ผู้เขียน หัวข้อ: ชวนมาถ่ายรูป : เริ่มจัดองค์ประกอบภาพ  (อ่าน 36699 ครั้ง)

ออฟไลน์ Agapanthu$

• Administrator
  • Hero Member
  • ถูกใจกด Like+ 67
  • ขออภัยในความไม่สะดวก
Re: ชวนมาถ่ายรูป : เริ่มจัดองค์ประกอบภาพ
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 03:09:25 PM »
ขออนุญาตครับ
บางทีการมีนักท่องเที่ยวอยู่ในภาพ ก็เป็นการสร้างเรื่องราวให้กับภาพได้ดีทีเดียวครับ  [p-h-o-t-o]

สวัสดีค่ะพี่ยุทธ  เอาภาพสวย ๆ มาโพสต์บ้างซิคะ จะรอชมค่ะ

ปล.พี่ Yuth ชอบถ่ายภาพค่ะแวะมาเที่ยวเว็บเรา
 [heart_shell]

ออฟไลน์ JP74

• Moderator
  • ถูกใจกด Like+ 99
  • !!! aLwaYs LeaRniNg !!!
Re: ชวนมาถ่ายรูป : เริ่มจัดองค์ประกอบภาพ
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 03:35:04 PM »
 [yes-raccoon]
ดีใจมีคนมาช่วยแชร์คับ  [p-h-o-t-o]

ออฟไลน์ Yuth

• Member
  • *
  • ถูกใจกด Like+ 0
  • Canon EOS 7D
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2011, 03:59:38 PM »
[yes-raccoon]
ดีใจมีคนมาช่วยแชร์คับ  [p-h-o-t-o]

แวะมาหาความรู้เหมือนกัน มีอะไรแนะนำด้วยนะครับ  [p-h-o-t-o]

ออฟไลน์ psang

• หูกระทะอมมือ
  • ถูกใจกด Like+ 33
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2012, 11:44:34 AM »
เข้ามาเก็บความรู้  clapping-1-2 แต่คงเรียนด้วยไม่ทัน หรือโรงเรียนเลิกแล้ว [confused-raccoon]

ออฟไลน์ numz

• ทีมพาออกทะเล !
  • ถูกใจกด Like+ 49
  • หุ่นไล่กา !
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2012, 11:50:13 AM »
 [smi_ley] สงสัยตรงไหนถามได้ครับ เดี๋ยวน้าปุ้ม กะลุงพงษ์ แกก็ แวะเข้ามาตอบ
fart-raccoon ข้อมูลติดต่อจ๊ะ

หากล่วงเกินใครไปขออภัยด้วยเพราะช่วงนี้.... กุติสแตก!

• Moderator
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2012, 12:10:23 PM »
 [yes-raccoon] เริ่มเลยคับ สวยไม่สวยเป็นเรื่องทั่วไป ขอให้ได้พัฒนาเป็นสิ่งสำคัญคับ  [thumbs-up-raccoon]

« ตอบกลับ #126 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2012, 09:05:25 PM »
ขออนุญาตเข้ามาเรียนจากภาพของตนเอง ภาพเหล่านี้ไม่ได้ CROP ภาพ เพียงแต่ RESIZE เท่านั้น ขอคำแนะนำด้วยครับ
ภาพแรกเป็นเส้นทางที่โค้งไปมา
ภาพที่สองเป็นรูปดอกไม้
ภาพที่สามเป็นที่ผมเคยให้ชื่อไว้ว่า "สงบ เย็น" อะไรทำนองนี้
ภาพที่สี่เห็นฟ้าเห็นเมฆแล้วอดใจไม่ได้ แต่ดูภาพของตนเองแล้วไม่รู้ว่าจะนำเสนออะไร
ขอท่านผู้รู้ช่วยให้คำแนะนำ วิจารณ์ ด้วยครับ [res]
นอกจากนี้ยังมีภาพนกเล็ก ๆ แมลง ดอกไม้อีกมากมายที่ถ่ายมาแล้วอยากได้คำชี้แนะว่าจะทำอย่างไรให้เป็นที่น่าสนใจ อย่างเช่นนกกางเขนผมถ่ายมาเป็นร้อย แต่ไม่เคยได้ภาพที่คมชัดถูกใจสักภาพ ขอบคุณครับ

• Moderator
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2012, 10:48:44 PM »
ผมก็ถ่ายไปเรื่อยๆเรื่อย ไม่ได้เป็นผู้รู้ ผู้ชำนาญการหรอกคับ ก็เป็นคนจับแสงทั่วไปเหมือนกัน

เรื่องนกนี่ไม่เคยถ่ายเลย เพราะต้องใช้ช่วงซูมเฉพาะที่เลนส์ผมไม่มี ประมาณระยะที่ 300มม ขึ้นไป ยิ่งนกตัวเร็กด้วยนี่ ต้อง400มม ขึ้นไป ประกวบกับต้องไวแสงพอควร จึงจะใช้ความไวชัตเตอร์สูงๆได้คับ

เรื่องรูปที่แนบมา ผมขออนุญาตนะคับ

ถูกผิดขออภัย
ประมาณว่า มันไม่ชัดเจนในสิ่งที่จะแสดง แนวคิดดีเยิ่ม เลือกซัพเจคดีมาก แต่ให้เวลากับการจัดองค์ประกอบน้อยไปหน่อย อาจจะถ่ายผ่านกระจกรถรึเปล่า  [confused-raccoon]

ถ้าลองวางกล้องลงต่ำหน่อย เข้าไปใกล้เส้นเหลือง เส้นถนนจะสำคัญมากขึ้นคับ  [thumbs-up-raccoon]

« ตอบกลับ #128 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2012, 05:56:24 AM »
ขอบคุณครับ
เป็นจริงเช่นนั้นเรื่องการจัดองค์ประกอบ เพราะคว้ากล้องได้ก็กด ไม่ค่อยได้ดูแสง ความไวชัดเตอร์ ภาพแรกจะนำเสนอเส้นทางที่คดเคี้ยว ขับรถคนเดียวลงจากภูเรือถ่ายโดยไม่ได้จอดรถ (ขอท่านผู้อื่นอย่าทำตาม เป็นความประมาทอย่างมาก ๆ ที่ทำเช่นนั้น)
คงต้องเปลี่ยนนิสัยการถ่ายภาพเสียใหม่ ให้เวลากับการจัดองค์ประกอบเพิ่มมากขึ้น และดูสิ่งที่จะนำเสนอตามคำแนะนำครับ
 [res]