแก้ไปแค่จุดเดียว ขอบคุณครับ [heyheypig445]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 มกราคม 2013, 09:37:27 PM โดย toneEE »

• **
« ตอบกลับ #1368 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2013, 08:53:29 AM »
ไม่มีใครสนอีตู๊สเราเยย [in-love-raccoon] [in-love-raccoon]

« ตอบกลับ #1369 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2013, 10:14:50 AM »
ช่วงนี้ผู้คนคงไปมุงสนใจกันอยู่ที่ตลาดกันหมด [roll-eyes]ผมทำแต่เวอร์ชั่นล่าสุดเวอร์ชั่นนี้ไม่ได้ทำ
แต่ที่ติดตามอ่านดูที่แก้ก็คงมีจุดเดียวคือต่อกราวด์ตรงจุดบาลานซ์ครับ อ้อมีอีกจุดตรง C ไฟแรงสูง 100uf/250v ที่จริงต้องเป็น 100uf400v ครับ [yes-raccoon]

• **
« ตอบกลับ #1370 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2013, 10:52:51 AM »
ช่วงนี้ผู้คนคงไปมุงสนใจกันอยู่ที่ตลาดกันหมด [roll-eyes]ผมทำแต่เวอร์ชั่นล่าสุดเวอร์ชั่นนี้ไม่ได้ทำ
แต่ที่ติดตามอ่านดูที่แก้ก็คงมีจุดเดียวคือต่อกราวด์ตรงจุดบาลานซ์ครับ อ้อมีอีกจุดตรง C ไฟแรงสูง 100uf/250v ที่จริงต้องเป็น 100uf400v ครับ [yes-raccoon]

ขอบคุณครับ ที่C ผมก็เปลี่ยนเป็น 400v หมดแล้วครับ ขอบคุณครับ [yes-raccoon]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #1371 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2013, 11:25:06 AM »
ไม่มีใครสนอีตู๊สเราเยย [in-love-raccoon] [in-love-raccoon]

ที่ยังไม่มีใครบอก ตามความคิดผม ข้อมูลที่ผ่านมาน่าจะมีครบแล้ว และมันต้องต่อให้ครบก่อนครับไม่งั้นคนตอบก็ไปไม่เป็นเหมือนกัน อุปกรณ์บางอย่างไม่เหมือนกันครับ การแก้ Gnd ถ้าต่อแล้วไม่ฮัมก็ไม่ต้องแก้ Relay ถ้าซื้อมาตรงลายวงจรเลย ก็ไม่ต้องแก้ จุดใส่เป็น AC ก็เผื่อขดหม้อมาด้วยครับ  [roll]

• **
« ตอบกลับ #1372 เมื่อ: 03 กุมภาพันธ์ 2013, 12:37:42 AM »

ที่ยังไม่มีใครบอก ตามความคิดผม ข้อมูลที่ผ่านมาน่าจะมีครบแล้ว และมันต้องต่อให้ครบก่อนครับไม่งั้นคนตอบก็ไปไม่เป็นเหมือนกัน อุปกรณ์บางอย่างไม่เหมือนกันครับ การแก้ Gnd ถ้าต่อแล้วไม่ฮัมก็ไม่ต้องแก้ Relay ถ้าซื้อมาตรงลายวงจรเลย ก็ไม่ต้องแก้ จุดใส่เป็น AC ก็เผื่อขดหม้อมาด้วยครับ  [roll]

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ เป็นตัวแรกครับเลยทำอะไรๆไม่ค่อยเข้าใจ  ว่าแต่ผมยังไม่มีหม้อแปลงเลยพอจะแนะนำได้ไหมครับว่าผมจะสั่งที่ไหนดี ผมรู้จักแต่ ร้านแสงทอง  [c--c]

ออฟไลน์ powerboom

• ถูกใจกด Like+ 15
« ตอบกลับ #1373 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2013, 07:37:42 PM »
อยากได้ pcb etude มาลิ้มรสชาติบ้าง ต้องทำใงคับ

• **
« ตอบกลับ #1374 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2013, 11:11:08 PM »
อยากได้ pcb etude มาลิ้มรสชาติบ้าง ต้องทำใงคับ

ต้องหาจากคนที่ ดองไว้ครับ ผมไปได้ของคนใจดีขายมาอันนึง laughhahaha

« ตอบกลับ #1375 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2013, 11:22:08 PM »
ลองไปหาซื้อที่ห้องซื้อขายดูครับ [yes-raccoon]

ออฟไลน์ rungsiman

• **
  • ถูกใจกด Like+ 9
« ตอบกลับ #1376 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2013, 11:27:34 PM »
ส่งการบ้าน etude 2012 ครับ ทำเสร็จหลายวันแล้วเพราะมี น้าCreAte HoUse ช่วยอุปการะครับแต่เพิ่งได้หลอดมาลองฟังครับ ผมโชคดีที่ทำเสร็จพร้อมกับ amp camp turbo จึงได้ฟังเสียงปรีแอมป์และแอมป์พร้อมๆกันครับ
สำหรับผมแล้วเสียงแรกที่ได้ยินกับลำโพงทดลอง ถือว่ารายละเอียดดีเสียงใหญ่เต็มบ้าน ต่อมาจึงปรับแต่งเสียงทุ้มและเสียงแหลมแล้วต่อกับลำโพงที่ใช้ฟังอยู่เป็นประจำ ผมบอกได้เลยครับว่าเสียงดีกว่าชุดดูหนังและฟังเพลงของผมมากๆครับ มีแค่กำลังขับเท่านั้นครับที่เป็นรอง แต่ผมว่ามันเพียงพอแล้วครับเพราะมันขับลำโพงออกมาได้หมดแม้จะเปิดเสียงแค่เบาๆหากเร่งเสียงดังข้างบ้านมีเคืองแน่ๆครับ ไม่มีจี่ไม่มีฮัมให้ได้ยิน ต้องขอขอบคุณ น้าElectron  น้าCreAte HoUse และน้าๆทีมงานทุกท่านครับขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ [res] [res] [res] (ขอถามครับ ปรี etude 2012 ซิ้งค์เล็กสีดำร้อนมากๆครับเอานิ้วแตะแล้วต้องปล่อยครับมันจะมีผลเมื่อผมเปิดฟังนานๆไหมครับ)

ออฟไลน์ powerboom

• ถูกใจกด Like+ 15
« ตอบกลับ #1377 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2013, 12:06:51 AM »
ลองไปหาซื้อที่ห้องซื้อขายดูครับ [yes-raccoon]
[clap hand2]

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
« ตอบกลับ #1378 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2013, 12:11:41 AM »
ส่งการบ้าน etude 2012 ครับ ทำเสร็จหลายวันแล้วเพราะมี น้าCreAte HoUse ช่วยอุปการะครับแต่เพิ่งได้หลอดมาลองฟังครับ ผมโชคดีที่ทำเสร็จพร้อมกับ amp camp turbo จึงได้ฟังเสียงปรีแอมป์และแอมป์พร้อมๆกันครับ
สำหรับผมแล้วเสียงแรกที่ได้ยินกับลำโพงทดลอง ถือว่ารายละเอียดดีเสียงใหญ่เต็มบ้าน ต่อมาจึงปรับแต่งเสียงทุ้มและเสียงแหลมแล้วต่อกับลำโพงที่ใช้ฟังอยู่เป็นประจำ ผมบอกได้เลยครับว่าเสียงดีกว่าชุดดูหนังและฟังเพลงของผมมากๆครับ มีแค่กำลังขับเท่านั้นครับที่เป็นรอง แต่ผมว่ามันเพียงพอแล้วครับเพราะมันขับลำโพงออกมาได้หมดแม้จะเปิดเสียงแค่เบาๆหากเร่งเสียงดังข้างบ้านมีเคืองแน่ๆครับ ไม่มีจี่ไม่มีฮัมให้ได้ยิน ต้องขอขอบคุณ น้าElectron  น้าCreAte HoUse และน้าๆทีมงานทุกท่านครับขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ [res] [res] [res] (ขอถามครับ ปรี etude 2012 ซิ้งค์เล็กสีดำร้อนมากๆครับเอานิ้วแตะแล้วต้องปล่อยครับมันจะมีผลเมื่อผมเปิดฟังนานๆไหมครับ)

ซิ้งค์ร้อน น้าๆที่ผ่านมามีการแก้ไขอยู่หลายวิธีครับ หากทำทีหลัง จะเอาวิธีการลดไฟจุดใส้หลอดลง หากทำไม่ได้ จับแยกเดินสายไปใส่ซิ้งค์ ที่ใหญ่ขึ้น หรือต่อ R ตัวใหญ่อนุกรมลดไฟลง หรือ หากหม้อมีขด 6.3V ก็เปลี่ยนเป็นจุดด้วยไฟ AC น้าๆท่านอื่นนึกออกก็มาบอกเพิ่มได้ครับ

ออฟไลน์ R&R

• ถูกใจกด Like+ 44
« ตอบกลับ #1379 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2013, 04:09:49 AM »

รออาทิตย์หน้าจะมีมาที่ผมแผ่นนึง เดี๋ยวผมขายต่อให้