ผู้เขียน หัวข้อ: 6DJ8 Preamp  (อ่าน 246043 ครั้ง)

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
Re: 6DJ8 Preamp
« ตอบกลับ #210 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2011, 06:33:45 PM »
ใส่ซิลิโคนระบายความร้อนก็พอครับ หรือถ้าจะทดลองจูนเสียงใส่แผ่นทองแดงบางๆคั่นกลางตามสูตรพี่เล็กก็ได้ครับ  Vo
พี่แว่น เข็นมา fet มาโชว์น้องหน่อยเร้ว  [smi_ley]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

« ตอบกลับ #211 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2011, 06:34:56 PM »
ผมลองต่อตามที่คุณ rung บอกมาแล้วได้ผลตามนี้ครับ ผมสงสัยว่าทำไมไฟที่ผ่านบริดจ์แล้วไม่ได้เท่ากับ 29.5 (20.9*1.414) หรือว่าต้องต่อ C filter ก่อน

[))]เยึ่ยมเลยแต่ไงมาโผล่กระทู้ นี้ได้ ไม่ไปต่อกระทู้โน่นหรือ [roll] http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=6554.0
น้ำเหนือพัดมาที่นี่ครับ ลุงรุ่ง  [smi_ley]
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
« ตอบกลับ #212 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2011, 06:37:01 PM »
ผมลองต่อตามที่คุณ rung บอกมาแล้วได้ผลตามนี้ครับ ผมสงสัยว่าทำไมไฟที่ผ่านบริดจ์แล้วไม่ได้เท่ากับ 29.5 (20.9*1.414) หรือว่าต้องต่อ C filter ก่อน

[))]เยึ่ยมเลยแต่ไงมาโผล่กระทู้ นี้ได้ ไม่ไปต่อกระทู้โน่นหรือ [roll] http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=6554.0

อ้าววว...ผมมึนครับ  [phok] [phok] [phok]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #213 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2011, 06:55:48 PM »
ใส่ซิลิโคนระบายความร้อนก็พอครับ หรือถ้าจะทดลองจูนเสียงใส่แผ่นทองแดงบางๆคั่นกลางตามสูตรพี่เล็กก็ได้ครับ  Vo
พี่แว่น เข็นมา fet มาโชว์น้องหน่อยเร้ว  [smi_ley]

เอามาโชว์แล้วครับ

โชว์แบบนี้จาโดนมั๊ยเนี่ย  [phok]

ออฟไลน์ เอก-tubeamp

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
  • คนพันหม้อ
« ตอบกลับ #214 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2011, 07:19:49 PM »
หน้าตาเป็นอย่างนี้จร้าาา  [roll]

เกิดมาพึ่งเคยเห็น   @~~@  ใช้เรียกแฟนอยู่ประจำ   [roll]

ไม่ใช่เค้าใช่มะตะเอง   [HAHAHA] [HAHAHA] [HAHAHA]

นึกว่าใช่เสียอีก  [HAHAHA] [HAHAHA]

มะขวิดเป็นไม้ยืนต้น ผลของมะขวิดจะมีเปลือกแข็งและหนาอย่างที่เห็นในรูป
เมื่อผลแก่จัดจะหล่นลงมา เราต้องเก็บไปบ่ม 2 - 3 วัน ให้สุกมีกลิ่นหอม

การรับประมานผลมะขวิด ต้องใช้ของแข็งทุบให้เปลือกแตก แล้วใช้ช้อนตักเป็นคำ ๆ
มะขวิด มีรสชาดหวานอมเปรี้ยวนิด มีกลิ่นหอมรัญจวนใจ
ผลของมะขวิดจะมีสรรพคุณแตกต่างจากมะตูมซึ่งนิยมนำไปต้มเพื่อเอาน้ำไปถวายพระใช้ดื่มเพื่อลดกำหนัด

สรรพคุณของมะขวิด มีสรรพคุณทางยา
ราก แก้ลงท้อง แก้ฝีเปื่อยพัง แก้บวม แก้ตัวพยาธิ แก้ตกโลหิต  
เปลือก แก้ลงท้อง แก้ฝีเปื่อย แก้บวม แก้ตัวพยาธิ แก้ตกโลหิต  
ใบ แก้ฟกบวม แก้พยาธิ แก้ฝีเปื่อยพัง แก้ท้องร่วง แก้ตกโลหิต (ห้ามโลหิตระดูสตรี) ขับลม ฝาดสมาน  
ดอก แก้ลงท้อง แก้ฝีเปื่อยพัง แก้บวม แก้ตัวพยาธิ แก้ตกโลหิต  

ผล แก้ฝีเปื่อยพัง แก้บวม แก้ตัวพยาธิ แก้ตกโลหิต เป็นยาบำรุงทำให้สดชื่น เจริญอาหาร บำบัดโรคท้องเสีย
รักษาโรคที่เกี่ยวกับทางเดินอาหาร รักษาโรคลักปิด-ลักเปิด   และที่แพทย์แผนไทยไม่ได้พูดถึง ก็คือบำรุงเพศ

Squid นายอัลกอฮอล์ อ่าน สะ - ควิด ไม่ถนัดปาก มะขวิด เรียกง่ายกว่าตั้งเยอะ  [HAHAHA]

เมื่อรู้สรรพคุณของมะขวิด อย่าลืมไปหามะขวิดมาทานกันนะ จะได้เตะปี๊บดังและเท้าไม่บวม.. [roll]
หมอยาแผนโบราณมาบอกสรรพคุณด้วยตัวเองเลย   [phok]  ผมคงไม่ต้องหามาทานครับ เพราะพึ่งจะเสกลงท้องได้ 3 เดือนกว่าแล้ววว [gr_in]

ยินดีด้วย ที่จะมีเจ้าหลอดน้อย  [yahoo]
ขอบคุณครับ  [gr_in]
ข้อมูลส่วนตัว
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=164.0

ออฟไลน์ tnosomch

• ถูกใจกด Like+ 60
« ตอบกลับ #215 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2011, 08:08:27 PM »

โชว์แบบนี้จาโดนมั๊ยเนี่ย  [phok]

เอาไปทำโปรเจ็คใหนอีกอ่าครับ  [roll-eyes]

« ตอบกลับ #216 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2011, 08:12:32 PM »

เอาตัว Demo test มาโชว์ดิพี่แว่น  fet น่ะที่บ้านผมมีเยอะไม่อยากดูหรอกครับ [whistle1]

ออฟไลน์ audiomania

• ถูกใจกด Like+ 402
« ตอบกลับ #217 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2011, 08:19:06 PM »

เอาไปทำโปรเจ็คใหนอีกอ่าครับ  [roll-eyes]

โปรเจคในอนาคตครับ ซื้อมาเก็บสำรองไว้พักใหญ่ๆแล้ว เพราะเริ่มหายากนะครับ
เว้นสองคู่หลัง หาซื้อได้ที่ ES บ้านหม้อได้ ของแท้ ราคาไม่แพงด้วยครับ  [thumb up]

เอาตัว Demo test มาโชว์ดิพี่แว่น  fet น่ะที่บ้านผมมีเยอะไม่อยากดูหรอกครับ [whistle1]

เดี๋ยวขอลากแบบทำใหม่อีกทีก่อนครับ เอ๊ะ..พูดถึงปรีหรือแอมป์กันล่ะครับเนี่ย  [smi_ley]

« ตอบกลับ #218 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2011, 08:28:16 PM »
ปรีครับ  รู้สึกว่าแอมป์จะมีโปรแจ็คขึ้นกันหลายคน และเพื่อนๆก็ทำแอมป์กันหลายเครื่องเอาปรีมาเปลี่ยนบรรยากาศครับ   [roll]

ออฟไลน์ ตาปุ๊_ภูเก็ต

• ถูกใจกด Like+ 6
« ตอบกลับ #219 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2011, 08:38:51 PM »
ปรีครับ  รู้สึกว่าแอมป์จะมีโปรแจ็คขึ้นกันหลายคน และเพื่อนๆก็ทำแอมป์กันหลายเครื่องเอาปรีมาเปลี่ยนบรรยากาศครับ   [roll]
ช่วยดันอีกหนึ่งเสียง  [roll]

ออฟไลน์ Alcohol

• ถูกใจกด Like+ 225
  • อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
« ตอบกลับ #220 เมื่อ: 14 มีนาคม 2012, 03:57:07 PM »
ขอดันกระทู้นี้หน่อย
เพราะว่าไม่อยากขึ้นกระทู้ใหม่

Pre 6DJ8 ของอัลกอฮอล์ ที่ใช้เวลาทำตอนกลางคืน วันละนิด วันละหน่อย
แล้วก็ออกมาเหมือนกับพี่สมชาย เพราะ PCB เป็นรุ่นเดียวกัน

งานนี้กว่าจะเจาะ ตะไบให้เข้ารูปร่างปวดแขนดีจัง

ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #221 เมื่อ: 14 มีนาคม 2012, 03:59:56 PM »
ทำกับมือล้วน ๆ

ลองทาบดูซิ พอวางได้ไหม ขี้ฝุ่นเกาะ PCB เขรอะเลย
ข้อมูลของผม Please CLICK Here !!!!

« ตอบกลับ #222 เมื่อ: 14 มีนาคม 2012, 04:03:31 PM »
สุดท้ายก็ออกมาเป็นอย่างนี้
วันนี้ฝนตก อากาศอบอ้าว เอามาถ่ายรูปก่อนยกไปฟังซะหน่อย

ลูกบิดที่เขรอะ ว่าจะลองแช่ด้วย M150 ดูซิว่าจะออกไหม

« ตอบกลับ #223 เมื่อ: 14 มีนาคม 2012, 04:09:50 PM »
วัสดุอุปกรณ์ที่เอามาใช้ เจออะไรใกล้มือก็หยิบเอามาทำ ไม่ได้เน้น

หม้อลูกนี้พันเอง ฟังเพลงมานานนับชั่วโมง
ไม่มีอาการร้อนเลย จะพูดว่าอุ่นก็ไม่น่าจะใช่ แค่พอมีความรู้สึกนิด ๆ

« ตอบกลับ #224 เมื่อ: 14 มีนาคม 2012, 04:13:00 PM »
จับหงายท้อง ผมยึด PCB กับแท่นอย่างนี้

สวิทซ์เปิดปิด

สายสัญญาณหลากสีสัน

« ตอบกลับ #225 เมื่อ: 14 มีนาคม 2012, 04:17:30 PM »
Selector

Volume

แค่นี้ก่อน เดี๋ยวมาต่อ เพราะช่างมาล้างแอร์ครับ

ออฟไลน์ cleaning

• ถูกใจกด Like+ 35
« ตอบกลับ #226 เมื่อ: 14 มีนาคม 2012, 06:26:20 PM »
วัสดุอุปกรณ์ที่เอามาใช้ เจออะไรใกล้มือก็หยิบเอามาทำ ไม่ได้เน้น

หม้อลูกนี้พันเอง ฟังเพลงมานานนับชั่วโมง
ไม่มีอาการร้อนเลย จะพูดว่าอุ่นก็ไม่น่าจะใช่ แค่พอมีความรู้สึกนิด ๆ

ชื้อครับ

« ตอบกลับ #227 เมื่อ: 14 มีนาคม 2012, 06:27:57 PM »
งานนี้ต้องคบกับกระเทยรัสเซีย เอามาทำภาคจ่ายไฟ

หลอด Rectifier 5Y3

« ตอบกลับ #228 เมื่อ: 14 มีนาคม 2012, 06:37:28 PM »
มาดูผมเล่นแผลง ๆ กับปรีตัวนี้บ้าง
สายเส้นสีเขียวคือไฟจุดไส้หลอด 6DJ8 ผมต่อด้วยการอนุกรม
โดยมีสายเงินเส้นสีฟ้าทำหน้าที่ต่อระหว่างหลอด

และนี่ก็คือ Star Ground ที่ผมเอามลงไว้ตรงนี้
ไม่มีจี่ ฮัมมากวนใจ เงียบสนิท

« ตอบกลับ #229 เมื่อ: 14 มีนาคม 2012, 06:40:23 PM »

ปิดท้ายด้วยภาพมุมสูง ก่อนที่จะมาเล่าเรื่องเสียงว่าเป็นอย่างไร
ขอไปหม่ำข้าวสักครู่
 [yehhhhh]

ออฟไลน์ falakamo

• ถูกใจกด Like+ 39
« ตอบกลับ #230 เมื่อ: 14 มีนาคม 2012, 07:04:28 PM »
ใช้คำว่าหม่ำด้วยน่าร๊ากอะ [yes-raccoon]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มีนาคม 2012, 12:25:50 PM โดย falakamo »

« ตอบกลับ #231 เมื่อ: 14 มีนาคม 2012, 07:18:01 PM »
มาพูดเรื่องเสียงหน่อยนะ
ปรี 6DJ8 ตัวนี้ ผมเอาไปเล่นกับ LM3886 เหมือนกับเป็นเนื้อคู่กันเลย

ให้เสียงที่ถูกใจมาก ๆ ทั้งที่เพิ่งจะเปิดฟังครั้งแรก ไม่ผิดหวังเลย
เนื้อเสียงที่โปร่ง อวบอิ่ม และมีประกายปลายแหลมแบบพองาม ไม่มากไม่น้อย
และที่ประทับใจเนื้อเสียงเนียน ไม่มีสากเสี้ยนผุดออกมาให้ได้ยิน

เหมือนกับว่า LM3886 ถูกเปลี่ยนเครื่องใหม่ไปเลย

ผมลองกับหลอด 6DJ8 Sylvania Made in USA

พบว่ารายละเอียดระยิบระยับ เข้ากับ LM3886 เป็นปี่เป็นขลุ่ยไม่มีขัดคอกันเลย
ถึงแม้ว่าหลอดนี้จะถูกมองว่า ความเนียนของเสียงกลางจะอวบอิ่มสู้หลอดยุโรปไม่ได้ก็ตาม
นี่ถ้าไม่มีตัวเปรียบเทียบ ผมคงเสียบหลอดนี้ฟังยาวเหมือนกัน

แต่พอได้ลองหลอดนี้
ECC88 Made in Germany หัวจีบ โลโก้หาย  [smi_ley]

เสียงแรกฟัง ต้องรำพึงกับตัวเอง
ทั้งเนียน ทั้งนุ่ม ปลายแหลมละเมียด ฟังเพลงอะไรก็เพราะไปหมด

หากเทียบกับ Sylvania เหมือนกับว่าเป็นมวยคนละรุ่นไปเลย
มาเหลาแค่นี้ก่อนครับ
 [heart_shell] [heart_shell]

« ตอบกลับ #232 เมื่อ: 14 มีนาคม 2012, 07:32:34 PM »
ขอฝากภาพถึงคุณ Cleaning Runing Man
 [dancing] [dancing] [dancing]

หลอด 6DJ8 ที่มีอยู่ ส่งมาให้ผมทดลองได้นะ ลองเสียบกับแท่นนี้
จะได้หายสงสัยในตัวหลอดที่มีอยู่ หากเสียงดีผมจะได้ยึด

หลอดนี้ไส้หลอดติดสว่างพอมองเห็นดังรูปนี้ ไม่สว่างโล่เหมือนหลอดอื่นนะครับ

เมื่อเทียบกับหลอด 5Y3

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #233 เมื่อ: 14 มีนาคม 2012, 07:45:43 PM »
มาดูผมเล่นแผลง ๆ กับปรีตัวนี้บ้าง
สายเส้นสีเขียวคือไฟจุดไส้หลอด 6DJ8 ผมต่อด้วยการอนุกรม
โดยมีสายเงินเส้นสีฟ้าทำหน้าที่ต่อระหว่างหลอด

และนี่ก็คือ Star Ground ที่ผมเอามลงไว้ตรงนี้

ได้การละ รูปนี้เอาลงกราวด์แท่นกับปริ๊นส์ปรี 12au7 ผมจะได้เงียบกับเขาบ้าง ตอนนี้มือเข้าไปปรับเสียงยังฮัมเลยครับ  [phok]

« ตอบกลับ #234 เมื่อ: 14 มีนาคม 2012, 07:53:09 PM »

ได้การละ รูปนี้เอาลงกราวด์แท่นกับปริ๊นส์ปรี 12au7 ผมจะได้เงียบกับเขาบ้าง ตอนนี้มือเข้าไปปรับเสียงยังฮัมเลยครับ  [phok]

คุณ Track ลองเอาตัวถังโวลุ่มลงกราวด์ด้วยนะ

ตอนนี้ ผมมีพลังขึ้นมา ได้กลับมาสู่กลิ่นไอของหลอดอีกครั้ง หลังจากที่เตลิดไปเล่นชิปแอมป์พักใหญ่
วันอาทิตย์นี้ ผมจะลุยปั่น OPT EL34-SE 2.5K/10W.
งานนี้ จะกลับมาป่วนห้องหลอดอีกแล้วครับ

ออฟไลน์ track

• ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #235 เมื่อ: 14 มีนาคม 2012, 08:07:18 PM »
ครับจะลองดูครับพี่

ใกล้ได้ฟังแอมป์หลอดแล้วผม  clapping-1-2

« ตอบกลับ #236 เมื่อ: 14 มีนาคม 2012, 08:31:30 PM »
ครับจะลองดูครับพี่

ใกล้ได้ฟังแอมป์หลอดแล้วผม  clapping-1-2

ผมยังสองจิต สองใจ ระหว่าง Fixed Bias กับ Self Bias
วันอาทิตย์ค่อยตัดสินใจเด็ดขาดอีกที

เสียงหนึ่งก็บอกว่า Self Bias เถอะไม่ยุ่งยาก เอาหลอดมาเสียบก็ฟังได้เลย
ไม่ต้องไปปรับแต่ง เหมาะกับมือใหม่

อีกเสียงหนึ่งก็บอกว่า Fixed Bias ดีกว่า เวลาเอาหลอดที่ไม่ Match มาเล่น
จะได้มีตัวช่วย หรืออยากเอาหลอดเบอร์อื่นมาเสียบฟังได้ด้วย หลากหลายกว่าน่ะ

ฝ่ายค้านก็บอกว่า มือใหม่ควรทำ Self Bias ให้ก่อนดีกว่า เพราะกลัวซนไปปรับ Bias เล่น
เดี๋ยวจะเหมือนน้า Cleaning มือระเบิด

ส่วนฝ่ายสนับสนุน ก็บอกว่าเดี๋ยวก็เป็นเอง ใช่ว่า Fixed Bias จะต้องไปนั่งปรับทุกครั้งเมื่อไรกัน

อาทิตย์นี้ฟันธง เพราะถ้าไม่ฟันธงผมจะโดนเจ๊ที่บ้านฟันหลังหวะ
เพราะเธอบ่นหลายหนแล้ว ว่าเมื่อไรจะลงมือทำให้เสร็จซะที

ผมบอกว่าไม่มีอารมณ์ มีงอนด้วยครับ  laughhahaha laughhahaha

« ตอบกลับ #237 เมื่อ: 14 มีนาคม 2012, 09:33:29 PM »
[in-love-raccoon] กรี๊ด สวิชชสวยยยยยยยยยยยยยยย เท่มั่ก จิ้มจึกๆ เอ๊ะ น้าเมาไม่ทำงานรึคับวันนี้

เอาข้างนอกมาให้ดูชัด ๆ จิ้มเปิด กดปิด

ออฟไลน์ YoungOne

• ถูกใจกด Like+ 19
« ตอบกลับ #238 เมื่อ: 14 มีนาคม 2012, 10:09:45 PM »
เดี๋ยวรวมรวมอุปกรณ์"ปรีตุ๊ด" ทำบ้างดีกว่า clapping-1-2

« ตอบกลับ #239 เมื่อ: 15 มีนาคม 2012, 06:07:33 AM »

อ่านย้อนไปหน้าแรก ๆ ไปเจอท่านที่แจ้งความต้องการ PCB ไว้
ผมดองเค็มนานจนลืม และยังไม่ได้ไปกัด PCB เลย ยังอยากจะทำอยู่ไหม
จะได้ไปกัดแผ่นส่งให้ลอง ขอเสียงหน่อยครับ