ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์หลอดมีปัญหาช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ  (อ่าน 3123 ครั้ง)

ออฟไลน์ โต้ง DIY

• Full Member
  • ถูกใจกด Like+ 14
ผมต่อแอมป์วงจรตามรูปครับ ฟังไปได้แล้วระยะหนึ่ง ตอนนี้มีปัญหาว่า ตอนเปิดจะมีเสียง คืด คราด บางครั้งก็ดังเหมือนข้าวโพดคั่วแตก ยิ่งหมุนโวลุ่มยิ่งดังใหญ่ แต่บางครั้งเสียงไม่ออกเลยข้างหนึ่ง แต่ไม่ได้เป็นข้างเดิมตลอด ปัญหาทั้งสองข้าง เปลี่ยนไปมา

ตอนแรกคิดว่าเป็นที่โวลุ่มสกปรก ได้ลองฉีดทำความสะอาดก็ไม่หายครับ

ผมสังเกตว่ามันจะเป็นเฉพาะช่วงเปิดใหม่ๆ ตอนที่เป็น หมุนโวลุ่มลงสุดก็เงียบสนิท แต่พอเปิดนานๆกลับไม่เป็น เงียบดีแม้จะหมุนโวลุ่มไปมา แต่พอปิดปล่อยไว้สักพักก็เป็นใหม่

ช่วยผมวิเคราะห์หน่อยครับว่าปัญหาน่าจะมาจากส่วนไหน ตอนนี้พุ่งเป้าไปที่ cap ภาคจ่ายไฟครับ ขอเสียงรับรองหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กันยายน 2015, 11:35:41 AM โดย โต้ง DIY »

ออฟไลน์ RuNgPuEnGⓇ

• Global Moderator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 590
  • Emergency :[img width=800 height=600]
Re: แอมป์หลอดมีปัญหาช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 กันยายน 2015, 09:47:42 AM »
ลองหา R มาใส่ตรงขา 4,5 ของ 6N7 และ ขา 5 ของ 6V6  อ้างอิงจากวงจรเดิมที่ใช้ 330K ลง Gnd ก็ใช้ 330K ใส่ 6N7 ด้วย ตามด้วย 470 หรือ 1K

เช่น R 2 ตัวตรง INPUT

Re: แอมป์หลอดมีปัญหาช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 กันยายน 2015, 10:04:37 AM »
ผมนึกว่าจะเป็นที่อุปกรณ์อย่าง cap เสื่อมซะอีก เพราะวงจรนี้ผมใช้มาระยะเวลาหนึ่งแล้ว ปํญหามันมาเกิดตอนหลังนะครับ

หรือว่าวงจรมันไม่เสถียรครับ

ออฟไลน์ CreÃte_Lek ♫

• BuRaPha_TeAm
  • Global Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 1370
  • DHT Crazy Club
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 กันยายน 2015, 10:51:59 AM »
 กริดหลอดบางเบอร์บอบบาง การมี grid stopper จะช่วยได้มากครับ ต่อให้สั้นและใกล้ขาหลอดให้มากที่สุดครับ
Define Me Radiant Charm  เชื่อในสิ่งที่เราเลือก และ ภูมิใจในความเป็นเราในแบบที่เราเป็น    

Define Me Radiant Bright ไม่ต้องปรับตัวเองให้เป็นใคร แต่เป็นเราในเวอร์ชั่นที่ดีขึ้นในทุกๆวัน

>>> ข้อมูลส่วนตัวครับ

ออฟไลน์ atriam

• DAV Staff
  • ถูกใจกด Like+ 216
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 กันยายน 2015, 11:28:09 AM »
น้าลองใส่ r grid ขนานไปกลับโวลุ่มดูครับ ผมเคยเป็นทำแล้วหาย
อีกอย่าง r grid stopper อย่างน้าเล็กบอกก็สำคัญครับน้าควรใส่ไว้

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 กันยายน 2015, 11:31:52 AM »
ครับ เดี๋ยวลองแล้วจะมารายงานครับ

ออฟไลน์ MAX

• ถูกใจกด Like+ 29
  • 2A3 THE POWER
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 29 กันยายน 2015, 12:47:13 PM »
ตรวจสอบหลอดที่ใช้ด้วยนะครับ ผมเคยเจอเสียงเหมือนข้าวโพดคั่ว เปลี่ยนหลอดแล้วหายเลยครับ  [YL76]

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 29 กันยายน 2015, 09:14:42 PM »
มารายงานเพิ่มเติมครับ คิดว่าแก้ได้แล้ว  [chick4] ง่ายกว่าที่คิดครับ เย็นนี้ผมลองวัดไฟต่างๆดูอีกครั้ง ทุกอย่างปกติ แต่สังเกตว่าเสียงคั่วข้าวโพดมันจะมากขึ้นถ้าเราไปเคาะโดนโน้นนี้เบาๆ คราวนี้ผมก็ไล่เคาะหลอดที่ละหลอด เจอว่าถ้าเคาะหลอด 6N7 หลอดหนึ่งจะเสียงคั่วข้าวโพดจะดังมากมาก เลยจัดการเปลี่ยนหลอดนั้นใหม่ ปรากฏว่าลดไปเยอะแต่ยังไม่สนิท

ขั้นต่อมาผมต่อกราวด์สายไฟต่อกับกราวด์วงจร ได้ผลครับ เงียบไปเลย [chick-luck] (ก่อนหน้านี้ก็ลอง แต่ไม่เงียบเพราะหลอดมันเสียมั้ง)

ผมสรุปเอาเองว่าปัญหามาจากสองส่วนประกอบกัน คือหลอดเสื่อม กับ กราวด์วงจรมันลอย (ตามวงจรเดิมเค้าไม่ได้ให้ต่อ ผมเลยไม่ต่อครับ)

ที่ผ่านมาผมใช้ไม่มีปัญหาเพราะซีดีตัวเก่งมีสายไฟมีกราวด์ กราวด์มันจึงถึงกันผ่านทางสายสัญญาณมั้ง  ตอนนี้มันเสีย มาใช้ซีดีตัวเก่าเป็นสายไฟสองเส้นไม่มีกราวด์ ประกอบกับหลอดเสื่อม ปัญหามันเลยโผล่.....เดาไปตามประสามือใหม่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 กันยายน 2015, 09:19:33 PM โดย โต้ง DIY »

ออฟไลน์ robocop88

• ถูกใจกด Like+ 56
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 29 กันยายน 2015, 09:24:36 PM »
น้าโต้ง 6n7 ที่น้าใช้ ขอดูรูปหลอดกับแอมป์ได้ไหมครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 29 กันยายน 2015, 10:20:17 PM »
ได้สิครับน้าแรมโบ้ ตัวนี้ผมซื้อมือสองมาจากญี่ปุ่นครับ เป็น ยี่ห้อ Sun Audio รุ่นนี้แหละครับ แต่คุยกับร้านขายมือสองไม่รู้เรื่อง ตอนซื้อพยายามถามว่าตัวนี้ ออริจินอล เปล่า คุยไม่รู้เรื่อง แต่เห็นราคาพอไหว เลยซื้อ

ต่อมาได้ไปคุยกับร้าน Sun Audio เองเลย เอารูปภายในให้เค้าดู เค้าบอกว่า ตัวนี้โดนโมแบบไม่เหลือซาก ถ้าอยากโมกลับ เสียอีกหลาย ผมเลยต้องเอามาทำเองครับ เค้าก็ใจดีให้วงจร กับ รายละเอียดการเดินสายให้มาด้วย

ไหนๆก็ไม่ใช่ ออริจินอล และ วงจรก็ให้เปลี่ยนเล่นได้หลอดสองเบอร์ แค่เปลี่ยนอุปกรณ์ไม่กี่ตัว ผมเลยจัดการทำสวิตซ์โยก ให้เล่นมันสองหลอดได้สะดวกๆไปเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 กันยายน 2015, 05:16:06 AM โดย โต้ง DIY »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 กันยายน 2015, 05:20:59 AM »
ที่ได้มาตัวนี้ครับ เอารูปของเวปร้านมาให้ดู (ถ่ายสวยกว่าผมเยอะ)

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 กันยายน 2015, 05:26:31 AM »
อันนี้ รูปภายในของ Sun audio ตัวจริง ที่เค้าให้มา โมซะไม่เหลือซากจริงๆ

ออฟไลน์ akradech

• ถูกใจกด Like+ 123
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 30 กันยายน 2015, 08:46:23 AM »
ยินดีด้วยครับน้า  [chick-guitar]

ออฟไลน์ Mr.Q

• ถูกใจกด Like+ 48
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 30 กันยายน 2015, 09:37:44 AM »
เห็นพูดกันถึงเรื่อง R Grid stopper ไม่ใส่ก็ได้เสียงดีไปอีกแบบครับ ลองคิดดูสิ R ไม่ได้มีแต่ความต้านทานอย่างเดียว มี ค่า L มี ค่า C แฝงอยู่เล็ก ๆ ด้วยนะจ๊ะ  [smiling-tongue] "โดยฉะเพราะเสียงสูงจะใสปิ้งกว่าใส่อีก"