ผู้เขียน หัวข้อ: วอนพี่ๆช่วย ทีครับ ซ่อมแอมป์หลอดกีต้าร์ C มันระเบิดครับ  (อ่าน 5067 ครั้ง)

ออฟไลน์ jeyawat

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
ผมได้ลองรื้อออกมาดู แอมป์กีต้าร์ fender bassman 135 (made in USA.)  ซ่อมมาแล้วทีนึงครับนานมาก แล้วเสียไปอีก  ตอนนี้แกะออกมาลองเปิดดู C มันร้อนมาก เปิดไปสักพัก C ระเบิดครับ
ควรทำอย่างไรดีครับ  หาซื้อ C ได้ที่ไหนครับ ใส่ค่าแรงดันสูงๆกว่าในแบบแล้วยังบวมเกิดจากอะไรครับ

[what11]

ออฟไลน์ เอก-tubeamp

• Sr. Member
  • ถูกใจกด Like+ 8
  • คนพันหม้อ
เปลี่ยนใหม่ให้หมดเลยครับ ของผมก็ไล่เปลี่ยนใหม่หมดเหมือนกัน  [enjoyment]
ข้อมูลส่วนตัว
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=164.0

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
สวัสดีครับ 2.7K 10W ค่ายังเท่าเดิมไหมครับ ไฟจุด 410V ได้วัดจริงได้เท่าไรครับ   C ที่เพิิ่มความจุมากขึ้นจะทำให้แรงดันเพิ่มขึ้นได้ ครับ

• Member
  • *
คือ ลืมค่าไปแล้วอะครับ ตรงจุด410v      ถ้าไล่เปลี่ยนc ให้หมด ต้องใช้cเกรดไหนครับ. แล้วมันจะมีผลกับเสียงมากมั้ยครับ

[what11]

• Member
  • *
ช่วยหน่อยครับ. มือใหม่ครับ

ออฟไลน์ fender

• Adviser
  • ถูกใจกด Like+ 49
ถ่ายรูปมาดูหน่อยซิครับ เป็นรุ่นหน้าเงิน หรือหน้าดำครับ

ที่เคยเห็นเค้า upgrade กัน ก็ใช้ orange drop
http://vintagefenderamprepair.com/maintenance/signal-cap-upgrades/orange-drops/

• คนพันหม้อ
ช่วยหน่อยครับ. มือใหม่ครับ

เป็นไปได้ ซีจุดต่างๆ ใช้ค่าเดิมหรืออย่าให้ค่ามากเกินไป ขั้วต้องไม่ผิด เช็คภาคจ่ายไฟตามจุดต่างๆ......ไม่ต้องเสียบหลอด
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=164.0

• Member
  • *
รุ่นหน้าเงินครับ
ใส่ C อิเล็กโทรไลต์ธรรมดา แบบบ้านเรา  จะมีปัญหามั้ยครับ ของเดิม มัน มาจากเมกา อะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กรกฎาคม 2015, 01:11:09 PM โดย CreAteHoUse® »

• Member
  • *
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กรกฎาคม 2015, 01:11:43 PM โดย CreAteHoUse® »

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
 [what11] ลองเช็คที่ภาคจ่ายไฟ ไล่ตั้งแต่ไฟออกจากหม้อแปลงว่าตรงหรือเปล่าก่อนนะครับ ยังไม่ต้องต่อไฟเข้าภาคขยาย

ถ้าไฟปกติ ก็ไล่มาที่อาร์กับซีภาคจ่ายไฟ ว่าค่ายังปกติมั้ย

ถ้าค่ายืดหรือเพี้ยนไป แสดงว่าจะต้องเปลี่ยนอุปกรณ์ตัวนั้นๆ

ซีเก่าอาจมีปัญหาถ้าจะเอามาใช้งานในระดับโวลต์สูงๆได้ครับ

เพราะฉะนั้นอาจต้องหาซีใหม่ๆใส่เข้าไปแทน เสียงจะเปลี่ยนไปบ้าง แต่คงต้องยอมล่ะครับ  [frightened-11]

• Member
  • *
ขอบคุณพี่ๆมากครับ. มือใหม่ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

• Member
  • *
พี่มีวิธีเช็คหลอดมั้ยครับ ว่ามันเสีย ดูอย่างไรครับ

• คนพันหม้อ
samwha ก็ใช้ได้ครับ

• คนพันหม้อ
พี่มีวิธีเช็คหลอดมั้ยครับ ว่ามันเสีย ดูอย่างไรครับ

เอาภาคจ่ายไฟก่อนดีกว่า

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
 [wink-11] ตามนั้นครับ ถอดหลอดออกมาวางไว้ก่อน ถ้าเราจัดการเรื่องไฟได้แล้ว ค่อยมาลองเสียบหลอดครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
 จัดการซีในภาคจ่ายไฟแบบที่เพื่อนๆแนะนำให้เสร็จก่อนครับ แล้วค่อยไปสู่ส่วนอื่นๆต่อไปครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ samud

• Diyless
  • Jr. Member
  • **
  • ถูกใจกด Like+ 13
ฟังเขามาอีกทีครับ 
1. บัดกรีลอยขา  R 1K ออก 
2.ปลดสายสีแดง จาก OPT  ออก
3.เสียบไฟลองวัดไฟดูอีกครั้ง  ถ้าไฟปรกติไม่มีซีระเบิดก็น่าจะOK 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 กรกฎาคม 2015, 01:08:28 PM โดย samud »

• Member
  • *
ผมลองเช็ค R 30k 20w ปรากฎว่ามันขาดครับ  หาซื้อได้ที่ไหนครับ

ออฟไลน์ jam_kung

• ยุยง...ส่งเสริมชาวบ้าน...คืองานของเรา คริๆๆๆ
  • ถูกใจกด Like+ 75
ร้านขายอะหลั่ยอิเลคทรอนิคส์น่าจะมีนะครับ
ท่านอยู่แถวไหนอ่ะคับ เผื่อจะได้แนะนำถูก
http://www.diyaudiovillage.net/index.php?topic=10913.0

อีกไกลแค่ไหนจนกว่าฉันจะใกล้ บอกที

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
ผมลองเช็ค R 30k 20w ปรากฎว่ามันขาดครับ  หาซื้อได้ที่ไหนครับ

ถ้าหาไม่ได้ต้องหาแบบขนานกัน เช่น 60K 10W, 120K 5W  ตัวเดิมหน้าตาแบบไหนครับ

R ตัวนั้นไม่ได้สำคัญมาก หาซี 20 ufมาเปลี่ยนก่อนครับ ถ้าเปลี่ยนซีแล้วก็จะสามารถทดสอบวงจรได้เลยครับ แล้วค่อยหามาใส่ก็ยังทัน  ที่ R มันขาดก็เพราะว่าซีมันระเบิดน่ะครับ เพราะมันต่อคร่อมซีอยู่ 
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

• Member
  • *
ขอบคุณครับ R เป็นแบบกระเบื้องสีขาวๆสี่เหลี่ยม ครับ มันขนานกับ c 20ไมโคร.
ผมอยู่ตากครับ. ว่าจะเข้าไปบ้านหม้อเองดีกว่าครับ ขอบคุณพี่ๆมากๆเลยครับที่ให้คำแนะนำ ขอบคุณครับ

อยู่ตากลงมาซื้อแค่นี้ผมว่าไม่คุ้มหรอกครับ ไปลงข้อมูลส่วนตัวที่ห้องข้อมูลสมาชิกแล้วทำ link ไว้ที่ลายเซ็นต์เหมือนกับเพื่อนๆ ดูอยู่อย่างของผมก็ได้  รายละเอียดสามารถเข้าไปอ่านที่ห้องข้อมูลได้เลยครับ  แค่นี้ก็สามารถเปิดกระทู้ขอซื้ออะไหล่ที่ห้องตลาดได้แล้วครับ